PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : "โกกิ" เหน็บกลับไทย "น่าอาย" หากจัดการแท็กซี่โกงไม่ได้ หลังปล่อยก่อเหตุซ้ำซาก กลับมาโกงอีกรอบ

=Galaxy Ag=Z
24th May 2016, 10:51
"โกกิ" เหน็บกลับไทย "น่าอาย" หากจัดการแท็กซี่โกงไม่ได้ หลังปล่อยก่อเหตุซ้ำซาก กลับมาโกงอีกรอบ

"โกกิ อากิ" วอนคนไทยร่วมแสดงออกให้ "ศูนย์แท็กซี่ - ตำรวจ - สื่อ" ได้รู้ว่า "กำลังโกรธ" จากกรณีปล่อยแท็กซี่ทำผิดซ้ำซาก ไร้มาตรการเด็ดขาด หลังมีแท็กซี่โกงถูกจับไม่ถึงเดือน แต่กลับออกมาวิ่งรถตามปกติจนกระทั่งก่อเหตุซ้ำทำร้ายสาวตุรกี เหน็บถ้าไม่สามารถเปลี่ยนแปลงสถานการณ์นี้ได้ ไทยอาจจะถูกต่างชาติเรียก "ประเทศน่าอาย" ก็ได้

วันนี้ (24 พ.ค.) นายอากิฮิโระ โทมิคาว่า หรือ โกกิ อากิ หรือที่รู้จักกันดีจากกรณีที่ออกมาแฉแท็กซี่ไทยโกง ได้โพสต์เฟซบุ๊กส่วนตัว "Akihiro Koki Tomikawa" ถึงกรณีที่ตำรวจจับกุมตัวนายวัชระ ทาน้อย คนขับแท็กซี่โกงผู้โดยสารสาวตุรกี จนเกิดการยื้อแย่งกระเป๋าและชกที่กกหูเหยื่อ และพบว่านายวัชระเพิ่งถูกจับมาไม่ถึงเดือน จากกรณีโก่งราคาค่าโดยสารสาวแอร์โฮสเตส แต่กลับมาขับรถรับผู้โดยสารได้อย่างปกติ

นายโกกิ โพสต์มีเนื้อหาว่า คุณอีกแล้วเหรอ?? เพื่อนๆคนไทยครับ จำข่าวที่คนขับแท็กซี่ถูกจับเมื่อตอนวันที่ 2 พฤษภาคมได้ไหมครับ คนขับคนนั้นรับผู้โดยสารที่เป็นแอร์โฮสเตสจากสนามบินดอนเมืองไปกรมการกงสุลหลักสี่ ค่าโดยสารปกติไม่น่าจะเกิน 200 บาท แต่เขาเรียกเก็บเงิน 1,200 บาทจากผู้โดยสาร คนขับรถได้ให้ชื่อปลอมและเบอร์โทรกับผู้โดยสารด้วย

เมื่อวานนี้คนขับคนนี้ก็ถูกจับอีกแล้วครับ แข็งแกร่งอย่างเวอร์ชั่น Type R ครั้งนี้เขารับนักท่องเที่ยวสาวชาวตุรกีจากสนามบินดอนเมือง ไปอรัญประเทศ ตกลงค่าโดยสารกัน 2,000 บาท (ไม่รวมค่าแก๊ส) ระหว่างทางได้แวะเติมแก๊สเป็นเงิน 277 บาท แต่เขาเรียกเงินกับเธอ 500 บาท แน่นอนว่าต้องมีปากเสียงกัน

สุดท้ายเธอก็จ่ายไป 15 ดอลล่า แต่คนขับบอกว่าต้องจ่ายค่าโดยสารอีก 500 ดอลล่า เธอต้องการจะไปสถานีตำรวจ แต่คนขับไม่ยอม คนขับรถพยายามคว้ากระเป๋าของผู้โดยสารและชกที่กกหูด้านขวาของผู้โดยสารจนได้รับบาดเจ็บ

