PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำจอ และ UPS หน่อยครับ งบขอถูกๆ บอกงบไม่ถูกครับ

oUp2Meo
11th April 2016, 10:39
Spec ตามนี้ครับ

Cpu : i7 5820k
VGA : Zotac 960 Amp 4Gb
Mainboard : Asus X99 PRO USB 3.1
Ram : 16 GB Corsair vengence LPX
SSD : Sumsung 850 PRO 120 GB, Zotac 240 GB
HDD : Seagate 2TB
PSU : Seasonic X Serires 850W
ระบายความร้อน ตอนนี้ใช้พัดลมครับ รอตัว X61 ซ่อมอยู่ครับ

Spec ประมาณนี้ ใช้ UPS ตัวไหนดีครับ แบบขอเวลาปิดคอมซักพักนึงไม่ต้องนานก็ได้ครับ งบร่อยหลอมาก แต่ก็ไม่เอาถูกจนทำอะไรไม่ได้นะครับ เดี๋ยวจะเสียเงินเปล่าๆ

คือว่าไหนๆก็ซื้อคอมใหม่เลยอยากหาจอใหม่เพื่อมาเสียบสาย HDMI ครับ พึ่งรู้ว่าจอคอมของผมเสียบ HDMI ไม่ได้ เลยจะหาจะต้องซื้อเพิ่ม ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า
ควรเป็นจอ ทีวี หรือ จอคอม แล้วใช้ของยี่ห้อไหนดี เน้นความคมชัด เอาแบบเห็นรูขุมขนครับ
ถ้าจะแนะนำร้านด้วยก็ได้นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอ่านครับ

poonz
11th April 2016, 16:02
ตอบข้อ 1. เรื่องจอก่อนนะครับ เเนะนำว่าควรเป็นจอคอมครับ ถ้าเน้นการใช้งานทั่วๆไปกลางๆ เเนะนำ dell ครับ ผมใช้ u2414h อยู่การใช้งานดีครับ จขกท ลองเอารุ่นนี้เป็นตัวตั้งเเละค่อยๆลดรุ่นลงมาก็ได้ครับ ราคารุ่นนี้อยู่ประมาณ 8700 จอเดลงานประกอบดี การรับประกันดี วัสดุ ดีครับ เเต่เช็คตอนซื้ออีกทีด้วยครับ ยี่ห้ออื่นที่เเนะนำ ก็ ben q หรือ acer ครับ

2.ups สเปคขนาด จขกม น่าจะต้องลงทุนหน่อยนะ เครื่องผมก็พอๆกับท่าน เเต่ ผมมีการ์จจอ ssd เเละ hdd ร่วมถึงพวก gaming gear เพิ่มมา เเละ psu ที่มากกว่า ตอนเครื่องผมไฟดับ ก็นึกว่าไม่มีปัญหาอะไร เเต่ใช้ไปสักพัก บูธเข้าวินโดไม่ได้ วินโดค้าง เครื่องมองไม่เห็น ssd หรือ hdd bios บูธไม่ขึ้น เนื่องจากไฟดับกระทันหัน 2 รอบ ผมเลยต้องซื้อ ups ดีๆสักตัว ถ้า จขกท ประหยัดกับ ups มากเกินไปมันก็เหมือนซื้อมาเสียบปลั๊กทิ้งไว้งั้นๆเเหละครับ ยี่ห้อ ups ที่ดีๆใช้กันเยอะๆก็ APC / PCM / Syndome / Leonics ของผมใช้ apc รุ่น 1500VA APC BR1500GI (LCD)
ถ้าให้เเนะนำ apc ลองดูรุ่น ราคาอิงจาก advice ครับ
1.900VA APC BR900GI (LCD) 540w -6390 บ. รุ่นนี้มีหน้าจอ lcd บอกสถานะด้วย
2.1400VA APC BX1400U-MS 700w -5950 บ.