PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุยกันเรื่อง สตั๊ด

nazaa
7th October 2011, 19:20
ตอนนี้ผมกำลังเล็ง สตั๊ด คู่ใจอยู่ หาราคาถูกอยู่ แต่ไม่ก็อป
แนะนำหน่อยฮะ + ลิงค์ด้วยก็ดี

แล้วการเลือกขนาดล่ะครับ http://www.kopsport.com/information/boots-size.php ดูไม่เป็นเลยว่าไซต์ยังไง

Naowarat
7th October 2011, 19:25
ตำแหน่งอะไรหรอครับ ? ...

การเลือกสตั๊ดคู่ใจสักคู่นี่ แนะนำว่าให้คุณไปลองด้วยตัวเองเลยนะครับ ... ความถนัดของแต่ละคนไม่เหมือนกันนะ โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมเล่นเป็นกองกลางตัวรุก เน้นเรื่องความว่องไว , การเคลื่อนที่เร็ว การจ่าย และการปั่นฟรีคิก ไปในตัว ดังนั้นรองเท้าทีจะพอดีกับสไตร์การเล่นอย่างผมก็ต้องรองเท้าที่น้ำหนักไม่เบาและไม่หนักเกินไป พอมีน้ำหนักในการยิงและปั่น ผมเลยเลือก Adidas AdiPure II (รุ่นเก่ามักๆ) อาจจะเก่าไป แต่ผมลองรุ่นใหม่หลายๆ รุ่นแล้วมันไม่ได้ดั่งใจเลยเลือกคู่นี้ครับ :')

กองหน้า (เน้นพลังการยิง) - แนะนำ

Adidas ตระกูล Predator
Nike ตระกูล T90 , CTR

กองหน้า (เน้นเร็ว) , กองกลาง (ปีก , รุก) , กองหลัง (ปีก) - แนะนำ

Adidas ตระกูล F50
Nike ตระกูล Mercurial (นุ่นชัดๆ)

กองกลาง (ตัวกลาง , ตัวรับ) , กองหลัง (ฟูแบ็ค , ตัวกลาง) - แนะนำ

Adidas ตระกูล AdiPure
Nike ตระกูล Tiempo , T90

ส่วนขนาด Size นั้น คุณต้องไปลองกับเท้าดูครับ ...

nazaa
7th October 2011, 19:29
กองหลัง กลางรับ

Naowarat
7th October 2011, 19:44
กองหลัง กลางรับ

กองกลาง (ตัวกลาง , ตัวรับ) , กองหลัง (ฟูแบ็ค , ตัวกลาง) - แนะนำ

Adidas ตระกูล AdiPure
Nike ตระกูล Tiempo , T90

ส่วนขนาด Size นั้น คุณต้องไปลองกับเท้าดูครับ ...

(ปล. ทั้งนี้ทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับคุณนะครับ ว่าจะถนัดมันไหม ? ...

nazaa
7th October 2011, 20:04
ต้องสั่งเอาอ่าครับบ้านอยู่ต่างจังหวัด ผมเล่นได้เกือบทุกรุ่น ยกเว้น คู่เบาๆ ใส่ไม่เป็น

Naowarat
7th October 2011, 20:09
ต้องสั่งเอาอ่าครับบ้านอยู่ต่างจังหวัด ผมเล่นได้เกือบทุกรุ่น ยกเว้น คู่เบาๆ ใส่ไม่เป็น

อ่อครับ ... ลองไปตามร้านกีฬาลองๆ Size รองเท้าดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าตามห้างดังๆ ในจังหวัดก็น่าจะมีบูท Adidas , Nike อยู่บ้างอะครับ :')

nazaa
7th October 2011, 20:12
มีแต่ของ Adidas นะ แต่กลัวของแพงเว่อเลย ดูตามร้านขายตรงดีกว่า

Naowarat
7th October 2011, 21:42
มีแต่ของ Adidas นะ แต่กลัวของแพงเว่อเลย ดูตามร้านขายตรงดีกว่า

