PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความเพ้อเจ้อของผมกับเรื่องการเงิน

steampricegamer
6th May 2016, 11:36

ผมอายุ 18 ปี ช่วงเดือนมิถุนา กรกฎา จะเป็นช่วงสอบนายสิบผมจะสอบให้ได้ในปีนี้ เมื่อสอบติดผมต้องฝึก1ปีจบมาได้ทำงานอายุ 20 21 ปี เงินเดือน 13000 หรือมากกว่า และเบี้ยเลี้ยงตอนฝึกย่าจะได้ไม่ต่ำกว่า หมื่นแน่นอนในการฝึก1ปี ทีนี้ผมมีความคิดอยากจะ ทำธุรกิจเสริมเพราะผมมองว่าเงิน 13000 มีนไม่พอแน่ๆถ้าจะมีลูกมีเมียขึ้นมาต่อให้เมียตัวเองทำงานด้วยเงินรวมกันคงไม่ถึง 4หมื่น ผมเลยอยากทำธุรกิจให้มีรายได้เพิ่มเดือนละ 5หมื่นภายใน 3 ถึง 4ปี ซึ่งถ้ารวมจากเงินเดือนเดิมๆ 13000 ของเงินเดือนตำรวจและจะเพิ่มขึ้นทุกๆปีประมาณ 4 ถึง 8% ของเงินเดือน ผมทำงาน20ปีผมเงินเดือนแค่2หมื่นซึ่งผมอายุ 40ปีคงแก่เกิยไปย่าจะรำบากน่าดูครับ

เป้าหมาย
สอบนายสิบปีนี้ให้ได้
ฝึก1ปีแต่งตั้ง เงินเดือน 13000
เอาเงิน20%ของเงินเดือนตำรวจลงทุน เงินเบี้ยเลี้ยงในการฝึกลงเพิ่มเข้าไปอีก
ใช้เวลา 3-4 ปีทำธุรกิจเพื่อแลกเงินเดือน5หมื่นบาท
รวมเงินเดือนผมจะอยู่ประมาณ 6ถึง7หมื่นถ้าผมทำสำเร็จ
เรื่องการใช้เงินแบ่งเป็นใช้จ่าย3หมื่นตลอด30วันคือมีงบใช้วันละพันเต็มที่สุดๆ ที่เหลือฝากธนาคารหรืออาจจะมีแผนลงทุนต่อในอนาคต
ผมมีบ้าน มีรถ ที่พ่อมีไว้ให้ผมแล้วเลยไม่มีปัญหาเรื่องซื้อบ้านซื้อรถเท่าไหร่
ผมเพ้ออะไรเนี่ยตั้งกระทู้ทำไม อ่านหนังสือต่อแปบ เม้นเยอะๆครับจะมาอ่านความคิดเห็น

sattawat1979
6th May 2016, 12:33
การวางแผนอนาคตเป็นเรื่องที่ดีนะครับ

แต่ใช่ว่าทุกอย่างจะเป็นไปตามแผน ให้คิดแผน 2 แผน 3 รองรับไว้ด้วย

การทำมาหากิน เก็บเงินไว้ใช้ตอนแก่ก็เป็นเรื่องจำเป็น แต่อย่าไปยึดติดกับมันมากนัก จะกลายเป็นคนโลภไป และอนาคตมันก็เป็นเรื่องไม่แน่นอน อะไรก็เกิดขึ้นได้

การมีความสุขอยู่กับปัจจุบันดีที่สุดครับ ความสุขบางทีก็ไม่ได้มาจากเงินเสมอไป ทำวันนี้ให้ดี ให้มีความสุข วันข้างหน้าก็จะมีความสุขแน่นอนครับ

ขอให้มีความสุขในการใช้ชีวิตนะครับ :preved

ballba
6th May 2016, 23:48
มีหลายคนนะครับ มีคิดเหมือนกับคุณหรืออาจจะคิดอะไรมากกว่าคุณ

แต่น้อยคนจริงๆ ที่จะประสบความสำเร็จในชีวิตได้ แต่อย่างว่าการเป็นคนที่มีความสุขดีที่สุดแล้ว

เป็นกำลังใจให้ครับ

zxcvufe22
7th May 2016, 00:05
แน่นอนว่าปัจจุบันต้องดีที่สุดไว้ก่อนคือสอบนายสิบให้ได้ก่อนแล้วค่อยไปเรื่องธุรกิจทีหลังครับถ้าได้นายสิบแล้วมันช่วยให้เราสบายใจมากขึ้นเลยครับ ^^ เพราะฉะนั้นการวางแผนในอนาคตเป็นเรื่องที่ดีครับแต่จะเป็นเรื่องรองจากการทำปัจจุบันให้ดีที่สุดครับ แน่นอนว่าคุณทำได้แน่ๆครับ :o