PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อินเดียเปิดตัว “แท็บเล็ตคอมพิวเตอร์” ถูกสุดๆ แค่ “พันกว่าบาท”

forfun191
7th October 2011, 07:02
กปิล ซิบัล รัฐมนตรีกระทรวงโทรคมนาคมและการศึกษาอินเดีย กับคอมพิวเตอร์แท็บเล็ตราคาประหยัด "อากาศ" (Aakash) ซึ่งจะเปิดตัววันนี้(5) ด้วยราคาสบายกระเป๋าเพียงพันบาทเศษๆ
เอเจนซี - อินเดียเผยโฉมคอมพิวเตอร์แท็บเล็ตราคาถูกที่สุดในโลก วันนี้ (5) โดยจะจำหน่ายแก่นักเรียนนักศึกษาในราคาพิเศษเพียง 35 ดอลลาร์สหรัฐต่อเครื่อง หรือราว 1,100 บาท เพื่อขยายโอกาสในการเข้าถึงโลกดิจิทัลในแดนภารตะ

รัฐบาลอินเดียเปิดเผยว่า แท็บเล็ตรุ่นใหม่ซึ่งมีชื่อว่า “อากาศ” (Aakash) จะวางจำหน่ายรอบปฐมฤกษ์จำนวน 100,000 เครื่อง ก่อนที่นักเรียนอีกหลายล้านคนจะได้จับจองเป็นเจ้าของภายในไม่กี่เดือนข้างหน้า

“อีกไม่นานนักเรียนทุกคนจะมีแท็บเล็ตคอมพิวเตอร์ราคา 35 เหรียญไว้ใช้งาน ซึ่งจะช่วยเสริมการเรียนรู้ของพวกเขา” กปิล ซิบัล รัฐมนตรีกระทรวงโทรคมนาคมและการศึกษาอินเดีย ให้สัมภาษณ์เมื่อสัปดาห์ก่อน

ทั้งนี้ รัฐมนตรี ซิปัล และบริษัท เดตาวินด์ (DetaWind) ซึ่งเป็นผู้พัฒนาเทคโนโลยีดังกล่าวจะเปิดตัวแท็บเล็ตราคาพิเศษอย่างเป็นทางการ ภายในวันนี้ (5)

เดตาวินด์ ซึ่งเป็นบริษัทสัญชาติอังกฤษ ใช้เวลาถึง 2 ปีในการพัฒนาแท็บเล็ตราคาประหยัด ซึ่งจะช่วยให้รัฐบาลอินเดียบรรลุเป้าหมายในการนำเทคโนโลยีไอทีมาใช้ในระบบการศึกษา แม้นักวิจารณ์บางคนจะยังสงสัยว่าอุปกรณ์ชนิดนี้จะมีประสิทธิภาพสมกับที่คาดหวังไว้หรือไม่

บริษัทวิเคราะห์ความเสี่ยง เมเปิลครอฟต์ รายงานว่า รัฐบาลอินเดียกำลังดำเนินนโยบายตามประเทศอื่นๆในกลุ่มบริกส์ ซึ่งได้แก่ บราซิล, รัสเซีย และจีน ที่ต้องการให้ประชากร 1.2 พันล้านคนเข้าถึงเทคโนโลยีสมัยใหม่ เช่น อินเทอร์เน็ต และโทรศัพท์มือถือ โดยถ้วนหน้า

แม้จำนวนผู้ใช้อินเทอร์เน็ตจะเพิ่มขึ้นถึง 15 เท่าระหว่างปี 2000 ถึง 2010 แต่ยังมีชาวอินเดียเพียง 8 เปอร์เซ็นต์ที่มีโอกาสเข้าถึงเทคโนโลยีดังกล่าว ขณะที่สัดส่วนผู้เข้าถึงอินเทอร์เน็ตในจีนสูงถึง 40 เปอร์เซ็นต์

