PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดยังไงกับเกมรุนแรงๆ ครับ

นรกตัวสุดท้าย
25th March 2016, 20:20
ผมเพิ่งจะโดนตำหนิ เกี่ยวกับเกม CSGO มา ญาติๆพากันตำหนิผม เช่น

1. มันรุนแรงไป เล่นทำไม ไม่เคยดูข่าวปาดคอแท๊กซี่หรอ
2. เดี๋ยวมันก็เอาไปเลียนเเบบ คอยดูซักวัน
3. เล่นอย่างอื่นไม่เป็นนิ เห็นมันยิงคนอื่นในจอตั้งแต่ยังน้อยๆแล้ว เกิดมันอยากยิงคนจริงๆล่ะ
4. ลักไปทิ้งน้ำเอาซะบ๊อ เล่นหลายคักแนวนี่
ผมเลยชักสงสัยครับ ผมเล่นเกมก็รู้ลิมิตตัวเอง ถึงจะหัวร้อนแค่ใหนก็ไม่คิดจะทุบคียบอร์ดปาเมาส์
COD GTA BF4 CSGO ผมเล่นมาหมดแล้วยังไม่เคยคิดร้ายอยากกระทืบยิงใครใครเลย ตรงข้ามกับพวกเค้าที่กินเหล้าแล้วหาแต่เรื่อง ขี้โม้ในวงเหล้า
พอผมสวนเรื่องเหล้าบ้าง ก็บอกผมยังไม่เคยลองจะรู้ได้ไง ผมก็บอกว่าแล้วเกมล่ะ ลองเล่นบ้างรึยัง
เค้าก็บอกว่ามันก็เหมือนยาเสพติดแหละ ของไม่ดีก็ไม่ลอง ผมนี่ปี๊ดเลยครับ แต่ญาติก็คือญาติ ผมก็ได้แต่ยอมๆซะ เถียงไปก็มีแต่ผลเสีย

>>>>>>>>>>เลยอยากถามทุกคนว่า มีความคิดยังไงกับวิธีการสอนของผู้ใหญ่กับเรื่องเกมสมัยนี้ แล้วมุมของผู้ปกครองของแต่ละคนคิดยังไงบ้างเวลาเห็นลูกหลานเล่นเกมฆ่าฟันกัน

ผมอยากรู้แค่นี้ครับ

MADAFAKA
25th March 2016, 20:41
อยากเล่นก็เล่นไปครับ พูดไปก็ป่วยการ.....

Monalizii
25th March 2016, 21:00
ไม่ควรหยิบมาเป็นประเด็น เบื่อดราม่า

sattawat1979
25th March 2016, 21:00
เล่นเกมรุนแรงแล้วจะมีพฤติกรรมรุนแรง ? เท่าที่ดูมา ไม่ค่อยมีนะครับ เด็กสมัยนี้ผมว่าฉลาดพอที่จะแยกแยะอะไรได้

มีแต่พวกเกรียนแค่ไม่กี่ % ที่เลียนแบบเกมแล้วทำให้ภาพลักษณ์คนเล่นเกมเสียไป

ส่วนที่ผู้ใหญ่ไม่ค่อยอยากให้เล่นเกม เพราะกลัว ''ติดเกม'' จนไม่เป็นอันทำอะไร มากกว่าล่ะมั้ง :o

หัดเล่นแล้วแบ่งเวลาให้ดี อย่าหมกมุ่นทั้งวันก็พอครับ

25th March 2016, 21:04
ไม่ควรหยิบมาเป็นประเด็น เบื่อดราม่า

ดราม่าผมลบทันทีครับ ถามความเห็นเท่านั้น^^

25th March 2016, 21:05
ผมไม่สายแข็งขนาดนั้นครับ 5555

FiaTbo[O]m
25th March 2016, 21:06
ปล่อยญาติเค้าไปเถอะครับ (ถึงจุดๆนั้นคงอธิบายได้ยากแล้วเแหละ)

25th March 2016, 21:07
อย่างมากก็จบสองรอบแข่งขันครับผม 555

Eucliwood Hellscythe
25th March 2016, 21:24
ญาติคุณนี่ conservative ดีนะ

พอเห็นคำถามแบบนี้ แบบว่า กุมขมับแปป

=Galaxy Ag=Z
25th March 2016, 21:31
ผมว่าเพราะผู้ใหญ่เห็นข่าวเรื่องฆ่าแกงกันเพราะเลียนแบบมาจากเกมส์ ท่านเลยกลัวว่าลูกหลานเล่นเกมส์แบบนี้มากเข้ามากเข้า ท่านคิดว่าความรุนแรงมันจะสะสมในตัวเด็กเล่นเกมส์ไปเรื่อยๆ

