PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องฮาร์ดดิสก์ 1TBที่ครอบกล่องทำเป็นฮาร์ดดิสก็นอกหน่อยอะครับและมีรูusbป่าวอะครับ

retrosperm
9th October 2011, 15:20
ไม่รู้อะไรเลย ถ้ามีขอรุ้นยี่ห้อ กับราคา เอาอันที่ไว้เก็บหนังและเสียบดูหนังได้ทันทีอะไรประมาณนี้อะครับ

retrosperm
9th October 2011, 20:40
จำเป็นต้องดัน (ไม่งั้นต้องตั้งกระทู้ใหม่)

ingkung
9th October 2011, 20:53
หมายถึง External รึป่าวครับ

รึ หมายถึง กล่องที่นำ HDD มาใส่ ทำเป็น External

retrosperm
10th October 2011, 00:30
หมายถึง External รึป่าวครับ

รึ หมายถึง กล่องที่นำ HDD มาใส่ ทำเป็น External
ใช่ครับรุ่นใหนดี และราคาเท่าไหร่ กล่องมันด้วยอะครับ เอา1tb และเทียบกับแบบ external เลยอย่างใหนดีกว่ากันทั้งด้านราคารวมกับคุณภาพอะครับ
และอีกอย่างมันสามารถเสียบusbได้เลยใช่รึเปล่าไม่ที่ใส่กล่องอะครับถ้าไม่ได้ต้องพ่วงอะไรยังไงขอข้อมูลด้วยครับ

sattawat1979
10th October 2011, 00:40
ใช่ครับรุ่นใหนดี และราคาเท่าไหร่ กล่องมันด้วยอะครับ เอา1tb และเทียบกับแบบ external เลยอย่างใหนดีกว่ากันทั้งด้านราคารวมกับคุณภาพอะครับ
และอีกอย่างมันสามารถเสียบusbได้เลยใช่รึเปล่าไม่ที่ใส่กล่องอะครับถ้าไม่ได้ต้องพ่วงอะไรยังไงขอข้อมูลด้วยครับ

โดยทั่วไป ถ้าซื้อ HDD sata ธรรมดากับกล่อง ราคาจะถูกกว่าแบบ External ครับ

แต่ External จะใช้งานสะดวกกว่า ผมเองก็ใช้ External อยู่

จะซื้อกล่องมาใส่ ระวังให้ดี ตอนจะซื้อแกะกล่องลองที่ร้านมันเลย ว่าใส่แล้วเสียบเข้าคอม แล้วคอมมันเห็นมั๊ย

เคยมีนะครับ คนซื้อกล่องมาเปืดใช้ที่บ้านแล้ว ไหม้เลย เพราะเกี่ยวกับการเดินสายไฟของกล่องมันผิด (ผมก็ไม่รู้อ่ะนะ ไม่เคยใช้แบบกล่อง ไปฟังเขามาอีกที)

สรุปว่า เป็นผมซื้อ แบบ External ดีกว่า แพงกว่านิดหน่อยเอง

retrosperm
10th October 2011, 02:39
แล้วเรื่องความไวอะครับในการทำงานอย่างใหนดีกว่าในราคาที่เท่ากันอะครับใช้ในกรณีเสียบนอกทั้ง2แบบเลยนะครับ

แล้วแบบใส่กล่องเอาharddiskรุ่นใหนยี่ห้อใหนดีหรอครับ(และเอากล่องแบบใหน)เอาแบบ1tb อะครับถ้าเกิด2tera ไม่แพง ราคาเท่าไหรยังไงบ้างอะครับ
และถ้าเกิดแบบไส่กล่องไม่ดี แบบexternal รุ่นใหน ยี่ห้อใหนดีที่สุดตามการใช้งานที่ผมได้บอกไว้แล้วในหัวกระทู้ และราคาเท่าไหร่ครับ
thank

ingkung
10th October 2011, 04:26
แล้วแต่ สเปคของ HDD ว่า ความเร็วในการเขียน - อ่าน เท่าไหร่

แต่แบบกล่องเปล่า มันสามารถต่อกับ SSD ได้ เร็วแน่นอน

sattawat1979
10th October 2011, 08:12
แล้วเรื่องความไวอะครับในการทำงานอย่างใหนดีกว่าในราคาที่เท่ากันอะครับใช้ในกรณีเสียบนอกทั้ง2แบบเลยนะครับ

แล้วแบบใส่กล่องเอาharddiskรุ่นใหนยี่ห้อใหนดีหรอครับ(และเอากล่องแบบใหน)เอาแบบ1tb อะครับถ้าเกิด2tera ไม่แพง ราคาเท่าไหรยังไงบ้างอะครับ
และถ้าเกิดแบบไส่กล่องไม่ดี แบบexternal รุ่นใหน ยี่ห้อใหนดีที่สุดตามการใช้งานที่ผมได้บอกไว้แล้วในหัวกระทู้ และราคาเท่าไหร่ครับ
thank

สำหรับผมนะ ผมจะเอา HDD เร็วๆ ดีๆ อย่าง WD Black ประจำการไว้ที่ PC เลย สำหรับเล่นเกมส์ หรือทำงานที่ต้องใช้ความเร็วสูงๆ

ส่วน External HDD ผมไม่เน้นความเร็วมากครับ เพราะเอาไว้เก็บข้อมูลเฉยๆ ถ้าจะซื้อจัดเป็น 2TB ไปเลยครับ คุ้มกว่า ไหนๆซื้อมาแล้วก็ให้มันจุได้เยอะๆไปเลย

External HDD 2TB ผมไปเช็คที่ JIB มี

Acer 2TB D110 2790 บาท --------------> คิดเป็น 751 MB/บาท

Seagate Basic 2TB 2790 บาท ----------------> คิดเป็น 751 MB/บาท

Seagate Goflex 2TB 3190 บาท -------------------> คิดเป็น 657 MB/บาท

มาดู External แบบ 1TB

Acer D110 1TB 2050 บาท -------------------> คิดเป็น 511 MB/บาท

Western Element 1TB 2040 บาท ----------------> คิดเป็น 514 MB/บาท

Hitachi XL1000 1TB 2220 บาท ----------------> คิดเป็น 472 MB/บาท

ยกตัวอย่างแค่นี้ก่อนครับ ดูๆแล้ว แบบ 2TB จะคุ้มค่ากว่านะ ถ้าพิจารณาจากความจุอย่างเดียว ^ ^

ผมเชียร์ Seagate Basic ครับ อิอิ

wvhlyf
10th October 2011, 15:06
ถามด้วยแล้วมันมี usb 3 ไหม

retrosperm
10th October 2011, 22:55
ถามด้วยแล้วมันมี usb 3 ไหม
ซีเกจ เบสิค ผมไปดูในเวป jib ไม่มีอะครับusb3.0 แต่ซีเกจ โกเฟล็ก มีครับusb3.0อะครับ