PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมมีข้อสงสัย คดีวัดพระธรรมกายในตอนนี้ครับ

sattawat1979
25th May 2016, 21:05
ช่วงนี้เป็นประเด็นร้อนแรงจนกลบข่าวอื่นๆไปเลยครับ คดีที่แจ้งจับ พระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโย วัดพระธรรมกาย ในเรื่อง ฟอกเงิน รับของโจร

ในเรื่องคดีความผมไม่รู้ในรายละเอียดนะ เพราะไม่ได้เข้าวัดนานแล้ว

ออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ ผมแค่อยากรู้ความจริงเท่านั้นเอง

ส่วนตัวผมเคยเข้าวัดนี้มาก่อน เคยบวชมาครั้งนึง แต่ก็นานมาแล้ว ประสบการณ์ที่ได้รับก็ดีนะครับ พระที่นี่มีระเบียบวินัยมาก ทั้งๆที่เป็นวัดใหญ่แต่ก็ยังคงรักษาความเป็นระเบียบได้ดี อันนี้ผมขอชื่มชม

แต่ผมรู้จักวัดแบบผิวเผินเท่านั้นนะครับ ไม่ได้เจาะลึกเข้าไป เลยพูดอะไรไม่ได้มาก

มาเข้าเรื่องกันเลย...

พรุ่งนี้ 26 พค. ก็ครบกำหนดแล้วที่หลวงพ่อต้องไปรับแจ้งข้อกล่าวหา แต่ทางวัดได้อ้างว่า หลวงพ่อป่วยจริง มีใบรับรองแพทย์จริง และยังมีการถ่ายทอดสดกันอีกด้วย

เนื่องจากป่วยหนักจึงไม่สามารถเดินทางออกนอกวัดได้ อันนี้ก็เป็นเหตุผลพอเข้าใจได้

แต่ก็เป็นประเด็นขึ้นมา มีคนบางกลุ่มบอกว่าเป็นการจัดฉาก ไม่เนียน ไม่ถูกต้องตามหลักการแพทย์ และยังบอกว่าใบรับรองแพทย์นั้นปลอมอีกด้วย

ทางคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกาย ก็บอกทาง DSI ว่าให้มาแจ้งข้อกล่าวหาที่วัดเลย ท้ามาดูอาการหลวงพ่อที่วัดด้วย แต่ DSI ก็ไม่ยอมไป :confused: ทำไมถึงไม่ไป ??

ทั้งๆที่วิธีพิสูจน์ว่าป่วยจริงมั้ย ก็แค่ให้ทาง DSI พร้อมคณะแพทย์เข้าไปดูอาการที่หน้าเตียงพร้อมกันไปเลย จะได้รู้กันไปเลยว่าจริงหรือไม่

มาจับผิด เถียงกันด้วยการดูผ่านกล้องวีดีโอแต่เพียงอย่างเดียว ผมว่ามันดูแปลกๆนะ :confused:

มาถึงตรงจุดนี้ผมเลยงงไปหมดว่าข้อเท็จจริงมันเป็นยังไง?? ใครถูกใครผิด??

ถ้ามองแบบเป็นกลาง ไม่มีอคตินะครับ ตัดอคติทิ้งไปก่อน ตอนนี้ แล้วพิจารณาตามเหตุผล

1. ถ้าสมมุติว่าหลวงพ่อป่วยจริง ==> แล้วทำไมไม่ไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลล่ะ ??

มีคนวงในของวัดบอกผมมาว่า เหตุที่หลวงพ่อไม่สามารถไปรักษาตัวตามโรงพยาบาลต่างๆได้เป็นเพราะว่า...

มีใครบางคนได้สั่งกับทุกโรงพยาบาลไว้ว่า ''ห้ามรับหลวงพ่อเข้ารับการรักษา'' :eek: จริงหรือนี่

หากเป็นเรื่องจริง ใครคนนั้นคงต้องใหญ่มากๆ ที่สั่งห้ามทุกโรงพยาบาลได้ แล้วคุณล่ะ คิดว่าใคร??

