PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับปัญหาคอมค้าง

Maximum191
23rd January 2016, 21:42
ตอนแรกใช้ win7 อาการคือเล่นเน็ตฟังเพลงไปบ้างทีคอมจะค้างครับเป็นบ้างที กดปุ่มรีสตาร์ทก็ไม่รีให้ต้องกดปุ่มเปิด-ปิดเครื่องค้างไว้อย่างเดียวครับ แต่เล่นเกมส์ไม่มีค้างลื่นปกติครับ
เลยลง win10 เพิ่งลงเสร็จลองเล่นได้สักพักก็ค้างเหมือนเดิมเลยครับ พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ

เสปคเครื่อง
cpu- i5 6500
ram-8gb
vga-gtx 970
ssd-galax gamer 250gb

manglove
23rd January 2016, 22:33
มีหลานสาเหตุนะคอมค้าง cpu ร้อนไปอาจเกิดจากซิลิโคนแห้งทาไม่ดีต่างๆนาๆ
HDD เสีย หรือ MB เสีย

เขาว่า cpu skylake มีบัคอะไรซักอย่างที่ทำงานหนักๆแล้วเครื่องจะค้าง

ตามข่าว http://www.zolkorn.com/news/intel-skylake-bug-freeze-during-hyperthreading/

Maximum191
24th January 2016, 12:33
แต่ส่วนมากที่ค้างเป็นตอนเล่นเน็ต+ฟังเพลงครับ เล่นเกมปรับสุดไม่มีปัญหาเลยครับลื่นปกติครับ
แต่ผมไม่เคยเจอค้างแบบนี้ครับกดปุ่มรีสตาร์ทไม่มีไรเกิดขึ้นเลยครับ ต้องกดปุ่มเปิด-ปิดเครื่องค้างไว้อย่างเดียวครับ

ถ้าเป็นบ่อยๆ มีผลเสียอะไรไหมครับ

เดี้ยวผมลองทดสอบตามลิงค์ดูอีกทีครับ