PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รีหักครับ ทำไงดี ควรหามาใส่ใหม่ภายในกี่วันครับ ฝากถามท่านทันตแพทยหรือนักศึกษาคณะทันตแพทยหน่อยครับ

L4ST7T4ND
22nd May 2016, 23:26
ครับ ทำไงดี ควรหามาใส่ใหม่ภายในกี่วันครับ ฝากถามท่านทันตแพทยหรือนักศึกษาคณะทันตแพทยหน่อยครับ

ผมจัดฟันเพราะว่าฟันเหยินครับ
ใช้เวลาจัด 2 ปีครึ่ง จัดเสร็จมาแล้ว 3 ปี ( ตอนนี้อายุ 22 )
ก็ใส่รีเทนเนอรมาตลอดครับ ไม่เคยปล่อยเหยินหรือไม่ใส่นานๆ ไม่เคยเกิน 2 วัน

เคยเปลี่ยนรีมาแล้วมา 1 ครั้ง
แล้วอันปัจจุบันก็หักอีก ( มะกี้นี่เลย )

แล้วพอดีช่วงนี้ติดสอบ ผมอยากทราบว่าช่วงตอนที่ผมยังไม่มีรีใส่
ฟันมันจะยื่นออกไปเยอะไหมครับ แล้วผมควรไปทำกับร้านไหน
คือมีสองร้าน ร้านแรก เป็นแลปอะครับ ถูกกว่าชิ้นละ 1000 ( ของผมหักแต่ชิ้นบน )
( แต่ผมคิดว่าเค้าไม่มีแบบฟันเราแต่แรก แบบฟันที่พิมพมาก็จะเป็นแบบที่พิมพตอนเราเหยินออกมานิดนึงแล้วหลังจากที่ไม่มีรีใส่ )
แต่ร้านที่ผมไปจัดฟันด้วยนี่ เค้าไม่รับทำแยก บนล่าง 4000 ราคาหนักหน่วงอยู่ครับ

ขอคำแนะนำทีครับ

SpSkBoy
23rd May 2016, 00:53
เรียนทันตะครับ เรื่องฟันจะเคลื่อนมากไม่มาก มันเป็นปัจจัยส่วนบุคคลครับ
ไม่สามารถตอบได้ ยังไงต้องทำใหม่ให้เร็วที่สุดเพื่อลดความเสี่ยงครับ
แต่เรื่องแบบพิมพ์ฟันผมไม่แน่ใจ (พึ่งเรียนปี 2) แต่เท่าที่ความรู้ผมมี
ยังไงก็ต้องพิมพ์ปากใหม่ เพราะวัสดุพิมพ์ปากมันเก็บถาวรไม่ได้ (แล้วคลินิกที่ไหนจะเก็บ)
ยกเว้น เก็บไว้เป็นโมเดล 3D ในคอมพิวเตอร์ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าตอนจัดฟันเสร็จคุณได้พิมพ์ปากอีกรอบไหม
ตอนรีหักครั้งแรก คุณได้พิมพ์ปากอีกรอบไหม ถ้าต้องพิมพ์ใหม่ตอนที่ไปทำรีใหม่ ก็ทำแลปก็ได้ครับ เหมือนกัน
แต่ต้องรีบนะ อย่างคุณว่าแหละ ถ้าฟันมันเคลื่อนแล้วนิดนึง ก็ได้รีที่เพี้ยนไปนิดนึง