PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมพิสูจน์ทฤษฏีบทสุดท้ายของแฟร์มาร์ได้แล้ว

sattawat1979
16th April 2016, 22:51
คือบอกก่อนว่าผมเป็นคนชื่นชอบวิชาคณิตศาสตร์มากเป็นที่สุด ในสมัยเป็นนักเรียนชอบคิดค้นสูตรแปลกๆมากมาย บางทีก็ซ้ำกับคนอื่นบ้าง บางทีก็คิดได้เองบ้าง

แต่ที่เคยคิดได้มันเป็นเรื่องเล็กน้อย เลยไม่อยากเปิดเผย มันจิ๊บจ๊อยเกินไป

จนผมได้มารู้จัก ทฏษฏีบทสุดท้ายของแฟร์มาร์ ( Fermat's last theorem ) ที่กล่าวไว้ว่า '' ไม่มีจำนวนเต็มบวก x, y, และ z ที่ทำให้ x^n + y^n = z^n เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มที่มากกว่า 2 ''

http://image.free.in.th/v/2013/id/160416035304.jpg (http://picture.in.th/id/9dd0f093fbebe6c0da504578148c5885)

อย่างที่รู้กันทฤษฏีนี้ถูกค้นพบโดย ปิแอร์ เดอ แฟร์มาร์ ทนายความชาวฝรั่งเศส แต่ไม่ได้เขียนบทพิสูจน์ไว้

ปัญหาเรื่องการหาบทพิสูจน์ของทฤษฏีนี้ มีมายาวนานหลายชั่วอายุคน ประมาณ 300 กว่าปี ก็ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้ว่า ทฤษฏีนี้เป็นจริง

จนกระทั่ง ปี ค.ศ 1995 นาย แอนดรูว์ ไวลส์ (Andrew Wiles) นักคณิตศาสตร์ชาวอังกฤษ ได้ทำการพิสูจน์ได้แล้วว่า ทฤษฏีนี้เป็นจริง และได้ตีพิมพ์ผลงานของตัวเอง ลงวารสารไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ลองค้นหาบทพิสูจน์ของเขาได้ตาม google เลย เห็นเค้าว่าใช้กระดาษกว่า 200 หน้าในการพิสูจน์ครั้งนี้ (ยาวมากๆเป็นหนังสือเล่มนึงได้เลย):sweat

และเมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมลองพิสูจน์บ้างตามแนวทางของผมอย่างจริงจัง ใช้เวลา 7 วันพอดี ก็พิสูจน์ได้แล้ว โดยใช้กระดาษเพียงหน้าเดียวก็พิสูจน์ได้จนทะลุปรุโปร่ง

แต่นี่เป็นผลงานของผม ผมจึงยังไม่กล้าโพสลงมา ณ. ที่นี้ กลัวการขโมยแอบอ้างบทพิสูจน์ของผมไป สิ่งนี้ถือว่าเป็นลิขสิทธิ์ทางปัญญาหรือไม่?? :confused:

ผมอยากตีพิมพ์บทพิสูจน์ของผมแบบ แอนดรูว์ ไวลส์ (Andrew Wiles) บ้าง เพื่อเป็นชื่อเสียงสำหรับผม ไม่ทราบว่าจะทำได้มั๊ย?? :confused:

ผมควรจะทำอย่างไรต่อไป ?? ตีพิมพ์เผยแพร่เพื่อสร้างชื่อเสียงให้ตัวเอง หรือ เก็บเอาไว้กับตัวคนเดียว

ใครมีบทพิสูจน์ทฏษฏีนี้โดยคนไทย ก็โพสลงมาให้ชมหน่อยนะครับ ไม่รู้จะซ้ำกับของผมรึป่าว เพราะบางทีอาจมีคนคิดแบบนี้มาก่อนก็ได้ :yes

