PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Windows 7 มันคืนค่ากลับมาหน้าตาแบบเดิมเองครับ จะย้อนกลับไปให้เหมือนเดิมทำยังไงครับ

Rex
11th October 2011, 11:55
เมื่อวานนี้เล่นอยู่ธรรมดาๆ พอมาเช้านี้ Windows 7 หน้าตามันกลับคืนมาเป็นเหมือนตอนลงเอง ทุกอย่าง แต่ข้อมูลอยู่ครบทุกอย่างครับ แต่ที่ผิดสังเกตคือ Document โฟลเดอร์นั้นเปลี่ยนไป เหมือนมันเอามาจากไดร์อื่น ส่วนอันเก่าก็ยังอยู่แต่ดันไม่ถูกเลือกเป็น Doc หลัก มันอยู่ใน User/My Document ครับ เหมือนว่า windows มันจะไปเลือกฐานข้อมูลผิดหรือโดนไวรัสเล่นให้สับสน แต่ผมไม่ทราบคือจะทำยังไงให้มันกลับไปเป็นเหมือนเดิม เพราะยังไงฐานข้อมูลก็ดูยังจะอยู่ครบครับ

พวก IE แถบ เว็บที่ Add ไว้หายหมดเลยซะงั้น มีแต่สำคัญๆซะด้วยครับ

ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

sawasd
11th October 2011, 12:25
โดน Virus แล้วครับ
อาการเป็นอย่างงี้

kevinmitnick
11th October 2011, 12:25
รี เครื่อง กลับไป ก่อนวันที่จะมี ปัญหา win7 ทำไม่เป็น รอผู้รู้คน ต่อไป นะครับ

deklnw2012
11th October 2011, 12:50
ใช้ system restore ก่อนที่จะโดนไวรัสเล่นงานดูครับว่าหายไหม หรือไม่ก็ create restore point ไว้ก่อนที่จะใช้นะครับ

sawasd
11th October 2011, 13:05
ใส่แผ่นเข้าไปแล้วลอง Repair หรือซ่อมแซมดูครับ

Hoster
11th October 2011, 22:57
จขกท รบกวนได้ไม่ได้ยังไง ติดตาม บอร์ดตัวเองด้วยนะครับ

คนที่เขาเข้ามาช่วยจะได้รู้ว่า ผลเป้นยังไง ถ้าไม่ได้จะได้ช่วยหาวิธีต่อๆไปครับ

เป็นมารยาทในการ ตั่งกระทู้นะครับ

และถ้ามีจิตสำนึกนึดหนึ่ง ก็กดขอบคุณให้เขาสักหน่อยก็ดีนะครับ

Rex
11th October 2011, 23:12
ผมติดตามนะครับ แต่ก็อย่างที่บอกว่า ระบบมันจะรีบูท ตัวเองตลอดถึงผมจะไปกด Thank มันก็ไม่ให้อยู่ดี เพราะอยู่ใน่ระบบด้วย Tempor File ครับ แล้วเรื่องจิตสำนึกไม่ต้องมาบอกผมหรอก อยู่มาตั้งนานแล้ว ผมรู้อะไรเป็นอะไรครับ

ps. ตอนนี้ทราบแล้วนะครับว่าเป็นเพราะ ประมาณว่าสาเหตุมาจาก โคนรากของ Windows 7 ซึ่งต้องแก้จาก regedit เท่านั้น จำพวก HT KEY ครับผม หรือ ไม่ก็พวก SID.bak ซึ่งเป็นตัวการระบบล่มครั้งนี้ ตามที่ทาง MS บอกคือ อาการนี้เกิดขึ้นได้ยาก แต่ก็แก้ยากเหมือนกัน ซึ่งเรื่อง run ผ่าน safe mode หรือ repaire ช่วยไม่ได้เลยนะครับ

แนะนำใครไม่ได้ตั้ง restore แบบผม แนะให้ตั้งเลยนะครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งแก้โค้ดนานๆเหมือนผมครับ

ส่วนอีกสาเหตุน่าจะมาจาก malware trojan worm ครับ อันนั้นถ้าล้างด้วย anti แล้วหายก็โชคดี แต่ถ้าไม่หายนี่งานหนักเลยครับ เพราะมีเกือบ 10 ที่ ที่ virus จะเข้าเล่นงานเพื่อล้างระบบเรา

ที่กล่าวมานี่เป็นแนวทางตัวอย่างให้นะครับ ซึ่งตอนนี้ผมกำลังแก้ไขอยู่ คาดว่าหายแน่นอน หากใครมีอาการเดียวกัน PM มาถามได้นะครับ เพราะตอนนี้กระจ่างมากแล้ว เรื่อง ระบบล่ม ทุกแนว

Hoster
11th October 2011, 23:15
ผมติดตามนะครับ แต่ก็อย่างที่บอกว่า ระบบมันจะรีบูท ตัวเองตลอดถึงผมจะไปกด Thank มันก็ไม่ให้อยู่ดี เพราะอยู่ใน่ระบบด้วย Tempor File ครับ แล้วเรื่องจิตสำนึกไม่ต้องมาบอกผมหรอก อยู่มาตั้งนานแล้ว ผมรู้อะไรเป็นอะไรครับ

หากเป็นการดูหมิ่นก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะผมไม่เห็นว่า คุณจะกดขอบคุณให้ใครสักครั้งเลยแล้วก็คุณไม่ได้บอกไว้ว่า

ระบบมันจะรีบูทตัวเอง ตลอด

Rex
11th October 2011, 23:18
งั้นก็ขอบคุณครับผม

Hoster
11th October 2011, 23:22
ลอง restore system รึยังครับ ย้อนไปวันที่มันยังใช้งานได้ปกตินะคับ

Rex
11th October 2011, 23:31
พอดีคอมผมไม่ได้ตั้ง restore ไว้ครับ เลยงานหนักเลยครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ไว้ซ่อมเสร็จจะมา Thx ให้นะครับ

Hoster
11th October 2011, 23:42
ยังไงก็ เข้า safe mode ไป backup ข้อมูลไว้ก่อนนะครับ

ส่วนเรื่องวิธีแก้ไข คงต้องรอ ท่านต่อไปมาแนะนำละคับ