2. ถ้าสมมุติว่าหลวงพ่อแกล้งป่วย แล้วกุเรื่องขึ้นมาอย่างข้อ 1 เพราะต้องการไม่ให้ใครรู้ว่าแกล้งป่วย

แต่ทำไมถึงยังกล้าท้าทาย DSI ให้เข้าไปพิสูจน์อาการป่วยถึงวัด ?? :confused: แล้วก็แปลก DSI พอเจอท้าให้ไปที่ดูความจริงที่วัด กลับไม่ยอมไป ?? :confused:

คอยแต่จะรอให้ถึงกำหนดแล้วบุกจับอย่างเดียว

เพื่อนๆคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไงกันบ้างครับ อยากได้คอมเม้นที่เป็นกลาง มีเหตุมีผล ไม่มีอคติ :yes

liger0000
25th May 2016, 21:35
1.จริงๆต้องพูดว่าออกมาจากนอกวัดไม่ได้มากกว่าคับ ออกมาเมื่อไหร่โดนจับ
2.ผมก็ไม่เข้าใจDSIนะจริงๆออกหมายค้น เข้าไปค้นตัวในวัดก็ได้แต่ไม่ทำ

BoonTew
25th May 2016, 21:42
ผมคิดว่าเชิงเยอะกันทั้งสองฝ่ายครับ dsi พยายามให้โดนหมายจับให้ได้ซึ่งก็เรียบร้อย ทางวัดก็พยายามยื้อเวลาเพื่อหวังผลอะไรบางอย่าง

กรณีโรงพยาบาลห้ามรับรักษาผมว่าไม่เมคเซ้นส์เท่าไหร่ คนที่ถูกสื่อจับจ้องเข้าโรงพยาบาลเป็นไปได้ยากที่โรงพยาบาลจะทุบหม้อข้าวตัวเองออกสื่อ

หมอระดับที่ไปดูอาการที่วัดก็ไม่ใช่หมอธรรมดาซะด้วย การวิ่งเต้นล็อบบี้แทบไม่ต้องพึ่งคนนอกเลยด้วยซ้ำ

ผมไม่คิดว่าแกล้งป่วย แต่คิดว่าไม่กล้าออกนอกวัดมากกว่า ปล่อยเวลาล่วงเลยมาจนโดนหมายจับ

dsi อยู่ในตำแหน่งที่ถือไพ่เหนือกว่าแค่กอดกฏหมายไว้แน่นๆ ไม่จำเป็นต้องทำตามข้อเรียกร้องเลยแม้แต่น้อย

ปล.ระวังเรื่องแผลที่ขาด้วย ไม่รักษาให้ดีๆอาจติดเชื้อในกระแสเลือดได้

darkperson50
25th May 2016, 21:44
ศิษย์ธรรมกายก็ต่างรู้ดีว่า แท้จริงแล้วเป็นอย่างไร แต่ก็ยังปกป้องพระธัมมชโย ซึ่งคงเป็นเพราะกลัวเสียผลประโยชน์มากกว่า
เพื่อนผมเคยเข้าไปบวชข้างในแล้วก็ได้ทราบความจริงหลายอย่างมาเล่าให้ผมฟัง

สำหรับ DSI ที่ไม่กล้าไปค้นในวัดนี่ก็อาจจะเพราะในวัดมีลูกศิษย์คอยคุ้มกันอยู่ ทำให้ทำอะไรไม่สะดวกและกลัวโดนกล่าวหามั้งครับ

25th May 2016, 21:49
จากข้อคาดการณ์ของผมนะครับ เป็นเพียงข้อคาดการณ์เท่านั้น

ผมคาดว่า มีคนบางกลุ่มซึ่งน่าจะใหญ่มากๆ ที่จ้องจะล้มวัดพระธรรมกาย เพื่อผลประโยชน์บางอย่าง

