PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกมของผม เป็นเช่นไรฮะ ?

Eucliwood Hellscythe
4th March 2016, 20:16
ถ้าจะถามถึงไอเดียของคนที่ไม่เคยเรียนสร้างเกมมาก่อนอย่างผมว่ามีเกมอะไรบ้าง ที่ผมบอกไว้เพราะว่าผมสร้างเกมไม่ได้ในวันนี้ จะได้ไม่ต้องคาดหวังอะไรกับผมฮะ แงงงงงงงงงงง

แนวประมาณนี้ก็มีฮะ แนวประมาณ ขับรถ/ขโมยรถใครก็ได้/ชกต่อย/ยิง/ปฏิบัติภารกิจ ประมาณ GTA, Watch Dogs, Just Cause ประมาณนี้ พอมีอยู่เกมนึงในไอเดีย

ผมตั้งชื่อเกมว่า ๒๕๐๐ ฮะ ภายในเกมได้เซ็ตติ้งบรรยากาศของเมืองพระนครในปี พศ.๒๕๐๐ ไว้ จากการดูภาพถ่ายเก่าๆ หนังเรื่องต่างๆ ที่บอกถึงยุคสมัยนั้น ข่าวเก่าต่างๆ และคำบอกเล่าต่างๆ ของญาติผู้ใหญ่ เกี่ยวกับหลายๆ อย่างในยุคสมัยนั้น

ผมรู้สึกว่าเมืองไทยในยุคสมัยนั้นคงจะดูเป็น "เมืองเถื่อน" ไม่ใช่น้อย เลยคิดอยากจะจำลองสถานการณ์นั้นออกมาผ่านเกม

ถ้าเกมนี้ออกมา ผมจะไม่กำหนดชื่อของตัวผู้เล่น แต่ก่อนจะเริ่มเกมจะให้ Player ตั้งชื่อของเขาขึ้นมา รวมถึงประวัติต่างๆ ก็จะให้ผู้เล่นจินตนาการด้วย ผมไม่กำหนดไว้ ในเนื้อเรื่องจะไม่มี

เป้าหมายในเกมก็คือ ปฏิบัติภารกิจ ตั้งแก๊งมาเฟียคุมพื้นที่ ค้ายาเสพติด เพื่อเป็นอาชญากรที่มีค่าหัวสูงที่สุดในพระนคร

ผมคิดระบบชาวบ้านในเกมนี้ไว้ค่อนข้างโหด ชาวบ้านในเกมนี้ไม่เหมือนเกมอื่นๆ ผมได้ตั้งไว้ว่าจะมีชาวบ้านบางคนในฉาก(สุ่ม 1 ใน 5)ที่มีปืนและยิงใครก็ได้(ไม่ใช่แค่แก๊งนักเลง) เหมือนใช้สูตร FOOFXT ผสมกับ IOJUFCN ใน GTA:SA

รถยนต์ต่างๆ ในเกม ก็จะใช้รถยนต์ที่มีในยุคนั้นสมัยนั้น แต่ NPC ไม่ได้ขับรถเป็นระเบียบเรียบร้อยเหมือนในเกมอื่นๆ นะฮะ บางคัน จะฝ่าไฟแดง และขับชนคันอื่น และเมื่อชนกันก็จะมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งลงจากรถลงมาแล้วใช้ปืนยิงคู่กรณี

อ้อ...เกมนี้ มีเรือพายด้วยนะ กับชุมชนที่ใช้เรือในการสัญจร/ตลาดน้ำ ด้วยนะฮะ

sattawat1979
4th March 2016, 21:08
ผมเคยคิดสร้างเกมมาก่อนนะครับ เมื่อก่อนก็เริ่มจาก Cry Eingine ที่เค้ามีให้โหลดมาใช้ฟรี ทำอยู่ซักพักก็ล้มเลิกไป เพราะไม่มีเวลามากพอ

หลังจากนั้นก็มีความใจอยากสร้างเกมอยู่เนืองๆ แต่ก็ไม่ได้ทำจริงๆจังๆซักที เพราะเวลาผมน้อยครับ ส่วนใหญ่จะทำงาน

ล่าสุดก็ซื้อโปรแกรมสร้างเกม Project Spark มาครับ >>> http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=273817

จนบัดนี้ก็ยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ :sweat แค่เรียนรู้โปรแกรมมันก็กินเวลาเป็นวันๆแล้วครับ ไม่ต้องทำอย่างอื่นกันพอดี

ถ้า จขกท อยากสร้างเกม ก็ขอให้มี สองอย่างคือ ''เวลา'' และ ''ความตั้งใจ'' นะครับ โดยเฉพาะเวลานี่แหละ ใช้มากจริงๆ

gwen stacy
4th March 2016, 21:10
ตัวเกมส์เนื้อเรื่องตามที่ ยูคลิวูด คิดออกมาก็เจ๋งดีนะแหวกแนวดีแต่เกมส์แนวนี้น่าจะเปลี่ยนตัวนำเป็นแบบ female protagonist(ตัวนำผู้หญิง) ดูบ้างท่าจะดีกว่านะ

Eucliwood Hellscythe
4th March 2016, 21:22
อยากเล่นเป็นผู้หญิงเชิญที่ mirror edge 2 ฮะ

คาแรคเตอร์ของเกมนี้ผมกำหนดว่าเป็นผู้ชาย หนวดเขี้ยว ทรงมหาดไทย ชุดราชประแตน

ผู้หญิงกับเกมแนวนี้มัน hardcore ไม่มันส์

Tonyghost
5th March 2016, 02:48
ถ้าเกิดคุณสร้างมันมาจริงๆ ผมจะซื้อนะ น่าสนใจดีส่วนตัวแล้วผมชอบ open world ที่มียุคสมัยเก่าๆอยู่แล้วมันน่าสนใจกว่ายุคปัจจุบันเสียอีก ผมไม่ค่อยเสพเนื้อเรื่องชอบเสพบรรยากาศมากกว่า

White_hand
5th March 2016, 03:38
มันดูเหมือน GTA ผสมกับ Godfather แนวคิดยุค 2500 มันน่าสนใจนะ แต่ตัวเกมก็ต้องมีแนวหลักหรือจุดเด่นที่สร้างสรรค์แลละแตกต่างจากเกมอื่น ซึ่งผมยังมองหาไม่เจอ

ยกตัวอย่างเช่น เกมน Shadow of mordor มีระบบ Nemesis ที่แตกต่างจากเกมอื่น

First.Step
8th March 2016, 06:52
น่าสนใจครับฟังแล้วอยากเล่นมาก และเหมือนกับ คห.1 ครับต้องมีเวลากับความตั้งใจครับ ขอให้ทำเกมออกมาดีๆนะครับ :bye