16th April 2016, 23:11
เป้าหมายต่อไป คือ การพิสูจน์ ''สมมุติฐานของรีมันต์ (Riemann) '' ครับ ท้าทายสุดๆ :yes อันนี้น่าจะโหดกว่าแฟร์มาร์ แค่คิดก็ตื่นเต้นแล้ว :)

16th April 2016, 23:18
ผมพิสูจน์ได้จริงๆนะ ของแฟร์มาร์ ไม่ยากเลย ใช้หลักการของเส้นกราฟ ก็ออกแล้ว ตั้งสมการ แค่ 3-4 บรรทัด ก็จบแล้ว ไม่ต้อง 200 กว่าหน้า แบบ แอนดรูว์ ไวลส์ (Andrew Wiles) เลย

อยากเผยแพร่เหมือนกัน แต่อยากให้มันถูกที่ มันรู้จะโพสลงที่ไหนดีแบบให้คนอื่นรู้ว่ามาจากผม

482566789
16th April 2016, 23:29
ผมคิดว่า แอนดรูว์ ไวลส์ มีเหตุผลนะครับ ถึงได้คิดไป200หน้า ท่านไม่ได้พลาดจุดใดจุดหนึ่งไปจริงๆใช้มั้ยครับ

Edit: ผมไม่เก่งคณิตหรอกเเต่มัน350กว่าปีเลยนะครับมันคงเป็นไปได้ยากที่จะพิสูจน์ในA4เเผ่นเดียว

macnum10
16th April 2016, 23:33
ถ้ากลัวบทพิสูจน์จะถูกก๊อปก็แนะนำอย่าโพสลงเน็ตเลยครับ ไปจดลิขสิทธิ์ดีกว่า

ดีนะครับ เพราะเคยมีคนถูกก๊อปพวกบทพิสูจน์แบบนี้เยอะตั้งแต่อดีตแล้ว

16th April 2016, 23:43
ผมคิดว่า แอนดรูว์ ไวลส์ มีเหตุผลนะครับ ถึงได้คิดไป200หน้า ท่านไม่ได้พลาดจุดใดจุดหนึ่งไปจริงๆใช้มั้ยครับ

ไม่ผิดพลาดครับ ของผมใช้หลักการพลอตเส้นกราฟของสมการ เป็นวิธีที่เบสิกมาก เมื่อเรามองเส้นกราฟออก จะพบว่า ถ้า n > 2 ไม่ว่าจำนวนเท่าไหร่ ก็ไม่เป็นจริงทั้งหมด มันจะกระจ่างด้วยตัวของมันเลย

แต่ของ แอนดรูว์ ไวลส์ เท่าที่ผมดูมาคร่าวๆ เขาจะใช้ทฤษฏีจำนวนนะครับ ความรู้จำนวนเฉพาะอะไรประมาณนั้น ผมอ่านดูก็ตาลายไปหมด เหมือนกัน อีกอย่างมันเป็นภาษาอังกฤษด้วย

อีกอย่าง ทฤษฏีนี้เป็นทฤษฏีสุดท้ายของแฟร์มาร์ ที่เขาเขียนไว้ก่อนเสียชีวิตในหนังสือของเขาครับ (คือแฟร์มาร์คิดสูตรต่างๆไว้มากมาย เขาจะเขียนลงหนังสือไว้น่ะครับ)

ก่อนตายเขาได้กล่าวไว้ว่า ''มุมของกระดาษนี้มีพื้นที่น้อยเกินไปในการพิสูจน์ทฏษฏีนี้'' ผมคาดว่า บทพิสูจน์ไม่น่าจะยาวขนาด 200 หน้านะ ไม่น่าจะถึงขนาดนั้น

เหมือนการเดินทางมีหลายวิธี ทางรถ ทางเรือ ทางอากาศ ถึงจุดหมายเหมือนกัน แต่ระยะเวลาไม่เท่ากัน การพิสูจน์ของผมก็คงประมาณนี้

dojo123753951
16th April 2016, 23:48
จดสิทธิ์บัตรเถอะวันหน้าคุณอาจรวยโดยไม่รู้ตัว