โปรดฟังผมนะครับเพื่อนๆคนไทย โปรดลองนึกถึงความจริงนะครับ คนขับแท็กซี่ที่เพิ่งจะถูกจับไม่ถึง 1 เดือน และสามารถกลับมารับผู้โดยสารที่เป็นต่างชาติอีก

เวลาที่ผมมีปัญหากับแท็กซี่ไม่ดีบางคน พวกเขาจะพูดว่า "แจ้งกับศูนย์แท็กซี่เลย หรือไม่ก็แจ้งตำรวจ! ผมไม่เป็นอะไรหรอก! ยังไงก็กลับมาขับได้อีก" ผมก็ไม่รู้ว่าผมได้ยินแบบนี้มากี่ครั้ง แต่คำพูดแบบนี้ของพวกเขาอาจจะไม่ใช่เรื่องโกหกครับ

เป้าหมายของพวกเขาจะเป็นชาวต่างชาติเป็นหลักครับ เพราะพวกเขาคิดว่าคนต่างชาติมีเงิน และไม่แจ้งกับศูนย์ ถ้าต่างชาติไม่มีเงิน พวกเขาก็จะมีเป้าหมายเป็นคนไทยที่ดูเหมือนมีเงิน

ลองคิดดูนะครับ พวกเขาพร้อมรอคุณอยู่ในห้องที่ปิดล็อกที่ชื่อว่าแท็กซี่ คนตุรกีจะคิดยังไงครับ? ถ้าพวกเขารู้ว่าคนขับคนนี้เพิ่งจะถูกจับไม่ถึง 1 เดือน

คนไทยครับ ผมต้องการพลังของพวกคุณ โปรดอย่าพูดแค่ว่า "โคกิ สู้ๆ" อาจจะมีบางอย่างที่พวกคุณสามารถทำได้เช่นกัน โปรดบอกกับศูนย์แท็กซี่ ตำรวจ สื่อ ว่า "พวกเรากำลังโกรธ!" โปรดแสดงให้เห็นแบบนั้น

ถ้าผมทำได้ พวกคุณก็ทำได้เช่นกัน ถ้าพวกคุณไม่สามารถเปลี่ยนแปลงสถานการณ์นี้ได้ ประเทศของคุณอาจจะถูกต่างชาติเรียกว่า "ประเทศน่าอาย" ก็ได้นะครับ

ข้อมูลข่าวจาก : http://manager.co.th/OnlineSection/ViewNews.aspx?NewsID=9590000051832

sattawat1979
24th May 2016, 12:51
อย่างที่เขาพูดก็ถูกนะครับ อะไรที่ไม่ดีก็ควรน้อมรับไว้แก้ไข

ถ้าทำผิดซ้ำๆซากๆ ก็ต้องมีมาตราการเด็ดขาด ปล่อยไว้อาจเป็นปัญหาใหญ่ได้

NNP9MR
24th May 2016, 13:32
จะโกกิ หรือ แป้งโกกิใหน มา เหน็บแนม ไทยยังไง ก็ไม่ว่ากัน ในเรื่องที่มันเป็ฯจริง
ส่วนการเเก้ปัญหานะครับ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร เหมือนเอาหูตาไปไร่นาหมด เพราะทุกอย่างก็คงเหมือนเดิม
สิ่งที่คุณโกกิทำ มันก็เป็นสิ่งที่ดี เเต่มันจะผิดที่ทางใหม ที่มาเรียกร้องกับประเทศไทย
หากมีเเรงสนับสนุนก็ดีไป หากตรงกันข้ามก็เหนื่อยเปล่า ซึ่งน้ำใจการกระทำของคุณโกกิจริงๆ
ที่ออกมาเรียกร้อง ทั้งๆที่ไม่ใช่บ้านตัวเอง あなたはヒーローです

นรกตัวสุดท้าย
24th May 2016, 14:09
นี่_ึงอีกแล้วเหรอ
คุณโกกินี่จะอะไรนักหนา แท๊กซี่เค้าจน ต้องแก้ที่จิตสำนึก ปั๊ดโถ่ว<-----คลุมๆ

#ซึ้งน้ำใจคุณโกกิมากครับ ได้แต่หวังว่าสักวันไทยเราจะสงบ