PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง PS4 หน่อยครับ

suppermama
1st January 2016, 21:54
1.จำเป็นมากมั้ยที่ต้องซื้อแบบ 1TB
2.ต้องซื้อของโซนไหนครับ บ้างก็บอก TH บ้างก็ SG
3.มีเว็บไซต์ดีๆแนะนำมั้ยครับ? ว่าจะสั่งซื้อ

ขอบคุณที่เข้ามาตอบคำถามนะครับ อาจจะถามอย่างอืนอีก ;)

sarayou
1st January 2016, 22:18
1.จำเป็นมากมั้ยที่ต้องซื้อแบบ 1TB
จะซื้อทั้งทีเอา 1TB ดีแล้วครับ
2.ต้องซื้อของโซนไหนครับ บ้างก็บอก TH บ้างก็ SG
ข้อนี้ไม่แน่ใจแต่ของผมเป็นเครื่อง SG แต่ตอนนี้ของไทยดีกว่านะราคาต่างกันไม่มาก
3.มีเว็บไซต์ดีๆแนะนำมั้ยครับ? ว่าจะสั่งซื้อ
สั่งซื้อจาก lazada ครับถ้าร้านที่แนะนำก็ ClaSsiC GaME ShoP กับ Nadz Project

kidsylenser
1st January 2016, 22:48
1. ถ้าเน้นแผ่น 500GB ก็เหลือ ถ้าเน้น Digital Download 1TB ครับ
(แต่ราคาห่างกัน 2 พันเอง)

2. Zone ไหนก็ได้ครับ ซื้อของ SG ก็เข้าศูนย์ไทยได้เหมือนกัน
(ที่ต้องคิดหนักคือ ID PSN จะเอา Zone ไหน ถ้าใช้ US เกม Eng หมด ถ้าใช้ JP ญี่ปุ่นหมด ใช้ TH ผสม)
เช่น Final Fantasy TH จะมีให้ซื้อทั้ง ENG/JP
เช่น Harvest Moon TH จะมีแต่ JP

3. Nadz อีกเสียงบริการดีครับ มีหน้าร้านด้วย

manglove
1st January 2016, 22:52
ตอนนี้ราคาเครื่องอยู่ประมาณเท่าไหล่ครับ

kidsylenser
2nd January 2016, 09:57
ตอนนี้ราคาเครื่องอยู่ประมาณเท่าไหล่ครับ

500gb ประมาณ 13xxx
1tb ประมาณ 15xxx

suppermama
2nd January 2016, 15:01
ขอถามเพิ่มนะครับ
1.แผ่นกับ Digital Download นี้ราคา ต่างกันมากมั้ยครับ?
2.สามารถเล่นแผ่นมือ2ได้รึเปล่า
3.เห็นว่า 500 GB ซื้อมาแป็ปเดียวก็เต็มจริงเหรอครับ ผมเป็นพวกเล่นจบเป็นเกมๆไป ไม่ซื้อมาดองไว้
แล้วเห็นว่าเกม PS4 นั้นต้องลงก่อน ถึงจะเล่นได้ ถ้าลงเต็มแล้วลบได้มั้ยครับ ผมยังสับสนกับจุดตรงนี้??

rebellionz
2nd January 2016, 15:38
1.แผ่นกับ Digital Download นี้ราคา ต่างกันมากมั้ยครับ?
2.สามารถเล่นแผ่นมือ2ได้รึเปล่า
3.เห็นว่า 500 GB ซื้อมาแป็ปเดียวก็เต็มจริงเหรอครับ ผมเป็นพวกเล่นจบเป็นเกมๆไป ไม่ซื้อมาดองไว้
แล้วเห็นว่าเกม PS4 นั้นต้องลงก่อน ถึงจะเล่นได้ ถ้าลงเต็มแล้วลบได้มั้ยครับ ผมยังสับสนกับจุดตรงนี้??
ลบได้ครับ ถ้าที่ไม่พอ หรือไม่ได้เล่นเกมนั้นแล้ว ส่วน Digital Download ก็ลบได้เหมือนกัน ถ้่าอยากกลับไปเล่นก็ไปโหลดใหม่ได้เลยไม่เสียเงินรอบสอง

