PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องเล่าของผม ปาฏิหาร มือถือ WIKO และ 0 บริการ กับ ค่าใช้จ่าย

ONE OK ROCK
17th May 2016, 21:08
https://fbcdn-photos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfa1/v/t1.0-0/s526x395/13265864_10206669951364388_7922026889744775570_n.jpg?oh=33cc9d3ccb7ff0d83ddb4ef4d53154d7&oe=57DBFA1B&__gda__=1474557765_567c53efdb7c4a4e3319cb22ebda7975

ต้องบอกเลยว่าเป็น เรื่อง ปาฏิหาร จริงๆครับ

คือ มือถือ ผม แบตหมด เกลี้ยงเลย เมื่อวันที่ 14 ที่ผ่านมา และผม กำลัง กับ กทม ถึง กทม วันที่ 15 เอามือถือ ไปชาตๆ เข้า มีไฟ แสดงสถาานะชาต แต่เปิดเครื่องไม่ติดครับ ลองกับ สายชาต ทุกอัน อเดปเตอร์ ทุกตัว 1A 2A ชาตเข้าเปิดไม่ติด

เลยไปที่ 0 WIKO ครับ

ให้เค้าตรวจสอบ

(ผม)เช็คให้หน่อยครับมือถือผมมันชาตเข้าแต่เปิดไม่ติดแบตเสื่อมหรอป่าวเพราะผมปล่อยทิ้งไว้จนแบตหมด

(พนักงาน) เช็คประกัน.... หมดแล้ว มีค่าเปิดเครื่อง 214 บาทน่ะคะ ถ้า กรณีแบต รวมแล้ว 500บาท ทุกอย่าง จะลองตรวจสอบดูมั้ยค่ะจะให้ ช่างดูให้

(ผม)OK ครับ

ผมรอไปประมาณ 30 นาทีครับ พนักงานแก เรียก

(พนักงาน)ตรวจสอบแล้วนะค่ะ มือถือ ตกน้ำมาหรือป่าว เพราะให้ช่างแกะ เค้าบอกว่า เป็น เพราะความชื้น ค่ะ ทำให้ วงจรเสีย ถ้าซ่อม=ต้องเปลี่ยนอะไหล่รวมๆที่ 2000 ค่ะ แต่ ว่า ขอไม่คิดค่า เปิดละกันนะค่ะ ถ้าเอามาซ่อมเดี่ยวจะคิดเพิ่มค่ะ จะซ่อมเลยมั้ยค่ะ

(ผม)เอาไว้ก่อนดีกว่าครับ เดี่ยวมาซ่อมทีหลัง ของผมรุ่น Ridge ถ้าซื้อใหม่คงแพงกว่าค่าเปลี่ยนอะไหล่ เพราะผมเอาใส่กระเป๋า กางเกงยีน ด้วย นั่งรถทัว และห่มผ้า ไว้ คงจะเกิดความชื้น แอร์+ความร้อน

(พนักงาน)ค่ะ.... งั้นเดี่ยวให้ช่างประกอบกับคืนให้นะค่ะ

ปาฏิหารอยุ่ตรงนี้ครับ

พอดีผมพกมือถืออีกเครื่องมาด้วยและชาต powerbank อยุ่ เลยคิดเล่นๆว่า ลองเอามาชาต wiko ดูดิ้ เผื่อเปิดติดมีปาฏิหาร

ปรากฏว่า!!!!!!!!! พอผมเอา wiko เสียบ powerbank มันขึ้น รูป ชาตแบต ครับ ขึ้นรูป % เลยรอจนมันขึ้น 1% เฮ้ยยยย เปิดเครื่องติดแล้วปกติใช้งานได้ทุกอย่างเป็นปกติ ผมก็งง เพราะก่อนหน้า ที่ชาตไฟเข้าเปิดไม่ติดชาตไว้เป็น ชม เปลี่ยนที่ชาตมา หลายอัน ก็เปิดเครื่องไม่ได้ขึ้นแต่ไฟชาต

จนถึงตออนนี้ผมเองก็ยังงอยุ่ที่มันฟื้นมาจากความตายเฉย ทั้งที่ช่างบอก บอดร์ ผมเสีย เพราะ ความชื้น แต่อยุ่ๆติดเฉย ตอนนี้ดีใจมากครับ น้อง wiko คืนชีพ ไม่ต้อง เสียตังซ่อม เสียค่ารถไปกับ 100 บาทเอง ไม่รุ้ว่าเป็นเพราะ ช่างที่ 0 หรือป่าว ที่ รื้อ wiko ของผมออกมา และ ประกอบกับ เหมือนเดิม ทำให้มันฟื้น หรือ มีแผงอะไรหลวม ตอนผม นั่งรถ เพราะกางเกงยีน มันบีบรัดมือถือไว้ หรือ เพราะ ช่างแะมาตรวจสอบ ทำให้ วงจร มันไล่ ความชื้นออกไปทำให้แห้งและเปิดใช้งานได้ตามปกติ:):o:yes

Hyakko
17th May 2016, 21:22
บางทีมันไม่มีอะไรเสีย อย่างผมเคยลองเอา มือ ais lava ไปทำให้มัน softbrick แต่ผมมีวิธีแก้ และแก้ได้มาตลอด คราวนี้ผมลองไปส่งให้ 0 เช็คพนักงานก็มาบอกว่า m/b ผมเสีย ต้องเสียค่าอะหลั่ย 1000 ผมนี้ยิ้มร่าเลยบอกไม่เป็นไร

ONE OK ROCK
17th May 2016, 22:08
บางทีมันไม่มีอะไรเสีย อย่างผมเคยลองเอา มือ ais lava ไปทำให้มัน softbrick แต่ผมมีวิธีแก้ และแก้ได้มาตลอด คราวนี้ผมลองไปส่งให้ 0 เช็คพนักงานก็มาบอกว่า m/b ผมเสีย ต้องเสียค่าอะหลั่ย 1000 ผมนี้ยิ้มร่าเลยบอกไม่เป็นไร

คงคล้ายกับมือถือตกน้ำมั่งคับ ที่ให้ไล่ความชื้นออก แช่ถังข้าวสาร 30-1ชม เอามาชาตแบตใช้งานได้ตามปกติ บางทีก็บอดร์เสียก็มี แต่ส่วนมากจะอยุ่ที่ความชื้นไล่มันออกก็ใช้ได้ตามปกติเหมือนที่เค้าว่ากันต่อมา มือถือตกน้ำ เช็คให้แห้ง รีบแช่ถังข้าวสาร

MADAFAKA
17th May 2016, 22:28
บางทีแบตมันหมดเกลี้ยงแล้วเปิดไม่ติด ต้องรอให้มันมีไฟสักหน่อยถึงระดับที่กำหนดแล้วจะเปิดได้เหมือน PS Vita หรือเปล่าหว่า
ส่วนศูนย์บางทีก็ไม่ได้โกหก ผมเคยใส่กระเป๋ากางเกง เข้าออกห้องแอร์ เดินห้าง วันนั้นเดินทั้งวัน แบตหมด พอกลับบ้านแกะฝาหลังใส่แบตสำรอง (มี 2 ก้อน) ข้างในมันเหมือนจะชื้นๆ น่าจะทั้งเหงื่อทั้งแอร์
ของผมโซนี่

ยังไงก็โชคดีแล้วครับ