PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พวกที่ทำ crack เกม เขาได้อะไรตอบแทนครับ?? อยากรู้จริงๆ

sattawat1979
28th January 2016, 20:34
สงสัยมานานครับ พวกทีมงานที่ทำ crack เกม ให้พวกเราได้เล่นเกมกัน อย่าง 3DM , Skidrow พวกนี้เป็นต้น

กลุ่มคนพวกนี้ได้ผลประโยชน์อะไรจากการ crack เกมหรอครับ?? :confused:

นอกจากจะได้เล่นเกมฟรีๆแล้วเนี้ย ได้เงินบ้างรึป่าว?? แล้วถ้าได้เงิน ใครเป็นคนให้เงิน?? :confused:

หรือว่าเป็นพวกจิตอาสาไม่หวังผลตอบแทน ?? ก็ไม่น่าจะใช่

ใครรู้บ้าง ช่วยบอกทีครับ คิดว่าหลายๆคนก็คงยังไม่รู้เหมือนกัน

sarin8239
28th January 2016, 20:39
นั่นสิ อยากรู้เหมือนกัน

482566789
28th January 2016, 20:41
ผมว่าอาจจะเป็นค่าโฆษณาในเวปที่เเจก กับการดักลิงค์นะ

Zaraki Kempaji
28th January 2016, 20:43
ได้เงินครับ

จะมีคนบริจาคให้พวกนี้อยู่คนละเล็กละน้อย แต่รวมๆ นี่ก็น่าจะเยอะพอประมาณ

อีกอย่างก็น่าจะเป็นในเรื่องของความอยากลองฝีมือด้วยแหละ

S O L O L E S T
28th January 2016, 20:50
ประมาณว่าได้รายได้จากทางเว็บที่ฝากไฟล์ไว้อีกทีหนึ่งครับ
ที่เราเห็นกันบ่อยๆ กดแล้ววาร์ปๆ นั่นแหละ
แต่ก็ไม่ใช่ว่าได้ง่ายๆ นะ เพราะมันต้องทำยอดให้ถึง จึงจะได้ค่าตอบแทน คล้ายกับโฆษณาทางเว็บไปด้วยเลย ได้ 2 ฝ่าย

อย่างที่มีเว็บใหม่ blogspot มาตั้งกระทู้ในนี้ให้โหลดเกม นั่นแหละ กดแล้ววาร์ปไป 1-2 ครั้ง

แต่จริงๆ อาจจะมีมากกว่านี้ก็ได้ นี่ผมพอรู้แค่คร่าวๆ
สรุปให้ คือ เราไปใช้บริการเว็บหนึ่ง ฝากไฟล์เกมไว้ ทางเว็บก็มีเงื่อนไขของเขาไป เราก็ใช้ฟรีแถมถ้ายอดกดเยอะก็ได้ค่าตอบแทน เว็บก็ได้รู้จักกันทั่วถึงไป

28th January 2016, 20:52
ได้เงินครับ

จะมีคนบริจาคให้พวกนี้อยู่คนละเล็กละน้อย แต่รวมๆ นี่ก็น่าจะเยอะพอประมาณ

อีกอย่างก็น่าจะเป็นในเรื่องของความอยากลองฝีมือด้วยแหละ

น่าสนใจครับ แล้วคนที่บริจาคนี่เป็นใคร ?? บริจาคนี่หมายความว่าอาจให้หรือไม่ให้ก็ได้ แล้วแต่จิตศรัทธารึป่าวครับ

หรือว่าทำ crack ออกมาแล้วขาย crack อีกทีในราคาที่ถูกกว่าแผ่นแท้ ?? ยังงงๆอยู่ครับ :o

ประมาณว่าได้รายได้จากทางเว็บที่ฝากไฟล์ไว้อีกทีหนึ่งครับ
ที่เราเห็นกันบ่อยๆ กดแล้ววาร์ปๆ นั่นแหละ
แต่ก็ไม่ใช่ว่าได้ง่ายๆ นะ เพราะมันต้องทำยอดให้ถึง จึงจะได้ค่าตอบแทน คล้ายกับโฆษณาทางเว็บไปด้วยเลย ได้ 2 ฝ่าย

