PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อีกไม่นานจะเข้าสู่อาเซียนแล้ว

steampricegamer
3rd March 2016, 12:33
อีกไม่นานแล้วซินะก็จะเปิดตลาดอาเซียนอย่างเป็นทางการ

เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าอาชีพอะไรดีที่จะรอดรุ่งในเศรษฐกิจตลาดอาเซียน

เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าชาวไทยจะตกงานกันเยอะกว่าเก่าหรือไม่ (อาจจะโดนชาวลาวหรือชาวที่ขยันทำงานกว่าไทยมาแย่งงานได้) มุมมองเจ้าของกิจการต้องการแรงงานขยันและอึดทนนาน ซึ่งผมมองว่าคนไทยขี้เกียจกว่าคนลาวเยอะ

คนไทยอยากรวยแต่ไม่อยากทำงาน คนลาวหาเงินได้ตั้งแต่อายุไม่กี่ขวบจากการขายของตามข้างถนน เท่าที่เห็นนะเขาไม่เลือกงานเขาทำหมดเลย

แล้วยังงี้ผมจะตกงานไหมเนี่ย อายุ 19 ปีแหละจะเข้าต่อมหาลัย คณะเทคโนโลยีสารสนเทศทางธุรกิจ

ผมอยากเป็นนักลงทุนอาชีพครับ แต่เงินทุนไม่มีก็จะทำงานเก็บเงินไว้ในระดับหนึ่งก่อน

Kellidev
3rd March 2016, 19:35
ไม่เลือกงานก็ไม่ตกงานครับ ง่ายๆแค่นั้น อาชีพมีเป็นพันๆ บริษัทต่างๆก็มีคนออกทุกปีมีคนเข้าทุกปี

ถ้าความสามารถถึงยังไงก็มีงาน พวกที่จะตกงานคือพวกไม่มีความสามารถ พวกเลือกงาน เรียกเงินเกินตัว เรียนมั่ว เรียนสาขาที่ไม่มีงานรองรับ

Kyonman
3rd March 2016, 20:14
มันมีแค่ 8 อาชีพที่สามารถ ทำงานได้อย่างเสรีใน 10 ประเทศอาเซียนนิ ไม่ได้จะรวมแบบยุโรปซะหน่อยทุกวันต่างชาติเขาก็เข้ามาทำงานบ้านกันปกตินะ

คิดว่าคงไม่อะไรเปลี่ยนไปมากหรอก เพราะ อาเซียนเนี่้ยมันแค่เส้นทางการค้าไม่ใช้หรอ

liger0000
3rd March 2016, 20:50
ปัญหาตอนนี้คือจีนคับ พวกนั้นเข้ามากว้านซื้อ+เปิดธุรกิจในไทยเพื่อรองรับคนจีนที่มาเที่ยวเชียงใหม่ เหมือนพวกรัสเซียหรือยิวที่พัทยาภูเก็ต ซึ่งจีนนี้ครบวงจรเลย ร้านอาหารก็ของคนจีน โรงแรมก็โรงแรมคนจีน ไกย์ก็ไกย์จีน รถทัวร์จีนแล้วยังมาทำธุรกิจเกี่ยวกับส่งออกไจีนอีก คนไทยโดนกดราคาไป โดนสภาวะแข็งขันไป แย่ๆคับ กลายเป็นเข้ามาแย่งช่องทางรายได้ของคนไทยไปเลย รัฐบาลไทยมันก็อะนะ หน้ามืดตามัวสนับสนุนการท่องเที่ยวไป แต่ไม่มาแลดูสถานะการจริงๆเลย(รายใหญ่ๆยังไม่กระทบไง+คงได้ใต้โต๊ะกัน)

และตอนนี้เศรษฐกิจแย่คับ งานหายากขึ้นไม่ค่อยรับนักศึกษาจบใหม่หรอกรับแต่พวก มีประสบการณ์1ปีขั้นต่ำ

sattawat1979
3rd March 2016, 23:02
งานหายากจริงๆครับ ตอนนี้ ผมเองก็เบื่องานประจำที่ทำอยู่ ยังต้องทนทำต่อไปเลย อย่างน้อยก็ได้เงินเดือนกินทุกเดือน

เห็นเด็กจบใหม่แล้วสงสารเลย จบมาแล้วก็ตกงานกันเพียบ กว่าจะเรียนจบมาได้ เหนื่อยมั้ย? งานเงินเดือนแค่ 15000 ยังแย่งกันแทบตาย :sweat

บริษัท ห้างร้านอะไร ตอนนี้ไม่ค่อยมีรับเข้าหรอกครับ มีแต่จะเอาออก แผนกผมเหลือผมคนเดียวที่ทำงาน ก็ทำอยู่คนเดียวนั่นล่ะ จะรับคนเพิ่ม มาช่วยงานหน่อยก็ไม่ได้ เหนื่อยนะเว้ย :sweat