อย่าว่าแต่คุณเลย ญาติผู้ใหญ่ในครอบครัวผมบางคนก็ชอบตำหนิผมเหมือนกัน ไม่อยากให้ผมเล่นเกมส์รุนแรงอย่าง GTA ท่านบอกว่าเล่นบ่อยๆความรุนแรงมันจะสะสมจนนำไปสู่การเลียนแบบ (ซึ่งมันไม่จริง)

เพราะงั้นเวลาผมเล่นเกมส์ GTA หรือเกมส์ที่เนื้อหารุนแรง(ของ PS2) ผมจะเล่นโดยอาศัยจังหวะท่านไม่อยู่บ้าน ถ้าผู้ใหญ่มา ผมจะรีบเปลี่ยนไปเล่นเกมส์อื่นที่ไม่รุนแรงทันที

ตอนกลางคืนผมก็อาสัยรอจังหวะให้ผู้ใหญ่เข้าไปดูละคงละครในห้อง ส่วนผมนั่งเล่นเกมส์ PS2 ที่ห้องนั่งเล่น ก็ไม่มีใครรู้ว่าผมเล่นเกมอะไร 55

แต่ผมเล่นวีดีโอเกมได้ถึงแค่ 4 ทุ่มนะ จากนั่นก็ต้องเข้าห้องนอน

ผมแนะนำนะ คุณก็เล่นโดยไม่ให้ผู้ปกครองเห็นครับ อย่างผมเนี่ยแหละ ชีวิตเป็นเรา ใครจะทำไม 555 แต่ไม่แนะนำให้ไปก่อความเดือดร้อนให้ใครนะ เล่นเพราะในจอเท่านั้น

แต่อย่าลืม เราเป็นลูก เราต้องรักเคารพพ่อแม่ผู้หลักผู้ใหญ่นะครับ ไม่ว่าเขาจะมีความคิดยังไง เขาจะเป็นยังไง เขาก็อุตส่าห์เลี้ยงเราจนโตมา

ความคิดคนเราใช่ว่ามันจะเปลี่ยนกันง่ายๆ

ONE OK ROCK
26th March 2016, 00:33
เราเล่นเกมไม่ใช่เกมเล่นเราจนไม่มีสมอง

ทำงานไม่ได้เรียนหนังสือไม่ดีขี้เกรียจคิดแต่เรื่องเกม แบบนี้ จะกลายเป็นพวกมีปมมีปัญหา

สมัย ป6 เพื่อนผมได้ตังวันล่ะ 40 มันซื้อของกิรไก่ทอด3น่อง 10บาท เอา 30บาท ไปเล่นเกมหมดทุกวันบ่ะไปกินข้าวที่บ้าน*-* ลองคิดดู เกมเล่นเราหรือเราเล่นเกม ถ้าเราเล่นเกมอย่าใส่ใจเลอะเทอะ เล่นต่อไป มีความคิดพอ

แต่ถ้าเกมเล่นเรา ชีวิตคิดแต่เรื่องเกม อันนี้ถึงได้เกิดเหตุเด็กเลียนแบบเกมบ่อยๆ เกมไม่ผิดคนเล่นๆบ้าเกินไร้สติ

kenjinina
26th March 2016, 01:03
อยู่ที่คน หรือ อยู่ที่เกมส์

https://www.youtube.com/watch?v=myixazwHHlE

SilverHand
26th March 2016, 01:23
ก็คงมีแต่กลไกการเมือง กับสื่อบ้านเราเนี่ยแหละ เรื่องดี ๆ เนี่ย มีไม่นานหรอก เรื่อง here เนี่ย กระพือเข้าไป เฟส ทวิส ไลน์ โฟกัสที่ "ความ here" เด็กก็จำสิครับ เล่นเกมน่ะ ไม่ใช่ประเด็นหรอกประเด็นคือ "ทำเรื่อง here + ฆ่าคน + ปิดถนนแว้น + ท้อง ทำแท้ง + เยาวชน ติดยา ขนยา"
บลา ๆๆๆ เปิดการ์ด """กูเป็นเยาชนม์""" จบค้าบบบบบ เนี่ย อิอิ ประเทศไทย

ONE OK ROCK
26th March 2016, 02:13

https://www.youtube.com/watch?v=myixazwHHlE

คนเดียวกันป่าว555 คอมพังไปกี่เครื่องแล้ว

https://www.youtube.com/watch?v=OoN67z27ahk

BoonTew
26th March 2016, 02:31
จขกท.คงอึดอัดสินะ เกมชู้ตติ้งยิงกันมันก็ไม่ควรให้เด็กเล่นจริงๆนั่นแหละ ถ้าจขกท.อายุยังไม่ถึงตามเรตเกมก็ต้องยอมรับนะถ้าจะโดนว่า

