PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ Notbook เปิดไม่ติด

mcbom
7th October 2011, 09:32
โปรดชี้แนะด้วยครับ
Acer Aspire 4520
เปิดยังไงก็ไม่ติดครับ

rotary_wahwah
7th October 2011, 12:17
เปิดไม่ติด มีหลายอาการครับ
ลองดูว่าไฟเข้าหรือไม่ ถ้าไฟไม่เข้าก็ power battery หรือ m/b อาจจะเสียครับ
แล้วดูอีกว่าถ้าไฟเข้าแล้วมีอะไรขึ้นที่จอไหม ถ้าไม่มีจออาจเสียครับ ไม่ก็ gpu เสีย
แต่ถ้าเปิดติดแต่เข้า os ไม่ได้ ก็แก้ได้ด้วยวิธีทั่วไปครับ โดยการทำแผ่น boot หรือ format ใหม่
ถ้าอุปกรณ์เสียอย่างน้อย ก็ลองไปหาร้านซ่อมดูครับ

พอดีรายละเอียดที่บอกมา น้อยไปหน่อยครับ เลยวิเคราะห์ไม่ถูก

mcbom
8th October 2011, 09:16
ลักษณะไฟไม่เข้าครับ...พอเสียบadapterไฟที่เครื่องก็ไม่แสดง ลองadapterไปเสียบเครื่องก็ใช้ได้อยู่ครับ

rotary_wahwah
8th October 2011, 11:59
อาจมีปัญหาที่ power ของเครื่อง ไม่ก็ m/b แล้วล่ะครับ ยังไงลองยกไปที่ร้านรับซ่อมดูครับ
ถ้าโชคดีน่าจะซ่อมได้ครับ ลองดูนะครับ

UkuleleAlone
8th October 2011, 12:01
เสีย!!!! มั้ง