PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมชาวอนิเมส่วนใหญ่ สนใจตัวละครหญิงแค่รูปลักษณ์ภายนอกมากกว่าเรื่องนิสัย

=Galaxy Ag=Z
9th November 2015, 13:29
อย่างอนิเมเรื่อง nisekoi จะมีหล่าวกองอวยสาวๆในเรื่องนี้เยอะ แน่นอนแต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกัน

เขาจะชอบใครคนไหนก็ไม่ได้หนักหัวเรา ก็เข้าใจครับ ใจเขาใจเรา จะไปบังคับเขาไม่ได้หรอก

ส่วนผมชอบและหลงรักสาวผมดำ(โอโนเดระ โคซากิ) อยากให้เป็นนางเอก เพราะเป็นตัวละครนิสัยดี อ่อนโยน

จริงๆเวลาผมจะชอบหรือหลงรักตัวละครหญิงในอนิเมเรื่องไหน ผมมักดูที่นิสัย เรื่องหน้าตาหรือสีผม ผมสั้นผมยาว ผมไม่สน

จริงเรื่องแบบนี้ผมไม่ต้องเดือดร้อนถึงขนาดต้องตั้งกระทู้ให้รก คนอื่นจะชอบใครช่างเค้า ไม่หนักหัวเรา

แต่สิ่งที่ทำให้ผมฟังแล้วผมนี่ยืนขึ้นเลยก็คือ เมื่อมีคน(รวมถึงผม)ชอบสาวผมสั้นสีดำ ก็มีพวกเหยียดหยามพูดจาดูถูกตัวละครผมสีดำ พูดออกทำนองเหยียดสีผม (เหมือนพวกเหยียดผิวสี)

พูดว่า สาวผมสั้นผมสีดำอย่าง โอโนเดระ มันน่าสนใจตรงไหน ผมก็สั้นและเป็นผมสีดำ หน้าตาสวยสู้จิโทเกะไม่ได้ จิโทเกะหน้าคบกว่า เพราะจิโทเกะหน้าตาสวยผมยาวเป็นสีทองน่าสนใจกว่าเยอะ

ตูเกลียดผมสีดำ สาวผมสั้นผมสีดำไม่น่ารักเลยซักนิด ต้องผมสีทองสิสมบูรณ์

ผมอยากตั้งกระทู้ถามสำรวจหน่อยว่าชาวอนิเมที่เวลาชอบตัวละครหญิงตัวไหน มองกันที่ภายนอกเหรอครับ

Eucliwood Hellscythe
9th November 2015, 15:45
สำหรับคนอื่นไม่รู้ แต่สำหรับผมก็ ตามที่ว่ามาแหละฮะ

แค่ดูหน้าก็ หัวใจไปแล้ว ถ้าน่ารักจริงๆ น้ะ

แต่เรื่องสีผมนี่ ผมไม่ซีเรียสนะ

Zidane
9th November 2015, 16:07
ง่ะ ไม่รู้เรื่องหรอก แต่ชอบผู้หญิงผมสั้นอ่ะ ไม่ใช่แค่ในการ์ตูน :3

worakorn3
9th November 2015, 16:19
มันคือความชอบส่วนตัวครับ อีกอย่างส่วนตัวผมมองว่า มันคือโลกของจินตนาการครับ สามารถชอบในสิ่งที่ไม่สามารถทำในชีวิตจริงได้ หรืออะไรยังไง ว่ากันไป

ส่วนเรื่องเหยียดนี่ ผมว่าควรเรียกไปปรับทัศนะคติ//ห้ะ?? คือเอาจริงๆ ต่างคนต่างชอบครับ ไม่น่าและไม่ควรไปดูถูกในสิ่งที่คนอื่นชอบ แม้ว่าตัวเราจะไม่ชอบก็เถอะ(ยกป้ายทีมจิโทเกะ -//-)

satornarm
9th November 2015, 16:36
ผมว่าใช้คำว่า ส่วนใหญ่ ไม่ได้หรอกครับ ส่วนไอ้ที่เหยียดนั่นมันก็เรื่องของมัน
คือมันบ้ามากไปไอ้เราก็อย่าไปบ้าเหมือนมันไปบ้าจีโมโหตามมันเพราะมันคือ Anime
ก็ต้องแยกออกมาบ้าง
สำหรับผมจะชอบก็ต้องมองโดยรวมนะ ทั้งหน้าตาและนิสัย
ไอ้นิสัยนี่ก็ไม่ใช่แบบว่าเป็นคนดีอ่อนโยนอะไรแบบนี้หรอกนะแต่ในแบบที่เราชอบต่างหาก

BlackCatz
9th November 2015, 16:54
:cool: จขกท. อย่าเพิ่งเสียใจไป บอกเลย #หัวดำนางเอก ครับ

#ทีมอวยหัวดำ

ปล. ที่เค้าเรียกกันด้วยสีผม ไม่ใช่ว่าแต่ละคนชอบตัวละครนั้นๆที่สีผมนะ แต่มันเปนลักษณะเด่น (ที่เรียกง่าย) ของตัวละครหนะ

อีกเรื่องคือ อนิเมะญี่ปุ่น ก็ชอบมีเรื่องแซวๆกันเรื่องสีผมอยู่บ่อยๆ เช่น #ผมแดงช้ำรัก (ซึ่งก็เพราะในหลายๆเรื่องหัวแดงมักไม่ได้เปนนางเอก T^T เสียใจ)
อะไรทำนองนั้น

