PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องจับใบดำแดง...แล้วต่อเป็นผู้หมวด อย่างไงครับ

ppsspp01
8th March 2016, 19:43
สอบถามมมมมมมหน่อยครับบบบบบบบ จับปีนี้...กะว่าจะสมัครเลยครับบบบบ:yes:yes:yes:yes:yes

kunikuman
8th March 2016, 20:17
สอบเข้าเอาคับ

482566789
8th March 2016, 20:35
ต้อง จบ ป.ตรีก่อนครับถึงจะสอบชั้นสัญญาบัตรได้ หรือ มี อีกทางนึงคือต้องมีผลงานใหญ่ๆ ถึงจะเลื่อนโดยไม่สอบ เเละอีกอย่างก็ตายครับ

anupol1992
8th March 2016, 20:55
จบป.ตรียัง ถ้ายังก็ต้องตายในหน้าที่

ppsspp01
8th March 2016, 21:20
ผม จบ ม.6 ครับ พอมีทางไหม

kunikuman
8th March 2016, 21:51
ไปสอบนายสิบก่อนเถอะ

482566789
8th March 2016, 21:53
ผม จบ ม.6 ครับ พอมีทางไหม
ไม่มีครับ เเนะนำให้เรียนมหาลัยก่อนครับ เรียน นศท ด้วยป่าว ถ้าเรียนต่อปี4-5 ไปเลย พอจบก็จพได้สอบนายร้อยพอดี เเถมมีคะเเนนช่วยอีก

เพราะถ้าสอบตอนนี้ได้เเค่นานสิบเเถมถ้าสอบได้ก็ต้องเรียนนายสิบก่อนไม่มีเวลาเรียนมหาลัยหรอก กว่าจะจบนายสิบกว่าจะจบป.ตรี เสียเวลาไปเยอะครับ ผมเองก็วางเเพลนชีวิตผมไว้เหมือนที่ผมเเนะนำครับ
เเต่ถ้าเป็นทหาร/ตำรวจอยู่เเล้วก็เเค่เรียนปตรีให้จบครับ

seesa235
8th March 2016, 22:06
นี้ประเทศไทยครับ ไม่ใช่อเมริกาต้องเข้าใจนะครับว่า บ้านเรา พลทหารสุดๆก็เเค่ สิบตรี แบบไม่สอบ ตอนปลดประจำการเขาให้เเค่นี้ ส่วนอยากเป็นนายร้อย หรือ ร้อยตรี ต้องสอบครับ อายุเกินทำไงก็ต้อง หาที่สอบตามศูนย์ราชการทหาร เปิดรับสมัคคนทั่วไปเป็นข้าราชกองทัพทำงานเเล้วสอบเลื่อนตำเเหน่งโดยใช้วุฒิ ป.ตรี ถ้าไม่มีก็กว่าจะเจริญหน้าที่การงานก็อีกนานครับ ส่วนสอบเป็น นักเรียนนายสิบ ยศเริ่มเเรกก็ สิบตรี 1ปี ก็สิบโทสิบเอกไปเลื่อยๆจนจ่าสิบเอก ถ้ามีวุฒิ ป.ตรีก็สามารถสอบหรือขอปรับเป็น ร้อยตรี ได้ตามต้นสังกัด หรือเรียนนายสิบจบมาใหม่ๆทำงานเเล้วเสาอาทิตย์ลงเรียน ป.ตรีไว้ จบภายใน4-5ปี ก็สามารถปรับหรือเทียบ ยศร้อยตรีได้ครับ เอาง่ายๆ คือเป็นพลทหารมีวุฒิ ม.6 พอฝึกเสร็จ3เดือน รอเขาเปิดรับ นักเรียนนายสิบเเล้วก็สมัคสอบโดยใช้ต้นสังกัดที่เราประจำการอยู่เป็นผู้ยืนยัน ช่วยให้มีคะเเนนเพิ่มจาก บุคคลธรรมดาครับ