16th April 2016, 23:53
ถ้าจดสิทธิบัตรได้จริง บทพิสูจน์ผมคงต้องโดนตรวจสอบโดยนักวิชาการก่อนแน่ แต่ผมมั่นใจอยู่แล้ว

ส่วนตัวไม่ได้หวังเงินทองอะไร แต่มันเป็นความภูมิใจที่เราพิสูจน์ทฤษฏีระดับโลกนี้ได้ด้วยตัวเองล้วนๆ

คล้ายๆกับคน crack denuvo ได้นั่นแหละ มันภูมิใจ :o

kaninhot004
16th April 2016, 23:58
แค่โจทย์ผมก็ไม่เข้าใจแล้ว 55

alexbigzzz
17th April 2016, 00:47
https://www.img.in.th/images/3c559358bc87591a5a905e27ef1e05cb.png

ผมลองเขียนโปรแกรมตามดูโดยที่เพิ่มค่า x y z ไปที่ละหนึ่งแต่ไม่ได้เพิ่มค่า n โดยที่ n ยังเป็น 3
หาไป ล้านรอบกะอีกหน่อยๆ
ผลคือ x^n + y^n != z^n ในล้านรอบ

17th April 2016, 01:04
ก่อนที่ผมจะพิสูจน์ ทฤษฏีนี้ได้ ผมได้ค้นพบ เงื่อนไขบางอย่างที่น่าสนใจ

สมมุติว่า x^n + y^n = z^n ถ้า n > (ln 2/ln (z/z-1) ) แล้วจะไม่มีค่าจำนวนเต็มบวก x , y , z ใดๆที่ทำให้สมการเป็นจริงเลย

นี่เป็นเงื่อนไขที่ผมค้นพบก่อน จะพิสูจน์ทฤษฏีนี้ได้น่ะครับ ลองคิดตามดูสิ มันไม่มีจริงๆ :yes

หมายเหตุ ln ในที่นี้คือ ''ลอน'' นะครับ log ฐาน e

alexbigzzz
17th April 2016, 01:08
ผมตามไม่ทันจริงๆแหะ

17th April 2016, 01:15
ผมตามไม่ทันจริงๆแหะ

กุญแจสำคัญอยู่ที่การสร้างกราฟให้สอดคล้องกับสมการครับ :yes แล้วจะเห็นความจริงที่น่าพิศวง

เหมือนเส้นผมบังภูเขาเลยครับ ทฤษฏีนี้ ถ้าลองได้วาดกราฟดู เดี๋ยวร้อง อ๋อ กันทุกคนเลย

CaZuKa
17th April 2016, 02:51
ไม่ใช่ว่า ไม่เชื่อนะครับ แต่อย่าลืมว่า ไม่ใช่แค่เราคนเดียวที่คิดจะทำหรือพิสูจน์ให้ได้ นักคณิตศาสตร์อีกเป็นหมื่นๆคนในโลกที่ (อาจจะ) เก่งกว่า เรา ยังมีอีกเยอะ ถ้ามันคิดได้ง่ายภายใน 7 วัน คงไม่น่าจะเป็น ทฤษฎีที่คนกล่าวถึงและเป็นปริศนามานานได้ขนาดนี้

SpSkBoy
17th April 2016, 03:03
ผมว่าพี่อาจคิดได้จริงครับ แต่ทางคณิตศาสตร์คงมีหลักการในการพิสูจน์ของมัน เกรงว่าถ้าไม่ตรงตามหลักและวิธีการ จะไม่ได้รับการยอมรับน่ะสิครับ

alexbigzzz
17th April 2016, 11:03
เมื่อคืนผมก็ถกเรื่องนี้กะเพือนนั้นแหละ ฮ๊าๆๆ ผมอยากเห็นการสร้างกราฟให้สอดคล้องกับสมการ(ทำให้ดูหน่อยครับ)ที่ท่านกล่าวถึง
คือผมโง่คณิตมากนึกภาพไม่ออกตามภาพไม่ทันถ้าเป็นไปได้อยากเห็น "กระดาษแผ่นเดียว" ที่ว่านั้นด้วย
เผื่ออาจใช้คอมพิวเตอร์ช่วยตรวจสอบได้
//คอมพิวเตอร์ถนัดเรืองการทำซ่ำ

