PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามคนเลี้ยงสุนัขหน่อยครับ

sattawat1979
2nd February 2016, 20:37
ที่บ้านผมเลี้ยงหมาไทยอยู่ตัวนึงครับ ชอบกัด ชอบแทะ ของแข็งๆ กินเก่งด้วย

ไปอ้าปากดูฟันมันเห็นคราบมีเหลืองๆคล้ายหินปูน เต็มไปหมด ก่อนนอนก็ไม่ได้แปรงฟันเหมือนอย่างคน คือกลัวมันจะปวดฟันน่ะครับ

ถามคนที่เลี้ยงหมาว่ามีวิธีดูแลสุขภาพฟันหมายังไงกันบ้าง?? จำเป็นต้องแปรงฟันให้มันรึป่าว?? ผมเคยเห็นชุดแปรงสีฟัน ยาสีฟัน หมาขายตามร้าน pet shop นะ

หรือว่าปล่อยๆไปไม่ต้องสนใจ

ช่วยบอกทีครับ

nunt77
2nd February 2016, 20:44
ผมเลี้ยงมาไม่เคยแปรงเลยครับ ฟันไม่ผุ ไม่เป็นไรหรอก มีปัญหาแค่กลิ่นปากมันเท่านั้น

KetsuyaBoy
2nd February 2016, 20:54
ธรรมดาสุนัขไม่ค่อยจะมีฟันผุแบบคนนะครับ แต่มีกลิ่นเป็นเรื่องปกติ กลิ่นยังกะไข่เน่า 555+

มันจะมีพวกขนมคล้ายๆกระดูกปลอมให้น้องหมาแทะเล่นน่ะครับ เอาที่ผสมคลอโรฟิลล์เพราะมีฤทธิ์ระงับกลิ่น

Rang Zozor
2nd February 2016, 20:55
ฟันเหลืองเป็นเรื่องปกติครับ ยิ่งอายุมากยิ่งเหลือง

น้อยมากครับ ที่สุนัขมีปัญหาสุขภาพฟัน

เวลาอาบน้ำควรแปรงฟันให้ด้วย เป็นการเช็คสุขภาพฟันไปในตัวครับ :yes

2nd February 2016, 20:58
ปวดฟันนี่ทรมานสุดๆครับ ผมก็เพิ่งไปครอบฟันมา ฟันผุลึกจนอุดไม่อยู่แล้ว

นี่ขนาดแปรงฟันก่อนนอนทุกวันนะ ยังผุเลย :dash

ส่วนหมามันไม่เคยแปรงฟัน แล้วมันไม่ผุ ไม่ปวดฟันบ้างรึไง ผมก็งงเหมือนกันนะ

แต่ถึงมันปวดก็บอกเราไม่ได้อยู่ดีอ่ะ

ผมก็งี้ล่ะ เลี้ยงสัตว์ก็กลัวมันจะเป็นนู่นเป็นนี่ สงสารมัน หรือว่าผมคิดมากเกินไป :o

manhantun01
2nd February 2016, 21:34
ปวดฟันนี่ทรมานสุดๆครับ ผมก็เพิ่งไปครอบฟันมา ฟันผุลึกจนอุดไม่อยู่แล้ว

นี่ขนาดแปรงฟันก่อนนอนทุกวันนะ ยังผุเลย :dash

ส่วนหมามันไม่เคยแปรงฟัน แล้วมันไม่ผุ ไม่ปวดฟันบ้างรึไง ผมก็งงเหมือนกันนะ

แต่ถึงมันปวดก็บอกเราไม่ได้อยู่ดีอ่ะ

ผมก็งี้ล่ะ เลี้ยงสัตว์ก็กลัวมันจะเป็นนู่นเป็นนี่ สงสารมัน หรือว่าผมคิดมากเกินไป :o
อย่าลืมซิ ว่าหมากับคนมันไม่เหมือนกัน หมามันไม่แปรงฟัน มันก็ไม่ปวดฟันหรอกครับ มันเป็นธรรมชาติของมัน

Eucliwood Hellscythe
2nd February 2016, 21:49
รู้สึกว่าในไทยน่าจะมีอยู่นะ
http://www.pedigree.com/really-good-food/dentastix-treats-large.aspx

UkuleleAlone
2nd February 2016, 22:49
ถ้าหวงสุขภาพช่องปากหมาขนาดนั้น ไม่สอนมันแปรงฟันหละครับจะได้หมดปัญหา. . .