แต่ละเดือนจะมีชาวอินเดียสมัครบริการโทรศัพท์มือถือราว 19 ล้านคน ทำให้แดนโรตีกลายเป็นตลาดสื่อสารที่เติบโตเร็วที่สุดในโลกขณะนี้ อย่างไรก็ตาม เทคโนโลยีสมัยใหม่ก็ยังจำกัดอยู่เฉพาะกลุ่มประชากรร่ำรวยในเขตเมือง

การเปิดตัว “คินเดิล ไฟร์” จากค่ายแอมะซอนทำเอาตลาดแท็บเล็ตคอมพิวเตอร์ทั่วโลกสั่นสะเทือนไปหมาดๆ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว และด้วยสนนราคาเพียง 199 ดอลลาร์สหรัฐ หรือประมาณ 6,200 บาท ก็ทำให้ คินเดิล ไฟร์ กลายเป็นคู่แข่งที่ประมาทไม่ได้สำหรับยักษ์ใหญ่อย่าง “ไอแพด”

แม้ “อากาศ” จะใช้ระบบปฏิบัติการกูเกิล แอนดรอยด์ เช่นเดียวกับ คินเดิล ไฟร์ แต่ผู้สังเกตการณ์ด้านการตลาดยังไม่มั่นใจว่าผลิตภัณฑ์จากอินเดียจะได้รับความนิยมอย่างกว้างขวาง

Credit:www.mict.go.th:cool:

ซ้ำขออภัย

UkuleleAlone
7th October 2011, 07:11
คงไม่ได้สั่งของมาจากประเทศจีนหนะ ฮ่าๆๆๆ จีนแดง

planxthanee
7th October 2011, 07:22
ผมว่าทำในอินเดียนี่แหล่ะ

mhooza
7th October 2011, 07:24
มาไทยป่าวว้า 555

nontom007
7th October 2011, 07:45
ไม่ใช่ว่าใช้เดือนนึงระเบิดนะ 555

ATEN
7th October 2011, 07:51
เข้าไทยราคาเท่าเดิมมั้ยละ

PEtCE
7th October 2011, 07:56
กลัวมันแหกจังเลยครับ บ บ
ตกทีกะจายเป็นวงกว้างอะไรประมาณนี้

kukukuXSA
คงไม่ได้สั่งของมาจากประเทศจีนหนะ ฮ่าๆๆๆ จีนแดง
ประเทศเขาทำของดีราคาถูกมาใช้หลายอย่างแล้วนะครับ แล้วหลายๆอย่างก็ได้รับความร่วมมือจากค่ายใหญ่ๆด้วย แต่อาจจะมีข้อกำหนดพื้นที่ในการขายบ้าง คนที่เรียนสูงๆเก่งๆไม่ได้มาจากวรรณะสูงอย่างสมัย 20 30 ปีแล้ว ระบบวรรณะเริ่มหายไปมากแล้วจากความร่วมมือของทุกคนในประเทศเอง แม้ว่ากฎหลักยังตราอยู่ ของเทคโนโลยีเองถ้าสิ่งไหนบ้านเขาผลิตเองได้ (ถูกกฎหมาย) แท้ความสามารถไม่เท่าของ บ.ใหญ่ แต่ใช้งานได้ดี ราคาถูกเค้าก็อุดหนุนกันนะครับ ลองไปดูอัตราการเติบโตทางเศรษฐกิจของอินเดียตอนนี้แล้วจะตกใจ.. และที่สำคัญคนเขาไม่ค่อย "ดูถูก" ของใช้จากที่อื่น ไม่เหมือนบางกลุ่มคนในแต่ละที่ที่ใช้ของตามยี่ห้อ ดูถูกของใช้จากที่โน่นที่นั่นโดยลืมคิดไปว่าบ้านตัวเองก็เป็นหนึ่งในแหล่งละเมิดลิขสิทธิ์เป็นอันดับต้นๆของโลกเหมือนกัน

Str3AMuLaR99
ยังไม่ได้ดู ฟีเจอร์ เลย ระบบสเปค ก็ยังไม่เห็น ยังไม่กล้าเสี่ยงอ่ะ... เสียวระเบิดคามือ

