PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สงสัยกันไหมว่าทำไมไม่มีเกมแนว survival บน Console?

Pondparis
4th May 2016, 09:00
เท่าที่ดูๆ มา ผมไม่เห็นเกมแนวพวกเอาชีวิตรอดบนเครื่อง Console เลย หมายถึงเกมแนวๆ ซอมบี้เอาชีวิตรอดอะนะ แมพกว้างๆ
คราฟของต่างๆ นาๆ ไม่รวม มายคราฟ นะ เป็นเพราะมันพอทยากหรือเปล่า เอ้อ เกม ARMA ก็ไม่เห็นมีนะ

ปล.คนที่บอกว่าอยากเล่นก็ PC สิ คือผมก็เล่นอยู่แต่ผมสงสัยเฉยๆว่าทำไมมันถึงไม่มีบน Console เลย

sattawat1979
4th May 2016, 09:09
เกมแนว Survival zombie บน คอนโซลก็มีนะครับ อย่าง Dying Light ไง :yes ลง PS4 ด้วย

Pondparis
4th May 2016, 09:09
เกมแนว Survival zombie บน คอนโซลก็มีนะครับ อย่าง Dying Light ไง :yes ลง PS4 ด้วย

คือที่ผมสงสัยคือแนวพวก DayZ เลยอะครับ บน PC ที่เล่นมาก็มีเยอะพอสมควรแต่บน Console มีไม่กี่เกมเอง แต่แนว DayZ H1Z1 นี่ไม่มีเลย

Noname1
4th May 2016, 09:19
ผมว่าทางค่ายผู้ผลิต คงไม่เสี่ยงลงทุนกะ console มั้งครับ เพราะเกมมันเล่นได้เรื่อยๆก็จริง แต่นานไปอาจจะร้าง ถ้าไม่มีอะไรมาดึงดูด

sarayou
4th May 2016, 09:39
ผมว่ามันคงเป็นเพราะว่าเกมส์แนวนี้แต่ละเกมส์มันยังไม่ทำไม่เสร็จเลยยังอยู่ในช่วงพัฒนาอยู่เลยว่าไปมันก็อยู่ในช่วงพัฒนานานไปแล้วนะตัวเต็มไม่ออกสักที

Eryx
4th May 2016, 09:41
ทำยาก เหตุผลหลักน่าจะเป็นเพราะจอยสติ้กนี่แหละ ส่วนใหญ่แนวนี้เป็นพวกอินดี้...งบน้อย คนน้อย แก้บั้กช้า

ผมว่าแนวคราฟของถ้างบไม่เยอะจริง ทำระบบมาไม่ดีตั้งแต่แรกจริงๆ มันจะไม่เหมาะกับจอย/Console เลยนะ

คนเล่นจะโมโหกันเปล่าๆ....ผมนึกภาพไม่ออกว่าถ้า Arma/Dayz ไม่ได้ใช้เม้าสเล่นแล้วจะเป็นยังไง

แต่ผมรู้ว่า H1Z1 เคยเป็นอดีต Ex ของ PS4 มาก่อน ฉะนั้นไม่ได้ความว่าแนวนี้จะไม่มีใน Console เลย

No Man's Sky ก็เป็น survival นะ แต่ผมว่าที่เราเห็นเกมแนวนี้น้อยเพราะมันเห็นเดือนเห็นตะวันยาก

การที่เกมๆนึงจะลง Console ได้ มันต้องเสร็จแบบ 100%....QC เช็คกันทั้ง บ.ทำเกม แล้วก็ บ.เจ้าของเครื่อง Console...พวก Early Access ของบ.อินดี้เล็กๆก็รอดยากหน่อย

แต่ผมก็ลองตั้งข้อสังเกตุดูเล่นๆ ถ้าเกมไหนที่ใช้จอยบังคับได้(แบบไม่ใช่ MOD) เกมนั้นก็ลงให้ Console ได้แทบจะ 100% <<< ตามการตั้งข้อสังเกตุแบบโง่ๆง่ายๆของผม 55+

Pondparis
4th May 2016, 10:01
แล้วทำไม DayZ ถึงไม่เลิก EA สักทีหว่า 5555555