PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (Fairy Fencer F)บทสนทนาที่สะพานข้ามแม่น้ำเมือง Zelwinds

boy1616
12th April 2016, 10:02
บทสนทนานี้เอามาจากเกม Fairy Fencer F ครับ เป็นบทสนทนาที่ผมชอบมากเลยแหล่ะครับ ว่าจะฝึกสกิลแปลเลยเอาบทสนทนานี้มาแปลครับ ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ

ณ สะพานข้ามแม่น้ำแห่งหนึ่งในเมือง Zelwinds

เทียอาร่า : ......
เธอถอนหายใจทีหนึ่งจากนั้นแฟงก็มา
แฟง : เฮ้ เธอมาทำอะไรที่นี่กลางดึกเนี่ย เดี๋ยวเธอก็เป็นหวัดหรอก
เทียอาร่า : ......
เธอถอนหายใจอีกครั้ง
แฟง : เธอกำลังภาวนาอะไรอยู่ ?
เทียอาร่า : ไม่มีอะไรที่จะถามดิชั้นเหรอคะ ?
เธอถามแฟงแต่ไม่แฟงไม่ตอบกลับ
เทียอาร่า : ตอนที่เชอร์แมนลอบโจมตีพวกเรา เขาเล็งดิชั้นเพราะเหตุผลบางอย่างค่ะ
แฟง : อ๋อ นั่นน่ะ , เอาล่ะ เธอไม่ควรจะห่วงไอ้สารเลวนั่นหรอก ไม่ว่าเหตุผลของเขาคืออะไร ชั้นมั่นใจว่าเขาคิดผิด หรือ เธอคิดว่าเขาเล็งเธอเพราะบุคลิกของเธอหรืออย่างอื่นล่ะ? เพราะนั่นมันไร้สาระมาก
เทียอาร่า : ดิชั้นรู้ค่ะว่าทำไมเชอร์แมนตามหลัง ดิชั้นควรบอกคุณให้เร็วกว่านี้
แฟง : เธอพูดถึงอะไร ?
เทียอาร่า : ดิชั้น ..... เป็น ลูกหลานของเทพแห่งการทำลายล้างค่ะ
แฟง : อ่าววว ฟังดูอึดอัดนะเนี่ย ชั้นจะทำเป็นไม่ได้ยินว่าเธอเล่นมุขตลกร้ายๆตอนนี้ละกันนะ
เทียอาร่า : ไม่ค่ะ มันเป็นความจริงค่ะ ถ้าดิชั้นยังจะมีชีวิตต่อไป เทพแห่งการทำลายล้างจะเกิดใหม่ในลูกหลานรุ่นต่อไปของดิชั้นค่ะ หรือ เลวร้ายกว่านั้น มันเป็นไปได้ที่เทพแห่งการทำลายล้างจะถูกชุปชีวิตในกายของดิชั้นค่ะ
เทียอาร่าตอนนี้สีหน้าของเธอเศร้ามาก
แฟง : เธอรู้ได้ยังไง?
แฟงถาม
เทียอาร่า : แม่ของดิชั้นบอกดิชั้นค่ะ แม่เลี้ยงดูดิชั้นด้วยตัวเธอแม่เองเลยค่ะ
แฟง : ......... (อึ้งไประยะนึง)
เทียอาร่า : แม่ของดิชั้นเป็นคนดีมากเลยค่ะ แต่แม่ไม่เคยเล่นให้ดิชั้นฟังเกี่ยวกับในอดีตค่ะ แม้แต่เหตุผลที่แม่ทิ้งพ่อของดิชั้น , แต่วันหนึ่ง ดิชั้นฝันว่า เทพแห่งการทำลายล้างถูกกำราบลงโดยเทพธิดา และดิ้นรนที่จะจุติใหม่ค่ะ จากนั้น เทพแห่งการทำลายล้างก็เริ่มพูดกับดิฉันตรงๆค่ะ เขาขอให้ดิชั้นซ้ำๆให้ทำลายผนึกที่พันธนาการมันไว้ค่ะ พอดิชั้นบอกกับแม่เกี่ยวกับความฝันนี้ แม่หน้าซีดทันทีและบอกความจริงกับดิชั้น เกี่ยวกับสถานที่เกิดของดิชั้น พ่อของดิชั้น และก็.........พงศ์พันธุ์ของดิชั้นค่ะ