อย่างที่มีเว็บใหม่ blogspot มาตั้งกระทู้ในนี้ให้โหลดเกม นั่นแหละ กดแล้ววาร์ปไป 1-2 ครั้ง

แต่จริงๆ อาจจะมีมากกว่านี้ก็ได้ นี่ผมพอรู้แค่คร่าวๆ
สรุปให้ คือ เราไปใช้บริการเว็บหนึ่ง ฝากไฟล์เกมไว้ ทางเว็บก็มีเงื่อนไขของเขาไป เราก็ใช้ฟรีแถมถ้ายอดกดเยอะก็ได้ค่าตอบแทน เว็บก็ได้รู้จักกันทั่วถึงไป

อยากรู้ว่าผลตอบแทนจากการ crack เกมๆนึงด้วยวิธีฝากไฟล์แบบนี้ จะได้ซักเท่าไหร่ครับ ?? มากพอที่จะจูงใจให้ crack เกมต่อๆไปได้รึป่าว อยากเห็นตัวเลขจัง :yes

manglove
28th January 2016, 21:10
ผมก็อยากรู้นะครับ หลังๆมานี้ ปี 2ปี ผมนี้เล่นแต่แท้แล้วครับ :gamer

28th January 2016, 21:15
ผมก็อยากรู้นะครับ หลังๆมานี้ ปี 2ปี ผมนี้เล่นแต่แท้แล้วครับ :gamer

ผมเล่นเถื่อนมาตลอดครับทั้ง PC และ Console เพิ่งจะมาเล่นแท้ก็ PS4 , XBOX ONE , Wii U นี่แหละ :yes

ปล. ที่เล่นแท้ก็เพราะไม่มีเถื่อนให้เล่นน่ะครับ 555555 :o

macnum10
28th January 2016, 21:19
ตามความคิดผมนะ ผมว่าคนทีทำ crack เกมพวกนี้ไม่ได้หวังเงินหรอกครับ

แต่ทำเพื่อชื่อเสียง สังเกตุดูสิ คนพวกนี้โด่งดังมากในหมู่คนตั้งตารอเกม crack ทั้งนั้น

เหมือนกับที่มีคนไปวาด grafiti สวยๆ บนผนังนั่นล่ะครับ บางคนก็ทำไปทั้งๆที่ไม่ได้เงิน

S O L O L E S T
28th January 2016, 21:36
มันบอกยอดลำบากครับ ผมเองก็หันมาเล่นแท้ละ เพราะเทศกาลราคาถูกดี
ผมจำได้จากเว็บๆ หนึ่ง สกุลเงินน่าจะดอลล่า แต่หลักทศนิยมยา่วมาก เช่น 0.00000 ประมาณนี้เลยครับ สมมติกดเข้าลิ้งค์ของเราไป 10 คน ก็เปลี่ยนสักประมาณ 0.00958 ประมาณแบบนี้ :cool:
จริงๆ ทำได้ทุกคนครับ แต่หลักการ 3 อย่างคือ
- เน็ตต้องเร็ว เพราะอัพโหลดต้องทัน ผมยกเลิกเพราะใช้อัพโหลดแค่ 1 เมกะ เองเนี่ยแหละ :sweat
- ต้องมีเกมใหม่ๆ มาอัพเดทตลอด เกมใหม่ที่ว่าคือ ไม่ตกยุค ถ้าเป็นเกมเก่าสมัยก่อน ก็ลงได้ แต่ถ้าจะให้ดีก็แยกไว้เช่น เกมสมัยก่อนยุค 199x เกมปัจจุบันยุค 200x ถึง 201x ก็ว่าไป :p
- ลิงค์อย่าวุ่นวายนักล่ะ ประมาณว่าเอาพอดีๆ พอ ลิงค์เยอะไปมันจะทำให้รำคาญครับ กลายเป็นว่าลูกค้าหนีหมด :sweat

อาจมีมากกว่า 3 อย่าง แต่ผมเคยทำก็นึกได้แค่เนี่ยแหละ ;)

