PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับเรื่องการ SLI หน่อยครับ

sattawat1979
28th October 2015, 21:50
พอดีผมไม่เคย SLI น่ะครับ คิดไปคิดมา ตอนนี้ไม่อยากรอการ์ดจอเจนหน้าอีกแล้ว

ว่าจะจัดการ์ดจอ GTX980 อีกใบ มาทำ SLI คืออยากได้ที่ราคาถูกที่สุดเลยตอนนี้ยี่ห้ออะไรครับ?? ราคาเท่าไหร่?? ซื้อที่ไหน??

ไม่แน่ใจว่าเป็น Zotac รึป่าวที่ถูกที่สุด?? :confused:

พอดีไปเห็นในคลิปมา

https://www.youtube.com/watch?v=EXesr7G3fxY

ถ้า 980SLI มันเล่นเกม 4K ได้ที่เฟรม เฉลี่ยประมาณ 40 บางเกมก็ 60-70 ก็มี

ผมว่าผมก็พอใจนะ ผมเล่นพวก XBOX360 , PS3 มาก่อน เฟรมมันแย่กว่านี้ ผมก็ยังเล่นได้เลย

อีกอย่างผมถอยทีวี 4K มาอย่างแพง จะได้ใช้เต็มประสิทธิภาพซักที

มาเข้าคำถามครับ อยากรู้ว่าถ้าผมเล่น SLI มันกินไฟการ์ดทั้งสองตัวเลยใช่ป่ะครับ

แล้วถ้าเกิดอยากประหยัดไฟ ให้มันทำงานแค่การ์ดตัวเดียว เราสามารถทำได้ไหม?? โดยที่เราไม่ต้องดึงสายไฟเลี้ยงออกจากการ์ดจอน่ะ

คือแบบว่าบางทีก็อยากเล่นแค่ full HD ใช้การ์ดตัวเดียว บางทีอยากเล่น 4K ก็ใช้การ์ดสองตัวอะไรแบบนี้น่ะครับ

แล้วตอนนี้ผมใช้ PSU ของ XFX Pro 850 W จะจ่ายไฟได้พอไหมกับสเป็ก i7 4790K + 980 SLI :confused:

Lamous
29th October 2015, 00:21
เห็นมีคนปล่อย zotax980 ไปแถว 13k เมื่อไม่กี่วันก่อนกว่าจะออกเกือบ ครึ่งวัน เสียดายตอนนั้นผมไม่มีตัง 555

มาเข้าคำถามครับ อยากรู้ว่าถ้าผมเล่น SLI มันกินไฟการ์ดทั้งสองตัวเลยใช่ป่ะครับ
:answer ใช่
แล้วถ้าเกิดอยากประหยัดไฟ ให้มันทำงานแค่การ์ดตัวเดียว เราสามารถทำได้ไหม?? โดยที่เราไม่ต้องดึงสายไฟเลี้ยงออกจากการ์ดจอน่ะ
:answer ประหยัดมันโดยปิด sli ใช้การ์ดตัวเดียวอีกตัวก็กินไฟอยู่น่ะ(idle)
คือแบบว่าบางทีก็อยากเล่นแค่ full HD ใช้การ์ดตัวเดียว บางทีอยากเล่น 4K ก็ใช้การ์ดสองตัวอะไรแบบนี้น่ะครับ

แล้วตอนนี้ผมใช้ PSU ของ XFX Pro 850 W จะจ่ายไฟได้พอไหมกับสเป็ก i7 4790K + 980 SLI
:answer พอน่ะน่าจะกินไม่เกิน 650w

ที่เหลือลองดูด้วยตัวเองเลยครับ :giveheart

Khow
29th October 2015, 02:01
980 SLI กับจอ 4K ไม่รอดนะครับผมยังต้องลดมาเล่น 2K ถ้า 4K รอปีหน้าครับ
980 SLI เอาเกมที่ 4K แบบปรับสุดไม่ไหวครับแถมเจอเกมที่มีปัญหากับ SLI ยิ่งงานเข้า
เจอตัว top gen หน้า แรงกว่า 980SLI อีกเอาง่ายๆ 980Ti oc ตบกับ 970SLI ได้สบายๆแล้วของใหม่มันต้องแรงกว่า 980Ti 60-80%

sattawat1979
29th October 2015, 20:57
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

คิดแล้วก็น่าเสียดายที่รีบซื้อ 980 ไปซะก่อน น่าจะรอเจนหน้าเล่น 4K ได้ลื่นๆไปเลยทีเดียว จะได้ไม่ต้องซื้อหลายรอบ

ผมก็ไม่อยากขาย 980 ตัวนี้ด้วยสิ เล่นยังไม่เท่าไหร่เลย ซื้อมาตั้ง 21,000 ได้มั้ง ตอนนี้ราคามือหนึง น่าจะแค่ 15,000 เองมั้ง ลดลงเยอะเลย

ถ้าขายมือสอง ราคาจะตกลงอีกขนาดไหน รับกับราคาขายที่ตกขนาดนี้ไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องเก็บเอาไว้ใช้ต่อไป อย่างน้อยก็เล่น full HD ได้หมดทุกเกม

แล้วเอา Zen ที่จะออกในปีหน้า มาจับคู่กับ 980 ตัวนี้ ได้คอมเพิ่มอีกเครื่อง ยิ่งคิดยิ่งบานปลาย :pardon

ตกลงรอการ์ดเจนหน้าก็ได้ครับ คงสอยตัวท็อปของรุ่นหน้าเลย หวังว่าคงเล่น 4K ได้ลื่นๆนะครับ