Miliardo
2nd February 2016, 23:22
เอาจริงๆ ก็ถ้าเป็นเยอะ สามารถพาไปโรงพยาบาลสัตว์นี้มีบริการขูดหินปูนสัตว์เลี้ยงได้ ราคาแล้วแต่ที่แต่ผมเคยพาสุนัขที่บ้านไปขูดตัวเล็กๆ ราคาประมาณ 800 บาท (ราคา ตจว. ไม่รู้ที่อื่นถูกกว่าไหมนะ)

ปล.เห็นมีน้ำยา/เจลลดคราบหินปูนสำหรับสุนัข ต้องทาไปเรื่อยๆจนคราบมันหลุด ส่วนตัวไม่เคยซื้อมาใช้ แต่ก็มีพี่ที่เลี้ยงสุนัขแนะนำมาเหมือนกันครับผม ลองหาข้อมูลดูครับ

Fairy
3rd February 2016, 02:16
ปล่อยๆไปเถอะครับผมก็เคยจะจับมันแปรงฟัน

ดิ้นยังกับจะโดนเชือด แก้ปัญหา ก็หาพวกขนมที่สุนัขชอบแทะไปให้มันเคี้ยวเล่นๆ

เอาแบบที่มีฟลูออร์ไรด์ พวกนี้ แต่ไม่ต้องไปให้บ่อยหมามันจะเบื่อ และไม่ยอมแทะ

pamzar5546
3rd February 2016, 03:49
ขนมหมาที่มันนิ่มๆอ้ะครับ ที่เป็นแท่งๆ ลองถามร้านขายของที่เกียวกับสัตว์เลี้ยงดู ผมก็ซื้อให้กินเรื่อย หมาบอก เคี้ยวสนุกแถมอร่อย
ของเพดดิกรีมันมีรับรองเรื่องสุขภาพฟันด้วย

nakiann123
3rd February 2016, 04:55
แปรงฟันให้มันบ้างนะครับ ถ้าให้มันกินของมีกลิ่น

ไม่งั้นมันจะปากเหม็นโคตรๆ หมาผมไอแม็กซ์ มันปากเน่าเมื่อก่อน เหม็นจนอยู่ไม่ได้555555555+ ขนาดตัวมันเองยังไม่หายใจแรงๆเลย555555555+

NongLaaLaa
3rd February 2016, 06:06
เป็นห่วงดีแล้วนะ หมาที่บ้านมันเคี้ยวตลอดเวลาขนาดนอนยังมีของอยู่ปาก ลองสังเกตุดูพฤติกรรมดูครับ

อย่าปล่อยเป็นโรคเหงือกกลิ่นปากมันจะเหม็นยันลมหายใจเลย หมาผมเป็นหนักหน้ามันซืด ๆไม่ค่อยไม่รื่นเริงจับหัวมันแรง ๆก็ไม่ได้

ส่วนยาสีฟันผมเคยใช้เจลอันนี้จำชื่อไม่่ได้เซิจเจอในกูเกิ้ล ใช้สำลีป้ายตามฟันมันอย่าให้มันกินน้ำหรืออาหารประมาณ 30 นาที ราคาประมาณ 500 กว่าบาทนะ
http://image.dogilike.com/shareimg/contentimg/2015/kea/Tropiclean/content-tropiclean-head_03_08.jpg

แปรงฟันให้มันบ้างนะครับ ถ้าให้มันกินของมีกลิ่น

ไม่งั้นมันจะปากเหม็นโคตรๆ หมาผมไอแม็กซ์ มันปากเน่าเมื่อก่อน เหม็นจนอยู่ไม่ได้555555555+ ขนาดตัวมันเองยังไม่หายใจแรงๆเลย555555555+

หมาของผมนี่อ้าปากมาทีกลิ่นสะเทือนหยั่งกับช้างตายในปากมัน

CanDiiZ
3rd February 2016, 09:38
แปรงฟันเอาครับ แบบง่ายๆคืออันที่เอานิ้วสอด แล้วปลายเป็นแปรง

แต่อันนี้ก็แล้วแต่ความสามารถของเจ้าของ กับพฤติกรรมของหมาด้วย

บางตัวไม่ยอมนะจับอ้าปากเนี่ย

ไม่งั้นมันจะมีขนมที่เป็นแท่งๆเอาไว้แทะ แล้วก็พวกหนัง

มันจะมีพวกสูตรขัดฟัน กับผสมฟลูออไรด์อะไรพวกนี้ก็แก้ขัดได้

หรือถ้าไม่กล้าแปรงเองก็ยกไปร้าน อาบน้ำซัก 100-150 แปรงฟันอีก 20-50

hungrymeq
4th February 2016, 19:53
แนะนำส่วนตัวนะครับ พวกขนมของสุนัขจะช่วยขัดฟันมันได้บางส่วน เพราะจับแปรงฟันนี่ค่อนข้างยาก เลยใช้ขนมสุนัขแทน บางครั้งก็เอาสำลีชุบน้ำเช็ด

4th February 2016, 21:58
ผมตัดสินใจว่าจะลองซื้อแปรงสีฟัน ยาสีฟัน แปรงให้มันครับ ชุดละประมาณ สองร้อยกว่าบาท เอง

ลองแปรงดูก่อน อย่างน้อยก็น่าจะช่วยได้ระดับนึง :yes

hisotomz
30th March 2016, 22:11
พาไปขูดหินปูนครับ

Natthakon
30th March 2016, 22:38
สุนัขผมฟันขาวกว่าเจ้าของอีกครับ