28th January 2016, 21:55
มันบอกยอดลำบากครับ ผมเองก็หันมาเล่นแท้ละ เพราะเทศกาลราคาถูกดี
ผมจำได้จากเว็บๆ หนึ่ง สกุลเงินน่าจะดอลล่า แต่หลักทศนิยมยา่วมาก เช่น 0.00000 ประมาณนี้เลยครับ สมมติกดเข้าลิ้งค์ของเราไป 10 คน ก็เปลี่ยนสักประมาณ 0.00958 ประมาณแบบนี้ :cool:
จริงๆ ทำได้ทุกคนครับ แต่หลักการ 3 อย่างคือ
- เน็ตต้องเร็ว เพราะอัพโหลดต้องทัน ผมยกเลิกเพราะใช้อัพโหลดแค่ 1 เมกะ เองเนี่ยแหละ :sweat
- ต้องมีเกมใหม่ๆ มาอัพเดทตลอด เกมใหม่ที่ว่าคือ ไม่ตกยุค ถ้าเป็นเกมเก่าสมัยก่อน ก็ลงได้ แต่ถ้าจะให้ดีก็แยกไว้เช่น เกมสมัยก่อนยุค 199x เกมปัจจุบันยุค 200x ถึง 201x ก็ว่าไป :p
- ลิงค์อย่าวุ่นวายนักล่ะ ประมาณว่าเอาพอดีๆ พอ ลิงค์เยอะไปมันจะทำให้รำคาญครับ กลายเป็นว่าลูกค้าหนีหมด :sweat

อาจมีมากกว่า 3 อย่าง แต่ผมเคยทำก็นึกได้แค่เนี่ยแหละ ;)

ตั้งแต่ Denuvo v3 ออกมา ผมว่าผมคงต้องเริ่มซื้อแผ่นเกม PC แท้ดูซักทีแล้วล่ะครับ

ผมไม่เคยสัมผัสแผ่นเกม PC แท้ๆเลย พูดจริงๆ มีแต่แผ่น console แท้ :yes

ตามความคิดผมนะ ผมว่าคนทีทำ crack เกมพวกนี้ไม่ได้หวังเงินหรอกครับ

แต่ทำเพื่อชื่อเสียง สังเกตุดูสิ คนพวกนี้โด่งดังมากในหมู่คนตั้งตารอเกม crack ทั้งนั้น

เหมือนกับที่มีคนไปวาด grafiti สวยๆ บนผนังนั่นล่ะครับ บางคนก็ทำไปทั้งๆที่ไม่ได้เงิน

ก็เป็นไปได้นะครับ แต่คนพวกนี้คงต้องมีเวลาว่างมากๆ เพราะเกมๆนึงคงไม่ได้ crack กันง่ายๆแน่ และต้องมีใจรักจริงๆ

Mostwall
28th January 2016, 22:22
สงสัยมานานครับ พวกทีมงานที่ทำ crack เกม ให้พวกเราได้เล่นเกมกัน อย่าง 3DM , Skidrow พวกนี้เป็นต้น

กลุ่มคนพวกนี้ได้ผลประโยชน์อะไรจากการ crack เกมหรอครับ?? :confused:

นอกจากจะได้เล่นเกมฟรีๆแล้วเนี้ย ได้เงินบ้างรึป่าว?? แล้วถ้าได้เงิน ใครเป็นคนให้เงิน?? :confused:

หรือว่าเป็นพวกจิตอาสาไม่หวังผลตอบแทน ?? ก็ไม่น่าจะใช่

ใครรู้บ้าง ช่วยบอกทีครับ คิดว่าหลายๆคนก็คงยังไม่รู้เหมือนกัน

ของ 3DM มีหน้าเว็บ รายได้ส่วนใหญ่มาจากโฆษณา แต่ของ Skidrow ไม่มีหน้าเว็บ (ไม่นับไอ้เว็บอ้างชื่อ Skidrow นะครับ) เลยไม่แน่ใจว่าได้รายได้จากการ donate มากน้อยแค่ไหน

edit :

ปล. มันไม่มีเว็บ RELOADED/SKIDROW ของจริงในโลก อยากให้จำไว้พวกนั้นเอาชื่อเขาไปแอบอ้างทำเว็บเอาคนเข้าเยอะๆได้เท่านั้น แต่มันก็เรื่องปกติแหละไม่มีใครจัดการแก้ได้อยู่แล้ว
(ทำเอาผมเสียดาย ตั้งเว็บหลอกคนเอาชื่อคนอื่นมาใช้แทนมั่งป่านนี้ผมรวยไปละจริงๆ มันได้ผลซะขนาดนั้นแหละ)
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=253927&p=2697829&viewfull=1#post2697829

