PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครมีวิธีแก้อาการตกใจง่ายบ้างไหม

ningjunghero
20th November 2015, 19:32
ตัวผมเองนั้นเดียวนี้แทบจะสะดุ้งตกใจต่อทุกเสียงที่มีเสียงดังพอตัวบ่อยขึ้นเรื่อยๆที่เป็นบ่อยๆเลยคือบนท้องถนนเสียงบีบแตร่ไม่ว่าจะดังหรือเบาหรืออยู่ถัดไปอีก 2 เลนยังสะดุ้งไม่ต้องพูดถึงไอ่พวกรถแรงๆเครื่องดังๆขับผ่านคือสะดุ้งแรงมากผลักหลังๆเริ่มเลิกดูหนังสยองขวัญไปแล้วเพราะชอบมีฉากตกใจเสียงดังตลอดรวมถึงพักนี้เล่น CSGO พระเจ้าเสียงตอนโดนยิงหัวแล้วหมวกแตกสะดุ้งทุกครั้งบางครั้งก็เซ็งเหมือนกันที่เป็นคนตกใจง่ายเหลือเกินพอมีวิธีแก้กันไหม

sattawat1979
20th November 2015, 23:08
ผมก็เป็นเหมือนกัน ได้ยินเสียงดังๆแล้วใจไม่ดี อาการคล้ายๆคนแก่ :o

การที่เราตกใจง่าย แสดงว่าใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว ใจลอย คิดไปไหนต่อไหน พอเจอเสียงดังๆ กระตุ้น มันก็เกิดอาการตกใจไงครับ

วิธีแก้ง่ายๆ พักผ่อนมากๆและนั่งสมาธิ ช่วยได้นะครับ :)

merisa
20th November 2015, 23:17
เวลาเล่นอย่าใช้หูฟัง ฝึกเล่นเกม ภาษาเช่น Final Fantasy 6 ห้ามโกง เปิดเสียพอได้ยิน เล่นจนจบ แล้วค่อยกลับมาเล่น MW3 ดูว่า ใจเย็นยัง หายตกใจยัง ถ้ายังไม่หายให้ เล่นแต่เกม ภาษา มันไม่ต้องใช้เสียง อ่านบทสรุปอย่างเดียว