เกมเนื้อหารุนแรงส่งผลกับพฤติกรรมต่อคนไม่กี่คน แต่คนจำนวนน้อยนี่แหละที่สร้างปัญหาเป็นภาระต่อสังคมอย่างมาก

เรตเกมที่จัดไว้ก็เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดความเสี่ยงไง ไม่งั้นจะจัดเรตไปเพื่ออะไร เดี๋ยวก็ไปยกละครทีวี หนัง ผู้ใหญ่เลวบลา บลา บลา ขึ้นมาอ้างให้วุ่นวายอีก

lankinpark
26th March 2016, 03:45
ผมไม่ซีเรียสครับเล่นให้สนุกก็พอมีหัวร้อนบ้างแต่ไม่มาก พ่อแม่ผมยังคิดว่าผมดูหนังด้วยซ้ำ 5555
ช่วงนั้นผมเล่น BF Hardline ทุกวันแม่ก็ถามผมว่า "ดูหนังซ้ำๆทุกวันไม่เบื่อรึไง?" 5555:o

zanuk9876
26th March 2016, 09:15
เปลี่ยนมาเล่นเกม PES กับผมไหม เพื่อจะได้เป็นนักบอล

oBenjungo
26th March 2016, 09:46
มันครับ เล่นแล้วสนุก เราไม่ได้เล่นเพื่อฝึกฝนไปฆ่าใคร เล่นเพื่อความบันเทิงเท่านั้น คนปรกติเขาเป็นกันแบบนี้

manhantun01
26th March 2016, 09:54
ไม่ได้อยู่ที่เกม อยู่กับคนล้วนๆ

potaepuf
26th March 2016, 10:05
ผมไม่ซีเรียสครับเล่นให้สนุกก็พอมีหัวร้อนบ้างแต่ไม่มาก พ่อแม่ผมยังคิดว่าผมดูหนังด้วยซ้ำ 5555
ช่วงนั้นผมเล่น BF Hardline ทุกวันแม่ก็ถามผมว่า "ดูหนังซ้ำๆทุกวันไม่เบื่อรึไง?" 5555:o

BF Hardline ถือเป็นเกมยิง แนวมีเนื้อเรื่องนะ เพราะมีคัทซีน แทบจะตลอด คนอื่นที่มาดูเค้าก็ต้องคิดว่า มันเป็นหนังแหละครับ

DevilBoy
26th March 2016, 10:58
เมื่อไหร่คนรุ่นเก่าตายไป จะเป็น rise of the gamer เพราะคนรุ่นก่อนเขาไม่ได้โตมากับเทคโนโลยี ก็ต้องปล่อยๆไป

26th March 2016, 11:16
คนเดียวกันป่าว555 คอมพังไปกี่เครื่องแล้ว

https://www.youtube.com/watch?v=OoN67z27ahk

ลำโพงแทบแตก เกมเมอรร์รัสเซียนี่โหดจริงๆนะครับ คนนึงร้อนยังกะนรก อีกคนนึกว่าไซบีเรีย 55555:o

quinzel2511
26th March 2016, 11:21
จะไปสนทำไมครับเขาจะพูดอะไรก็ปล่อยเขาไป แคเรารู้ว่าเราทำอะไรอยู่ก็พอ คุณต้องพิสูจให้เขาเห็นว่าเกมทำอะไรคุณไม่ได้

ผมก็เคยมีเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน ผมสนใจที่ไหนถึงเวลาทำเรียนจบทำงานไปต่างประเทศ ทำชีวิตตัวเองให้ก้าวหน้า ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เลิกเล่นเกมเลย

เกมมันทำอะไรเราไม่ได้อยุ่แล้วครับถ้าเรารู้ตัวเองว่าเราทำอะไรอยู่ มีสติและอดทนแค่นั้นแหละ พิสูจตัวคุณเองทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน เวลาเล่นคุณก็เล่นไป

เวลางานหรือเรียนคุณก็เต็มที่กับมัน เขาก็ว่าอะไรคุณไม่ได้แล้วครับ อย่าไปใส่ใจมากกับคำพูดพวกนั้น เรากับเขาเกิดกันคนละ generation กัน เขาไม่มีวันเข้าใจหรอกเรื่องจริงเลยนะ

คุณไม่สามารถเปลี่ยนทัศนคติของเขาที่มีต่อเกมได้ แต่คุณสามารถเปลี่ยนทัศนคติของเขาว่าเกมทำอะไรคุณไม่ได้ โชคดีครับ

gwen stacy
26th March 2016, 11:26
ลำโพงแทบแตก เกมเมอรร์รัสเซียนี่โหดจริงๆนะครับ คนนึงร้อนยังกะนรก อีกคนนึกว่าไซบีเรีย 55555:o

