PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง RAM ครับ

482566789
5th December 2015, 02:08
ถ้ามีเเรมเยอะมันจะเกินความจำเป็นรึเปล่าครับ
เปรียบเที่ยบนะ "ผมสงสัยอยู่ว่า CPU เป็นคนออกคำสั่ง เเล้วRAMก็ทำงานตาม เเต่ถ้าRAMเยอะไป ใช้ไม่หมด จึงมีRAMที่ว่างงาน ทำให้เกินความจำเป็น"

ใครรู้เรื่องราวพวกนี้บอกผมได้เลยนะครับ ผมสงสัยอยู่นานเเล้ว เเต่หาคำตอบในเน็ตเเล้วมันตอบเเบบกั๊กๆไว้ไม่เข้าใจด้วย :cool:

manhantun01
5th December 2015, 02:15
ยิ่งเยอะก็ยิ่งดีสิครับ

levis_14c
5th December 2015, 03:02
ถ้าแรมน้อย โปรแกรม หรือ เกมส์ ต้องการแรมเยอะกว่าที่เรามี อาจทำให้ ช้าหรือกระตุก แต่ถ้าโปรแกรมหรือเกมส์ใช้ไม่เกินแรมที่เรามี ก็คงไม่มีปัญหา เพราะงั้นเหลือดีกว่าขาดครับ
"แรมไม่ใช่ปัจจัยเดียวนะ"

saman14
5th December 2015, 03:05
แรมยิ่งเยอะ ยิ่งดีก็จริงครับ แต่ถ้าใช้งานไม่ถึงมันจะเปลืองเงินปล่าว ๆ

สมมุติ เครื่องคุณจะซื้อแรม 128 GB แต่ใช้จริง ยังไงก็ไม่เกิน 20GB

เอาเงินที่เกินๆมาที่ซื้อแรม ไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

manglove
5th December 2015, 03:29
การใช้แรมขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เราใช้นั้นๆว่าต้องการแรมมากน้อยแค่ไหน อย่างเช่นเกมส์ปัจจุบัน แรมอย่างต่ำ นี้ต้อง พอให้มันซัก 16gb ส่วนใครมี 8gb ก็ต้องลดคุณภาพในเกมส์เอาครับ

แต่โปรแกรมที่ไว้ทำงานพวกตัดต่อ cpu ต้องแรง และแรมต้องมีพอ

แต่ทั้งหมดก็ต้องสอดคล้องกันด้วยครับ เช่น cpu ต้องแรงพอที่จะขับ การ์ดจอไปให้สุดความสามารถได้ และแรมก็ต้องมีมากพอที่เราจะต้องใช้มัน

ตามที่ผมเรียงลำดับของการใช้งานไว้ผมเรียงตามนี้

1.cpu ต้องแรงนำเอาไว้เลย แรงพอที่จะขับการ์ดแรงๆได้สุดทุกการ์ดไปเลย
2.GPU คราวนี้เราไม่ต้องห่วงเรื่อง cpu แล้วว่าจะคอขวดกับการ์ดเราเพราะเราจัด cpu แรงพอกับการ์ดแรงไปแล้ว จะซื้อการ์ดจอตัวไหนก็ได้แล้วคราวนี้
3.แรมถ้าเราไม่อยากให้ระบบมันขัดกัน ก็เลือกแรมตามความใช้งานเลยครับ เราอาจมีแรม 16gb แต่ใช้แค่ 13gb ดีกว่าใช้แรม 13gb แต่มีแรม 8gb ใช่ไหม
และแรม ส่วนใหญ่เขาจะใส่เป็นคตู่ครับ 4x2 หรือ 4x4 หรือ 4x8 หรือ 8 หรือ 8x2 หรือ 8x4 หรือ 8x8 อะไรประมาณนี้ครับ
ถ้าแรมที่มากกว่า 64gb สำหรับบอร์ดเกมส์ 1150 1151 2011-v3 ที่ใช้ cpu i7 4xxx i7 5xxx i7 6xxx นันใส่แรมได้มากสุดแค่ 64gb เท่านั้นครับ
ยกเว้น Xeon 2011-v3 ที่สามารถใส่แรม ECC ได้สูงครับ ไม่แน่ใจว่า 128gb หรือเปล่านะ

แต่ถ้าเราตั้งการ์ดจอมาว่้าจะเอาตัว เช่น gtx970 เราก็มาดูว่า cpu ตัวไหนที่เอาเจ้า gtx970 อยู่ เช่น i5 ที่วิ่งซัก 3.9 ก็เอา gtx970 อยู่แล้วครับ
และถ้า gtx970 กับเกมส์เช่้น assasin ภาคล่าสุด แต่ไม่สูงสุด พอปรับไม่สุดแรมก็ใช้ไม่มาก แรมก็มีซัก 10gb ก็พอ