17th April 2016, 13:40
เมื่อคืนผมก็ถกเรื่องนี้กะเพือนนั้นแหละ ฮ๊าๆๆ ผมอยากเห็นการสร้างกราฟให้สอดคล้องกับสมการ(ทำให้ดูหน่อยครับ)ที่ท่านกล่าวถึง
คือผมโง่คณิตมากนึกภาพไม่ออกตามภาพไม่ทันถ้าเป็นไปได้อยากเห็น "กระดาษแผ่นเดียว" ที่ว่านั้นด้วย
เผื่ออาจใช้คอมพิวเตอร์ช่วยตรวจสอบได้
//คอมพิวเตอร์ถนัดเรืองการทำซ่ำ

ผมพบข้อผิดพลาดในการพิสูจน์ผมแล้วครับ แต่คิดว่ามาถูกทางแล้ว แค่ปรับเปลี่ยนแนวคิดเล็กน้อยก็น่าจะไปต่อได้ :yes

ตอนนี้ปวดหัวกับ การพิสูจน์ จำนวนอตรรกยะ อยู่ครับ (โยงมาเรื่องนี้จนได้) ถ้าผ่านจุดนี้ได้ ก็คงพิสูจน์ได้

ทฤษฏีนี้พิสูจน์ยากจริงครับ สมกับที่เป็นปริศนามากว่า 300 ปี

นิยามสั้นๆ แต่ยากจะพิสูจน์จริงๆ :dash กระดาษใบเดียวคงไม่พอแล้วล่ะ ผมเห็นมันไปอีกเยอะเลย ยิ่งค้น ก็ยิ่งเจอ

แต่อะไรก็คงไม่เกินความพยายามของคนหรอกครับ ถ้าสำเร็จจะบอกอีกที ^ ^''

482566789
17th April 2016, 14:13
ผมพบข้อผิดพลาดในการพิสูจน์ผมแล้วครับ แต่คิดว่ามาถูกทางแล้ว แค่ปรับเปลี่ยนแนวคิดเล็กน้อยก็น่าจะไปต่อได้ :yes

ตอนนี้ปวดหัวกับ การพิสูจน์ จำนวนอตรรกยะ อยู่ครับ (โยงมาเรื่องนี้จนได้) ถ้าผ่านจุดนี้ได้ ก็คงพิสูจน์ได้

ทฤษฏีนี้พิสูจน์ยากจริงครับ สมกับที่เป็นปริศนามากว่า 300 ปี

นิยามสั้นๆ แต่ยากจะพิสูจน์จริงๆ :dash กระดาษใบเดียวคงไม่พอแล้วล่ะ ผมเห็นมันไปอีกเยอะเลย ยิ่งค้น ก็ยิ่งเจอ

แต่อะไรก็คงไม่เกินความพยายามของคนหรอกครับ ถ้าสำเร็จจะบอกอีกที ^ ^''

เห็นมั้ยล้าาา ผมบอกเเล้ว สู้ๆครับ :cool:

alexbigzzz
17th April 2016, 15:44
อากาศร้อนเนอะครับ

estelle18
18th April 2016, 03:44
เรื่องนี้ยากครับ ยิ่งยาวเยอะยิ่งยาก เพราะจะมีจุดที่เรามองข้ามและคิดว่าเราทำถูกและมันไปต่อได้อยู่
มันจะทำให้เรามองไม่เห็นและข้ามมันไป ต้องไปให้คนอื่นมองแทนถึงจะเห็น
แต่เราก็สามารถทำให้มันจริงหมดได้นะ แต่ใช้เวลาเยอะต้องมานั่งพิสูจน์ให้ 100%ทุกสมการ ลองมองจากย้อนหลังไปหน้าดูครับ ไล่จากหลังไปหน้าเลย จะทำให้เราเห็นจุดพลาดได้

18th April 2016, 23:12
ยังไม่ยอมแพ้ครับ แฮ่กๆๆๆ :heat

ตอนนี้ประสบความสำเร็จมาอีกขั้นนึง ผมสามารถพิสูจน์ได้แล้วว่า...