ผมเรียน ร.ด ถึงปี5 อีก2ปีจึงจะได้เเต่งตั้งยศ ว่าที่ร้อยตรี ครับ ยังไงก็สู้ๆครับ มีหลายหนทางขอให้เจอกับสิ่งที่ใช่ครับผม

jeditrainer
8th March 2016, 22:46
เป็นแค่ทหารเกณฑ์แต่กะหวังอนาคตดี ๆ ทางการงานของทหาร เอ่อ ถอนหายใจแปบ...... ก็อย่างที่ความเห็นบน ๆ กล่าวไว้นั่นแหละครับ นี่ประเทศไทยนะครับ
คิดจะเอาดีในอาชีพทหาร อย่างน้อยคุณก็ต้องผ่านโรงเรียนนายสิบหรือสูงสุดก็โรงเรียนนายร้อยมา ไม่อย่างนั้นคุณก็จะเป็นได้แค่เบ๊ไปจนตายแหละครับ
อาชีพทหารในประเทศไทยไม่ได้สวยหรูอย่างที่คิด ผมว่าถ้ามันดีจริงคนคงอยากเป็นกันทั้งประเทศแล้วแหละครับ ถ้าอยากเป็นจริง ๆ (แบบอาชีพในฝันอะนะ)
แล้วจบม.6 ก็ลองไปสอบเข้าโรงเรียนนายสิบเถอะครับ แต่ถามว่ามันจะคุ้มไหมแค่นั้นแหละ ถ้าไม่ใช่พวกยศนายร้อยขึ้นไปบอกเลย "ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้" จริง ๆ
หืออือไม่ได้เลย ระบบทหารบ้านเราไม่ใช่อเมริกานะครับ จำไว้

sattawat1979
8th March 2016, 22:52
ผมเรียน รด. จบปี 3 ก็เพื่อที่จะไม่ต้องจับใบดำใบแดงนี่แหละ ว่าแต่ยังมีคนที่อยากเป็นทหารอยู่อีกหรือนี่...เอิ่ม ยังไงก็สู้ๆละกันครับ โชคดี

sertnalove
8th March 2016, 23:05
ผมเรียน รด. จบปี 3 ก็เพื่อที่จะไม่ต้องจับใบดำใบแดงนี่แหละ ว่าแต่ยังมีคนที่อยากเป็นทหารอยู่อีกหรือนี่...เอิ่ม ยังไงก็สู้ๆละกันครับ โชคดี

เป็นทหารสบายน้า รู้จักเข้าหานาย วันๆนี่ไม่ต้องทำอะไรเลย รดน้ำต้นไม้ มีเงินเดือนเป็นหมื่น เวลามีฝึกทหารใหม่ เราก็ไปเดินดุ่มๆเล่น โอ๊ะสนุก นี่ผู้พันแถวบ้านผมก็บ่นเรื่องเงินเดือนพวก นายสิบกับทหารน้อยผู้น่ารัก มันได้น้อยกันอยู่

Emo
9th March 2016, 00:01
ถ้าสมัคร > ทหารเกณ์ > หมู่ (ตรี โท เอก) > จ่า (ตรี โท เอก) > หมวด (ยากหน่อยเพราะ คนสอบเยอะ มันหาที่ลงยาก บางทีต้องใช้เส้นก๋วยจั๋บเลยนะ)

(ทหารมีเรียน ครับ เรียนต่อ สอบต่อ ถ้าเรามาสายนี้ ถ้าเกิด มาสายผิด มันจะเสียเวลามาก)

ppsspp01
9th March 2016, 11:56
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ONE OK ROCK
10th March 2016, 03:56
เป็นทหารสบายน้า รู้จักเข้าหานาย วันๆนี่ไม่ต้องทำอะไรเลย รดน้ำต้นไม้ มีเงินเดือนเป็นหมื่น เวลามีฝึกทหารใหม่ เราก็ไปเดินดุ่มๆเล่น โอ๊ะสนุก นี่ผู้พันแถวบ้านผมก็บ่นเรื่องเงินเดือนพวก นายสิบกับทหารน้อยผู้น่ารัก มันได้น้อยกันอยู่

นี่มันประเทศ ไทย ที่คุณก็รุ้ว่า

อำนาจทุกอย่างอยุ่ที่ เงิน มีเงิน=เส้นสาย

พูดเหมือนทำได้ทุหคนเนอะครับ ดีล่ะที่ไม่ได้เป้น ผมสูงไม่ถึง ขาด 1 เซน ผมขำเลยเป็นทหารสบายเข้าหานาย