ถ้าให้ดีเราควรหารีวิวที่มีเลขการทำงานของ cpu ram vga ประกอบการตัดสินใจ หารีวิวจาก ทุกๆข้อมูลที่เราจะหาได้
และเราก็จะรู้ว่าตัวไหนมันเข้ากันได้ อันไหนคอขวด บ้าง และแรมขนาดนี้พอไหม เราถึงได้ช่วยกันรีวิว ไงครับ อยากให้รีวิวหลายๆ ทุกขนาดสเปคเลยครับ

manmao
5th December 2015, 03:32
แรมยิ่งเยอะ ยิ่งดีก็จริงครับ แต่ถ้าใช้งานไม่ถึงมันจะเปลืองเงินปล่าว ๆ

สมมุติ เครื่องคุณจะซื้อแรม 128 GB แต่ใช้จริง ยังไงก็ไม่เกิน 20GB

เอาเงินที่เกินๆมาที่ซื้อแรม ไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

manglove
5th December 2015, 03:35

ใช่ครับมีแรมเยอะใช่ว่าดี(มันก็ดีแหละแต่เปลืองงบโดยใช่เหตุ) เพราะฉนั้นเราต้องมองการงานของเราให้ได้ว่าต้องการแรมเท่าไหล่ อย่างเอาไปเล่นเกมส์ สมัยนี้ก็ 16gb เลยครับ อาจเหลือบ้างเป็นบางเกมส์แต่บางเกมส์ก็ซดไป 15gb ผมก็เจอมาแล้วนะ
แรมเลือกใช้งานตามความต้องการดีที่สุดครับ อย่าไปซื้อเกินความใช้งานที่เราต้องใช้ครับ

tha3778
5th December 2015, 05:04
*ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่.....

แรมไม่ได้ทำให้เครื่องเราเร็วขึ้น แต่ถ้ามีเพียงพอต่อความต้องการ มันจะไม่ทำให้เครื่องเราช้าลง *คำพูดของ 9Arm - มันไม่เกี่ยวว่าคนจะอยากใช้แรมกี่ GB แต่มันเกี่ยวกับว่า โปรแกรมที่คุณใช้/ เกมที่คุณเล่น ต้องการแรมกี่ GB มากกว่า ก็ต้องคำนวนเอาเองละ - แต่สำหรับยุคนี้แรมน่าจะใช้อยู่ที่ 16 GB กำลังพอดี :rofl

482566789
5th December 2015, 14:00
อ่อ เเปลว่าเเรม จะมากจะน้อยไม่สำคัญเพราะมีมากไม่ได้ทำให้เครื่องเร็วขึ้น เเต่อยู่ที่ว่าเราใช้มันเเค่ไหน เเละถ้ัาให้ดีต้องมีเหลือไว้ดีกว่าขาด + กับการทำงานที่สอดคล้องกับCPUผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

manhantun01
5th December 2015, 14:10
อ่อ เเปลว่าเเรม จะมากจะน้อยไม่สำคัญเพราะมีมากไม่ได้ทำให้เครื่องเร็วขึ้น เเต่อยู่ที่ว่าเราใช้มันเเค่ไหน เเละถ้ัาให้ดีต้องมีเหลือไว้ดีกว่าขาด + กับการทำงานที่สอดคล้องกับCPUผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
ถูกต้องแล้วแจ้

482566789
5th December 2015, 14:17
ถูกต้องแล้วแจ้
ครับผม ผมมาถามดูนะครับ เพราะเมือวานซื้อเเรมมาใส่เพิ่ม อีก8GB กลายเป็น 12GB เเต่เครื่องก็ไม่ได้เร็วขึ้นอะไร เเต่ว่าเล่นเกมได้ FPS ที่ดีขึ้นกว่าเดิมก็เยอะอยู่ เเต่ก็ไม่มากพอที่จะ 60FPSตลอด
อย่าง FALL OUT 4 จากที่FPSไม่ค่อยเยอะอยู่เเล้ว ยังจะกระตุกเป็นช่วงๆอีก พอได้เเรมก็หายกระตุกเลยรับ FPS ดีขึ้นมาหน่อย

Zaraki Kempaji
5th December 2015, 15:06
แรม มันช่วยแค่เรื่องการเก็บข้อมูลชั่วคราวเองครับ

ถ้ามีน้อยเกินกว่าที่โปรแกรมหรือเกมเรียกใช้มันจะทำให้กระตุก แต่ถ้ามีมากเกินกว่าที่เรียกใช้ก็ไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้น

ส่วนมากถ้าเป็นพวกสายเกมก็เอาแค่ 8-16GB พอครับ ถ้าเป็นสายกราฟฟิคดีไซ หรือพวกทำ 3D ก็ยัดๆ ไป 32GB เถอะ จะช่วยได้มากทีเดียว

levis_14c
5th December 2015, 17:01
อย่างที่ผมเคยบอกไปครับ "แรมไม่ใช่ปัจจัยเดียว" ที่ทำให้คอมแรง เล่นเกมลื่นๆ การ์ดจอต้องแรงและมี CPU ที่สามารถรีดพลังการ์ดจอออกมาได้มดด้วย ถึงจะได้ FPS เยอะ
แต่ผมก็ยัง งง อยู่ว่าใครเป็นคนปลูกฝังเรื่องแรมแบบผิดๆมา แรมเยอะๆยิ่งเร็ว รวมถึงเรื่องแรมการ์ดจอด้วย เพราะตอนเด็กๆผมก็เข้าใจแบบนี้