สมมุติ x^n + y^n = z^n แล้วถ้า z มี 4 เป็นตัวประกอบ จะไม่มีจำนวนเต็มบวก x,y,z ใดๆ ที่ทำให้สมการเป็นจริงได้ เมื่อ n > 2

คราวนี้ไม่พลาดชัวร์ๆ :yes

แค่นี่ก็ตัดออกได้หลายตัวละ เช่น 4 , 8 , 12 , 16 , 20 , .... ไปเรื่อยๆ :thank

ที่เหลือคิดว่าอีกไม่นานนี้แน่นอน :cool: ขอเป็นคนไทยคนแรกที่พิสูจน์ได้หน่อยเถอะ

18th April 2016, 23:15
กำลังคิดอยู่ถ้า z เป็นจำนวนเฉพาะ ผมจะไปต่อยังไง ยังไม่รู้เลย :dash:heat

golfrest
19th April 2016, 01:23
ถ้าได้แล้วก็ลองๆไป discuss กับอาจารย์ในมหาลัยดูนะครับ เผื่ออาจจะเจอช่องโหว่ ซึ่งถือเป็นเรื่องดี เพราะยิ่งเจอช่องโหว่มาก ความรู้ที่ต้องมาใช้อุดก็ต้องมากขึ้น ไม่แน่คุณอาจจะได้ทฤษฎีใหม่จากช่องโหว่เหล่านั้นก็ได้นะครับ ขอให้ทำได้นะครับ

19th April 2016, 10:59
พิสูจน์ได้หมดแล้วครับ เริ่มจาก เลข 4 นี่แหละ :dance:giveheart

จำนวนที่ไม่มี 4 เป็นตัวประกอบก็ใช้ได้ จำนวนเฉพาะก็ได้เหมือนกััน คล้ายๆกับลูกโซ่เลย พอไม่จริงตัวนึง ก็ไม่จริงทั้งหมด

ใช้กระดาษประมาณ 2 แผ่นครับ :yes

ขอทวนกลับไป กลับมาอีกรอบ เพื่อความแน่ใจ

Summer.
19th April 2016, 11:05
เอาใจช่วยนะครับ สุดยอดจริงๆ กระทู้แบบนี้แหละที่รอคอย ไม่ใช่โครงการเสาไฟฟ้า รถไฟความเร็วสูง 5555

jaykingzo
19th April 2016, 11:11
ถึงผมไม่เก่งคณิตศาสตร์ แต่น่าสนใจมากครับ ขอ follow เลย

19th April 2016, 11:29
ทุกอย่างเริ่มต้นจากเงื่อนไขที่ผมค้นพบครับ...

สมมุติว่า x^n + y^n = z^n ถ้า n > (ln 2/ln (z/z-1) ) แล้วจะไม่มีค่าจำนวนเต็มบวก x , y , z ใดๆที่ทำให้สมการเป็นจริงเลย

ไม่รู้ผมค้นพบมันเป็นคนแรกรึป่าว?? เท่าที่ผมเคยอ่านหนังสือมา ยังไม่เจอนะ

Kyonman
19th April 2016, 16:55
ไปโพสลงพันทิพดูครับคนที่นั้นน่าจะให้คำแนะนำเรื่องการเผยแพร่หรือการจดทะเบียนได้เชื่อคนที่นู้นน่าจะเก่งพอที่จะรู้ว่าคุณเป็นคนแรกจริงๆไหม