จริงๆเห็นคุณ Ramis บอกไปเเล้วหลายครั้ง

USED_JKG
28th January 2016, 22:53
โหลดมาเก็บๆไว้ไม่ได้เล่นเลยสักเกมส์เสียดาย เอาไว้ย้ายบ้านแล้วค่อยลื้อมาเล่นใหม่ บ้านใหม่ไม่มีเน็ต 55555555

28th January 2016, 23:03
โหลดมาเก็บๆไว้ไม่ได้เล่นเลยสักเกมส์เสียดาย เอาไว้ย้ายบ้านแล้วค่อยลื้อมาเล่นใหม่ บ้านใหม่ไม่มีเน็ต 55555555

ผมนี่โหลดมาดองไว้เยอะเหมือนกัน เวลาเล่นก็พอมี แต่เกมใหม่ๆก็มากันถี่เหลือเกิน เห็นแล้วอดไม่ได้ เลยเอาเวลาไปโหลดเกมเพิ่มอีก ทำอย่างนี้ทุกวัน ไม่ได้เล่นซักที = ='

โหลดเกมมากกว่าเล่นเกม สงสัยกว่าจะได้เล่นจริงๆจังๆก็ตอนแก่พอดี :o

Rang Zozor
28th January 2016, 23:23
1. คนพวกนี้เค้าเป็นใคร
- ก็ตามชื่อกลุ่มเค้าแหละครับ ส่วนมากก็รู้จักพวกเค้าตามชื่อกลุ่มแค่นั้น อาจจะมีคนรู้จักตัวจริงอยู่บ้างแต่ก็คงจำกัดวงในกลุ่มที่ทำงานคล้ายๆกัน ยกตัวอย่างมีเจ้าพ่อค้ายาบ้ารายใหญ่ตั้งแก๊งชื่ออาหมวย อากงขายก๋วยเตี๋ยวคงไม่รู้จักเค้าเช่นกัน

2. เค้าอยู่ประเทศไหน
- อเมริกา รัสเซีย ซาอุดิอาระเบีย พม่า จีน ไทย เวียดนาม ฮ่องกง บรูไน ??? คำตอบง่ายๆคือไม่รู้ครับ ต่อให้พยายามเช็คจาก IP ตอนที่เค้าปล่อยเกมออกมา ก็ใช่ว่าจะถูก พวกนี้เค้าต้องป้องกันตัวเองมากพอสมควรแหละ วันดีคืนดีตำรวจมาเคาะประตูบ้านนี่ซวย

3. ได้รับเงินจากใคร
- เท่าที่ผมทราบ อาจจะไม่ใช่กลุ่มที่คุณยกตัวอย่างมา แต่ในต่างประเทศ (รวมถึงประเทศไทย) หลายๆกลุ่มเค้าจะมีช่องทางการบริจาคให้ครับ จะผ่าน paypal, googlewallet etc บางเว็บอย่าง iapphack (ที่พึ่งปิดตัวไปไม่นานนี้) ก็ใช้วิธีแจ็กแคร็กโกงเกมส่วนหนึ่ง แต่ถ้าต้องการเข้ากลุ่ม VIP ก็ต้องบริจาคเงินให้กับเว็บ และรายได้ของคนพวกนี้ก็ไม่น้อยเลย

4. ทำไมไม่ถูกฟ้อง
- ถ้าพูดให้ถูกคือคุณจะฟ้องใครดีกว่า กฎหมายเรื่องทรัพย์สินทางปัญญา เท่าที่ผมทราบคือการฟ้องร้องจะต้องอ้างอิงกับกฎหมาย ณ ประเทศนั้นๆ ที่เกิดการละเมิด และตัวผู้ผลิตหรือผู้จัดจำหน่ายต้องมีการยื่นจดทะเบียนไว้เป็นลายลักษณ์อักษรด้วย (ข้อมูลตรงนี้อาจจะไม่แม่น เคยศึกษาอยู่ระยะหนึ่งแต่ลืมไปเกือบหมดแล้ว) นั่นคือการฟ้องร้องแต่ละครั้ง บ.เกมจะหาตัวคนแคร็กก็ทำไม่ได้ จะไปฟ้องร้องกับผู้เล่นก็ยากจะเป็นไปได้ (นึกภาพตำรวจมาพร้อมกับตัวแทนลิขสิทธิ์เดินตรวจตามบ้าน Orz) อีกเรื่องคือในต่างประเทศ โดยเฉพาะประเทศที่เจริญแล้วกฎหมายเรื่องทรัพย์สินทางปัญญาเค้าค่อนข้างรุนแรง บางคนอาจจะโหลดเถื่อนมาเพื่อชิมลาง เป็นเหมือนเดโมก่อนตัดสินใจซื้อ และค่อนข้างแน่ใจว่าเค้าไม่ได้ฮิตโหลดเถื่อนแบบบ้านเรา