ครับ ... ลองเปรียบดูหลายๆ ร้าน จากนั้นมาพิจารณาดูเอานะครับ ถ้าได้รุ่นแล้วอย่าลืมบอกกันบ้างละ อิอิ :')

Stormwind
8th October 2011, 02:23
ผมแนะนำ Pan กับ Mizuno นะครับ

pan ก็ pan potenza หรือว่า Bravo ครับ

Mizuno แนะนำเลย Ghost

คุณภาพดีพอๆกับตัวเกรด B หรือเผลอๆก็ เกรด A เลยครับ

ปล. สำหรับคนไม่มีงบนะครับ

เมื่อก่อนผมก็เคยใช้ครับ แต่ตอนนี้กลับมาใช้พรีเดเตอร์แล้ว เพราะครบเครื่องดีครับ

nazaa
8th October 2011, 05:06
เพื่อนผมมันก็ใส่ พรีเดเตอร์ มันมีแบบ ราคาคู่ 1000-2500 ไหมฮะ เอาราคาถูกไว้ก่อน ไม่ได้เล่นจริงจังอะไรมากมาย

an005200
8th October 2011, 05:17
มีครับ เป็นตัวบ๊วยนะ ราคาน่าจะ 2 พันกว่า ไม่น่าเกิน 2,500 นะครับ ยังไงแนะนำเข้าเว็บ http://www.siamboots.com/forum/index.php เลยครับ :yes

nazaa
8th October 2011, 07:07
ผมเอาของแท้ ไม่ก็อป ใครมีอะไรมาแชร์กันได้นะครับ

an005200
8th October 2011, 07:17
เอ่อ มันก็แท้นะครับ ไอ่พรีเดียร์เตอร์เนี้ยะ คือ สตั๊ดมี 3 เกรดคือ 1.เกรด C (ตัวบ๊วย) ราคาไม่น่าเกิน 3,000 2.เกรด B (ตัวรอง) ราคาไม่น่าเกิน 5,000 3.เกรด A (ตัวท็อป) 5,000+ ผิดพลาดประการใดขออภัย :p
เว็บที่ผมให้ไป สตั๊ดที่เค้าขายกันก็ของแท้นะท่าน :sweat แต่ที่เห็นมันถูกคือเค้าหิ้วมาจากต่างประเทศซึ่งภาษีถูกกว่าของไทย :thank

Tip :: เรื่องปุ่มสตั๊ด

FG ย่อมาจาก Firm Ground ซึ่งปุ่มแบบนี้ จะมีขายอยู่ทั่วไปสำหรับในประเทศไทย เรียกได้ว่ารองเท้าส่วนใหญ่ที่วางขายใน
ท้องตลาดเมืองไทยแทบจะ 90 % นั้นใช้ปุ่มแบบนี้ เหมาะสำหรับเล่นบนสนามหญ้าทั่วๆ ไปที่มีดินไม่แข็งหรือไม่นิ่มมากและหญ้า
ไม่สูงเกินไป ถ้าหญ้าหนาแน่นมากจนมองไม่เห็นพื้นดินแล้วล่ะก็จะทำให้ปุ่มแบบ FG นี้อาจจะลงไปไม่ถึงทำให้การยึดเกาะไม่ได้
ประสิทธิภาพที่เต็มร้อย โดยปุ่มลักษณะนี้ปัจจุบันได้รับการพัฒนาให้มีมากมายหลายรูปแบบทั้งปุ่มกลม ปุ่มใบมีดหรือปุ่มลักษณะ
พิเศษ เช่น ปุ่มของ Mercurial FG

