PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จุดขาวๆบริเวณรอบใต้ตา ถึงสันจมูก คล้ายหนังไก่ เป็นด่างขาวรึเปล่าครับ ?

IUs
2nd February 2016, 18:56
เกริ่นก่อนแบบนี้ครับ คือช่วงปิดเทอมที่ผ่านมา ประมาณ สี่ห้าเดือนที่แล้ว มีช่วงที่นอนดึกมาก ถึงเช้าหลายวัน แต่นอนดึก เกิน ตี 1 ทุกวัน หลังจากนั้นเป็นที่มาของหนังไก่ใต้ตาที่ว่าครับ
แต่ผมเป็นคนใช้ครีมทาผิว ทาหน้าบริเวณนั้นด้วย เลยทำให้หนังไก่นั้น ดูขาวไปด้วยครับ ผมไปตรวจกับหมอมา หมอบอกว่าเป็นโรคด่างขาว ?.. ซึ่งหน้าผมไม่มีรอยด่างเลย แต่ที่ผมกังวลคือไอหนังไก่นี่แหล่ะครับ

คือมันเป็นมาตั้งแต่นานหลายเดือนแล้ว แต่หมอบอก ด่างขาวระยะแรกเริ่ม ซึ่งผมหมอไม่ได้กล่าวถึงจุดเล็กๆคล้ายหนังไก่ที่ว่าเลย คือไอตุ่มเล็กๆนี่มันคืออะไรครับ ? ผมควรจะทำยังไง ? (ผมจะกินยาตามที่หมอให้มาก่อน หมอนัดอีกทีวันที่ 16 ครับ)

อ้อ แล้วหมอก็แนะนำว่า อย่าทาครีมหรืออะไรบริเวณใต้ตาที่เป็นหนังไก่ อย่าเครียด แล้วก็อย่านอกดึกมากเกินไป (ผมเริ่มปรับตัวมานอนก่อน 6 ทุ่มเสมอ)