หรือมีตรงไหนผิดเพี้ยนไปมาถามที่นี้ไม่มีใครจะเข้าใจสูตรของคุณไปมากหรอกครับ

nunt77
19th April 2016, 19:27
ทำเป็นวิจัยเถอะครับ เอาให้เป็นเรื่องเป็นราว ทำเป็นผลงานของตนเองว่าคุณได้พิสูจน์ทฤษฎีนี้แล้ว

keekaksungkung
19th April 2016, 19:36
อีกเสียงครับ ไปโพสในพันทิปจะได้กันไปเลยครับ

noomha
19th April 2016, 19:37
สำนักข่าวขึ้นหน้าหนึ่ง เกมเมอร์ไทยเจ๋ง ไขปริศนาคณิตศาสตร์กว่า300ปีสำเร็จ ทั่วโลกอึ้งปล.ตอนนักข่าวมาสำพาดอย่าลืมให้เครดิตjokergamethด้วยละ ผมอยากมีส่วนร่วม

White_hand
19th April 2016, 21:10
เมื่อมีคนเข้าใจแบบคุณ ก็ย่อมมีคนไม่เข้าใจแบบผม

ปรบมือเป็นกำลังใจให้ แป๊ะ แป๊ะ แป๊ะ แป๊ะ

:o

20th April 2016, 12:56
สำเร็จแล้วครับ ผมพิสูจน์ได้จริงๆ หลังจากพิสูจน์ความเป็นจำนวนอตรรกยะแล้วไม่มีข้อผิดพลาด

พร้อมให้ผู้เชี่ยวชาญตรวจสอบจากทุกสถาบัน ผมอธิบายได้หมด :)

เขียนได้ประมาณ 2-3 หน้ากระดาษครับ ตอนนี้กำลังเขียนเรียบเรียงอยู่

Eucliwood Hellscythe
20th April 2016, 13:54
ขนลุกเลยค่ะ อยากเห็น

20th April 2016, 14:32
ขนลุกเลยค่ะ อยากเห็น

เด่วได้เห็นแน่ครับ ผมกำลังหาทางลงวารสารวิชาการอยู่ :)

ภูมิใจครับพิสูจน์ปัญหา 300 กว่าปี ด้วยเวลาประมาณ 10 วัน

และใช้กระดาษ 2-3 หน้าเท่านั้นเอง

เรื่องแบบนี้ไม่แปลกครับ คณิตศาสตร์เป็นศาสตร์ของเหตุผล

ขึ้นอยู่กับว่าจะเริ่มด้วยวิธีไหนแล้วแต่จินตนาการของเรา แต่สุดท้ายผลลัพธ์ต้องเหมือนกัน

แต่ปัญหานี้ทำเอาผมนอนไม่หลับไปหลายคืนเหมือนกันครับ ปวดหัวไปหมด

คงต้องพักสมองเล่นเกมบ้างดีกว่า:)

เป้าหมายต่อไปครับ สมมุติฐานของรีมันน์ :yes

safekung
20th April 2016, 15:22
เป็นกำลังใจให้ครับ คนเก่งๆเต็ม JKG เลยเนอะ :)
ปล. Eucliwood Hellscythe ทำป้ายไฟเลยยย

21st April 2016, 10:17
เมื่อคืนเขียนจบเรียบร้อยแล้ว ความยาว 4 หน้ากระดาษ A4 พอดี :yes

ผมเขียนแต่เนื้อๆ ไม่มีน้ำ สรุปเนื้อหาสาระได้ 4 หน้ากระดาษ

แต่ไม่รู้จะมีใครเข้าใจแบบผมรึป่าว มันค่อนข้างลึกซึ้งหน่อย

โดยเฉพาะตอนจบ การพิสูจน์จำนวนอตรรกยะนี่สวยงามมาก :cool:

