PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยค๊าบ!!! IE8 เปิดเว็บช้ามาก!!!!

Hoster
7th October 2011, 01:38
IE เปิดช้ามากเลยครับ ช้านี้หมายถึง เปิดเว็บ ช้านะครับ

เริ่มเป็นตอนใหนผมก็จำไม่ได้ อยู่ดีๆก็เป็นนะครับ

ขนาดเปิด google ยังรอ ประมาณ 1 นาทีได้อ่ะครับ

ยิ่งเป็น facebook รอ สัก 2-3 นาที ได้

แต่ใช้ เว็บเบราเซอร์ ตัวอื่นได้นะครับ googlecrome firefork (พิมพ์ถูกป่าวหว่า)

ช่วยหน่อยนะครับ จนปัญญา แก้หลายวิธีแล้วไม่ได้สักที

ลง IE ใหม่ แก้ add-on เอา scan malware ก็ยังไม่หายครับ คงเหลือแต่ลง win ใหม่ ที่ยังไม่ได้ทำ

ยังไงรบกวนผู้รู้ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

specเครื่องครับ: CPU intel core 2 duo e7500 2.93 GHZ
ram 2 GB
VGA XFX HD 6670 1 GB 256 bit
PSU :650 W max ยี่ห้อไรจำไม่ได้ครับ
Windown xp pro 3

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ผมตัดสินใจ ลง windown ใหม่ ละครับ
ผมกดขอบคุณให้ทุกความเห็นแล้ว

Hoster
7th October 2011, 02:01
ช่วยด้วยค๊าบ นอนไม่หลับเลย

แก้ไม่ได้สักที

ViNceZ
7th October 2011, 06:17
IE เปิดช้ามากเลยครับ ช้านี้หมายถึง เปิดเว็บ ช้านะครับ ลง IE ใหม่ แก้ add-on เอา scan malware ก็ยังไม่หายครับ
งั้นลองเอา เเอด-ออน ออกบ้างครับ

rotary_wahwah
7th October 2011, 12:18
ยังไงถ้าเป็นอีก uninstall แล้วโหลดเวอร์ชั่นล่าสุดมา install ใหม่ครับ

Hoster
7th October 2011, 12:54
งั้นลองเอา เเอด-ออน ออกบ้างครับ

เอาออกแล้วครับ เป็นเหมือนเดิม

Hoster
7th October 2011, 12:55
ยังไงถ้าเป็นอีก uninstall แล้วโหลดเวอร์ชั่นล่าสุดมา install ใหม่ครับ

ผมลองแล้วครับ เอาออกแล้วลง IE8 win xp มันลงได้แค่นี้

ช่วยหน่อยนะครับ ผมไม่รู้จำทำยังไงแล้ว ไม่อยากลง win ใหม่

Nelliel Tu Odelschwanck
7th October 2011, 13:41
ลองทำนี่ดูก่อนนะค่ะ ไปเจอมา

วิธีปรับตั้งค่า IE8 (Internet Explorer) เพื่อให้เร็วขึ้น

1.เพิ่ม Connection Limit

ปกติ เวลาใช้ IE8 โปรแกรมจะสร้างการเชื่อมต่อเว็บเป็นจำนวน6 ช่อง (6 Connections) โดยแต่ละช่องก็จะโหลดในส่วนต่างๆ กัน เช่น หน้าหลัก ตัวอักษร รูป แฟลช

และอื่นๆ สำหรับเว็บขนาดเล็ก 6 ช่องก็คงพอ แต่เว็บสมัยนี้มีเยอะเกิน ทำให้เปิดช้าจนทำให้ IE โหลดช้าลง

นี่ คือวิธี แก้ง่ายๆ คือเพิ่มการเชื่อมต่อ เอาไฟล์ registry ที่ได้มา ที่ชื่อ ieregedit.reg copy ไปวางบนเดสก์ทอปของท่าน แล้วดับเบิลคลิกเพื่อเพิ่มข้อมูลเข้าไปใน

registry

จะมีหน้าต่างขึ้นมา 2 ครั้ง ครั้งแรกให้กด Yes ครั้งที่สองให้กด OK เป็นอันว่าเรียบร้อย

2.ปิด SmartScreen Filter

ถ้า ใครเคยใช้ IE7 น่าจะจำ Phishing Filter ได้ ซึ่งมันจะตรวจสอบเว็บที่เราใช้งานว่าปลอดภัยหรือไม่ ซึ่งยังใช้งานได้ไม่ดีทำให้เข้าเว็บช้ามาก ใน IE8 ก็มีเหมือนกันใน

