PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จอคอม ขึ้น nosignal ครับ ถอดเเรมออกช่องนึงถึงเปิดขึ้นเป้นที่อะไรครับ

banzsmart
13th November 2015, 01:14
จอ ขึ้น nosignal ครับ ถอดเเรมออกช่องนึงถึงเปิดขึ้นเป้นที่อะไรครับ

คือปรกคิเล่นคอมตลอดทุกวัน เเต่เมื่อวานไม่อยุ่วันเดียวมาวันนี้ เปิดติดดูปรกติทุกอย่างเเต่จอขึ้น nosignal

ผมลองถอดเเรมช่อง2ออกเหลือเเต่ช่อง1 ดันเปิดขึ้นจอปรกติครับ เเละผมก็ลองเอาเเรมอีกตัวนึงสลับมาใส่สล้อต1ก็เปิดติดปรกติ :sweat :sweat

ก็เลยงง มันก็ไม่เสียนี่หว่า เเล้วมันผิดปรกติตรงไหน เลยลองเสียบใหม่ทั้ง2ช่องก็ใช้ได้ปรกติครับ ไม่รุ่ว่าเป็นที่อะไร

เปิดมา2ครั้งเเต่เปลี่ยน psu ไม่รุ้เกี่ยวกันเปล่า1ครั้งหลังเปลี่ยน psu เมื่อ2เดือนที่เเล้วก็เพิ่งเป้นวันนี้ครับ 10 พ.ย. 2558

ตกลงมันเป็นอะไรกันเเน่ครับ

manglove
13th November 2015, 01:37
ช่องใส่แรมน่าจะสกปกนะครับ ลองเอายางลบๆแรมดูครับ แล้วสลับ แรมกันดู ตรงช่องใส่ให้ถอดปลั๊กออกก่อนแล้วหา แอลกอฮอกับแปลงสีฟันขัดตรงบริเวณช่องใสแรมดู ครับ ค่อยๆขัดนะครับเดียว ขาทองแดงงอเอา

maiboot
13th November 2015, 02:10
ฝุ่นเกาะครับ เป็นบ่อย ^^

banzsmart
13th November 2015, 16:56
ช่องใส่แรมน่าจะสกปกนะครับ ลองเอายางลบๆแรมดูครับ แล้วสลับ แรมกันดู ตรงช่องใส่ให้ถอดปลั๊กออกก่อนแล้วหา แอลกอฮอกับแปลงสีฟันขัดตรงบริเวณช่องใสแรมดู ครับ ค่อยๆขัดนะครับเดียว ขาทองแดงงอเอา

ถูเเล้วครับ วันนี้ก็เป็น ขึ้น nosignal 2วิ เเต่บุทขึ้น เอาที่เปล่าฝุ่นเปาทั้งเครื่องเเล้วครับ

หวังว่าจะใช้ได้ปรกติอยุ่ ขอบคุณครับ

USED_JKG
13th November 2015, 18:14
ขัด ram ทั้ง2 ตัว ล้าง slot ram
ส่วน psu ก็มีส่วนครับแต่ส่วนใหญ่จะเป็นแบบว่า เปิดแล้วบูทได้ปรกติแต่ภาพไม่ขึ้นครับ

อ่าอันนี้ผมเพิ่งเจอ ram clock ไม่เท่ากันครับใช้ๆไปมันจะเอ๋อ bus เท่ากัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่ clock ไม่เท่ากัน
ลองใช้ cpuz ดูครับ

banzsmart
13th November 2015, 21:18
ขัด ram ทั้ง2 ตัว ล้าง slot ram
ส่วน psu ก็มีส่วนครับแต่ส่วนใหญ่จะเป็นแบบว่า เปิดแล้วบูทได้ปรกติแต่ภาพไม่ขึ้นครับ

อ่าอันนี้ผมเพิ่งเจอ ram clock ไม่เท่ากันครับใช้ๆไปมันจะเอ๋อ bus เท่ากัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่ clock ไม่เท่ากัน
ลองใช้ cpuz ดูครับ

เเรมรุ่นเดียวกัน ไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