แต่การพิสูจน์ผมไม่ได้ใช้คณิตศาสตร์ขั้นสูงอะไร แต่ผมสร้างโมเดล

มาเพื่อให้สอดคล้องกับสมการเท่านั้นเอง ถ้ามองออก ก็จบ

Granado
22nd April 2016, 03:09
คนปึกคณิตอย่างผมมาอ่านกระทู้นี้นี่หัวควันขึ้นเลย เขาคุยอะไรกันT^T

estelle18
22nd April 2016, 04:36
โอ้ว ประเทศเรากำลังมีนักคณิตศาสตร์ติดอันดับโลกละสินะ *0*

vongola17
22nd April 2016, 05:07
สุดยอดครับ :victory

-[ MaFaKaAlex ]-
22nd April 2016, 06:27
เอาไปถามนักวิชาการยังครับ

22nd April 2016, 10:48
จริงๆผมไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ผมแค่ค้นพบเท่านั้นเอง

ความรู้ที่ใช้พิสูจน์ก็ไม่ได้ขั้นสูงอะไรมากมาย ใช้แค่ความรู้ระดับ ม.ปลายเองครับ

สำคัญตรงที่ต้องเป็นคนที่คิดนอกกรอบ ช่างสังเกต และประยุกต์ใช้ให้เป็น

ปัญหาคณิตศาสตร์แก้ได้หลากหลายวิธี มีทั้งทางตรง ทางอ้อม

วิธีของผมน่าจะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดในการพิสูจน์ทฤษฏีนี้แล้วล่ะครับ

ถ้าใครมีพื้นฐานคณิต ม.ปลาย แน่นๆอ่านแล้วก็คงเข้าใจทุกคน

ส่วนวิธีพิสูจน์ของ แอนดรู ไวล์ ความยาว 200 กว่าหน้าครับ หาคนที่อ่านแล้วเข้าใจยากมาก

วิธีของผมง่ายกว่า เข้าใจง่ายกว่า เร็วกว่า แต่ผลลัพธ์คือพิสูน์ได้เหมือนกัน :yes

22nd April 2016, 12:37
-;2792703']เอาไปถามนักวิชาการยังครับ
ยังเลยครับ เพราะไม่รู้จะเข้าหาใครดี ไม่รู้จักใครในแวดวงการศึกษาเลย

ใจนึงก็กลัวว่าหากผมเสนอผลงานของผมไป เค้าจะเอาวิธีพิสูจน์ของผมไปแล้วตู่ว่าเป็นของเค้า

อย่างนี้ผมก็เสียหายน่ะครับ ผมคิดเองทั้งหมดตั้งแต่ต้น แต่มีคนมาขโมยไปเฉย

แล้วอย่าง ศาสตราจารย์ ชื่อดัง ถ้าขโมยเอาผลงานคนอื่นไปแล้วอ้างว่าเป็นของตัวเอง ใครจะไปรู้จริงมั้ยครับ

เพราะอย่างนี้ผมถึงไม่โพสวิธีของผมไว้ในเว็ปนี้ ทั้งที่ใจก็อยากจะให้คนอื่นได้รู้เหมือนกัน

-[ MaFaKaAlex ]-
22nd April 2016, 18:41
ยังเลยครับ เพราะไม่รู้จะเข้าหาใครดี ไม่รู้จักใครในแวดวงการศึกษาเลย

ใจนึงก็กลัวว่าหากผมเสนอผลงานของผมไป เค้าจะเอาวิธีพิสูจน์ของผมไปแล้วตู่ว่าเป็นของเค้า

อย่างนี้ผมก็เสียหายน่ะครับ ผมคิดเองทั้งหมดตั้งแต่ต้น แต่มีคนมาขโมยไปเฉย

แล้วอย่าง ศาสตราจารย์ ชื่อดัง ถ้าขโมยเอาผลงานคนอื่นไปแล้วอ้างว่าเป็นของตัวเอง ใครจะไปรู้จริงมั้ยครับ