เตือนอีกนิด รายได้อีกช่องทางหนึ่งของกลุ่มคนพวกนี้คือการเอาข้อมูลส่วนตัวของผู้ใช้ตามบ้านมาหาประโยชน์นะครับ เบาๆก็เป็นพวกอีเมลล์ ที่อยู่ติดต่ออะไรพวกนี้ แต่หนักหน่อยก็เป็นข้อมูลส่วนตัว บัญชีธนาคาร รหัสบัตรเครดิต ข้อมูลธุรกรรมทางการเงิน อีเมลล์ ข้อความ เอกสาร ไฟล์ลับ โปรเจ็ค ฯลฯ สำหรับบ้านเราอาจจะเจอกันน้อย เพราะผู้ใช้ตามบ้านยังไม่ได้ใช้การทำธุรกรรมผ่านอินเตอร์เน็ตอย่างแพร่หลายเท่ากับต่างประเทศ ดังนั้นเวลาจะลงแคร็กเกม/โปรแกรม เค้าจะบอกให้คุณปิดแอนตี้ไวรัส ซึ่งอาจจะ ย้ำครับว่าอาจจะเป็นการเปิดช่องทางให้ไวรัส/มัลแวร์/โทรจัน ทั้งหลายเข้ามาล้วงตับ แล้วก็ตับๆๆๆ เครื่องเรา แฝงตัวไว้ในเครื่องรอวันดักจับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ส่งกลับไปหาต้นทาง แล้วเค้าก็เอาข้อมูลเราไปใช้

เมื่อความโลภเข้าครอบงำ มนุษย์มักจะตกเป็นเหยื่อได้ง่าย แล้วคุณจะเรียกร้องได้อย่างไร เพราะคุณเองตกเป็นเหยื่อของโจร เพราะคุณเป็นโจรเองด้วยเหมือนกัน

ฺBy Pantip

USED_JKG
28th January 2016, 23:47
ผมนี่โหลดมาดองไว้เยอะเหมือนกัน เวลาเล่นก็พอมี แต่เกมใหม่ๆก็มากันถี่เหลือเกิน เห็นแล้วอดไม่ได้ เลยเอาเวลาไปโหลดเกมเพิ่มอีก ทำอย่างนี้ทุกวัน ไม่ได้เล่นซักที = ='

โหลดเกมมากกว่าเล่นเกม สงสัยกว่าจะได้เล่นจริงๆจังๆก็ตอนแก่พอดี :o

หัวอกเดียวกันเลย

Kyonman
29th January 2016, 00:18
ได้เงินนั้นแหละครับ เรื่องผิดๆแบบนี้ไม่มีคำว่าทำด้วยใจหรือทำเพื่อประชาชนะหรอก

manglove
29th January 2016, 03:20
ผมเล่นเถื่อนมาตลอดครับทั้ง PC และ Console เพิ่งจะมาเล่นแท้ก็ PS4 , XBOX ONE , Wii U นี่แหละ :yes

ปล. ที่เล่นแท้ก็เพราะไม่มีเถื่อนให้เล่นน่ะครับ 555555 :o

ตามนั้นครับ :o

Endless33
29th January 2016, 08:31
น่าจะได้ชื่อเสียงมากกว่านะ เหมือนพวกนี้เขาทำเป็นงานอดิเรก มีเป็นทีมงานเลย ที่เคยอ่านก็มีพวกทีม Crack แอบใส่พวกขุด bitcoin หรือไวรัสก็มีนะ

