PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะเปิดเคสออกมาทำความสะอาด ขอคำแนะนำหน่อยครับ

CalVaDoS
7th October 2011, 11:46
ที่บ้านมี่ เครื่องเป่า แบบไม่ร้อนอยุ่ ใช้ได้ใช่ไหมครับ แล้วต้องถอด อุปกรณ์แต่ละตัวออกมาปัดฝุ่นเลยมั้ย หรือใส่ไว้แล้วทำความสะอาดเอา รบกวนด้วยครับ

ATEN
7th October 2011, 11:58
ถอดสายจากpsuออกหมดแล้วก็ขันน๊อตบอร์ดออกยกบอร์ดมาทั้งชุดเลยครับ ส่วนจะทำความสะอาดตรงไหนค่อยมารื้อด้านนอกครับสะดวกดี

kidsylenser
7th October 2011, 12:02
เปิดมาเป่า เลยครับ แล้วค่อย แยกทำทีล่ะชิ้น

CalVaDoS
7th October 2011, 15:53
ถอดสายจากpsuออกหมดแล้วก็ขันน๊อตบอร์ดออกยกบอร์ดมาทั้งชุดเลยครับ ส่วนจะทำความสะอาดตรงไหนค่อยมารื้อด้านนอกครับสะดวกดี
กลัวประกอบไม่กลับคืนดังเดิมอ่ะ T^T

ARSURA
7th October 2011, 17:13
ถ้ากลัวประกอบกลับไม่ได้ก็แค่ถอดฝาออกมา 2 ข้างละเปล่าเข้าไป ตามซอกๆ
แล้วเวลาเป่าระวังเรื่องพัดลมเอานิ้วหรือไม้ขัดมันไว้ไม่ให้หมุนด้วย บางส่วนที่ฝุ่นยังไม่ออกดีเช่นตาม เมนบอร์ดหรือการ์ดจอให้เอาแปลงขัดๆเอาครับ

deklnw2012
7th October 2011, 17:15
ทำแบบผมไหม เปิดเคส เอาเครื่องเป่าลม[อัดลม(อย่างแรง)] เป่าเลยครับ ฝุ่นปลิวออกหมด แต่ไม่รู้ว่าอย่างอื่นจะปลิวออกด้วยไหม อัดลมเข้าไป พอใส่เคสเหมือนเดิม เปิดเครื่อง เสียงพัดลมดัง แต๊กๆ ไม่หยุดเลยครับ ทุบๆหน่อยหาย 55555 ทำดูครับไม่นานพังแน่:cool:

gegamash
7th October 2011, 21:10
ตรงไหนที่มีพัดลม หาปลายพู่กันไปขั้นไว้ หรือไม่ก็พับกระดาษยัดไว้ ก่อนหล่ะ เกิดเป่ามันหมุน ย้อน ศร เดี๋ยว พัดลมจะเดี้ยงซะก่อน

sattawat1979
7th October 2011, 21:34
ทำความสะอาดบ่อยๆสิครับ ถ้าหมั่นทำบ่อยๆ ก็ไม่ต้องถอดรื้ออะไรมากมาย

ถ้านานๆทำครั้ง ฝุ่นมันก็เกาะหนา ทำความสะอาดยากแล้วทีนี้ :(

ผมจะเปิดฝาเคสมาทำความสะอาดทุกสัปดาห์ครับ และผมจะมีผ้าคลุมปิดมิดชิดเวลาไม่ใช้งาน ฝุ่นเลยไม่เยอะมากครับ :yes

ส่วนที่ความสะอาดนานที่สุดก็เห็นจะเป็น M/B เพราะมันมีรายละเอียดเยอะ

ส่วนการ์ดจอถ้าได้แบบกล่องดินสอจะดีมาก อย่าง 5970 ผมก็เป็นแบบกล่องดินสอ มันจะมีพลาสติกครอบ เวลาทำความสะอาดก็ง่าย

ถ้าการ์ดจอเป็นแบบเปลือย เวลาฝุ่นลงก็ทำความสะอาดยากครับ ต้องเสียเวลาไปเช็ดตามซอก :(

เวลาทำความสะอาดแนะนำให้เป็น เครื่องดูดฝุ่นแบบแรงๆครับ อย่าใช้เครื่องเป่าเพราะฝุ่นมันไม่ไปไหน ฟุ้งอยู่ตรงนั้นแหละ

ใช้เครื่องดูดฝุ่นแรงๆดูดตามซอกต่างๆ ทำแบบนี้บ่อยๆ ก็ไม่ต้องถอดมาให้เสียเวลาครับ :)