PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากลง Windows xp รายระเอียดข้างในครับ

blnitw123
7th October 2011, 23:41
คือผม ใช้ notebook และอยากลง Windows xp มาก เพราะชอบบเล่นเกม จะสามารถลงได้ไหม
notebook รุ่น Emachines D732G
สเป๊ก
Intel® Core™I5-460M Processor
ATI Mobility Radeon™ HD 5470
2 GB DDR3 Memory
ตอนนี้ใช้ Windows7 untimate 32bit ครับ

ปล.ไปที่ร้านเขาบอกว่า ต้องลง windows7 อะครับ ลงxpไม่ได้
ผมรู้ครับว่า Driver อาจจะไม่ Support กะ windows xp ก็ได้ถ้าลงไป
แต่มันจะมีวิธีมะ
ขอบคุณครับ

EDIT นิดนึงนะครับ
คือไอตรงรู พัดลม สามรถเอาที่ดูดฝุ่นไปดูดฝุ่นออกมาได้ไหมครับ ผมจะไปซื้อมาดูดซะหน่อย ฝุ่นเต็มบ้านไปหมด คงลงเครื่องเต็มละ
(เครื่องดูดฝุ่นสำหรับโน๊ตบุคนะครับ)
อีกเรื่องครับ ไหนๆก็ถามกันในกระทู้นี้แล้ว ถามมันซะให้หมดเลยละกัน
คือถ้าผมจะไม่เสียบแบตโน๊ตบุค แต่เสียบที่ชาร์จแบตค้างไว้แทน มันจะเล่นได้ไหมครับ และมันจะมีผลเสียอย่างไรบ้าง

ขอบคุณทุกๆคนอีกทีครับผม

PhenomXII
7th October 2011, 23:41
เล่นเกมใช้ win7 ก็ได้หนิครับ ตอนนี้ Microsoft เค้าเลิก suport WINXP แล้วนะครับ Driver ของ Hardware ใหม่ๆ ก็จะไม่มีแล้วสำหรับ XP

blnitw123
7th October 2011, 23:46
เล่นเกมใช้ win7 ก็ได้หนิครับ ตอนนี้ Microsoft เค้าเลิก suport WINXP แล้วนะครับ Driver ของ Hardware ใหม่ๆ ก็จะไม่มีแล้วสำหรับ XP

คือได้่ยินมาว่า windows xp กิน แรมน้อยกว่า เวลาเล่นเกม - -a ก็เลยอยากได้
อ๊ะ ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผมรู้ ไอตัว windows อะลงได้ใช่มะ แต่ไอตัว Driver สำหรับ NoteBook เนี่ยสิ ปัญหา (มั้ง----ใช่ปะ)

PhenomXII
7th October 2011, 23:50
ยัดแรมเพิ่มอีก 2GB ก็ได้หนิครับ DDR3 ราคาไม่แพงเก็บตังหน่อยนึง

Darkness7
7th October 2011, 23:56
คือได้่ยินมาว่า windows xp กิน แรมน้อยกว่า เวลาเล่นเกม - -a ก็เลยอยากได้
อ๊ะ ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผมรู้ ไอตัว windows อะลงได้ใช่มะ แต่ไอตัว Driver สำหรับ NoteBook เนี่ยสิ ปัญหา (มั้ง----ใช่ปะ)

win 7 ครับ แนะนำเลย เรื่องแรมไม่ต่างกันมากหรอกครับ ส่วนไดร์เวอร์เนี่ย หาโหลดได้ตามเว็บไชต์ ผู้ผลิตหนิครับ เดียวนี้รองรับ win 7 ทั้งนั้น

ทุกคนครับ ที่ผมอยากลง windows xp เพราะ กินแรมน้อยและ ผมคิดว่าถ้ากินแรมน้อย เครื่องมันก็จะร้อนน้อยลงไปอีก
ปัญหาเครื่องร้อนเนี่ยแก้ไม่หายสักที เกมหลายเกมที่ภาพสวยๆต้องอดเล่นไปเป็นสิบ จริงๆ เพราะ ปัญหานี้
เอิ่มแต่ว่าถ้าเพิ่ม แรมไป จะร้อนน้อยลงไหมอะ อยากเพิ่มอยู่เหมือนกันครับ