ปล.ไม่ได้เล่นเถื่อนมาหลายปีแล้ว ตามแต่ข่าว *-*

Peekaka22
4th February 2016, 09:41
ผมก็คิดว่าชื่อเสียงเช่นกัน แต่ผมก็เริ่มเล่นแท้ตั้งแต่ตัว Denuvo v.ที่มันเริ่ม Crack ยากละครับ ^_^

hungrymeq
4th February 2016, 19:51
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะได้ชื่อเสียงด้วย และก็ได้เงินบางส่วนเล็กๆน้อยๆ

cpt.noppakit
4th February 2016, 20:16
1. ค่าโฆษณาภายในเว็บครับ ยิ่งจำนวนคนเข้าชมเยอะ พวกโฆษณาก็ติดต่อมาเอง เหมือนกับพวกแคสเกมแล้วมีโฆษณาร้านขายเกมก่อนเริ่มคลิปนั้นแหละ

2. จากการ donate ของกลุ่มผู้ดาวโหลด คือการบริจาคให้กับคนทำ Crack มีทุนหรือกำลังใจให้คนทำ Crack ก็เหมือนคนเล่นแท้บอกว่าซื้อเกมแท้เพื่อสนับสนุนคนทำเกม ส่วนพวก pirate ก็จะบอกว่าร่วมกันบริจาคและให้กำลังเพื่อให้เขาได้มีกำลังใจทำ Crack เกมดีๆให้เราเล่นฟรีกันต่อไป (ตรรกะนี้คุ้นๆ)

3. จากเว็บครอบลิ้งค์พวก Adf.ly Linkbucks.com gca.sh เป็นต้น

4. ชื่อเสียง ก็เหมือนกับตอนที่ 3DM สามารถปลดล็อค Denuvo V.2 ได้ ก็เฮฮากันไป คนเข้ามาติดต่อโฆษณามากขึ้น ร่วมบริจาคกันมากขึ้น

ผมเลิกเล่นเถื่อนตอน BF:Hardline เพราะดูแล้วชุมชนเกมเถื่อนกำลังสั่นสะเทือนกับการมาของ Denuvo เลยถอนตัวดีกว่าประกอบกับเข้ามหาลัย มีเพื่อนเล่นด้วยเยอะขึ้น
เลยไปอุดหมุนมาสักแผ่น จากนั้นก็ติดเป็นนิสัยไปเลย เชื่อผมเหอะ ซื้อสักครั้งจะติดใจ (ได้ข่าวว่า Skidrow ก็ตายไปนานแล้ว.. RIP)

Eucliwood Hellscythe
4th February 2016, 20:57
เคยซื้อแผ่นแท้ที่ B2S สมัยที่ยังไม่มีเน็ตฮะ

4th February 2016, 21:51
1. ค่าโฆษณาภายในเว็บครับ ยิ่งจำนวนคนเข้าชมเยอะ พวกโฆษณาก็ติดต่อมาเอง เหมือนกับพวกแคสเกมแล้วมีโฆษณาร้านขายเกมก่อนเริ่มคลิปนั้นแหละ

2. จากการ donate ของกลุ่มผู้ดาวโหลด คือการบริจาคให้กับคนทำ Crack มีทุนหรือกำลังใจให้คนทำ Crack ก็เหมือนคนเล่นแท้บอกว่าซื้อเกมแท้เพื่อสนับสนุนคนทำเกม ส่วนพวก pirate ก็จะบอกว่าร่วมกันบริจาคและให้กำลังเพื่อให้เขาได้มีกำลังใจทำ Crack เกมดีๆให้เราเล่นฟรีกันต่อไป (ตรรกะนี้คุ้นๆ)

3. จากเว็บครอบลิ้งค์พวก Adf.ly Linkbucks.com gca.sh เป็นต้น

4. ชื่อเสียง ก็เหมือนกับตอนที่ 3DM สามารถปลดล็อค Denuvo V.2 ได้ ก็เฮฮากันไป คนเข้ามาติดต่อโฆษณามากขึ้น ร่วมบริจาคกันมากขึ้น

ผมเลิกเล่นเถื่อนตอน BF:Hardline เพราะดูแล้วชุมชนเกมเถื่อนกำลังสั่นสะเทือนกับการมาของ Denuvo เลยถอนตัวดีกว่าประกอบกับเข้ามหาลัย มีเพื่อนเล่นด้วยเยอะขึ้น
เลยไปอุดหมุนมาสักแผ่น จากนั้นก็ติดเป็นนิสัยไปเลย เชื่อผมเหอะ ซื้อสักครั้งจะติดใจ (ได้ข่าวว่า Skidrow ก็ตายไปนานแล้ว.. RIP)