USED_JKG
9th November 2015, 17:57
นิสัยยังไงไม่สน เพราะมันไม่ใช่ของจริง เอาแค่วาดแล้วสวยดูน่ารักตามความชอบของเราก็พอ

nodoka
9th November 2015, 18:20
เข้ามาบอกว่าอวยผมดำเหมือนกันครับ แต่อวยให้คู่กับพระเอกเฉยๆ เพราะตัวละครที่ผมชอบจริงๆคือสึกุมิครับ 555

kurolykan
9th November 2015, 18:50
ส่วนใหญ่ดูที่บุคลิก คาแรคเตอร์ และความเป็นเอกลักษณ์ เอาจริงๆ ผมชอบสาวคูลจอแบนนะได้ทั้งสาวรุกและรับ แต่รู้สึกอาลัยอาวรกับแนวพี่สาวแสนดีอยู่ไม่น้อย (ตกรอบไปแล้ว T^T)

แน่นอน ถ้าดูจากที่ผมว่ามา ผมไม่ค่อยถูกโรคกับสาวซึน โดยเฉพาะสาวซึนจัดๆ ที่ชอบเอาแต่ใจ อันนี้ค่อนข้างจะมองไปทางติดลบเลย

ส่วนที่เหลือก็แนวใครแนวมันล่ะนะ และก็มีการเขย่าหิ้งกองอวยกันหอมปากหอมคอพอเป็นสีสันก็สนุกดี แต่จริงจังจนดราม่าก็ขอบายแหละ

ป.ล. ชอบตัวประกอบครับ หลายเรื่องล่ะ ชอบตัวไหนไม่ตายก็บทหาย เฮ้อ~~~~~~

khamsutat1
9th November 2015, 18:54
สำหรับผม ผมดูหมดอ่ะ สีผม สีตา หน้าอก เอว ต้นขา สูง เตี้ย นิสัย :dash

deathwhisper123
9th November 2015, 18:57
มันก็เป็นปกติ ของคนดูเมะแหละครับ จะเกทับกัน จะพูดยกนั่นยกนี่ คุณอย่าได้ไปใส่ใจนักครับ แล้วอีกอย่างนึง เมะมีมากมายหลายแนว มันเป็นเรื่อง ปกติของแนวฮาเรมอยู่แล้วครับ การที่มีนางเอกนางรองเยอะแยะอยู่ในเรื่องเดียว มันเป็นเรื่องปกติครับ แล้วแต่ใครจะชอบใครจะอวยใครก็ว่าไป แล้วแต่บุคคล

แต่ถ้าเป็นผม ผมเริ่มจะไม่ค่อยดู แนว ฮาเรม แล้วหละครับ ส่วนตัวผมเปลี่ยนแนวไปดูพวก Dramaterror หรือ ไม่ก็ Love Drama ครับ เพราะเมะแนว ๆ นี้ ส่วนใหญ่มันก็มีพวกปรัชญา หรือ แนว ๆ คิดแปลก ๆ ที่สามารถหยิบจับมาใช้ในชีวิตจริงได้บ้าง แต่มันก็ไม่ใช่แค่แนวพวกนี้หรอกครับ ฮาเร็มก็มี แนวไหนก็มี ของแค่เราดูเมะให้เกิดประโชยน์สูงสุด เราก็ได้ประโชยน์แล้วครับ ไม่ใช่ดูแค่ผ่อนคลาย แต่ยังสามารถ หาประโชยน์ที่เป็นรูปประธรรมได้ นั่นถือว่าอนิเมะที่เรานั่งดูนั่งชอบทุกวัน มีประโชยน์จริง ๆ ครับ

ไม่ต้องไปสนใจครับ ใครจะอะไรก็ช่าง ขอแค่เราชอบ เราผ่อนคลาย เราได้ประโยชน์ นั่นถือว่า OK แล้วครับ

liger0000
9th November 2015, 19:13
จริงๆ สมัยนี้ สาวๆใช้ว่าจะมีรูปแค่รูปลักษ์ก็ขายออกนะ ต่อให้สวยแค่ไหนแต่บุคลิคไม่เด่นนี้ บางคนจืดไปเลยนะ ง่ายๆนะkancolle คุณคากะกับฮิบิกิ สาวคูลเหมือนกันแต่ก็มีบุคลิคที่แตกต่างคูลแบบผู้ใหญ่ คูลแบบเด็ก ซึนก็มีความแตกต่างกัน บุคลิคกลางๆก็มีดีเทลที่แตกต่างกัน สาวๆในเมะเปรียบเหมือนอาหารก็ได้นะ อาหารชนิดเดียวกันคนทำต่างกันเครื่องปรุงต่างกัน เครื่องต่างกันรสก็ต่างกัน ต่อให้ตัวบุคลิคคล้ายกันมากเช่น ยูริเป้ angle beat ฮารุฮิ และก็คองโกkancolle นิสัยหน้าตาแแทบก๊อปกันมาแต่ก็ยังมีจุดต่างเลย(ขนาดฮารุฮิร่างพระเจ้ากับฮารุฮิคนปกติยังมีจุดต่าง) ถ้าบอกว่าผู้หญิงในเมะเหมือนๆกันหมด คุณยังดูเมะมากไม่พอ ผู้หญิงในเมะนี้ ความแตกต่างกว่าผู้หญิงจริงๆอีกคับ ผู้หญิงจริงๆเป็นสินค้าผลิตจำนวนมาก มากกว่าเยอะเพราะกระแสสังคมด้วย

NNP9MR
9th November 2015, 19:24
ผมอยากบอกว่าหัวดำนางเอกเเค่นั้นเอง

Zaraki Kempaji
9th November 2015, 19:46
คิดมากไปหรือปล่าวครับ ใครจะเป็นนางเอกมันก็ขึ้นกับคนเขียนทั้งนั้น