PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าคุณเป็นผม คุณจะทำอย่างไร

xopoint
9th October 2011, 17:06
คือมีผู้หญิง1คนชื่อมีน(นามสมมุติ) มีคนชอบเธอคนนึงชื่อว่าเอก (นามสมมุติ) 2คนนี้ไปไหนก็ไปด้วยกันเวลาเลิกเรียนก็ไปด้วยกัน ทำอะไรก็ทำำด้วยกัน(อย่างนี้เรียกว่าให้ความหวังหรือเปล่าครับ) เเต่มีนกลับไม่ได้คิดอะไรกับเอก เเต่เเล้วผมก็ไปเรียนพิเศษที่เดียวกับมีนเเละเอก เเล้วผมกับมีนก็ได้เป็นเเเฟนกัน เเล้วมีวันนึงฟมีนบอกกับผมประมาณว่า ความจริงเธอรู้ตั้งนานเเล้วว่าเอกชอบเธอ เเต่เธอมาคบกับผมทั้งๆที่ยังไม่ได้เคลียร์เรื่องกับเอก เเล้วเอกก็เป็นเพื่อนสนิทกับผมซะด้วยสิครับ ทำไงดีอะครับ ผมจะทำไงดี จะให้ผมเลิกก็ไม่ได้เพราะผมคบกับมีนมา1ปีครึ่งเเล้วครับ :dash ผมสงสารเพื่อนคนนี้ของผมจริงๆนะครับ:shutup
(อัพเดทนะครับ)ตอนนี้รู้สึกมีนกับเอกเริ่มจะสนิทกันมากขึ้นเรื่อยๆเเล้วอะครับ ฮือๆๆๆ:dash

Aunatix
9th October 2011, 18:14
รักกันจะแคร์คนอื่นทำไมครับ เขาทำใจได้ง่ายๆกว่าคุณอีก เพราะเขาแค่ชอบเธอ ส่วนคุณนะ รักไปแล้ว
ถ้าเลิกกับมีนแล้วมีนกับเอกเป็นแฟนกัน คุณก็เป็นเพื่อนเอก คุณจะรับภาพเหล่านั้นไหวหรือเปล่าอะ
ที่เอกกับมีนรักกัน ไปไหนด้วยกัน แล้วคุณก็ยังเป็นเพื่อนเอกอยู่

tentaethaibio
9th October 2011, 18:21
ลองเคลียร์กันซิครับ ถ้าใจคุณรักเพื่อนพอ ขอเพียงแค่ให้เพื่อนคุณยอมรัีบก็พอแล้ว

tiktee37
9th October 2011, 18:27
อืม ถ้านายเลิกกับแฟนละเพื่อนจะได้คบกับแฟนนายปะ

Battlefield3
9th October 2011, 18:53
เรื่องอย่างนี้ ต้องให้ตัวกลางเป็นคนเครียแล้วแหละครับ นั้นคือ มีน ต้องให้มีนเลือกครับ

pittawat
9th October 2011, 18:54
รักเพื่อนมากกว่าเเฟนระวังจะโดนเพื่อนเเย่งเเฟนนะครับ :(
ปล.ถ้าพูดอะไรไม่ดีก็ขอโทษนะครับ:yes

AT[m]-l3LADE
9th October 2011, 22:18
เรามาทีหลังอยู่ดี..ก็ควรทำใจอ่ะนะ

xopoint
9th October 2011, 23:16
ขอบคุณทุกคำเเนะนำนะครับ

peak5306
10th October 2011, 01:11
ถ้าอยากเป็นคนเห็นแก่ตัวก็ คบกันต่อไป

แฟนอะหาใหม่ได้ครับ แค่คบมา 1 ปี แต่เพื่อนน่ะ บ่างที่มันสามารถอยู่ได้นานมากกว่านั้น