ตอนนี้ผมกำลังจะเริ่มหันมาเล่นแท้แล้วครับ :yes อยากมีกล่องเกมดีๆสวยๆเก็บไว้บ้างเหมือนกัน มันเป็นความภูมิใจอย่างนึง

เริ่มจาก Just Cause 3 กับ Rise of Tomb Raider ก่อนเลย :declare อลังการทั้งคู่

เกิดมาผมไม่เคยเห็นแผ่นเกม PC แท้เลย เชื่อไหม ?? :o อึ้งกับตัวเองเหมือนกัน

cpt.noppakit
4th February 2016, 22:53
ตอนนี้ผมกำลังจะเริ่มหันมาเล่นแท้แล้วครับ :yes อยากมีกล่องเกมดีๆสวยๆเก็บไว้บ้างเหมือนกัน มันเป็นความภูมิใจอย่างนึง

เริ่มจาก Just Cause 3 กับ Rise of Tomb Raider ก่อนเลย :declare อลังการทั้งคู่

เกิดมาผมไม่เคยเห็นแผ่นเกม PC แท้เลย เชื่อไหม ?? :o อึ้งกับตัวเองเหมือนกัน

PC กล่องแท้กล่องแรกของผมเป็น Arma X Anniversary Edition อ่ะครับ ช่วงนั้น DayZ mod กำลังดังมาก

tonkaw456
4th February 2016, 23:24
ตอนแรกคนที่ทำ crack ออกมาเขาไม่หวังเงินครับ แค่อยากจะแจกจ่ายอะไรที่ฟรีให้กับทุกคนที่ต้องการ
ภายหลังก็เริ่มมีกลุ่มคนที่บริจาคเงินให้คนที่ทำ crack คนที่ทำ crack แบบทำเพื่อการกุศลไรงี้
แต่การทำ crack สมัยแรกๆ ได้จากการ hack เกมมาก่อนและค่อยเขียน crack ขึ้นมา จึงจะเห็นว่าหลายๆ
บริษัทที่ทำเกมโดน hack เป็นประจำอยู่พักหนึ่ง และก็จับคนที่ทำการ hack ได้ วงการเกมแท้จึงเพิ่มระบบ
ในการลงเกมให้ยากขึ้น คือมีการตรวจสอบสิทธิ์
หลังๆ มานี้คนที่ทำ crack เริ่มมีจรรยาบรรณ ซื้อเกมแท้มาก่อนแล้วค่อยเขียน crack และนำมาแจกจ่าย
เกมที่ปล่อยให้โหลดและมี crack ที่เห็นในเว็บในไทยตอนนี้ จริงๆ แล้วได้จากเว็บนอกทั้งนั้น
ประมาณ 99 % เลยทีเดียว เพราะในไทยยังไม่มี programming ที่มีใจกุศลและเก่งเหมือนต่างประเทศ
ถ้าคุณไปถามฝรั่งว่าคุณเล่นเกมที่ hack ไหม ฝรั่งจะบอกทันทีว่า ไม่ เพราะเกมต่างประเทศนั้นค่อนข้างถูก
ถ้าเทียบกับประเทศของเรา ที่แพงหูฉี่ ยิ่งเกมมาใหม่กระแสดังๆ หลัง 1000 up ซึ่งส่วนใหญ่ผู้ใหญ่ไทย
ไม่นิยม+สนับสนุนให้เด็กอย่างเราเล่นเกม แต่ก็นะโลกได้เปลี่ยนไปแล้ว เดียวนี้มีการแข่งเกมได้เงินเป็นล้าน

gamesmar
5th February 2016, 07:14
ก็ได้จากโฆษนานี้แหละครับพวก popadsไรงี้ผมก็ทำอยู่แต่นักcrackส่วนมากเขาทำเขาไม่หวังอะไรนะผมว่าเหมือน razorอะครับอยู่ดีๆก็หายไปเฉยเลยแต่ก่อนคนก็รอเจ้านี้เยอะเพราะทำเก่งมาก