HG - Hard Ground
HG ย่อมาจาก Hard Ground เป็นปุ่มที่เหมาะสำหรับเล่นกับสนามที่แข็งไม่ว่าจะเป็นหญ้าจริง หรือไม่ก็เป็นสนามดิน นอกจากนั้น
ยังเหมาะกับการเล่นบนสนามหญ้าเทียมที่ปัจจุบันนี้เป็นที่นิยมกันมากในปัจจุบัน รองเท้าส่วนใหญ่ที่เป็นปุ่มลักษณะนี้ จะเป็นรองเท้า
ที่ราคาถูกกว่ารุ่นอื่นๆ ในซีรี่ย์เดียวกัน และวัสดุที่ใช้ทำปุ่มจะเป็นวัสดุเกรดต่ำ อาจจะเป็นเพราะว่าสภาพสนามลักษณะนี้จะเอื้ออำนวย
ให้รองเท้าพังเอาง่าย ๆ (ยกเว้นหญ้าเทียม) จึงต้องใช้วัสดุที่ราคาถูกลงไปอีกเพื่อให้ผู้ใช้ไม่ต้องมาเสียดายรองเท้าที่เรียกว่าจะต้องไป
ออกศึกอันหนักหน่วง นอกจากนี้พื้นส่วนหน้า-หลังสำหรับปุ่ม HG นั้นจะเป็นชิ้นเดียวกัน จะไม่เน้นความยืดหยุ่น (ถึงแม้ว่ารุ้นนั้นๆ จะมี
ปุ่มแบบ FG ,SG ในลักษณะที่พื้นส่วนหน้า-หลังแยกกัน) และจะมีจำนวนปุ่มมากกว่าแบบอื่นด้วย

SG - Soft Ground
SG ย่อมาจาก Soft Ground คือเหมาะสมกับสนามนุ่ม ซึ่งในเมืองไทยนั้นบอกตรง ๆ ว่าหาเล่นได้ยากทีเดียว ถ้าไม่ใช่สนามระดับชาิติ
หรือสนามที่มีการปูพื้นหญ้าใหม่ รวมถึงสนามเปียก ซึ่งปุ่มแบบนี้ยังพอมีโอกาสได้ใช้ในช่วงหน้าฝนอยู่บ้าง ลักษณะปุ่มแบบ SG นั้นปุ่ม
จะมีความยาวมาก และมีอยู่เพียงแค่ 6 - 8 ปุ่มเท่านั้น โดยวัสดุที่ทำนั้นส่วนใหญ่จะเป็นโลหะเป็นปุ่มกลมและสามารถถอดปุ่มได้

Credits : lolzlolz

nazaa
8th October 2011, 11:04
เอ่อ มันก็แท้นะครับ ไอ่พรีเดียร์เตอร์เนี้ยะ คือ สตั๊ดมี 3 เกรดคือ 1.เกรด C (ตัวบ๊วย) ราคาไม่น่าเกิน 3,000 2.เกรด B (ตัวรอง) ราคาไม่น่าเกิน 5,000 3.เกรด A (ตัวท็อป) 5,000+ ผิดพลาดประการใดขออภัย :p
เว็บที่ผมให้ไป สตั๊ดที่เค้าขายกันก็ของแท้นะท่าน :sweat แต่ที่เห็นมันถูกคือเค้าหิ้วมาจากต่างประเทศซึ่งภาษีถูกกว่าของไทย :thank

Tip :: เรื่องปุ่มสตั๊ด

FG ย่อมาจาก Firm Ground ซึ่งปุ่มแบบนี้ จะมีขายอยู่ทั่วไปสำหรับในประเทศไทย เรียกได้ว่ารองเท้าส่วนใหญ่ที่วางขายใน
ท้องตลาดเมืองไทยแทบจะ 90 % นั้นใช้ปุ่มแบบนี้ เหมาะสำหรับเล่นบนสนามหญ้าทั่วๆ ไปที่มีดินไม่แข็งหรือไม่นิ่มมากและหญ้า
ไม่สูงเกินไป ถ้าหญ้าหนาแน่นมากจนมองไม่เห็นพื้นดินแล้วล่ะก็จะทำให้ปุ่มแบบ FG นี้อาจจะลงไปไม่ถึงทำให้การยึดเกาะไม่ได้
ประสิทธิภาพที่เต็มร้อย โดยปุ่มลักษณะนี้ปัจจุบันได้รับการพัฒนาให้มีมากมายหลายรูปแบบทั้งปุ่มกลม ปุ่มใบมีดหรือปุ่มลักษณะ
พิเศษ เช่น ปุ่มของ Mercurial FG

