PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามคนรู้กฏหายครับ เรื่องการพกมีดไว้ในรถมอเตอร์ไชค์

482566789
29th January 2016, 04:26
เเบบตำรวจในหาดใหญ่ชอบตั้งด่านตรวจอาวุธนะครับ เเล้วถ้าผมจะพกมีเเบบนี้ไว้ใต้เบาะรถมอเตอร์ไซค์ผิดกฏหมายมั้ยครับมีดบาลีซอง
คือถ้าผมโดนค้นรถเเล้วเจอเขามีอำนาจยึดมั้ยครับ เเล้วถ้าเขาไม่มีอานาจยึด เเล้วเขายึดไปผมจะทำอะไรได้บ้างให้ได้มีดคืนโดยถูกกฏหมาย

ปล.ผมเเค่จะไปซื้อมีดบาลีซองใหม่นะครับเอามาหัดควงมีดที่มีอยู่มันไม่สวย เลยกลัวว่าระหว่างทางจะโดนยึดซะก่อน :gamer

deathwhisper123
29th January 2016, 09:03
:ask พกมีดผิดกฏหมายไหม ?
:answer ตอบแบบทันควันว่าผิดกฏหมายแน่นอนครับ มันผิดกฏหมาย ไม่ว่าจะมีดหรือปืน ยกเว้นมีเหตุอันสมควรแบบจริง ๆ เจ้าหน้าที่ถึงจะไม่ทำอะไร

:ask มีอำนาจยึดไหม ยึดแล้วเอาไปทำหยั๋ง
:answer ยึดได้ครับ เจ้าหน้าที่มีสิทธิยึดตามสภาพอาวุธที่เรามี ตามกฏหมาย แต่ยึดแล้วเอาไปทำอะไร ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าตำรวจพวกนี้จะเอามีเราไปทำครัวหรืออะไรรึป่าวก็ไม่แน่ใจ

เท่าที่จำได้ ผมก็คนนึงแหละครับที่พก Baton ไปไหนมาไหนเก็บไว้ใต้เบาะ ก็อย่างว่าแหละครับ หมาต๋าของเราก็อาจจะมีขอค้นบ้าง ผมก็ต้องอ้างไปต่าง ๆ นานาว่า ป้องกันตัวทางมันเปลี่ยวตอนกลางคืน หรืออะไรก็ว่าไป แต่เคยถามหมาต๋าว่า ผิดด้วยหรอ ป้องกันตัว ?

หมาต๋าของเราตอบว่า ผิดกฏหมายครับ แค่นี้ก็ผิดแล้ว แต่เพราะคุณมีเหตุสมควร ผมก็จะปล่อยคุณไป วันหลังอย่าพกมาอีกนะ มันผิดกฏหมาย ห้ามพกไปที่สาธารณะ

สรุปก็คือผิดแหละครับที่พล่าม ๆ มาทั้งหมด แต่ถ้าเรามีเหตุสมควร เราก็พกได้ครับ แต่ต้องให้ถูกที่ถูกสถานะการณ์นะครับ ผมเป็นคนกลับบ้านดึก พกไว้เพราะจำเป็น หมาต๋าก็จะไม่เอาเรื่องเอาความอะไรมาก

CanDiiZ
29th January 2016, 09:16
มาตรา 371 ผู้ใดพาอาวุธไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณโดย เปิดเผยหรือโดยไม่มีเหตุสมควร หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มี ขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริงหรือการอื่นใด ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน หนึ่งร้อยบาท และให้ศาลมีอำนาจสั่งให้ริบอาวุธนั้น
มาตรา1(5)"อาวุธ" หมายความรวมถึงสิ่งซึ่งไม่เป็นอาวุธโดยสภาพแต่ซึ่งได้ ใช้หรือเจตนาจะใช้ประทุษร้ายร่างกายถึงอันตรายสาหัสอย่างอาวุธ

ที่เหลือก็เหมือน rep บนบอก

มันอยู่ที่ดุลยพินิจของเจ้าพนักงาน

ถ้าเขาเห็นว่าผิด ก็ผิด ถ้าเขาเห็นว่าหยวนๆแล้วปล่อยก็รอด

zerlkung
29th January 2016, 11:11
ปรับ 100 นึงแล้วคืนมีด :D

wittosca
29th January 2016, 20:59
ปรับ 100 นึงแล้วคืนมีด :D

ส่วนมากโดนปรับแล้วก็ยึด หรืออาจจะยึดแต่ไม่ปรับ