7th October 2011, 07:57
ประเทศเขาทำของดีราคาถูกมาใช้หลายอย่างแล้วนะครับ แล้วหลายๆอย่างก็ได้รับความร่วมมือจากค่ายใหญ่ๆด้วย แต่อาจจะมีข้อกำหนดพื้นที่ในการขายบ้าง คนที่เรียนสูงๆเก่งๆไม่ได้มาจากวรรณะสูงอย่างสมัย 20 30 ปีแล้ว ระบบวรรณะเริ่มหายไปมากแล้วจากความร่วมมือของทุกคนในประเทศเอง แม้ว่ากฎหลักยังตราอยู่ ของเทคโนโลยีเองถ้าสิ่งไหนบ้านเขาผลิตเองได้ (ถูกกฎหมาย) แท้ความสามารถไม่เท่าของ บ.ใหญ่ แต่ใช้งานได้ดี ราคาถูกเค้าก็อุดหนุนกันนะครับ ลองไปดูอัตราการเติบโตทางเศรษฐกิจของอินเดียตอนนี้แล้วจะตกใจ.. และที่สำคัญคนเขาไม่ค่อย "ดูถูก" ของใช้จากที่อื่น ไม่เหมือนบางกลุ่มคนในแต่ละที่ที่ใช้ของตามยี่ห้อ ดูถูกของใช้จากที่โน่นที่นั่นโดยลืมคิดไปว่าบ้านตัวเองก็เป็นหนึ่งในแหล่งละเมิดลิขสิทธิ์เป็นอันดับต้นๆของโลกเหมือนกัน

จ้าๆมาเป็นชุดเลย :sweat

bankdaysun
7th October 2011, 08:00
อย่างนี้ต้องเรียกว่า"อินเดียแดง"สินะ:sweat

BuGMaP
7th October 2011, 08:01
สเปค เท่า ไร อ่ะ ??? มี บอก ป่ะ

Decide
7th October 2011, 08:07
- - '' กลัวจิ้มๆไป ทะลุ !! อ๊ะ :sweat

LeiTo
7th October 2011, 08:12
โอ้วมันจะยังงัยเนี่ย

maxpig
7th October 2011, 08:18
อยากได้บ้างครับ

maxtwis01
7th October 2011, 08:20
โว้ว เท่เลยนะเนี่ย อยากได้จัง

vongola89
7th October 2011, 08:20
ของดีไม่มีถูกครับ ผมว่าคงจะอืดเป็นก๋วยเตี๋ยวเลยมั้ง

pooza555
7th October 2011, 08:24
ของดีไม่มีถูกครับ ผมว่าคงจะอืดเป็นก๋วยเตี๋ยวเลยมั้ง

มันก็ไม่แน่เสมอไปหรอกครับ

locketeer
7th October 2011, 08:26
อย่าดูถูก อินเดีย นะครับ ไม่ใช่ว่าเห็นของถูก จะต้องจีนแดง เสมอไป เน่าเสมอไป

7th October 2011, 08:27
ของอินเดีย ดีกว่า จีนแดงและกันฮ่าๆๆ

Gentleman
7th October 2011, 08:33
นักวิจัย นักวิทยาศาสตร์ วิศวกรชาวอินเดียเค้าเก่งนะครับ ภาษาอังกฤษการเรียนการสอนเค้าก็ดีด้วย แต่บ้านเราไม่ค่อยจะรู้กัน เรื่องเทคโนโลยีก็ใช่ย่อย ถ้าให้ผมเลือกของจากจีนกับอินเดียผมเอาสินค้าไอทีอินเดียดีกว่า แล้วเค้าก็ทำเพื่อการศึกษาของคนในประเทศเค้า ไม่ต้องเอาแบบไฮโซแบรนด์เนมไม่ต้องเอาแรงเว่อๆซึ่งเค้าก็บอกอยู่แล้วเพื่อการเรียนการสอนการศึกษา ถ้าให้สั่งซื้อของถูกเสียไม่เป็นไรผมเอาอินเดียดีกว่า