แฟง : พงศ์พันธุ์ของเธอเหรอ ?
เทียอาร่า : พงศ์พันธุ์ของดิชั้นคือลูกหลานของเทพแห่งการทำลายล้างค่ะ พวกเขาได้วางแผนที่จะใช้พลังของมันเพื่อครองโลกค่ะ
แฟง : นั่นเป็นประวัติศาสตร์ครอบครัวที่คาดไม่ถึงจริงๆ
เทียอาร่า : ค่ะ แม่ของดิชั้นเรียนรู้อย่างสั้นๆหลังจากแต่งงานกับพ่อ แม่ทิ้งพ่อตั้งแต่ดิชั้นยังอยู่ในครรภ์อยู่เลยค่ะ
เธอกลับมาทำหน้าเศร้าอีกครั้ง
เทียอาร่า : เมื่อแม่ของดิชั้นป่วยลง แม่ขอโทษดิชั้นจากที่ตายของแม่ทั้งน้ำตาค่ะ เธอบอกว่า "แม่ขอโทษที่ทำให้ลูกเกิดมาพร้อมกับภาระอันน่ากลัวแบบนี้.....". ดิชั้นได้ยินข่าวลือว่าคนอื่นๆที่เป็นลูกหลานของเทพแห่งการทำลายล้าง ที่พงศ์พันธุ์เดียวกันกับดิชั้น ได้กระจายตัวกันไปอยู่ทั่วโลกค่ะ. คนเหล่านี้ต้องการใช้พลังของเทพแห่งการทำลายล้างเพื่อครองโลก และ ก่อร่างมันใหม่ที่พวกเขาพอใจค่ะ. สายเลือดเดียวกันได้ไหลท่วมล้นผ่านสายเลือดและสิงสถิตในตัวดิชั้นค่ะ
แฟง : แล้ว?
แฟงได้แทรกขึ้นมา
เทียอาร่า : คะ ?
เทียอาร่าสงสัยกับท่าทีของแฟง
แฟง : แล้วเธอต้องการจะทำอะไรล่ะ?
เทียอาร่า : ดิ ดิชั้นเหรอคะ?
แฟง : ชั้นไม่แคร์เกี่ยวกับเทพแห่งการทำลายล้าง พงศ์พันธุ์ของเธอ หรือสายเลือดของเธอ นั่นไม่ใช่เรื่องของชั้น สำคัญที่ว่า เธอต้องการจะทำอะไรต่างหาก
เทียอาร่า : ถ้า องค์กร Dorfa ต้องการดิชั้นเพื่อนสายเลือดของดิชั้น มันคงจะดีที่สุดต่อทุกคนถ้าดิชั้นตายลงค่ะ (เธอร้องไห้ออกมา)
แฟง : ยัยบ้า อะไรยืนยันให้ตายล่ะ เธอพบกับพวกเราเพราะเธอต้องการจะมีชีวิตนี่นา
เทียอาร่า : แต่ว่า....ถ้า เทพแห่งการทำลายล้างได้ถูกชุปชีวิตแล้ว โลกใบนี้คง.....
แฟง : ชั้นจะไม่ให้มันเกิดขึ้น ชั้นจะจัดการกับทุกคนที่พยายามจะทำแบบนั้น
แฟงบอกอย่างมั่นใจ
เทียอาร่า : คุณแฟง ....
แฟง : เทพแห่งการทำลายล้างไม่สำคัญ เทพธิดาก็ไม่สำคัญ ชีวิตก็คือชีวิตน่า ชั้นจะปกป้องตัวของเธอไม่ว่ายังไงก็ตาม
เทียอาร่า : ....คุณนี่มันช่าง...
แฟง : เอาล่ะ นั่นหนักแน่นมากละ หยุดห่วงเรื่องบ้าๆพรรค์นั้นเถอะ ทั้งหมดที่เธอต้องคือเงียบและตามชั้นมา ไปเถอะ กลับบ้านกัน เธอจะเป็นหวัดเอานะถ้าเธอยืนที่นี่นานๆน่ะ
เทียอาร่า : คุณแฟง ...

END

ป.ล.Vile God ไม่รู้จะแปลว่าอะไรดีเลย แปลประมาณว่าเทพแห่งการทำลายล้างน่ะครับ