โดยต้องจัดการผู้นำศรัทธาก่อนคือหลวงพ่อ

เพราะคนที่เข้าวัดส่วนใหญ่เท่าที่ผมรู้มา จะศรัทธาในตัวหลวงพ่อมาก ถ้าไม่มีหลวงพ่อซักคน อาจทำให้ศรัทธาสั่นคลอนได้

และจุดอ่อนใหญ่ๆของวัดพระธรรมกาย คือ เป็นวัดที่ใหญ่เกินไป และด้วยความที่มันใหญ่นี่แหละ ทำให้พวกเหลือบ มารศาสนาบางคนแฝงตัวเข้าไปหาผลประโยชน์ในวัดได้แบบหาตัวจับยาก

มีทั้งนักการเมือง นักธุรกิจ หลากหลายชนชั้นที่เข้าวัด บ้างก็หวังดี บ้างก็หวังร้าย

และพอมีข่าวไม่ดีจากคนในวัด เช่นการระดมทุน ชักจูงให้คนมาบริจาคมากๆ เกิดขึ้น เจ้าอาวาสจะโดนกล่าวโทษเป็นคนแรก เหมือนลูกไม่ดี ก็ต้องด่าถึงพ่อแม่ ประมาณนั้น

เคยคิดหรือไม่ว่า บางทีหลวงพ่ออาจจะบริสุทธิ์ก็ได้ ?? แต่คนใกล้เคียงนี่แหละ ที่ทำให้เสีย

ปล. เป็นเพียงข้อคาดการณ์เท่านั้นครับ

EndOfTheKING
25th May 2016, 21:54
ธรรมกายของใคร? แล้วทำไมต้องมาล้มธรรมกายช่วงนี้? นั่นแหละ คำตอบครับ :yes

estelle18
25th May 2016, 21:56
ตอบให้หลายๆข้อ
- ใบรับร้องแพทย์ ถูกพิสูจน์แล้วว่าได้มาโดยมิชอบ ผิดนั่นแหละง่ายๆ
- ที่ DSI ไม่พาแพทย์ไปเอง มันไม่ใช่เรื่องของ DSI ครับ ถ้า DSI ทำก็หมดเกียรติขององค์กรครับ แล้วก็ไม่ใช่หน้าที่ด้วยที่ DSI ต้องไปหา แล้วต้องรักษาบรรทัดฐานถ้าให้ DSIไปหา คนอื่นก็จะอ้างได้
ว่าแบบเดียวกัน อยากรู้อะไรให้มาหาเอง แบบนี้เละหมดครับ
- ทุกคนอยู่ใต้กฎหมายเดียวกัน มีบางคนจะทำตัวเหนือกว่ากฎหมาย

CrazyDuck
25th May 2016, 21:57
นี่คือคลิปที่สอนชาวธรรมกายบอกว่าที่จริงระเบิดจะลงประเทศไทยแต่หลวงพ่อบอกให้แม่ชีไปปัดระเบิดไปลงที่ญี่ปุ่น

https://www.youtube.com/watch?v=dwooD9woeqY

macnum10
25th May 2016, 22:03
DSI ไม่จำเป็นต้องนำแพทย์เข้าไปในวัด เพราะนั่นไม่ใช่หน้าที่ของ DSI

ถ้า DSI อยากรู้ว่าป่วยจริงหรือไม่ แค่มีผลจากใบรับรองแพทย์ก็เพียงพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องไปพิสูจน์

แต่เมื่อใบรับรองแพทย์เป็นเท็จ DSI จึงยืนยันได้ว่าไม่ได้ป่วย

25th May 2016, 22:11
ผมล่ะอยากให้ DSI พาหมอเข้าไปตรวจเป็นกรณีพิเศษไปเลย เข้าไปตรวจอาการจริงๆ จะได้รู้กันไปเลย