ชื่อ SmartScreen Filter สำหรับใครติดตั้งแต่ยังไม่ใช้ เวลาตั้งค่าครั้งแรกอย่าไปกดเปิดนะครับ สำหรับท่านที่ใช้ไปแล้วให้ดูเมนูด้านขวามือเกือบบนจะเห็นปุ่ม Safety

ให้คลิกแล้วเลือก SmartScreen Filter>Turn Off SmartScreen Filter

3.ปิดฟิวเจอร์ Feed Reading

RSS หรือ Feed เป็นที่นิยมมาก บราวเชอร์แทบทุกตัวจะมีฟิวเจอร์นี้ ปัญหาคือ จะดึงสปีดให้ช้าลง ดังนั้นเราปิดมันซะ ให้ดูข้างๆ ปุ่ม Safety ในข้อที่แล้วจะเป็น

ปุ่มTools>Internet Options ให้ไปที่แท็บ Content มองด้านล่างจะเห็น Feeds and Web Slices ให้กดปุ่ม Settings ทางด้านขวามือ ให้เอาเครื่องหมายถูกออก

ในช่อง

- Automatically check feeds and web slices for updates

- Turn on feeds reading view

- Turn on in page web slices discovery

แล้วกด OK ครับ

4.ปิด Java Plug-In 2 SSV Helper

Java Plug-In 2 SSV Helper เป็น Add-on ครับ ชื่ออาจทำให้ดูเหมือนมีเอี่ยวกับJava แต่ผิดครับ Java เวอร์ชั่นใหม่ๆ ไม่ต้องใช้ Add-on ตัวนี้แล้วครับ เอาออกไป

ได้เลย แล้วอีกอย่างพวก Add-on ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ มีมากแล้วจะทำให้โปรแกรมอืดลง

วิธีปิด Add-on Java นี้

- ให้ไปที่ Tools>Manage Add-ons จะมีหน้าต่างขึ้นมา Add-on Java จัดอยู่ในพวก Toolbars and Extensions หาไม่ยากครับ วิธีการปิด Add-on ใดๆ ก็คือ

เมื่อเจอ Add-on ที่ต้องการปิดแล้ว ให้คลิกเลือกที่ Add-on ตัวนั้นๆ แล้วมองมุมขวาล่างของหน้าต่าง ให้เลือก Disable ถ้าต้องการปิดตัวอื่นๆ ก็ทำตามนี้ แล้วกด Close

แล้วรีสตาร์ทโปรแกรมใหม่ครับ..เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

5.ลงทะเบียนไฟล์ actxprxy.dll อีกครั้ง

ไฟล์ actxprxy.dll นั้นเป็นไฟล์ของโปรแกรม Active-X ของวินโดวส์ การปรับแต่งไฟล์นี้จะทำให้ IE8 เสถียรขึ้น และอาจช่วยให้สามารถเซิร์ฟเน็ตได้เร็วขึ้น

สำหรับ Windows XP

- ให้ไปที่ run หรือกดปุ่ม Win + R

- พิมพ์ regsvr32 actxprxy.dll แล้วกด OK

สำหรับ Windows Vista

- ให้ไปที่ Start Menu แล้วพิมพ์ cmd

- คลิกขวาแล้วเลือก Run As Administrator

- พิมพ์ regsvr32 actxprxy.dll แล้วกด OK

เมื่อกด OK แล้ว ถ้าสำเร็จจะมีหน้าต่างเล็กๆ ขึ้นมาแจ้งว่า

” DDLRegisterServer in actxprxy.dll succeeded”

6.ลง WOT

ใน ข้อ 2 เราปิด SmartScreen Filter ไป ทำให้อาจจะมีปัญหาเรื่องความปลอดภัย เพื่อปิดช่องโหว่นั้นนั้นเราควรลง Add-on ชื่อ WOT ซึ่งย่อมาจาก Web of

Trust คุณสมบัติของ Add-on นี้คือ มันจะแจ้งเตือนว่าเว็บที่เล่นอยู่มีอันตรายมากน้อยเพียงไหน.. ดาวน์โหลด WOT ได้ที่สัญรูป (Icon) ข้างล่าง

วิธีติดตั้ง ก็ง่ายๆ แค่กด Next ไปเรื่อยๆ พอเสร็จแล้วกด OK เมื่อลงเสร็จแล้วโปรแกรมจะรัน IE ขึ้นมาเพื่อตั้งค่า แนะนำให้เลือก Maximum Safety เพื่อความปลอดภัย

