PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมไม่ได้เป็นทหาร ผมไม่ได้เป็นดารา แต่ผมคิด

Eucliwood Hellscythe
25th February 2016, 20:16
ผมทำในขณะที่ผู้คนกำลังชื่นชมทหารใน 3 จวต. ชื่นชมดาราที่ช่วยเหลือสังคมด้วยการให้ที่ทำนา ฯลฯ

ผมไมได้ทำไปเพื่อว่าต้องการความชื่นชม แต่ผมทำให้สังคมน่าอยู่ขึ้น

ผมต้องการเปลี่ยนถนนกับสี่แยกที่ดูไร้กฏเกณฑ์นี้ ผมหมายถึงทุกที่ที่เป็นแบบนี้

ให้ดูมีกฏเกณฑ์ขึ้นมา แบบนี้

ลักษณะการทำงานของผมคือทำงานแบบจิตอาสา นั่นแปลว่าผมไม่ได้รับเงินทองใดๆ ทั้งสิ้น

คิดว่าผมสร้างความสุขให้มวลมหาชนผมก็มีความสุขยิ่งกว่าได้ผลประโยชน์ใดๆ แล้ว

เหนื่อยแต่คิดว่าไม่เป็นไรอยู่แล้วฮะ

oMAIL258
25th February 2016, 20:49
"ผมไมได้ทำไปเพื่อว่าต้องการความชื่นชม แต่ผมทำให้สังคมน่าอยู่ขึ้น" แล้วกระทู้นี้ถือกำเนิดขึ้นมาด้วยจุดประสงค์อะไรครับ? อยากทราบจริงๆ:nea

Mostwall
25th February 2016, 20:55
ความคิดสร้างสรรค์หรือจิตอาสาเป็นสิ่งที่ดี กระตุ้นให้เห็นสิ่งที่แตกต่าง อย่างในรูปของประเทศญี่ปุ่นมันดูดีนะ แต่คุณต้องดูที่รากฐานของสังคมไทยว่ามันเป็นอย่างไร มันดำเนินไปในทางไหน แค่นี้มันก็เห็นว่ามันแตกต่างแล้วครับ

Eucliwood Hellscythe
25th February 2016, 20:59
ผมเกิดมาในครอบครัวของคนไทลาวลุ่มน้ำโขงแท้ๆ ไม่ใช่ จีน ญวน ที่ไหน กลางๆ ซักหน่อยอย่างกรุงเทพก็ยังไม่ใช่

ภาพที่ติดตาผมก็คือการเป็นคนไม่มีอันจะกินและเห็นปัญหาสังคมต่างๆ มากมาย และการเป็นคนไม่มีอันจะกิน เคยถูกตัดไฟมาแล้ว
น้ำประปาในสมัยเด็กๆ ก็ไม่มีมีแต่รถเข็นกับแกลลอน 6 ลิตร

ครั้งหนึ่งชุมชนที่ผมอยู่เคยถูกประกาศเป็นพื้นที่สีแดงด้านยาเสพติด ทั้งเคยเป็นพื้นที่ประสพภัยน้ำป่าไหลหลาก
การตีรีนฟันแทง ผมก็เคยเห็นต่อหน้าราวกับการแสดงสด

ผมโลกสวยไม่ได้เหมือนคนอื่นๆ เพราะผมเห็นความต่ำทรามของสังคมมามากแล้ว

สิ่งที่ผมเล่ามา คือเหตุผลว่าทำไมจิตใจของผมจึงไวต่อความเจริญ

sertnalove
25th February 2016, 21:20
เลิกเพ้อในบอร์ดเหมือนเด็กน้อย แล้วไปเรียนให้จบ ไปหางานทำ จะได้เลิกเพ้อเลิกฝัน แค่นั้นหละ

gwen stacy
25th February 2016, 21:29
เลิกเพ้อในบอร์ดเหมือนเด็กน้อย แล้วไปเรียนให้จบ ไปหางานทำ จะได้เลิกเพ้อเลิกฝัน แค่นั้นหละ

WOW...ของจริงมาและ:girlhaha:girlhaha:girlhaha

Pondparis
25th February 2016, 21:34
เห้อออออออออออ ผมเลิกเล่นไปซักพักละกลับมา 5 - 6 วันมาเจออีกละ

kissbally
25th February 2016, 21:44
อย่าลืมเค้าผู้นี้ เค้าคือ joker ของแท้ 55555555

sattawat1979
25th February 2016, 21:58
ครั้งหนึ่งผมเคยไปทำงานที่ญี่ปุ่น เป็นช่วงเวลาสั้นๆ ไม่ถึงเดือน ที่เมือง ฟุกุโอกะ ครับ :yes