ไม่ใช่รัสเซียนะนีมันภาษาเยอรมันแท้เลยละในคลิป

StreetWalkerZ
26th March 2016, 11:29
ต้องยอมรับครับว่า สื่อสมัยนี้ ทำให้ภาพลักษณ์ ของเกมส์ แย่ลงมากๆ ผู้ใหญ่ส่วนใหญ่ มักไม่เห็นข้อดีของเกมส์ ประเภทนี้ครับ ข่าวฆ่าคนตาย ปล้นจี้ บลาๆ ก็ โยงมาที่เกมส์ จะว่าโยนขี้ก็ว่างั้นเถอะ ที่เค้าเตือนเราก็เพราะเค้าเป็นห่วงครับ อันนี้ไม่ต้องคิดมาก ลองอธิบายเหตุผลดีๆให้เค้าฟังครับ ผมเชื่อว่า เป็นผู้ใหญ่แล้ว ไม่น่าจะคุยกันยาก เกมส์สอนอะไรให้เราหลายอย่าง มากกว่าที่เค้าคิดครับ :music

26th March 2016, 13:09
ไม่ใช่รัสเซียนะนีมันภาษาเยอรมันแท้เลยละในคลิป

กรรม ตอบกลับผิดอันครับ จะตอบอัน minecraft

USED_JKG
26th March 2016, 13:38
ผมฆ่าสัตว์ ฆ่าคน มาตั้งแต่อายุ 8 ขวบตอนนี้ 32 แล้วก็ไม่เห็นว่าเกมส์มันจะรุนแรงตรงไหน แค่มันกินเวลาของชีวิตไปเท่านั้นเอง ก็คนมันว่างอะเนอะ 555555555

Natthakon
26th March 2016, 15:11
เกมส์รุนแรง ก็มันสิครับ..

shine15599
26th March 2016, 17:03
ก็เล่นสิครับ สนุกดี แต่ต้องแยกแยะให้เป็น รู้ว่านี่คือเกมไม่ใช่ความจริง
และถ้าคุณยังกลัวคลิปโหด คลิปกระดูกหัก คลิปน่ากลัวๆอยู่ แสดงว่าคุณยังแยกเกมกับของจริงได้อยู่

caka39
27th March 2016, 09:16
เล่นเพื่อพักผ่อนคร้าบ

artkero
27th March 2016, 18:30
แยกแยะครับ

zGanKerz
28th March 2016, 19:58

3:38 หยั่งกับหนังสยองขวัญ

White_hand
28th March 2016, 21:21
เมื่อก่อน..คิดจะเล่นก็เล่นไป รู้จักวิเคราห์แยกแยะให้ดีก็พอแล้ว
ตอนนี้...ผมว่าถ้าเด็กเล็กเกินไป ก็ควรควบคุมดูแลให้ดี เนื้อหารุนแรงมากๆ เด็กเล็กแยกแยะไม่ไหวหรอก เด็กก็คือเด็ก ความคิดแบบเด็กๆ ผู้ใหญ่ก็ควรจะต้องชี้นำให้ดี ให้เขาคิดได้ *0*

dbmusics
29th March 2016, 14:25
ุุถ้าอายุถึงก็เล่นได้ครับ ถ้าไม่คิดอะไรมาก
แต่เสียดายพวกที่เล่นเกมแล้วโกรธจนไปกระทืบเพื่อนก็คิดแบบนี้เหมือนกัน

Nutsu
29th March 2016, 15:21
ผมเล่นเกม จนเป็นวิศวะ อะคิดดู 55+ Assassin Creed ทุกภาค GTA5 FARCRY ทุกภาค บราๆๆๆๆ เยอะแยะไปหมด

CanDiiZ
29th March 2016, 15:40
ถามผู้ใหญ่กลับไปสิครับ

ดูละครหลังข่าวทุกวัน

ระวังซักวันจะไปข่มขืนคนมาเป็นเมีย

ระวังจะมีเมียน้อย ผัวน้อย

ระวังจะทะเลาะกันบ้านแตกแย่งมรดก

ระวังจะไปตบตีกันแย่งหรรมเลี่ยมทอง

ระวังจะไประเบิดภูเขา เผากระท่อม

อย่างว่า คนมันอยู่กันคนละยุค บางคนก็เปิดใจรับสิ่งที่เป็นปัจจุบัน

เปิดรับแต่พอดี ตามลูก ตามหลานให้ทัน มันก็อยู่กันอย่างมีความสุข

บางคนปิดใจอยู่แต่ในกะลาต้าแลนด์ เอากะลาครอบหัวไว้ แสงจะได้ไม่แยงตา

แล้วอย่าทะลึ่งไปแง้มกะลานะ อาจจะโดน first blood ได้

bannanuza
29th March 2016, 16:05
ลูกผม 3 ขวบนั่งดูผมเล่น GTA5 มันบอกสนุกมาก แต่ผมก็แน่นำลูกตลอดว่าอะไรดีอะไรไม่ดี