PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ย้ายฮาร์สดิสแล้วบู๊ทไม่ขึ้นช่วยหน่อยครับ

ckdh
4th December 2015, 19:12
พอดีฮาร์สดิสลูกนึงที่ผมมีมันเสียก็เลยถอดออก พอถอดออกแล้วก็เลยย้ายเอาลูกที่มีวินโด้วลงมาเสียบแทน
เพราะช่องเสียบฮาร์สดิสมันเต็ม ที่ผมย้ายเพราะว่าลูกที่ผมลงวินโด้วมันต้องเอาเสียบไว้นอกเคส
พอถอดเอาลูกที่เสียออกก็เลยจะเอาลูกที่ลงวินโด้วเข้าไปเสียบในเคส
ให้มันเป็นระเบียบ แต่พอเปิดเครื่องแล้วมันขึ้นว่า
Reboot and Select Proper boot device and press a key
ลองเข้าไปดูใน ไบออส แล้วตั้งมันบู๊ทที่ลงวินโด้ว ก็เป็นเหมือนเดิม ช่วยหน่อยครับ

Kellidev
5th December 2015, 01:41
1.ลองย้ายช่องเสียบ/เปลี่ยนสายเสียบ
2.ปรับโหมดการบูทใน bios เป็นแบบอื่นๆดู เช่น UEFI / Legacy บางทีลงวินโดวไว้โหมดนึงบูทโหมดนึงมันจะไม่ขึ้น

manglove
5th December 2015, 03:11
Reboot and Select Proper boot device and press a key

ผมเคยเป็นนะลองสลับสายเสียบดูครับไม่หายลองหาสายใหม่มาลองดูครับ สาย sata นะครับ

Velskud
14th December 2015, 01:39
สวัสดีท่าน ckdh คืออยากจะรบกวนถามจากกระทู้นี้ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=236189
สรุป เป็นที่อะไรครับ ผมกำลังเป็นอยุ่ตอนนี้เลย:dash