บอกเลยว่าสภาพบ้านเมืองเขาน่าอยู่มากๆ ถนนหนทางสะอาดเรียบร้อย ผมเดินบนทางเท้ายังไม่เจอเศษขยะซักชิ้น คนญี่ปุ่นเค้ามีวินัยครับ ไม่ทิ้งขยะเรี่ยราด

ป้ายจราจรดูเป็นระเบียบ ขนาดโชเฟอร์ขับแท็กซี่ยังใส่สูทขาวเลย ใส่ถุงมือด้วยครับ เว่อร์มากๆ :o

อากาศก็ดี แต่อาหารแพงไปหน่อย ข้าวหน้ากุ้ง จานละ 1000 บาท จำได้ขึ้นใจเลย - -'' ดีนะที่บริษัทออกให้

โดยรวมภูมิทัศน์ สภาพแวดล้อม ยอมรับว่าดีกว่าเมืองไทยเยอะครับ ยอมรับจุดนี้จริงๆ เค้าเหนือกว่าเรา

แต่เราอยู่เมืองไทยนี่เนอะ ก็ต้องปรับตัวเข้ากับเมืองไทย อย่าหวังให้มันเหมือนกับญี่ปุนเลย เพราะมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว :o

ปล. ดูเหมือน จขกท จะชอบญี่ปุ่นมากนะครับ ผมก็ชอบ ชอบหนังโป๊ ญี่ปุ่นนะ 5555

ปล. 2 ที่โรงแรมญี่ปุ่นมีหนังโป๊หยอดเหรียญดูด้วยนะครับ ผมลองดูแล้ว ภาพไม่ชัดเลย แต่ก็พอแก้ขัดได้ 5555

cpt.noppakit
25th February 2016, 22:20
สรุปคือป้ายบอกทางรูป Anime, ป้ายสถานีรถไฟใส่รูป Anime, ป้ายต้อนรับจังหวัดใส่รูป Anime หรืออะไรต่างๆนาๆที่คุณเอามาเสนอในบอร์ดนี้ จะแก้ปัญหาให้กับสังคมที่ต่ำทรามที่คุณบอกว่าเห็นได้จริงหรอ??

โตได้แล้ว คุณอ่ะ.. ออกไปเจอผู้เจอคนบ้าง ไม่ใช่นั่งวาดฝันอยู่หน้าคอมทั้งวัน เพราะประเทศนี้ให้สิ่งที่คุณต้องการทุกอย่างไม่ได้หรอก

_SaBasTaiN_
26th February 2016, 02:16
http://www.jokergameth.com/board/image.php?u=172031&dateline=1429612268

estelle18
26th February 2016, 02:56
รู้ไหมคนญี่ปุ่น อยากมาอยู่เมืองไทยมาก คนที่ญี่ปุ่นที่พอมาอยู่ไทย แทบอยากจะเกาะที่นี้ไม่กลับเลย
คนไทยอยากไปอยู่ญี่ปุ่น อยู่ได้ไม่กี่ปี อยากกลับไทย
ความสวยงาม มันไม่ง่าย

=Galaxy Ag=Z
26th February 2016, 11:12
อะไรก็ญี่ปุ่น บ้าญี่ปุ่นขนาดหนักจนธงชาติรูปพระอาทิตย์จะงอกขึ้นมาจากบนหัวอยู่แล้ว:o

CanDiiZ
26th February 2016, 11:35
ครั้งหนึ่งผมเคยไปทำงานที่ญี่ปุ่น เป็นช่วงเวลาสั้นๆ ไม่ถึงเดือน ที่เมือง ฟุกุโอกะ ครับ :yes

บอกเลยว่าสภาพบ้านเมืองเขาน่าอยู่มากๆ ถนนหนทางสะอาดเรียบร้อย ผมเดินบนทางเท้ายังไม่เจอเศษขยะซักชิ้น คนญี่ปุ่นเค้ามีวินัยครับ ไม่ทิ้งขยะเรี่ยราด

ป้ายจราจรดูเป็นระเบียบ ขนาดโชเฟอร์ขับแท็กซี่ยังใส่สูทขาวเลย ใส่ถุงมือด้วยครับ เว่อร์มากๆ :o

อากาศก็ดี แต่อาหารแพงไปหน่อย ข้าวหน้ากุ้ง จานละ 1000 บาท จำได้ขึ้นใจเลย - -'' ดีนะที่บริษัทออกให้

โดยรวมภูมิทัศน์ สภาพแวดล้อม ยอมรับว่าดีกว่าเมืองไทยเยอะครับ ยอมรับจุดนี้จริงๆ เค้าเหนือกว่าเรา

