PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบว่าเกิดไรขึ้นกับคอมผมครับ !

phisitphong2
28th December 2015, 20:49
วันนี้เมื่อประมาณสายๆ ผมก็เปิดคอมเล่นตามปกติ แต่ผ่านไป 10 นาทีปรากฏว่ามีเสียงเหมือนประทัดระเบิดเบาๆ เสียงดังมาจากฝั่งคอม แล้วจู่ๆปลั้กพ่วงก็พังไปเลย แล้วตัวเซฟตี้คัทฝั่งโต้ะคอมก็ตัดลงทันที ผมเลยลองถอดปลั้กพ่วงออก แล้วลองดมกลิ่นในคอมดูก็ไม่มีกลิ่นอะไรเลยครับ ถอดฝาเคสออกหมด เช็คแต่ละอุปกรณ์ไม่มีควันหรือร่องรอยอะไรเลยครับ ละลองเสียบปลั้กคอมเข้ากับปลั้กบนผนังแทน ปรากฏว่าเปิดไม่ติดเลยครับ ราวๆกับไฟไม่เข้า ตอนนี้กำลังสงสัยว่าเป็นกับ power supply ผู้รู้ท่านใดพอทราบปัญหาบ้างครับ จะได้ส่งเคลมถูกชิ้น :sweat

ปล. Power Supply รุ่น COUGAR 700W CMX V2 (80+BRONZE) . GTX 970 Core i5 4460 Mb. Gigabyte จำชื่อรุ่นไม่ได้ z อะไรซักอย่างนี่แหละ

OUTbreaK!!!
28th December 2015, 21:01
การตรวจว่าอุปกรณ์ อะไรเสียหาย ไม่ใช่แค่ "ดู" ครับ แต่เป็น "ดม"

phisitphong2
28th December 2015, 21:04
การตรวจว่าอุปกรณ์ อะไรเสียหาย ไม่ใช่แค่ "ดู" ครับ แต่เป็น "ดม"

ขอโทษครับ ลืมพิมว่าดมแล้วไม่มีกลิ่นอะไรเลย ควันก็ไม่มีด้วยครับ งงมาก

OUTbreaK!!!
28th December 2015, 21:07
หาวิธีเช็คอุปกรณืต่างๆตามเวปเลยครับ ไล่ไปทีละตัว

manglove
1st January 2016, 23:04
ผมว่า psu น่าจะไปแล้วละครับ

USED_JKG
1st January 2016, 23:11
C ใน psu ระเบิด แต่ทำไมฟิวไม่ขาดหว่า สงสัยมีตัวอะไรเข้าไปตายในนั้นแน่ๆ ของน้องผมแมงสาปครับ