ต่างคนก็ต่างเหตุผลอยู่แล้ว คนที่ถือกฏหมายไว้ได้เปรียบเสมอ และอย่าลืมความจริงอย่างนึงที่ว่าเงินง้างได้ทุกอย่าง แม้กระทั่ง ศาล รวมถึงคำสั่งจากเบื้องบนที่ใครก็ปฎิเสธไม่ได้

อยากให้เข้าไปดู จริงๆนะ ชาวพุทธจะได้คลายข้อสงสัยซักที

ธรรมกายของใคร? แล้วทำไมต้องมาล้มธรรมกายช่วงนี้? นั่นแหละ คำตอบครับ :yes

ครั้งหนึ่ง เหลี่ยม เคยสนับสนุนวัดอยู่ครับ ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ?? เรื่องนี้ใหญ่ มีการเมืองมาเกี่ยวด้วยแน่นอน

BoonTew
25th May 2016, 22:25
ตอนนี้ดูตอบโจทย์อยู่ ดริฟกระจายตามสคริปต์ พิธีกรถามจี้หมอ โฆษกวัดออกตัวอย่างแรงดึงเข้าเกมตัวเองตลอด

หลายวันก่อนดูฝั่งไพบูลย์กับเด็กเก่าออกมาแฉ ก็มีแต่ Hate Speech ดูแล้วอาจสะใจกองแช่ง

แต่ผมว่าคำสอนที่เอานรกสวรรค์มาสอนคนมันมีมานานแล้วก็มีหลายนิกายด้วย ถ้าไม่นับเรื่องอยู่มหานิกายแต่บิดเบือนคำสอนนี่ก็นับเป็นอีกนิกายนึงได้เลยนะ

เรื่องคดีก็อีกเรื่องนึง ถ้ามองแบบจับแพะชนแกะตามกระแสมันจะมีแต่อคติซะเปล่าๆ

ปล.ถ้าเม้นแบบไม่ดัดจริต ผมอยู่กองแช่งอยากให้ตัวหากินกับศรัทธาคนหมดๆไปซะที

jeditrainer
25th May 2016, 22:26
คุณ จขกท. ผมจะพูดแค่ไม่กี่ประโยคนะครับ "ความศรัทธาที่ไม่ได้เกิดจากปัญญา ความศรัทธาที่เกิดจากความบิดเบี้ยว มันไม่จีรังยั่งยืนหรอกครับ สุดท้ายมันก็จะทำลายตัวเอง"
ผมว่าถ้าคุณนับถือพุทธศาสนาอย่างมีสติ คุณคงเข้าใจความหมายที่ผมจะสื่อนะครับ ความจริงในโลกนี้มันดำมืดกว่าที่คุณคิดมากครับ ลาภ ยศ สรรเสริญ สัตว์ฺโลกผู้ไม่รู้แจ้งก็
ต้องยึดติดกับมัน ขาดมันไม่ได้ โหยหาดิ้นรนเมื่อจะเสียมันไป และสิ่งสุดท้ายคือ "ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ" ถ้าไม่ใช่ก็อีกเรื่อง ขอฝากไว้แค่นี้นะครับ

estelle18
25th May 2016, 22:28
เงินง้างได้ทุกอย่างมันก็จริงแหละครับ และทั้ง 2ฝั่ง มันก้มีเงินง้างได้ทั้งคู่น่ะแหละ
เพราะงั้น ความจริงที่เห็นตอนนี้ มันอาจเป็นสิ่งบิดเบือนได้ทั้งหมด
ก็ต้องไปสู่กันตามกระบวนการ ให้ประชาชนเป็นคนตัดสินเอง

Hellraizer
25th May 2016, 22:31
- โดยเนื้อหาการชักชวนให้ทำบุญมากๆของธัมชัยโยแบบไม่คิดหน้าคิดหลัง บริจาคมากได้บุญเย๊อะ "ทำบุญให้หมดตัว ดีกว่าทำตัวให้หมดบุญ" แค่นี้ก็ทำให้รู้ไส้รู้พุงหมดทุกอย่าง ไม่ต้องไปหาข้อมูลอะไรเพิ่มอีกแล้วครับ..