ปล.ก็ยังดีกว่าบ้านเรานะครับ ในอดีตเคยมีคนไทยประดิษฐ์ทำคอมพิวเตอร์เพื่อการศึกษาในบ้านเราซึ่งมีขนากเล็กกระทัดรัดมาก แต่ไม่ได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อะไรๆจึงต้องซื้อเค้าใช้จนจวบทุกวันนี้ หากได้รับการสนับสนุนบ้างเชื่อว่าจะได้รับการพัฒนาจนอยู่ในระดับที่ทัดเทียมของต่างชาติ แต่ก็ไม่มีใครเหลียวแล
:dntknw

007: BloodStone
7th October 2011, 08:55
อยากได้อ่ะ (เอาไปตีหัวเพื่อนอ่ะ)

soulreaper
7th October 2011, 08:58
เจ๋งอ่ะ:cool:

mafiatoon
7th October 2011, 09:04
มีแต่คนดูถูกอินเดียแฮะ เทคโนโลยีอินเดียเทพกว่าเราเยอะครับ อย่าไปดูถูกเค้าเลย มันไม่ใช่อะไรที่เหมือนจีนแดงหรอก อย่ามองว่าเค้าล้าหลัง เราต่างหากที่ล้าหลังเค้าเยอะ

V-i2-ValhallA_7
7th October 2011, 09:17
อย่าไปดูถูกประสิทธิภาพของเขาสิครับ ผมเชื่อมั่นนะครับว่าถ้าของเขาไม้ดีจริงเขาคงไม่ทำออกมาขายหลอกลวงผู้คนหรอกครับ

loveniknak
7th October 2011, 09:20
อินเดีย อุสาหกรรม เทคโนโลยี เจริญน่ะครับ

speciallah
7th October 2011, 09:29
นักวิจัย นักวิทยาศาสตร์ วิศวกรชาวอินเดียเค้าเก่งนะครับ ภาษาอังกฤษการเรียนการสอนเค้าก็ดีด้วย แต่บ้านเราไม่ค่อยจะรู้กัน เรื่องเทคโนโลยีก็ใช่ย่อย ถ้าให้ผมเลือกของจากจีนกับอินเดียผมเอาสินค้าไอทีอินเดียดีกว่า แล้วเค้าก็ทำเพื่อการศึกษาของคนในประเทศเค้า ไม่ต้องเอาแบบไฮโซแบรนด์เนมไม่ต้องเอาแรงเว่อๆซึ่งเค้าก็บอกอยู่แล้วเพื่อการเรียนการสอนการศึกษา ถ้าให้สั่งซื้อของถูกเสียไม่เป็นไรผมเอาอินเดียดีกว่า

ปล.ก็ยังดีกว่าบ้านเรานะครับ ในอดีตเคยมีคนไทยประดิษฐ์ทำคอมพิวเตอร์เพื่อการศึกษาในบ้านเราซึ่งมีขนากเล็กกระทัดรัดมาก แต่ไม่ได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อะไรๆจึงต้องซื้อเค้าใช้จนจวบทุกวันนี้ หากได้รับการสนับสนุนบ้างเชื่อว่าจะได้รับการพัฒนาจนอยู่ในระดับที่ทัดเทียมของต่างชาติ แต่ก็ไม่มีใครเหลียวแล

ซึ้งเลยครับท่าน

underhill16
7th October 2011, 09:36
ประเทศไทยไม่เอามาทำตามหรอก เพราะเค้าจะถือว่าเราเจริญแล้ว ทำได้ดีกว่านี้ และก็แพงกว่านี้

bir123456
7th October 2011, 09:45
ไม่แน่นะ อนาคตข้างหน้าอาจจะแพงก็ได้ถ้ามีคนนิยมอะ

dargondorn
7th October 2011, 10:02
เล่นDOTAได้ป่าวววว

ppeetpet
7th October 2011, 10:12
เมื่อไรบ้านเราจะเจริญ คนไทยเก่งๆก็เยอะไป มั่วทำอะไรกันอยู่ครับ