HG - Hard Ground
HG ย่อมาจาก Hard Ground เป็นปุ่มที่เหมาะสำหรับเล่นกับสนามที่แข็งไม่ว่าจะเป็นหญ้าจริง หรือไม่ก็เป็นสนามดิน นอกจากนั้น
ยังเหมาะกับการเล่นบนสนามหญ้าเทียมที่ปัจจุบันนี้เป็นที่นิยมกันมากในปัจจุบัน รองเท้าส่วนใหญ่ที่เป็นปุ่มลักษณะนี้ จะเป็นรองเท้า
ที่ราคาถูกกว่ารุ่นอื่นๆ ในซีรี่ย์เดียวกัน และวัสดุที่ใช้ทำปุ่มจะเป็นวัสดุเกรดต่ำ อาจจะเป็นเพราะว่าสภาพสนามลักษณะนี้จะเอื้ออำนวย
ให้รองเท้าพังเอาง่าย ๆ (ยกเว้นหญ้าเทียม) จึงต้องใช้วัสดุที่ราคาถูกลงไปอีกเพื่อให้ผู้ใช้ไม่ต้องมาเสียดายรองเท้าที่เรียกว่าจะต้องไป
ออกศึกอันหนักหน่วง นอกจากนี้พื้นส่วนหน้า-หลังสำหรับปุ่ม HG นั้นจะเป็นชิ้นเดียวกัน จะไม่เน้นความยืดหยุ่น (ถึงแม้ว่ารุ้นนั้นๆ จะมี
ปุ่มแบบ FG ,SG ในลักษณะที่พื้นส่วนหน้า-หลังแยกกัน) และจะมีจำนวนปุ่มมากกว่าแบบอื่นด้วย

SG - Soft Ground
SG ย่อมาจาก Soft Ground คือเหมาะสมกับสนามนุ่ม ซึ่งในเมืองไทยนั้นบอกตรง ๆ ว่าหาเล่นได้ยากทีเดียว ถ้าไม่ใช่สนามระดับชาิติ
หรือสนามที่มีการปูพื้นหญ้าใหม่ รวมถึงสนามเปียก ซึ่งปุ่มแบบนี้ยังพอมีโอกาสได้ใช้ในช่วงหน้าฝนอยู่บ้าง ลักษณะปุ่มแบบ SG นั้นปุ่ม
จะมีความยาวมาก และมีอยู่เพียงแค่ 6 - 8 ปุ่มเท่านั้น โดยวัสดุที่ทำนั้นส่วนใหญ่จะเป็นโลหะเป็นปุ่มกลมและสามารถถอดปุ่มได้

Credits : lolzlolz

ที่แรกกะจะซื้อ ของพวก Fast(Gold City) มาใส่ถูกดี แต่ไม่มั่นใจในคุณภาพ เลยหาของแท้ดีกว่า

an005200
9th October 2011, 19:52
ศึกษาดูในเว็บ http://www.siamboots.com/forum/index.php เนี้ยะแหละครับ ข้อมูล แน่นดี :pleasantry

Battlefield3
9th October 2011, 19:55
แนะนำ Nike T90 ครับ

untimate
9th October 2011, 22:20
เล่นกลางรับไม่แนะนำใส่ Adidas ตระกูล F นะครับ น้ำหนักมันไม่ค่อยได้เท่าไหร่ -0-

ผมเล่นผู้รักษาประตูกับ กลางรับ ใส่ T90 กำลังดีครับผม [ส่วนใหญ่จะเล่นเป็นประตูมากกว่าเพราะผมเป้นโรคหอบเหนื่อยง่ายเล่น นานๆไม่ค่อยได้ แหะๆ แต่ใจมันรักครับ]