PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หนังDeja Vu (ปี2006) ผมขอถามเเละอธิบายความเข้าใจของผมหน่อยนะครับ (Spoil)

482566789
21st April 2016, 04:31
1.ตัวร้ายเคยเจอพระเอกมาก่อนหน้านี้เเล้วใช่มั้ย เพราะตอนที่มันโดนจับมันบอกมันรู้อนาคต เเถมยังพูดเรื่องให้ชะตาลิขิตเอง เเสดงว่าในทามไลน์นั้นพระเอกก็ย้อนเวลามาเเล้ว เเละได้เจอกับพระเอกที่ย้อนเวลามาเเละพระเอกก็เเพ้ไปจนมันระเบิดเรือสำเร็จ นั้นก็เท่ากับว่าคนร้ายได้เจอพระเอก2ทามไลน์หรือได้เจอสองคน เลยพูดเรื่อชะตาอะไรนั้นออกมา เพราะได้เจอกับตัวเองจริงๆเเล้ว

2.การที่เรือไม่ได้โดนระเบิดเเต่ไประเบิดในน้ำ นั่นเท่ากับว่าทามไลน์ ณ เวลาที่พระเอกจากมานั้นจะไม่ได้เกิดขึ้น(ผู้หญิงที่เป็นเจ้าหน้าที่บอกว่าโดยส่วนมากมันจะหายไป)นั้นก็เเปลว่าสรุปไม่มีใครโดนระเบิดตาย เพราะทามไลน์นั้นมันไม่ได้เกิดขึ้น เท่ากับว่าตอนที่ระเบิดพระเอกก็ไม่ได้อยู่ในรถเเล้ว หรือหายไปนั่นเอง ผมเข้าใจถูกมั้ย

3.เเล้วพอตอนจบพระเอกเราก็พานางเอกขึ้นรถตัวเองเเล้วเพลงมันก็ดัง เเล้วพระเอกก็นิ่งไปที่นิ่งไปเพราะอะไรครับ

4.ต่อจากข้อ3 เเล้วนางเอกก็ถามพระเอกเเต่ผมจำคำถามไม่ได้ทุกคำหรอก เเต่ถามราวๆว่า คุณจะทำยังไงในเมื่อคุณจะบอกเรื่องที่สำคัญมากเเต่เขาไม่มีทางเชื่อ เเล้วพระเอกก็ตอบ เหมือนที่ นางเอกเคยตอบคือ "ผมจะพยายาม" เเล้วพระเอกก็อุทานว่าไม่เเล้วก็ยิ้มขับรถออกไปจบ นั้นหมายถึงอะไรครับ งงหนักมากก็ตรงนี้เเหละ พระเอกอุทานเพราะอะไร

5.หนังมี4ทามไลน์ ผมอยากรู้ว่า เเต่ละทามไลน์จบยังไง ตอบเอาเเบบสั้นๆก็ได้ครับ

ปล1 ถ้าข้อ2ผมเข้าใจถูกเเปลว่าเเฮปปี้เอนนะสิ เพราะสุดท้ายมีเเต่ตัวร้ายที่ตาย
ปล2 มันเป็นหนังที่เเปลกดี เพราะดำเนินเนื้อเรื่องในทามไลน์นึงเเต่ข้ามเวลามาจบในอีกทามไลน์นึง
ปล3 ใครยังไม่ดูเเนะนำเลยครับสนุกมาก
ปลสุดท้าย ถ้าเห็นในพันทิปก็ของมเองนะผมกลัวไม่มีใครตอบเลยถามหลายๆที่

ko555555
21st April 2016, 13:34
อาจจะมีเรื่องฤทษฏีหลายโลกเข้ามาเกี่ยว และการพยายามเข้าไปยุ่งกับเรื่องของเวลาทำให้จักรวาลแตกแยกย่อยออก เป็นหลายๆจักรวาล ที่บอกว่าย้อนเวลาไม่ใช่ย้อนเวลา แต่เป็นการข้ามไปจักรวาลอื่น ประมาณเรื่อง source code ปี2011
แต่ deja vu ไม่ได้มาประเด็นนี้ และถือว่ามีจักรวาลเดียว
เรื่องนี้ผมไมไ่ด้ดูนานแล้ว อาจจะมีข้อผิดพลาด แต่ก็มีข้อสงสัย เช่น ตอนที่พระเอกกลับไปที่สำนักงานครั้งแรก เพื่อนก็บอกว่ามีคนโทรมาหาแล้ว และตอนที่ไปบ้านตัวร้ายครั้งแรก ก็มีรถพยาบาลอยู่ แปลว่าอาจจะมีพระเอกของจักรวาลอื่น พยายามจะหยุดเหตุการรณ์นี้ แต่ทำไม่สำเร็จ และหนังไมไ่ด้มุ่งเน้นมาที่ประเด็นนี้ เลยไม่รู้ว่าพระเอกในจักรวาลอื่นๆทำไมถึงล้มเหลว ถ้าเป็นเรื่อง source code หรือ edge of tomorrow ก็จะได้เห็นว่าในการพยายามแต่ละครั้งพระเอกใช้วิธีอะไรบ้าง