- ส่วนพละเวนพุทธอิสระก็อีกตัว แค่ชื่อก็บ่งบอกถึงอะไรได้มากพอแล้วเช่นเดียวกัน "เป้นอิสระจากพระพุทธเจ้า" ยิ่งการกระทำเวนๆที่ผ่านมานี่ยิ่งไม่ต้องมาพูดขยายความอะไรกันต่ออีกเลยครับ เห็นไส้เห็นพุงไม่แพ้กัน..

** การที่พละเวนทั้งสองตัวนี้จะกัดกันยังไง จะบู๊ล้างผลาญอะไรกัน พวกเราชาวพุทธควรจะยืนดูอยู่ไกลๆ ไม่ควรเข้าไปยุ่งหรือปกป้องอะไรมารศาสนาพวกนี้ ปล่อยให้พวกมานกัดกันให้ตายกันไปเองดีที่สุดครับ สนับสนุนๆๆ..

25th May 2016, 22:40
จากใจคนที่เข้าวัดธรรมกายมาก่อนอย่างผม...

ผมชอบวัดนี้เมื่อซักเกือบๆ 30 ปีที่แล้วนะ ตอนนั้นวัดยังไม่ใหญ่เหมือนตอนนี้ สภาธรรมกายยังมุงจากอยู่เลย

สาธุชนเข้าถึงเจ้าอาวาสได้ง่าย มีโอกาสได้สนทนาธรรมกันแบบใกล้ชิด สมถะ มักน้อย สันโดษ ร่มเย็น

แต่มาวันนี้วัดใหญ่กว่าเดิมมากๆๆๆ มีเนื้อที่เป็นพันๆไร่ คนมากหน้าหลายตา หลายระดับ ไม่รู้สึกอบอุ่นเหมือนแต่ก่อน

มีการแบ่งชนชั้น แบ่งระดับ คนใช้เงินกันมากขึ้น ยึดติดในวัตถุกันมากขึ้น บ้างก็อวดร่ำอวดรวย แข่งกันทำบุญ เบ่งบารมีใส่กัน บอกตรงๆไม่ชอบเลย

เจ้าอาวาสกลายเป็นบุคคลที่สูงส่งจน คนอย่างเราๆเอื้อมไม่ถึงไปซะแล้ว

ผมชอบแบบเมื่อก่อนมากกว่า...

แต่ถึงยังไงผมก็ยังในเคารพ บูชาพระสงฆ์อยู่นะ เพียงแต่ที่วัดตอนนี้บรรยากาศมันไม่ทำให้ใจสงบเลย

25th May 2016, 23:08
ผมล่ะอยากให้ DSI พาหมอเข้าไปตรวจเป็นกรณีพิเศษไปเลย เข้าไปตรวจอาการจริงๆ จะได้รู้กันไปเลย

ต่างคนก็ต่างเหตุผลอยู่แล้ว คนที่ถือกฏหมายไว้ได้เปรียบเสมอ และอย่าลืมความจริงอย่างนึงที่ว่าเงินง้างได้ทุกอย่าง แม้กระทั่ง ศาล รวมถึงคำสั่งจากเบื้องบนที่ใครก็ปฎิเสธไม่ได้

อยากให้เข้าไปดู จริงๆนะ ชาวพุทธจะได้คลายข้อสงสัยซักที

ครั้งหนึ่ง เหลี่ยม เคยสนับสนุนวัดอยู่ครับ ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ?? เรื่องนี้ใหญ่ มีการเมืองมาเกี่ยวด้วยแน่นอน
การเมืองแค่ครึ่งเดียวครับ เหลี่ยมเคยอุ้มก็จริง เพราะเหลี่ยมเคยเป็นป๋าดัน
ใบ้ให้อีกนิด เมื่อก่อนบุคคลนี้ไปวัดทุกปี สมัยนั้นเหลี่ยมยังอยู่กับลุงอาบน้ำห้าขันอยู่เลย

ballba
26th May 2016, 03:30

เรื่องนี้บราซิลจะไม่ยุ่งครับ ซ้ายเดินดิน ขวาขึ้นจานบิน "แล้วแต่ ศรัทธา" :D

jeditrainer
26th May 2016, 03:45
จากใจคนที่เข้าวัดธรรมกายมาก่อนอย่างผม...

