PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแปลข้อความนี้จากไทยเป็นอังกฤษให้หน่อยครับ

tonza
11th May 2016, 09:44
คือต้องบอกก่อนเลยว่าผมอ่อนอังกฤษมากๆเลยครับ แล้วทีนี้ผมต้องการทำ Abstract เพื่อนำไปใส่โครงงาน
อาจารย์อังกฤษก็ไม่ยอมแปลให้ รบกวนเพื่อนๆชาวโจ๊กช่วยแปลให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

"
จากความต้องการที่จะแก้ปัญหาการประสานงานระหว่างสต๊าฟเมนเทนแนนซ์กับช่างเมนเทนแนนซ์ เนื่องด้วยช่างนั้นมีการไปซ่อมตามจุดต่างๆหลายคน ซึ่งอาจทำให้มีการลืมได้ว่าใครไปซ่อมที่ใด จึงได้ออกแบบและสร้างเครื่องบอกตำแหน่งการตรวจซ่อมเครื่องจักรของเมนเทนแนนซ์ขึ้นมา โดยใช้ PLC ในการควบคุมและทัชสกรีน (HMI) ในการแสดงผล โดยจะมีแม่เหล็กของช่างแต่ละคนติดไว้ที่จุดวางแม่เหล็กตรง Font panel เมื่อช่างไปซ่อม ช่างจะนำแม่เหล็กไปติดที่แผนที่ภายในโรงงาน เพื่อบอกตำแหน่งให้ผู้ที่อยู่แผนกเมนเทนแนนซ์ได้รับรู้

จากการทดลองพบว่า เครื่องบอกตำแหน่งการตรวจซ่อมเครื่องจักรของเมนเทนแนนซ์สามารถใช้งานได้ตามระบบที่วางไว้ โดยจะแสดงสถานะต่างๆบน Font panel ทำให้รู้ว่าช่างคนใดไปซ่อมและไปซ่อมเป็นระยะเวลานานเท่าใดแล้ว และเมื่อเกินเวลาที่กำหนดไฟไซเรนก็จะติดเพื่อบอกให้ทราบว่ามีคนไปซ่อมเกินเวลา ซึ่งต่อจากนี้สต๊าฟก็จะทำการติดต่อสื่อสารไปถามความคืบหน้าช่างคนนั้นและส่งช่างไปช่วย และหากช่างซ่อมเสร็จหลังจากที่นำแม่ไปวางที่จุดวางแม่เหล็ก ในกรณีที่ไปเกิน 5 นาที โปรแกรมก็จะทำการบันทึกสถิติเวลาและจำนวนครั้งที่ไปซ่อมไว้ โดยจะรีเซ็ตทุกๆ 2 วัน
"

theneddube
11th May 2016, 10:05
ถ้าลองแปลในgoogle มันจะใช้ได้ไหมครับ แปลแล้วให้อาจารย์แก้ให้อีกที

tonza
11th May 2016, 10:50
ถ้าลองแปลในgoogle มันจะใช้ได้ไหมครับ แปลแล้วให้อาจารย์แก้ให้อีกที

ของผมมันเป็นโปรเจคโรงงานอะครับ อันนี้อาจารย์จะไม่ยุ่งอะ แล้วให้พรีเซ้นกับคณะเลย

~FeaR~
11th May 2016, 20:45
ส่งวันไหนครับ

safekung
11th May 2016, 21:27
ผมว่าลองฝึกแปลเองดูก่อนดีกว่า ดูว่าประโยคเป็น อดีต ปัจจุบัน อนาคต เอาคำศัพท์มาต่อๆกัน

sattawat1979
11th May 2016, 22:01
Refer to requirement to solve the coordination trouble between maintenance staff and technician. Due to the many points of repair , it may make someone forget.

So we design and create the indicator of repair on machine by PLC controller and touch screen (HMI) for monitoring.

There are the magnet of each technician attach on font panel, while repairing technician will attach it on the factory layout in order to show the position to maintenance section.

From the trial result , we found the indicator can work properly by showing the status on font panel for technician name and how long to repair.

When overtime, siren will lighten after that staff will inform and ask the progress of job and assign the members for help.

In the case overtime 5 minutes, the program will record the history and the times of repair by resetting every 2 days.

แปลสดเลยครับ ขออภัยถ้าผิดพลาด ผมภาษาไม่ค่อยแข็งแรง แต่ก็พอสื่อสารได้ :help

ลองไปขัดเกลาดูครับ บางจุดผมอาจใช้ศัพท์ไม่เหมาะสม

tonza
13th May 2016, 18:22
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยนะครับ โดยเฉพาะ Sattawat1979

ผมว่าลองฝึกแปลเองดูก่อนดีกว่า ดูว่าประโยคเป็น อดีต ปัจจุบัน อนาคต เอาคำศัพท์มาต่อๆกัน
ผมจะพยายามครับ ตอนนี้ผมขอเอาภาษาญี่ปุ่นก่อน เดี๋ยวพอสอบ N2 ติดแล้ว จะลุยอังกฤษต่อ

sattawat1979
13th May 2016, 22:11
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยนะครับ โดยเฉพาะ Sattawat1979

ผมจะพยายามครับ ตอนนี้ผมขอเอาภาษาญี่ปุ่นก่อน เดี๋ยวพอสอบ N2 ติดแล้ว จะลุยอังกฤษต่อ

ที่ผมแปลก็ไม่ถูกไวยากรณ์ซักเท่าไหร่นะครับ แปลตามความเข้าใจ อย่าเชื่อผมมาก 5555

ภาษามันดิ้นได้ ไม่จำเป็นต้องเป๊ะๆ ขอแค่สื่อสารรู้เรื่องก็พอแล้ว :o