เป็นสิบๆปี อย่าเห็นแฟนสำคัญกว่าเพื่อน เพราะคุณต้องมาในจุดๆนี้ด้วยว่า

คนเนี้ยใช่แล้วเหรอที่จะเป็นภรรยาของเรา คิดดูเอาดีๆครับ

skykkss
11th October 2011, 17:04
ชอบคำตอบของคุณมากครับ ^-^

taooonline
11th October 2011, 20:54
เคยมีประสบการณ์แบบนี้ในมุมมองของ นายเอก นะ
คล้ายว่าไปคุยกับผู้หญิงคนนึง ระยะเวลาก็ซักพักหล่ะ
พอไม่นาน ผู้หญิงได้มาเจอกับเพื่อนก็ได้คุยกัน ต่อมาก็คบกันซะแล้ว(โดยใช้เวลาเร็วกว่าที่เราทำความรู้จักกับเธอเสียอีก)
หลังจากที่รู้เรื่องแล้ว ก็มีความรู้สึกไม่ดีแต่ เราก็มาคิดย้อนว่า เราจะไปบังคับให้เธอคนนั้น มาชอบหรือมีใจให้ก็ไม่ได้
แล้วพอเจอเพื่อน ก็ไม่ได้มีอคติ เกลียดอะไรใดๆ แค่น้อยใจว่า" สิ่งที่เราทำมันมีค่าอะไรบ้าง"
มาจนถึงบัดนี้ เราเจอเพื่อนเราและฝ่ายหญิง ความสัมพันธ์กับเราก็ ปกติ แต่มันอาจจะห่างเหิน
เพราะอย่างนึงคือ ความรู้สึกกับเราและ เพื่อนกับผู้หญิง มันก็เหมือนแก้วแตกที่ประกอบขึ้นให้เหมือนเดิม แต่ก็มีรอยอยู่ที่ไม่อาจทำให้เหมือนเดิมได้
[งงนะ ผมพิมพ์ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ :) ]

underhill16
12th October 2011, 13:34
คบไปแล้ว 1ปีกว่า หรือครึ่ง (โทดทีผมไม่ทันสังเกต) ความรู้สึกของ2คนไม่เปลี่ยนแปลงหรือเพิ่มขึ้นหรือครับ รักกันแล้ว ผูกพันกันแล้ว จะมาเลิกเพราะคนอื่นได้ไง มั่นคงหน่อยครับ ไม่งั้นตอนหลังจะมานั่งเสียใจไม่ได้นะเอ้า

peak5306
13th October 2011, 14:35
มันมีเงื่อนไขในหลายๆจุดที่ทำให้คนเราเลิก

1ปี คนบ่างคนก็อดทนมามากพอที่จะทำหยังโง้นหยังงี้ทุกวันต้องมาหวานซึ่ง

บ่างที่ก็เบื่อ จนต้องแสดงนิสัยจริงๆออกมา จนอีกฝ่ายเลิกกันไป

รับไม่ได้ ทนไม่ได้ ไม่เหมือนเดิม เปลี่ยนไป ในจุดๆนี้ล่ะ ที่เราทุกคนต้องผ่านมัน

ไปจน ถึงแต่งงานกัน :] คิดเอาครับคุณคิดว่าผู้หญิงคนไหนที่จะอยู่กับคุณจนอายุ 40-60 ไปตลอดโดยไม่ทิ้งกัน

ตัดสินใจดีๆ เอาเหตุผลเป็นหลักอย่าใช้จิตใจจนเยอะเกินไป !!

ryobaman
14th October 2011, 10:31
การที่คุณ รู้สึกแบบนี้นับว่าคุณมี จิตใจที่ดี เป็นห่วงคนอื่น
การที่คุณจะคบกับมีน แล้ว ที่ให้เอกเสียใจ ต้องดูก่อนครับว่า
คุณคนกับมีนแล้ว มีนรู้สึกยังไง ถ้ามีน รักเราจริงๆ แต่ไม่รักเอก
ก็ให้มีนไปเคลีย เราก็คอยดูห่างๆ ไม่ต้องไป เสริมครับ เพราะ
เอก จะเข้าใจได้ดีกว่า ถ้าเราไปเสริม เอกจะคิดว่า แยก คนรักเพื่อน
มันจะไม่ดี

ถ้ามีน รู้สึกดีที่มีคนมาชอบ และรับไมตรี เช่น เอกซื้อของให้ บ่อยๆ ก็รับ
แต่ก็ไม่คิดจะบอกว่า คบกับเรา ทีนี้ก็ถึงเวลาที่ คุณต้องเคลียกับมีนแล้วล่ะ
ว่า ต้องบอกเอกนะ เรื่องของ คุณ 2 คน อย่าปล่อย ให้ผ่านไปครับ เพราะ
เรื่องนี้ ยิ่งนานยิ่งเจ็บ สงสารเพื่อนที่ไม่รู้เรื่อง มันจะทำให้เอกเจ็บแต่ ก็ดีกว่า
เจ็บ ทั้ง 3 คน นะครับ

และถ้าเอก รักมีนจริง ก็จะเข้าใจเอง
ขอบคุณนะครับ

ผู้ตรวจสอบ
14th October 2011, 10:39
ไม่ยาก เลือกเพื่อนเสียเเฟน เลือกเเฟนเสียเพื่อน