แต่อาจทำให้ช้าลงเล็กน้อย ถ้าคิดว่าไม่ไหว..ก็ตั้งไว้ที่ Light ก็ได้ครับ

วิธีดูก็ง่ายครับ เมื่อลง WOT แล้วจะมีวงกลมคล้ายๆ โดนัทอยู่แถวๆ มุมซ้ายบน

ถ้าเป็นสีเขียว แสดงว่า เว็บนั้นปลอดภัย

ถ้าเป็นสีเหลือง หมายถึง ไม่ปลอดภัยเท่าไหร่

ถ้าเป็นสีแดง แปลว่า อันตรายครับ

7.ปิด AutoComplete

AutoComplete ช่วยประหยัดเวลาในการพิมพ์ ข้อความใส่ในฟอร์ม แต่เหล่าแฮกเกอร์สามารถเข้าถึงข้อมูลที่ IE บันทึกไว้ในนี้ได้ด้วย ดังนั้นการปิดฟิวเจอร์

AutoComplete จึงเป็นการเพิ่มความปลอดภัยขึ้นอีกไม่มากก็น้อย โดยไปที่

- Tools>Internet Options

- จากนั้นไปที่แท็บ Content มองดูเซ็กชั่น AutoComplete

- จากนั้นให้กดปุ่ม Setting ทางด้านขวามือ แล้วเอาเครื่องหมายถูกออกให้หมดเลยครับ

- จากนั้นกด OK .. เรียบร้อย

เครดิต

http://blog.darunanukul.ac.th/?page_id=114 :cool:

Hoster
7th October 2011, 13:59
ขอบคุณนะครับ จะลองทำตามนี้ดู ได้ผลยังไงเดียวมาบอกครับ

Nelliel Tu Odelschwanck
7th October 2011, 14:14
จ้า ได้หรือไม่ได้บอกด้วยนะ จะได้ช่วยคิดต่อว่าจะทำยังไง:bye

Hoster
7th October 2011, 15:05
วิธีตามข้างต้น แก้แล้วยังไม่หายเลยครับ

รบกวนช่วยต่ออีกหน่อยนะครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆก็คิดว่าจะลง win ใหม่แล้วละครับ

เพราะ โปรแกรมที่ผม ใช้ มันมีบางตัวที่ต้องใช้ IE ในการทำงานนะครับ

zodiacz
7th October 2011, 15:10
อัพเป็น IE 9 หรือไม่ก็firefox กับ chorme เลยครับ

SinSu
7th October 2011, 15:46
ตามข้างบนครับ

Hoster
7th October 2011, 17:45
อัพเป็น IE 9 หรือไม่ก็firefox กับ chorme เลยครับ

ขอตัว IE9 ที่ใช้กับ XP หน่อยสิครับ แบบว่าผมหาไม่เจอเลย

ส่วน firefox กับ chorme ผมใช้อยู่ตอนนี้ใช้ได้ปกติดี แต่ผมต้องทำงานที่ใช้ IE อ่ะคับมันบังคับใช้ ตัวอื่นใช้ไม่ได้

รบกวนด้วยนะครับ

catroon2000
7th October 2011, 17:49
ลองลง IE8 ใหม่ดูหรือยังครับ?

Edit:โหลดที่นี่นะครับ http://www.microsoft.com/download/en/details.aspx?id=43

Hoster
7th October 2011, 17:50
ลองลง IE8 ใหม่ดูหรือยังครับ?

ลองแล้วครับ 2 รอบละ ไม่ได้ เยย T_T

catroon2000
7th October 2011, 17:52
งั้นลองไปใช้ Firefox ดูครับ มันจะมี Add-On ที่ชื่อ IE Tab ครับ เป็น Add-on ที่ทำให้ Firefox แสดงผลแบบเปิด IE ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ เช่น เวลาผมขี้เกียจเปิด IE ใหม่เวลาจะเล่นเกม Talesrunner ผมก็กดให้ Add-on นี้ทำงานครับก็เข้าเกมได้

Hoster
7th October 2011, 17:53
งั้นลองไปใช้ Firefox ดูครับ มันจะมี Add-On ที่ชื่อ IE Tab ครับ เป็น Add-on ที่ทำให้ Firefox แสดงผลแบบเปิด IE ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ เช่น เวลาผมขี้เกียจเปิด IE ใหม่เวลาจะเล่นเกม Talesrunner ผมก็กดให้ Add-on นี้ทำงานครับก็เข้าเกมได้
แล้วกับ chrome ใช้ได้ไหมครับ

sawasd
7th October 2011, 17:55
แล้วกับ chrome ใช้ได้ไหมครับ
ใช้ได้ครับ ผมใช้อยู่

Hoster
7th October 2011, 17:59
ใช้ได้ครับ ผมใช้อยู่

แล้วทำให้ chrome ทำงานเหมือน IE ปรับตรงใหนหรอครับ

หาไม่เจอ มันเป็นภาษาไทย (ชินกับ Eng ) ^ ^"~

Hoster
7th October 2011, 18:10
ผมลองโหลด firefox มาใช้แล้วนะครับ มีปัญหา คือ มันช้าเหมือนใช้ IE เลยครับ

