PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถาม ลิขสิทธิ์เสียงบน youtube facebook และ flickr

EK007
10th April 2016, 22:49
พอดีทำคลิปเล่นถ่ายต้นไม้ใบหญ้า แล้ว ใส่เพลงเข้าไป แต่ ลง FB ไม่ได้ Youtube ก็เสียงติดลิขสิทธิ์ แต่ youtube ผม โต้แย้ง ว่าให้ เครดิตไปแล้ว

ใครเคยขอ ลิขสิทธิ์ มั่งครับ อยากทราบ % ว่าจะได้มั้ย แล้วขอทั้ง FB youtube ได้ด้วยมั้ยครับ มันจะดูน่าเกียจไปมั้ย

เปลี่ยนเพลงก็ไม่ได้ เพราะ ตอนถ่าย ก็เอาพยามเก็บฟิลตามอารมณ์เพลงมา

แล้ว ถ้าผมเล่นเพลงที่ผมต้องการเอง จะได้มั้ยครับ (แต่ไม่มีอุปกรณ์อัดอยู่ดี)

เพลงของศิลปินดังๆ เช่น taylor swift ผมจะมีปัญหามั้ยครับ หรือ ศิลปินไทย ที่ violette , zommaie's จะมีปัญหาด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

OUTbreaK!!!
10th April 2016, 23:44
"ให้ เครดิตไปแล้ว" คุณขอไปทางเจ้าของลิขสิทธิ์หรือยังครับ? ถ้าไม่ก็เลิกหวัง.

EK007
10th April 2016, 23:45
"ให้ เครดิตไปแล้ว" คุณขอไปทางเจ้าของลิขสิทธิ์หรือยังครับ? ถ้าไม่ก็เลิกหวัง.
ตรงนี้ป่าวครับ
http://www.mx7.com/i/5d3/xmhBK7.jpg (http://www.mx7.com/view2/z26jCBeHOcDbLKxz)

OUTbreaK!!!
10th April 2016, 23:48
อันนั้นจะหมายถึงผลงานจากศิลปินอิสระทีสร้างผลงานที่ไม่ได้หากำไร (ซึ่งคุณอาจจะต้องติดต่อโดยตรงไปหาผู้สร้างผลงานอยู่ดี ) แล้วเพลงที่คุณเอามามันเป็นเพลงที่มีค่ายเพลงที่เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ มันเป็นผลประโยชน์ทางการค้าอยู่แล้ว

EK007
11th April 2016, 00:02
อันนั้นจะหมายถึงผลงานจากศิลปินอิสระทีสร้างผลงานที่ไม่ได้หากำไร (ซึ่งคุณอาจจะต้องติดต่อโดยตรงไปหาผู้สร้างผลงานอยู่ดี ) แล้วเพลงที่คุณเอามามันเป็นเพลงที่มีค่ายเพลงที่เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ มันเป็นผลประโยชน์ทางการค้าอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ คงต้องติดต่อ โดยตรงแล้วแหละ ไม่ก็เก็บไว้ดูคนเดียวจบ 55555

kidsylenser
11th April 2016, 00:25
ไม่เหลือครับ เพลงที่ไม่ควรใช้เลยคือเพลงญี่ปุ่นโหดที่สุด เพลงสากลที่ดังๆ โดนเก็บหมดครับ บางเพลงใช้ได้

เพลงไทยก็เหมือนสากล ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่เพลงเกาหลีที่ลองมาใช้ได้หมดเลยมันขี้นว่ามีลิขสิทธิ์แต่ไม่ได้ตัดเสียงออก

Mostwall
11th April 2016, 10:14
พอดีทำคลิปเล่นถ่ายต้นไม้ใบหญ้า แล้ว ใส่เพลงเข้าไป แต่ ลง FB ไม่ได้ Youtube ก็เสียงติดลิขสิทธิ์ แต่ youtube ผม โต้แย้ง ว่าให้ เครดิตไปแล้ว

ใครเคยขอ ลิขสิทธิ์ มั่งครับ อยากทราบ % ว่าจะได้มั้ย แล้วขอทั้ง FB youtube ได้ด้วยมั้ยครับ มันจะดูน่าเกียจไปมั้ย

เปลี่ยนเพลงก็ไม่ได้ เพราะ ตอนถ่าย ก็เอาพยามเก็บฟิลตามอารมณ์เพลงมา

แล้ว ถ้าผมเล่นเพลงที่ผมต้องการเอง จะได้มั้ยครับ (แต่ไม่มีอุปกรณ์อัดอยู่ดี)

เพลงของศิลปินดังๆ เช่น taylor swift ผมจะมีปัญหามั้ยครับ หรือ ศิลปินไทย ที่ violette , zommaie's จะมีปัญหาด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

มีเพื่อนเคยติดต่อไปที่ทีมงานยูทูปไทยแลนด์เรื่องเสียงติดลิขสิทธิ์เหมือนกัน เค้าบอกว่า ถึงวันนี้คุยกับทีมงานคนนี้แล้วเค้าตกลงไม่ปิดปิดแทร็กออดิโอ พรุ่งนี้ทีมงานอีกคนที่มาเข้าเวรก็มาปิดอีกอยู่ดี

EK007
11th April 2016, 12:25
ตอนนี้ ยังไม่โดนตัดเสียง แต่ติดลิขสิทธิ์อยู่