แต่เราอยู่เมืองไทยนี่เนอะ ก็ต้องปรับตัวเข้ากับเมืองไทย อย่าหวังให้มันเหมือนกับญี่ปุนเลย เพราะมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว :o

ปล. ดูเหมือน จขกท จะชอบญี่ปุ่นมากนะครับ ผมก็ชอบ ชอบหนังโป๊ ญี่ปุ่นนะ 5555

ปล. 2 ที่โรงแรมญี่ปุ่นมีหนังโป๊หยอดเหรียญดูด้วยนะครับ ผมลองดูแล้ว ภาพไม่ชัดเลย แต่ก็พอแก้ขัดได้ 5555

สรุปคือ

สิ่งที่จะเปลี่ยน ไม่ใช่วัตถุ หรือสิ่งแวดล้อม

แต่เป็นสัน.... ของคนในชาติมากกว่า

ประเทศสารขันฑ์บางประเทศ มีไฟแดงก็ฝ่า ที่ห้ามจอดก็จอด เปลี่ยนเลนไม่ให้สัญญาณ ขับทับเส้นทึบ ย้อนศรเป็นอาจิณ นึกจะไปทางไหนก็ไป

ทำอะไรตามใจคือ....แท้

ต่อให้วัตถุเจริญเท่าญี่ปุ่น แต่จิตใจ สัน.... ของคนในประเทศสารขันฑ์บางประเทศยังไม่พร้อมหรอก

chok1047
26th February 2016, 12:07
ก็รู้ว่าที่นี่เมืองไทยครับ จิตสำนึกของคนต่อประเทศชาติมีไม่เหมือนกันครับ

sattawat1979
26th February 2016, 12:09
สรุปคือ

สิ่งที่จะเปลี่ยน ไม่ใช่วัตถุ หรือสิ่งแวดล้อม

แต่เป็นสัน.... ของคนในชาติมากกว่า

ประเทศสารขันฑ์บางประเทศ มีไฟแดงก็ฝ่า ที่ห้ามจอดก็จอด เปลี่ยนเลนไม่ให้สัญญาณ ขับทับเส้นทึบ ย้อนศรเป็นอาจิณ นึกจะไปทางไหนก็ไป

ต่อให้วัตถุเจริญเท่าญี่ปุ่น แต่จิตใจ สัน.... ของคนในประเทศสารขันฑ์บางประเทศยังไม่พร้อมหรอก

ใช่ครับ จริงๆแล้วมันเป็นที่สันดานอย่างที่คุณว่าจริงๆ :o

จากที่ผมไปทำงานที่ญี่ปุ่นมา สิ่งที่ญี่ปุ่นต่างจากคนไทยมากๆเลย

คือเรื่อง ระเบียบวินัยและความเป็นชาตินิยมสูง ครับ คนญี่ปุ่นเคร่งเรื่องนี้มาก

ผมคนไทยไปทำงานที่นั่น แม้เป็นช่วงเวลาสั้นๆ แต่รู้สึกได้เลยว่ามันต่างกันจริงๆ

และคนญี่ปุ่นไม่เปลี่ยนงานบ่อย เหมือนบ้านเรานะครับ

เข้าทำงานที่ไหนก็มักจะฝังรากเลย มีความภักดีต่อองค์กรสูง เน้นการทำงานเป็นทีม ตรงนี้เขาแกร่งครับ

และมีความเป็นชาตินิยมสูง ภาคภูมิใจในชาติตัวเอง ไม่เหมือนคนไทยบางกลุ่มที่ยังกัดกันเหมือนหมา และดูถูกคนในชาติกันเอง

มันต้องแก้ที่สันดานก่อนครับ ถึงจะตามเค้าทัน :)

ปล. แต่ผู้หญิงญี่ปุ่นไม่ค่อยสวยเหมือนในหนังโป๊นะ แต่ได้ขาว ผมว่าสาวไทยสวยกว่า อันนี้คอนเฟริม :p

cpt.noppakit
26th February 2016, 12:49
สรุปคือ

ไม่ต้องไปดูไกลครับ แถวๆบ้านเรานี่ก็คล้ายๆกัน ประเทศจีนเป็นประเทศที่เติบโตไวมาก เจริญทางด้านวัตถุและเทคโนโลยีอย่างรวดเร็ว แต่จิตใจคนในสังคมกลับเปลี่ยนแปลงไม่ทันและไม่ค่อยยอมรับสิ่งใหม่ๆกัน

hisotomz
30th March 2016, 21:44
ยอดเยี่ยมครับ