PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คนญี่ปุ่นยังด่าประเทศตัวเองเลย

=Galaxy Ag=Z
21st May 2016, 09:59
บทความนี้คัดมาจากเว็บ Pantip โดย หัวใจละเหี่ย

Volleyballthailand

คืนนี้มีใครนอนไม่หลับเหมือนแอดมินบ้างครับ.. ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นก็ตี 5 แล้ว ยังนอนไม่หลับสักที นั่งอ่านคอมเม้นต์ของทุกคนไปเรื่อยๆ แล้วน้ำตาจะไหลตลอดเวลา โดยเฉพาะอย่างยิ่งคอมเม้นต์ของชาวต่างชาติที่เขาก็เห็นไม่ต่างจากเรา มันทำให้รู้ว่าเราไม่ได้คิดเข้าข้างตัวเองไปคนเดียว แต่คนทั้งโลกก็เห็นแบบเดียวกันว่าไทยเราโดนปล้นชัยชนะไปต่อหน้าต่อตา
ทุกคนก็เห็นพ้องต้องกันว่า นี่คือแมตช์อัปยศที่สุดของวอลเลย์บอลเท่าที่เคยมีมา และ FIVB ต้องมีการตรวจสอบและอธิบายแถลงการณ์ถึงเหตุการณ์ที่น่าละอายเช่นนี้ ทุกคนเห็นใจและอยู่เคียงข้างเรา ทำให้รู้ว่าชาติอื่นเชียร์ไทยเยอะมากๆ หรือถึงแม้ไม่ได้เชียร์ก็ยังเห็นถึงความไม่ยุติธรรมของแมตช์นี้ ตั้งแต่เกิดมาผมก็เพิ่งจะเคยเห็นลูกขึ้น Match Point ที่ได้มาโดยไม่ต้องออกแรงเล่นกันเลยด้วยซ้ำเหมือนกัน เราเปลี่ยนตัวก็ไม่ได้ Challenge ก็ไม่ได้ พอประท้วงก็โดนตัดแต้ม แบบนี้ก็มีด้วยหรอครับ ไม่รู้จะพูดยังไงเลย
ผมมีเรื่องที่ประทับใจหลังจบเกม อยากจะมาเล่ามาแชร์ให้ทุกคนฟังครับ หลังจบเกม.. กองเชียร์ชาวไทยก็ไปรอกันที่รถนักกีฬา เพื่อรอส่งและเป็นกำลังใจให้นักกีฬาไทย และไปเพื่อชื่นชมญี่ปุ่นด้วยคำที่ไพเราะเอามากๆเลยครับ เรียกได้ว่าตะโกนแบบไม่กลัวใครเลยครับ (ตามภาพที่เห็นในโพสต์ล่างนะครับ) ระหว่างนั้นเอง แอดมินก็เกิดอยากรู้ขึ้นมาว่าคำว่า ขี้โกง ในภาษาญี่ปุ่น มันพูดยังไงน้าาา เลยเปิดหาในโทรศัพท์ จังหวะนั้นเองก็มีเสียงคนญี่ปุ่นที่อยู่ข้างๆพูดอะไรสักอย่างขึ้นมา
พอเงยหน้าขึ้นไปมอง เห็นเป็นผู้หญิงญี่ปุ่น ที่อยู่ในชุดวอลเลย์บอลไทยครับ แต่สิ่งที่ทำให้ผมช็อกยิ่งกว่านั้นคือ สิ่งที่เธอพูด เธอไม่ได้จะว่าหรือห้ามปรามผมแต่อย่างใด แต่เธอกลับพยายามสอนคำด่า ให้ผมด่าทีมญี่ปุ่น ชาติของเธอเอง!! ผมนี่ถึงกับอึ้งไปเลย ซึ่งคำนั้นพูดว่าอย่างไรผมก็จำไม่ได้แล้ว แต่มันหมายความว่า คนโกง ครับ ผมเลยพูดคุยกับเธอ เธอบอกว่าเธอชอบทีมไทย รักสาวไทย ผมถามว่าทำไม เธอบอกก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่เหมือนเธอจะเป็นแฟนทีมไทยมานานแล้ว และสิ่งที่เกิดขึ้นวันนี้เธอรับไม่ได้ มันแย่มาก ไทยสมควรเป็นฝ่ายชนะ แล้วเธอก็เบือนหน้าหนี ด้วยความสลดและเกือบจะร้องไห้ออกมา แล้วเธอก็ซึมอยู่คนเดียว จนเมื่อมีนักกีฬาญี่ปุ่นเดินออกมาเท่านั้นแหละครับ เธอก็ด่าทีมของเธอจริงๆ ตะโกนด่าด้วยความโกรธแค้นไม่ต่างจากคนไทย แต่เมื่อทีมสาวไทย เดินออกมาเธอกลับตะโกนว่า I love Thailand .. I like Thailand .. Thailand won !! ผมนี่ขนลุก และแทบกลั้นน้ำตาเอาไว้ไม่อยู่จริงๆ มันตื้นตันและประทับใจมากๆ
จริงๆแล้วไม่ได้มีคนเดียวนะครับ มีผู้หญิงญี่ปุ่นใกล้ๆอีกคนที่ก็สวมชุดทีมชาติไทยเหมือนกัน มันทำให้รู้ว่าการเล่นจนชนะใจคนมันเป็นยังไงเหมือนกัน สาวไทยไม่ได้ชนะใจแค่คนไทย หรือคนดูทั่วไป แต่เธอสามารถชนะใจคนที่เป็นประเทศคู่แข่งจนมาเชียร์พวกเธอมากกว่าชาติของตัวเองได้ ผมว่ามันเป็นอะไรที่สุดยอดจริงๆ นอกจากเธอ 2 คนนี้ ผมก็เชื่อว่าน่าจะมีคนญี่ปุ่นอีกเป็นจำนวนมากที่ไม่ได้ภูมิใจและรู้สึกแย่กับสิ่งที่เกิดวันนี้เหมือนกัน อย่างน้อยขอให้มันเป็นอีกกำลังใจที่อยากส่งไปบอกสาวไทยว่า ถึงผลการแข่งขันมันจะเป็นยังไง แต่คนทั้งโลกก็ได้เห็นความพยายามของเราแล้วครับว่ามันน่าชื่นชมขนาดไหน เชื่อว่าเขาจะต้องเชียร์และเอาใจช่วยพวกเราต่อจากนี้ไปแน่นอน รวมถึงมันทำให้เขามองญี่ปุ่นแย่ไปเลยครับ ชัยชนะแบบนี้มันไม่คุ้มและไม่น่ายินดีจริงๆครับ
สู้กันต่อครับ.. เรายังมีความหวัง !!
#แอดมินผู้น้อง อีโมติคอน smile
#volleyballthailand #roadtorio2016

