PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับสอบสัมภาษณ์มหาลัยครับ

นรกตัวสุดท้าย
9th February 2016, 12:52
:askคือผมติดสัมภาษณ์ ม.มหาสารคาม คณะการท่องเที่ยวและการโรงแรม(หลักสูตรนานาชาติ) แล้ววันที่ 17 กุมภาพันธ์เนี่ย ผมต้องไปสอบสัมภาษณ์ครับ
อยากรู้ว่า ถ้า(ถ้าจริงๆนะ)กรรมการเขานึกคึกสัมภาษณ์ผมเป็นภาษาอังกฤษ ผมควรทำยังไงดีครับ ถึงพื้นฐานอังกฤษผมจะดี แต่ผมรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเลย
ควรเตรียมตัวไปยังไงครับ

Nutsu
9th February 2016, 13:20
เชื่อมั่นในตัวเองครับ เตรียมตัวดีๆ สัมภาษณ์มหาลัยไม่มีอะไรมาก แค่ดูบุคลิกภาพ พูดจารู้เรื่องแค่นี้แหละ

ko555555
9th February 2016, 17:31
สู้ๆครับ คณะการท่องเที่ยวและการโรงแรมที่ระบุว่าหลักสูตรนานาชาติแบบนี้ก็มีเปอร์เซ็นที่จะถูกถามอยู่พอสมควร ยังไงก็เตรียมตัวเบื้องต้นไว้ด้วยครับ และเตรียมความมั่นใจไปด้วย บางครั้งอาจารย์ที่สัมภาษณ์เอาเรื่องพวกนี้มาดูความมั่นใจกับความตั้งใจ (แต่บางอันที่สายตรงจริงๆ เช่น มนุษย์อิง ครูอิง ถ้าไปสัมภาษณ์แต่ไม่ได้ได้อังกฤษเลยก็คงสาหัสพอสมควร) ถ้าคุณบอกว่าพื้นฐานดี ขอแค่ให้มั่นใจและตั้งใจต้องได้แน่ ยกเว้นจะไปพูดอะไรที่ไม่เหมาะสมเท่านั้นแหละ ให้ระวังเรื่องนี้ไว้ด้วย

ส่วนผมอยู่วิทยาการคอมพิวเตอร์ มมส นี้แหละ เข้าปี2555 ตอนนี้ปี4กำลังจะจบ จากประสบการณ์ที่โดนสัมภาษณ์เองและดูการสัมภาษณ์ของรุ่นน้องมาหลายครั้ง บางครั้งจะมีส่วนเสริมอย่างนี้ เช่นวิทย์คอมเนี่ยบางอาจารย์ที่สัมภาษณ์อาจจะให้ลองทำโจทย์ แต่ถึงทำไม่ได้ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่รับ แต่จะดูปฏิกิริยา ความมั่นใจกับความตั้งใจ ของคนมาสัมภาษณ์ด้วย แต่ก็ถ้าทำได้ มันก็จะดูมีโอกาสติดมากกว่าคนที่ทำไม่ได้

tonkaw456
9th February 2016, 18:05
ก็ไปหาดูคำถามที่เขาชอบใช้ถามบ่อยๆ หัดพูด เพื่อเพิ่มความมั่นใจ :victory