อย่างที่ว่าเศรษฐกิจมันไม่ดีจริงๆครับ ใครมีงานแล้วก็เกาะ เอาตัวรอดไปก่อนละกัน ถ้าให้ดีหารายได้เสริมส่วนตัวด้วยจะดีมากครับ เผื่อโดนไล่ออกจะได้ไม่เคว้ง :o

sattawat1979
3rd March 2016, 23:31
เสริมอีกนิด คนไทยบางคนจบสูง เลือกงานเกินไป แบบว่าศักดิ์ศรีปริญญาค้ำคอ อยากได้เงินเดือนมากๆ ก็ตกงานได้นะครับ

เพื่อนผมจบโท ตกงานอยู่เป็นปีๆ ก็เรียกเงินเดือน 8-9 หมื่น ใครมันจะไปรับ ประสบการณ์ก็ไม่ถึง ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย :sweat

ตอนนี้ได้งานแล้วเงินเดือนพอๆกับคนจบ ป. ตรี เลย :sweat พอตกงานนานๆ ถึงกับต้องยอมลดสเป็กตัวเองกันเลยทีเดียว

สมัยนี้ถ้าไม่เจ๋งจริง จะเรียกเงินเดือนสูงๆนี่ บอกเลยว่ายากครับ ถ้าเค้ากล้าให้เงินเดือนเรามากขนาดนั้น ก็ต้องคาดหวังจากเราสูงมากเช่นกันครับ

ผมเห็นมาเยอะแล้ว คนที่ได้เงินเดือนสูงๆ เฉียดๆ แสน นี่ทำงานไม่ค่อยนานอ่ะ โดนกดดัน สารพัด จนทนไม่ได้ต้องลาออกไปอ่ะ มันเครียด

ถ้าอยากมีรายได้สูงๆ ผมว่าออกมาเสี่ยงทำธุรกิจส่วนตัวน่าจะดีกว่า ถ้าช่องทางดี นี่รวยได้เลย

เป็นขี้ข้าเค้ายังไงก็ไม่รวยได้หรอก แค่พออยู่พอกินไปเดือนๆนึงเท่านั้นเอง

MADAFAKA
4th March 2016, 02:42
อาเซียนมันเปิดตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค.2559 แล้วครับ

จนป่านนี้ยังเงียบ ก็คิดดูเอาว่าประเทศเรามันตื่นตัวขนาดไหน

SKYRIM
4th March 2016, 03:54
ตกลงเปิดแล้วมันดีไหมเนี่ย

kurolykan
4th March 2016, 07:15
รายใหญ่หลายๆ เจ้าก็บอกว่า เปิดทำไมอาเซียน ผมไปหากินกับต่างประเทศต้องนานแล้วไม่ต้องรออาเซียนหรอก

รายเล็กก็บ่นมา รัฐบาลไม่ดูแลสิทธิประชาชนชาวไทย ปล่อยให้ต่างชาติรายใหญ่เข้ามาหาประโยชน์ได้เต็มที่โดยไม่จำกัดอะไรเขาเลย
เจ้าของกิจการลายย่อยก็ค่อยๆ โดนบีบทีละเล็กทีละน้อย จนตอนนี้เหลือไม่กี่อาชีพแล้วที่ไม่โดนผลกระทบ และมีแนวโน้มว่าจะโดนหนักมากขึ้นไปอีกเพราะพี่จีนเข้ามากว้านซื้อที่ซื้อทางไปหมดโดนใช้ชื่อคนไทย

งานจะหายากขึ้นไหม หายากขึ้นแน่นอนครับ เราอาจจะหางานทำกันได้อยู่ แต่โอกาศที่จะเป็นเจ้าของกิจการนั้นจะแทบไม่เหลือ แล้วถ้าเขาผูกขาดอะไรได้ซักอย่าง ถึงตอนนั้นแรงงานในสายนั้นๆ ก็คงจะโดนกดเหมือนกับตอนที่จีนเร่งสร้างเศรษฐกิจของตัวเองโดยการลดต้นทุนทางด้านแรงงานลง

อาจจะไม่เป็นอย่างที่ผมนึกไว้ แต่คงหวังอะไรไม่ได้กับคนที่บริหารประเทศให้มันมาช่วย ได้แต่ทำใจอย่างเดียวล่ะ ใครมีทุนมีอะไรก็เผ่นไปหากินแถบตะวันตกกัน เปิดร้านอาหารที่โน่นรวยไวกว่าเยอะเลย

hisotomz
30th March 2016, 21:14
ผมเฉยๆกับการเปิดอาเซีนมากๆ
ผมอยู่บ้านนอกครับ จังหวัดเล็กๆ ห่างไกลผู้คน ธรรมชาติ บ้านติดท้องทุ่งท้องนา ภูเขา อากาศดีมากครับ
ใช้ชีวิตแบบสโลวไลฟ์ ชีวิตดี๊ดี