PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ด่วนครับ มีปัญหาระบบ lan ครับ

Roach000
7th February 2016, 15:42
Lan มีปัญหามานานแล้วครับ ทุกครั้งที่เปิดมาเครื่องจะหาสายแลนไม่เจอ บางครั้งเจอแต่ได้บ้างไม่ได้บ้าง เล่นได้แต่ไม่ถึงนาทีก็บลูสกรีนไป เป็นแบบนี้มานานแล้วครับ ผมเล่นบนโน๊ตบุค Asus N56V ช่วยแก้ปัญหานี้ด้วยนะครับ ปล.เวลากดไปที่ network and sharing center เพื่อเข้าไปดู ใน local area connection status ตรง activity ค่าตรง sent กับ recive มันมักจะขึ้นเป็นเลขหลายๆหลักเหมือนerrorและเลขก็จะแปลปลวนตลอดเวลาเลยครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุรมากครับ

USER
14th April 2016, 13:26
แนะนำลองตรวจสอบตามนี้ ถูกหรือผิดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ :hehe

ฝั่งเครื่องโน๊ตบุ๊ค
1.
Lan มีปัญหามานานแล้วครับ ทุกครั้งที่เปิดมาเครื่องจะหาสายแลนไม่เจอ บางครั้งเจอแต่ได้บ้างไม่ได้บ้าง
ให้ลองอัพเดท Network Card drivers ของเครื่อง notebook

2.
เล่นได้แต่ไม่ถึงนาทีก็บลูสกรีนไป
ปัญหาอาจเป็นที่ OS หรือ Hardware ของเครื่องโน๊ตบุ๊ค

ฝั่งระบบเครือข่าย LAN
1.สาย LAN ชำรุดหรือไม่
2.Router/HUB/Switch ทำงานเป็นปกติหรือไม่