PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หวังว่าทำแบบนี้ญี่ปุ่นคงจะรักเรามากขึ้นได้

Eucliwood Hellscythe
27th March 2016, 10:01
แอ๊.......

sattawat1979
27th March 2016, 10:37
ความสัมพันธ์ไทย-จีน มีมานานแล้วนะครับ คนไทยเชื้อสายจีนก็เยอะ

อย่างพ่อผมนี่คนจีนแผ่นดินใหญ่เลย พูดจีนกลางกันทั้งบ้าน แต่ผมฟังไม่รู้เรื่องหรอก :o ญาติที่เมืองจีนก็มี

ทำอย่างที่คุณว่าไม่ได้หรอกครับ มันส่งผลกระทบเกินไป :o

ว่าแต่ทำไมถึงไม่ชอบคนจีนล่ะครับ ?? สกปรก ขี้งก เสียงดัง รีป่าว :o

kingtamza
27th March 2016, 10:48
คนจีน มันก้คนเหมือนเรา มีคนดีคนชั่วคนน่าเกลียดไปตามๆกัน ไม่ว่าที่ไหนก้มีคนแบบนี่

planxthanee
27th March 2016, 11:06
ใครจะไปบ้าทำล่ะครับ การท่องเที่ยวของเรารายได้หลักจากทัวร์จีนนะคับ ถ้าหากขาดประเทศจีนไป รายได้ตกเยอะแน่ๆครับ
รายดไ้จากจีนปีนึงไม่ต่ำกว่าหมื่นล้านบาทนะครับ
ถึงหนูจะทำตัวน่ารัก และเลือดหนูก็เย็น แต่หนูก็ขาดประเทศจีนไม่ได้นะคะ

arabas
27th March 2016, 12:01
ก่อนที่จะคิดแบบนั้น แสดงว่า จขกท. ยังหาข้อมูลมาไม่ดีพอ และยังไม่ได้ดูผลกระทบที่ตามมาเลย แต่ผมก็สงสัยนะว่า ทำไมต้องญี่ปุ่น ทำไมต้องเกาหลี โดนล้างสมองกันหมดแล้วหรอ ภาพที่เห็นกับสิ่งที่เป็นมันตรงกันข้ามกันเลยนะ ทำไมไม่พม่า ทำไมไม่ลาว ทั้งที่เพื่อนบ้านของเรามีอะไรดีๆ แล้วก็อยู่ใกล้เยอะแยะเลย

Neotridagger
27th March 2016, 12:26
ยากส์ มหาอำนาจอย่าง จีน ญี่ปุ่น อเมริกา อังกฤษ เยอรมัน รัสเซีย พวกนี้ใครไป Sanction ใส่เท่ากับฆ่าตัวตายชัดๆ ทุบหม้อข้าวแบบไม่ถามสุขภาพ

_Lucifer-
27th March 2016, 13:12
หา..ท่าน รายได้ในประเทศ อยู่กับคนจีนหลายหมื่นล้านเลยนะ ท่านจะจ่ายแทนรึ ?

zanuk9876
27th March 2016, 13:24
คนไทยไปทำเรื่องน่าอายที่ญี่ปุ่นก็เยอะไม่รู้เรื่องเลยเหรอ ทั้งไปเต้นในรถไฟ ขับรถชนคนเขาตาย เหยียบสวนดอกไม้ ล่าสุดก็คงไปถ่ายรูปกับรถไฟบนราง ฯลฯ