kurolykan
21st May 2016, 11:03
แอบสงสารตัวนักกีฬาของฝั่งญี่ปุ่นอยู่หน่อยๆ นะ ญี่ปุ่นเวลาสังคมเขาใช้วิธีกดดันนี่ หนักนะ อาจจะถึงขั้นประสาทกินเอาได้

แต่เห็นข่าวอยู่แว๊บๆ เหมือนจะมีการสอบเรื่องติดสินบนคณะกรรมโอลิมปิคที่ทำให้ญี่ปุ่นได้เป็นเจ้าภาพโอลิมปิคปี 2020 ญี่ปุ่นอาจจะโดนตัดสิทธิ์ที่จะได้เป็นเจ้าภาพไป

ถึงเหตุนี้จะไม่เกี่ยวกับแมตวอลเล่บอลก็เถอะ แต่แบบว่า . . . . นะ

zanuk9876
21st May 2016, 11:55
นักกีฬาเขาเล่นกันเต็มที่ตลอด การโกงมันมาจากอำนาจที่มองไม่เห็น :beee

โอกาสที่เราจะได้ไปโอลิมปิกมันริบหรี่เหลือเกิน

Acedia
21st May 2016, 12:17
ขอ linkต้นฉบับหน่อยครับ

=Galaxy Ag=Z
21st May 2016, 12:26
ขอ linkต้นฉบับหน่อยครับ

http://pantip.com/topic/35174527

sattawat1979
21st May 2016, 12:44
มันคงจะโกงน่าเกลียดจริงๆนั่นแหละ ไม่งั้นคงไม่ด่าคนชาติเดียวกันเองหรอก ผิดถูกรู้อยู่แก่ใจ

กีฬาที่ดี ควรจะเล่นเพื่อออกกำลังกาย สร้างความสามัคคีในหมู่คณะ เรื่องแพ้-ชนะ มันเป็นเรื่องธรรมดา อย่าไปยึดติดมาก

การพ่ายแพ้ไม่ใช่สิ่งน่าอาย แต่ชนะแบบขี้โกงนี่มันน่าอับอายสุดๆ :(

ถามจริง ภูมิใจหรอฟร่ะ ? หลอกได้แม้กระทั่งใจตัวเอง

ปล. ถ้าชนะแบบโกง ผมขอแพ้แบบขาวสะอาดดีกว่า

zanuk9876
21st May 2016, 21:56
วอลเลย์ไทยอดไปโอลิมปิก 100% แล้วครับ ลุ้นกันใหม่อีก 4 ปี ยังไงชาตินี้ต้องได้ไป :victory

http://www.sportringside.com/content/5528/

ปล. พี่ยุ่นทำแสบทุกงานจริงๆ