ONE OK ROCK
9th January 2016, 03:02

เครื่องไม่ได้ล็อคโซนเล่นได้หมดทุกแผ่นครับ มือไหนก็ได้

ยกเว้นแผ่นติดขี้มือ

USED_JKG
16th January 2016, 11:47
มีคำถามเพิ่มเติมครับ
ผมจะซื้อมา 2 เครื่อง แล้วผมต้องซื้อแผ่นเกมส์มา2แผ่นหรือเปล่าครับ กรณีเกิดอยากเล่นเกมส์นั้นพร้อมๆกัน 2 เครื่อง
ผมเล่นล่าสุดก็แค่ ps2 เองครับหัวโบราณไปหน่อย

suppermama
19th January 2016, 22:35
ควร สมัคร PSN ของโซนไหนดีครับ?

sarayou
19th January 2016, 23:31
http://play4thai.com/wp/2014/01/different-between-zone-play4thai/
ลองไปอ่านดูครับแต่ผมว่าโซน 2 เกมที่แจกดีกว่าเป็นบางครั้ง

ONE OK ROCK
20th January 2016, 13:14
PSN สมัคร ไปเลย ทุกโซน

1 2 3 ถ้าเรา สาย แผ่น ไม่ใช่ สาย ซื้อ Digital อย่าไปหวังเกมฟรี ส่วนมากจะแนว INDY ครับ เกมใหญ่ๆจริงๆ มันแจกแต่ Ps3 :sweat

พวกนี้มันระบบเดียวกับ Ps3 นั่นล่ะครับ PSN ต่างๆ ผมว่ามันไม่น่าจะงงน่ะ

เพิ่มเติม.... เรื่อง Plus ออนไลน์ แนะนำเติมของ THAI 1ปี 1200 บาทไปเลยคุ้มสุด 3เดือน 400กว่าบาท อย่าไปเติม US แพง 1700

กรณี เติมไว้แค่ออนไลน์ทุกเกมของ Ps4 เติม Plus โซน ไหน ใช้ ออนไลน์ ด้วยกันได้หมด เจอกันหมดทุกโซน

ส่วนเรื่อง Install เกม พอใส่แผ่นเกม มันก็ Install พื้นที่ให้แล้วครับ ใช้เวลา 1-3 วินาที ก้าวขาก้าวเดียวก็ install เสร็จแล้ว ไม่ต้องรอ

มันเป็นการ แบ่งข้อมูลตัวเกมลง HDD ไม่ใช่เป็นการ Install ก็เหมือน Ps3 อีกนั่นล่ะ

ถ้าไม่เคยแตะ Ps3 มาเลย ผมว่าเรียนรุ้ระบบภายใน 1 วันก็ รุ้แล้วน่ะ ต่อให้คุณยังไม่ได้ซื้อเครื่องอธิบายยังไงก็ งง ครับ ได้เครื่องมาก่อนและลองเทสทำความเข้าใจ 10นาที ก็น่าจะรุ้ทุกจุดแล้ว

สรุปซื้อเครื่องมาก่อนดีกว่าครับ งงตรงไหน ค่อยตั้งโพสถามอีกรอบ

cpt.noppakit
20th January 2016, 13:21
จากปากของคนที่สมัคร PSN Zone 1 และเติม Plus US 1 ปีไป...นั่งมอง Zone 3 เขาซื้อเกมถูกกัน -*-

ratedrko
20th January 2016, 13:59
ถ้าเล่นจบลบทิ้งแบบผม 500g เหลือๆ ผมลงทีก็ 4-5 เกม เล่นสลับๆ กันไป เกมไหนจบก็ลบทิ้ง เกมดีๆ ค่อนข้างใหญ่ครับ ถ้าเล่นจบแล้วลบก็จะเหลือเนื้อที่อีกเยอะ
เกมดีๆ แบบดาวน์โหลดมีลดราคานะครับ แต่ต้องเก่ามากๆ ถ้าอยากเล่นเกมใหม่ราคาถูกหน่อยซื้อแผ่นมือสองดีกว่า

ส่วน PSN ผมมีทุกโซนนะ โซนไหนเกมลดก็เติมเงินซื้อ ส่วนที่ใช้เล่นหลักก็ของไทยครับ

แผ่นเกมถ้ามีสองเครื่องสลับกันเล่นได้ครับ แต่ถ้าอยากออนไลน์พร้อมกันเล่นเกมเดียวกันก็ต้องซื้อ 2 แผ่นแหละครับ^^

suppermama
22nd January 2016, 15:15
ถ้าซื้อเครื่องของทาง JP มาจะเป็นอย่างไรครับ ราคาถูกกว่าบ้านเราเยอะเลย แต่เรื่องการประกันอาจจะไม่มีใช่รึเปล่า?