บางทีคนญี่ปุ่นเขาอาจจะคิดกับคนไทย แบบที่คุณคิดกับจีนอยู่ก็ได้ 5555+

jeditrainer
27th March 2016, 14:38
ไม่รู้หรอกนะว่าพิมพ์อะไรไว้ เพราะแก้ไปแล้วแต่อ่านหัวข้อกระทู้แล้วบอกเลย เบะปากใส่ทันที ทำไมเราต้องเลียญี่ปุ่นขนาดนั้น
สมัยก่อนญี่ปุ่นก็เข้ามาเหยียบย่ำคนไทยอยู่ไม่น้อยตอนสงครามโลก(คุณย่ายังเด็กมาก แกกลัวมาก เพราะมันข่มเหงเบ่งกันสุด ๆ)
ใครทำอะไรขัดหูขัดตามันก็จับไปทรมานก็เยอะนะ ไม่แปลกที่ไทยเราจะมีขบวนการเสรีไทย ส่วนจีนส่วนตัวก็ไม่ชอบเพราะรู้สึก
คนจีนสมัยนี้มันซกมกไม่เหมือนคนสมัยก่อน(เราเป็นคนไทยเชื้อสายจีนนะ แต่เราคือคนไทยนะไม่ใช่คนจีน อย่าลืมจุดนี้กัน)
ท่องเที่ยวไม่ว่าประเทศอะไรเข้ามาเราก็ควรต้อนรับหมดแหละ ถ้ามันนำรายได้เข้าประเทศอะนะ แต่ไม่จำเป็นต้องไปเลียแข้ง
เลียขาใครหรอก ประเทศไทยไม่ได้มีแต่นักท่องเที่ยวจีนหรือญี่ปุ่น เดี๋ยวนี้พวกอาหรับก็มาเที่ยวเยอะนะ
แต่อยากให้รู้ด้วยว่า ตอนนี้นักท่องเที่ยวจีนเข้ามาป่วนในไทยมาก ๆ ขอบอก โดยเฉพาะพวกที่เอารถบ้านวิ่งเข้าประเทศเรา
ทำเอาการจราจรติดขัด แถมขับรถกันได้เห้มาก ๆ ด้วย ส่วนรายได้นี่ก็แทบไม่เข้ากระเป๋าไทยเราเลย เพราะอะไรนะเหรอ.....
ใครอยู่เชียงใหม่ ภูเก็ต คงรู้กัน

Eucliwood Hellscythe
27th March 2016, 14:46
บางทีเราก็มีอคติมากเกินไปแฮะ

คือเรารู้สึกว่าคนจีนในยุคปัจจุบันนี้มันไม่ได้มีความเป็นอารยชนเหมือนคนจีนสมัยก่อนนะ เหมือนมันสูญเสียคุณธรรมไป

คุณธรรมสิ่งเหล่านี้ยังคงอยู่กับคนจีนที่อพยพไปอยู่ที่อื่น แต่เหมือนไม่ได้อยู่กับคนจีนในยุคปัจจุบัน

ที่ไม่ชอบนักท่องเที่ยวจีนเพราะว่าพวกเขาหลายคนนั้นมักง่าย ไร้วินัย และขาดความเป็นอารยชน

kunikuman
27th March 2016, 15:27
ได้อ่านข้อความตอนก่อนแก้ สงสัยจะเสพแต่โดมืดพี่ยุ่นแกหนักไปหน่อย เอ๊ะอะ อะไร ก็ต้องไปเลี่ยไข่พี่ยุ่น ก็เข้าใจหรอกนะว่าเมืองในอุดมคติ แต่นี้ ไม่ใช่ญี่ปุ่น ว่างๆ ออกมาเจอโลกจริงๆที่มันแสนจะโหดร้ายบ้าง ดูความเป็นไปของชีวิตคนในสังคมที่ตัวเองอาศัยอยู่หน่อย เผื่อจะทำให้ความคิดมันแลดูสูงขึ้นมาบ้าง เอ่อแล้วอย่าคิดแต่จะสร้างสิ่งนั้นสิ่งนี้ที่มันดูไร้ประโยชน์เลยเอาเวลาที่เสียไปมาพัฒนาตัวเองให้รอดก่อนเถอะ ก่อนจะว่าคนอื่นเค้ามองตัวเองหรือยัง ว่าตนดีกว่าเค้าแค่ไหน

devilbigza
27th March 2016, 16:35
ก้อเข้าใจความรู้สึกคุณนะ แต่เราไม่ต้องไปเลียแข้งเลียขาใครหรอกครับ

SoheeFC
27th March 2016, 17:09
เอาอิทาจิกลับคืนมาสิ แล้วชั้นจะไม่ถล่มหมู่บ้าน