ขอบคุณทุกคนมากๆครับผม ปล. ใครมีไร เพิ่มเติมได้เลยนะครับ

เพิ่มเลยครับ ติดพัดลมเสริมด้วย ส่วนวินโดว์ใช้ 64 บิตก็โอเคนะ

ปล.โน๊ตบุคไม่เหมาะกับเกมส์กราฟฟิกหนักๆ หรอกครับ มันร้อนไว :sweat

Rukawa
7th October 2011, 23:57
Win7 เล่นเกมดีกว่าครับ เสปคNotebook ของท่าน blnitw123 ลงได้สบายครับ

808080808
7th October 2011, 23:59
ถ้าจะลงก็ลงได้นะ อันดับแรกหาโหลดโปรแกรมดึงไฟล์ ไดร์เว่อร์ของเมนบอร์ด มาเก็บไว้ก่อน หรือหาโหลดแผ่นที่แจกตามเว็ปก็ได้ที่เขามีSATAให้ด้วยแล้วนะครับ ถ้าไม่แน่ใจก็รอท่านอื่นแนะนำต่อได้เลยครับ

blnitw123
8th October 2011, 00:05
ทุกคนครับ ที่ผมอยากลง windows xp เพราะ กินแรมน้อยและ ผมคิดว่าถ้ากินแรมน้อย เครื่องมันก็จะร้อนน้อยลงไปอีก
ปัญหาเครื่องร้อนเนี่ยแก้ไม่หายสักที เกมหลายเกมที่ภาพสวยๆต้องอดเล่นไปเป็นสิบ จริงๆ เพราะ ปัญหานี้
เอิ่มแต่ว่าถ้าเพิ่ม แรมไป จะร้อนน้อยลงไหมอะ อยากเพิ่มอยู่เหมือนกันครับ

ขอบคุณทุกคนมากๆครับผม ปล. ใครมีไร เพิ่มเติมได้เลยนะครับ

catroon2000
8th October 2011, 07:57
ต้องเข้าใจครับว่าตอนนี้ Microsoft เค้าเลิก Support ตัว Windows XP ไปแล้ว และอีกอย่างค่ายเกมต่างๆก็เริ่มหันมาสนใจ Windows 7 กันทั้งนั้นแล้ว จึงทำให้เกมที่จะออกมาใหม่ๆ ง่ายๆเลย อย่างเช่น BF3 ไม่เห็นจะมี Driver ที่ Support กับ XP เลย มีแต่ Windows Vista/7 เพราะฉะนั้นถ้าเราจะเล่นเกมจริงๆควรที่จะเลือก Windows 7 มากกว่าครับ

ส่วนเรื่องแรมนั้นพออยู่แล้ว ถ้าอยากให้มันกินสเป๊คต่ำๆก็แนะนำ Windows 7 Starter หรือไม่ก็ Basic ครับ

ปล.ถ้าผิดตรงไหนก็เพิ่มเติมได้นะครับไม่ว่า

blnitw123
8th October 2011, 13:38
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ สรุปใช้ windows 7 เหมือนเดิม แต่ว่า จะเปลี่ยนไปใช้ตัวที่กิน พลังงานน้อยๆๆ ตอนนี้ใช้untimate

catroon2000
8th October 2011, 16:59
:ask คือไอตรงรู พัดลม สามรถเอาที่ดูดฝุ่นไปดูดฝุ่นออกมาได้ไหมครับ ผมจะไปซื้อมาดูดซะหน่อย ฝุ่นเต็มบ้านไปหมด คงลงเครื่องเต็มละ
(เครื่องดูดฝุ่นสำหรับโน๊ตบุคนะครับ)

:answer ได้ครับ ใช้เครื่องดูดฝุ่นตามบ้านก็ได้ครับ :cool:

:ask อีกเรื่องครับ ไหนๆก็ถามกันในกระทู้นี้แล้ว ถามมันซะให้หมดเลยละกัน
คือถ้าผมจะไม่เสียบแบตโน๊ตบุค แต่เสียบที่ชาร์จแบตค้างไว้แทน มันจะเล่นได้ไหมครับ และมันจะมีผลเสียอย่างไรบ้าง

:answer หมายถึงชาร์ตพร้อมเล่นไปด้วยใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้นได้ครับ เมื่อตอนที่ผมยังไม่ได้ประกอบ PC ผมก็เล่นแบบชาร์ตไปด้วยเล่นไปด้วยครับ :)