ตี DOTA งั้นหรอ มาพัฒนาประเทศดีกว่าไม

solowking2
7th October 2011, 10:14
อย่าได้ดูถูกเค้าเลยครับ เพราะเรายังไม่ได้ครึ่งเค้าด้วยซ้ำ
อินเดีย เป็นประเทศที่ประชากรมีความสมารถสูง
ลองไปดูเงินที่หมุนเวียนในประเทศเค้าซิ..
ปล.เน็ตดินเดียโครตแรงเลยครับ

starscream
7th October 2011, 10:18
ถูกอย่างนี้ แจกฟรีดีกว่า 555

NaNice
7th October 2011, 10:35
โหยน่ารอง

ปล. บ้านเค้าการแข่งขันสูงนะเมืองไหน เจริญก็สุดๆอะ คนจน จนเลย รวย รวยเลย

basboyza2012
7th October 2011, 10:45
อยากใช้บ้างอ่ะ แต่กลัวละเบิด

gootep73
7th October 2011, 11:15
อืม อยากรู้อย่างเดียวคือสเป็ค

ปล.ผมยังไม่เห็นใครดูถูกอินเดียเลยน่ะมีแต่คนแค่สงสัยหรือกลัวแค่นั้น เพราะว่ามันถูกเกิน แปลกแฮะมีคนมาปกป้องอินเดียเต็มเลย จะให้เชื่อว่าเป็นของดีต้องลองใช้ดูก่อนล่ะ

ballmanufc
7th October 2011, 11:21
เคยเล่นแล้วหรอ ?

gsuhplyf
7th October 2011, 13:45
อินเดียเค้าก็มีนโยบายแจก แท็บเล็ต นะครับให้เล็กตัวกะจิ๊ดเอาไว้ทำไรกันก็แล้วแต่จะศรัทธา
เป็นการประหยัดงบประมาณของรัฐครับ เค้าทำเองเลยยยย

Pongk400
7th October 2011, 13:46
อยากได้ๆ มาไว้ใช้สักเครื่อง

painisme
7th October 2011, 14:36

ก็เพราะว่าประเทศของเรายังมีตนอยู่ 2 ประเภทไงครับ

1. พวกคนหัวโบราณ อยากให้ประเทศไทยเป็นแบบไทยล้วนๆ ประมาณว่า เวลาติดต่ออะไรก็ยังต้องเขียนจดหมายเอาอะไรประมาณนี้ไงครับ

2. พวกที่ชอบขัดขาคนอื่น กลัวว่าคนอื่นจะเด่นจะดังกว่าตน ไม่สนใจว่าสิ่งนั้นจะทำให้ประเทศชาติเราเจริญขึ้นถึงเพียงใดก็ตาม พูดง่ายๆก็คือ พวกเห็นแต่ตัวไงครับ!

ปล.ไม่ได้กล่าวถึงใครนะครับ แต่นี้คือสภาพสังคมไทยปัจจุบัน ซึ่งพบเห็นได้ทั่วไป แม้แต่ในโรงเรียน!!

kitipron01
7th October 2011, 16:12
อินเดีย ไม่ใช่แค่นั่ง อึตามทางข้างถนน และเยี่ยวลงแม่คงคานะคร๊าฟแค่นั้นนะคร๊าฟ เรื่อง สิศวะเทคโนโลยี เค้าก็เก่ง

โทรศัพท์ มือถือ ก็ผลิต ใน อินเดีย ก็มีดูดีๆ ข้างกล่องสิครับ

ต่อไปไม่ใช่แค่ลาวหรือเวียดนามที่จะแซงเรา แล้วครับ อินเดียก็จะเเซงเราด้านเทตโนโลยี อนิเมชั่น ภาพยนตร์ ด้วย ลองไปดูงาน CG อินเดียดูสิครัย เนียนกว่า ก้านกล้วย บ้านเราอีก