T_T เศร้าใจมาก

รบกวนผู้รู้ ช่วยหน่อยน๊าค๊าบ

ถ้าวันนี้ไม่ได้ยังไง พุ้งนี้ ผมจะลง win ใหม่แล้วละครับ

catroon2000
7th October 2011, 18:37
ผมลองโหลด firefox มาใช้แล้วนะครับ มีปัญหา คือ มันช้าเหมือนใช้ IE เลยครับ

T_T เศร้าใจมาก

รบกวนผู้รู้ ช่วยหน่อยน๊าค๊าบ

ถ้าวันนี้ไม่ได้ยังไง พุ้งนี้ ผมจะลง win ใหม่แล้วละครับถ้าจะลง Win ใหม่ ลองลง Win7 ดูสิครับเพราะว่าใช้ Software ใหม่ๆได้หลายตัวนะ เพราะส่วนมาก software ใหม่ๆเค้าจะ Support กับ Windows 7 หมดแล้ว

Hoster
7th October 2011, 18:39
ถ้าจะลง Win ใหม่ ลองลง Win7 ดูสิครับเพราะว่าใช้ Software ใหม่ๆได้หลายตัวนะ เพราะส่วนมาก software ใหม่ๆเค้าจะ Support กับ Windows 7 หมดแล้ว

คือ ram ผม มัน 2 GB อ่ะครับ

แล้วผมต้องใช้ งานโปรแกรม ค่อนข้างเยอะ กิน ram มากๆ

ถ้าจะใช้ win7 แค่ผมลง ป้องกันไวรัส มันก็หนักเครื่องแล้วอ่ะครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณที่แนะนำนะครับ

catroon2000
7th October 2011, 18:45
คือ ram ผม มัน 2 GB อ่ะครับ

แล้วผมต้องใช้ งานโปรแกรม ค่อนข้างเยอะ กิน ram มากๆ

ถ้าจะใช้ win7 แค่ผมลง ป้องกันไวรัส มันก็หนักเครื่องแล้วอ่ะครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณที่แนะนำนะครับลงเป็นพวก Win 7 Starter หรือไม่ก็ Basic ดูสิครับ

Hoster
7th October 2011, 18:50
ลงเป็นพวก Win 7 Starter หรือไม่ก็ Basic ดูสิครับ

ไม่เคยได้ยินเลย จะลอง หาข้อมูลดูนะครับ

ส่วนมากที่ผมเคยใช้ win 7 ก็ home ,Professional,Ultimate

เกี่ยวไหมครับที่ win 7 พวกนี้ จะกิน ram มากกว่า basic หรือ starter

เรปล่าง ขอบคุณที่แนะนำครับ

nat25486
7th October 2011, 18:51
รบกวนจ.ข.ก.ท. อย่าปั๊มนะครับ ถี่เหลือเกิน EDIT เอานะครับ ไม่อยากให้เป็นแบบบอร์ดเก่า

ส่วนเรื่องIE ลองอัพรึยังครับ ลองแล้วถ้าไม่หาย แนะนำ Chrome เลย

catroon2000
7th October 2011, 19:32
ไม่เคยได้ยินเลย จะลอง หาข้อมูลดูนะครับ

ส่วนมากที่ผมเคยใช้ win 7 ก็ home ,Professional,Ultimate

เกี่ยวไหมครับที่ win 7 พวกนี้ จะกิน ram มากกว่า basic หรือ starter

เรปล่าง ขอบคุณที่แนะนำครับWindows 7 แต่ละเวอร์ชั่น Feature ที่มาด้วยเนี่ยจะมาไม่เหมือนกันอย่างเช่น Basic พวกนี้อ่ะครับ จะไม่มี Tranperency อะไรประมาณนั้นยิ่งเวอร์ชั่นที่ต่ำลงเท่าไหร่ก็จะกินสเป๊คน้อยลงครับ

ส่วนตารางการเปรียบเทียบคุณสมบัติดูได้ที่ >> http://www.windows7club.net/?p=330