เพราะอย่างนี้ผมถึงไม่โพสวิธีของผมไว้ในเว็ปนี้ ทั้งที่ใจก็อยากจะให้คนอื่นได้รู้เหมือนกัน

ตั้งกะทู้ถามในพันทิพดิครับ

pkill1994
22nd April 2016, 19:40
แนะนำไปพันทิปอีกหนึ่งเสียงครับ

22nd April 2016, 19:52
ผมลองกลับไปบ้านเก่าผม mathcenter.net ดูแล้วครับ

เว็ปนี้คนเก่งคณิตกันเยอะ ก่อนที่ผมจะมา JKG ผมก็สิงอยู่ใน mathcenter ประจำ

จนตอนนี้ก็ยังไม่เห็นบทความของคนไทย เกี่ยวกับการพิสูจน์ทฤษฏีนี้ออกมาเลย

บางทีผมอาจจะเป็นคนไทยคนแรกที่ทำได้ก็ได้นะครับ

22nd April 2016, 22:31
นี่ผมไปค้นเจอมาครับ บทพิสูจน์ของแอนดรู ไวล์ >> http://math.stanford.edu/~lekheng/flt/wiles.pdf

โหดมากๆ ผมอ่านไม่รู้เรื่องเลย 55555

แต่เท่าที่แกะภาษาอังกฤษมาผมว่า แอนดรู ถึงขนาดสร้างทฤษฏีจำนวนขึ้นมาใหม่ เพื่อแก้ปัญหานี้กันเลยทีเดียว แต่ละหน้าเนื้อๆทั้งนั้น - -''

แอนดรู ใช้เวลาในการแก้ปัญหานี้ถึง 7 ปีเลยล่ะครับ นานมากๆ :heat แถมยังยืมแนวคิดของ มิยาโอกะ นักคณิตศาสตร์ชาวญี่ปุ่นมาใช้ด้วย กว่าจะจบได้ยากลำบากมาก

แต่ของผมแค่ 4 หน้าเอง น้อยกว่าเยอะ :yes ใช้เวลา 10 วัน ด้วยความรู้คณิตศาสตร์ระดับ ม. ปลายเท่านั้นเองครับ ต่างกันมากจริงๆ :o พิสูจน์เองล้วนๆไม่ตามแนวคิดใคร

และผมมั่นใจว่า แฟมาร์ คงไม่ได้พิสูจน์แบบ แอนดรู แน่นอน สมัยนั้นยังไม่มีทฤษฏีจำนวนแบบนี้ เพิ่งมามีจาก แอนดรู คนนี้นี่แหละ

DevilBoy
18th June 2016, 10:28
ขอให้ดังระดับโลก

20th June 2016, 19:14
พิมพ์ใส่ไฟล์ word เรียบร้อย เด่วจะแปลงเป็น pdf แล้วครับ หลังจากเอาไปโพสลง arxiv จะเอาลิ้งค์มาให้ดูกันครับ :victory

MagicStar
21st June 2016, 01:24
สุดยอดเลยครับ อยากเห็นเร็วๆจัง :yes

thanapatbenz
21st June 2016, 03:26
อยากอ่านจังครับ ตื่นเต้นแทนเลย

freedom5689
21st June 2016, 04:34
ตื่นเต้นมากครับ จะรอติดตามเรื่อยๆนะครับ ถึงผมจะช่วยอะไรไม่ได้ แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

Fairy
21st June 2016, 12:09
ติดต่อที่คณาจารย์ภาควิชา คณิตศาสตร์ มหาลัยจุฬา หรือ ไม่ก็มหิดลดูสิครับ
การจะเผยแพร่ผลงานอย่างแรกมันต้องได้รับการยอมรับก่อนครับและต้องพิสูจน์ได้ว่ามันเป็นจริงทุกๆกรณี

ทีนี้บอร์ดนี้อาจไม่สามารถตอบโจทย์ได้เต็มที่ลองเริ่มต้นที่ห้องหว้ากอใน หมื่นดริฟ ดูก่อน