ผมชอบวัดนี้เมื่อซักเกือบๆ 30 ปีที่แล้วนะ ตอนนั้นวัดยังไม่ใหญ่เหมือนตอนนี้ สภาธรรมกายยังมุงจากอยู่เลย

สาธุชนเข้าถึงเจ้าอาวาสได้ง่าย มีโอกาสได้สนทนาธรรมกันแบบใกล้ชิด สมถะ มักน้อย สันโดษ ร่มเย็น

แต่มาวันนี้วัดใหญ่กว่าเดิมมากๆๆๆ มีเนื้อที่เป็นพันๆไร่ คนมากหน้าหลายตา หลายระดับ ไม่รู้สึกอบอุ่นเหมือนแต่ก่อน

มีการแบ่งชนชั้น แบ่งระดับ คนใช้เงินกันมากขึ้น ยึดติดในวัตถุกันมากขึ้น บ้างก็อวดร่ำอวดรวย แข่งกันทำบุญ เบ่งบารมีใส่กัน บอกตรงๆไม่ชอบเลย

เจ้าอาวาสกลายเป็นบุคคลที่สูงส่งจน คนอย่างเราๆเอื้อมไม่ถึงไปซะแล้ว

ผมชอบแบบเมื่อก่อนมากกว่า...

แต่ถึงยังไงผมก็ยังในเคารพ บูชาพระสงฆ์อยู่นะ เพียงแต่ที่วัดตอนนี้บรรยากาศมันไม่ทำให้ใจสงบเลย

เรื่องเคยศรัทธาผมเข้าใจนะครับ หลายสิบปีแล้ว ผมเคยสอบมงคลชีวิต ของธรรมกายระดับประถมปลาย ได้อันดับ 3 ของภาคใต้นะครับ ซึ่งเวลานั้น
กับเวลานี้ มันไม่มีวันจะเหมือนเดิมอีกแล้วครับ พระพุทธเจ้าทรงสอนให้เห็นถึง อนัตตา อนิจจัง นะครับ ทุกอย่างมีวันดับ มีวันจบ ไม่เว้นแม้แต่ศาสนาเอง
วัดก็คงไม่ต่างกันหรอกครับ แค่มองว่า มันเคยเกิดขึ้น ตั้งอยู่ เสื่อมลง และดับไปแค่นั้นเอง มันแปลกตรงที่ว่า ทำไมคนที่ศรัทธาวัดนี้ยึดติดในตัวเจ้าอาวาส
มากจนเกินไป มากจนผิดปกติ และเมื่อปิดหูปิดตาศรัทธาแล้ว ก็ย่อมมองไม่เห็นทางที่ถูกที่ควรไงครับ จขกท.ลองพิจารณาดู

ILoVePaNgYa
26th May 2016, 05:40
เท่าที่สิงอยู่ในกลุ่มของสาวกวัดนี้ มันให้ความรู้สึกว่า หลวงพ่อ=พุทธศาสนา เพราะฉะนั้นพวกที่มากล่าวหาหลวงพ่อคือมารศาสนา...
ยิ่งตอนนี้โพสแต่ข่าวสารเฉพาะด้านของตัวเองรัวๆ มีการชี้เป้าแปะลิ้งข่าวให้บอทเข้าไปตอบเม้น อย่างที่เราเห็นๆกันตามแฟนเพจ

ส่วนเรื่องคดีถ้าบริสุทธ์ใจจริง ทำไมไม่ไปตามหมายเรียกตั้งแต่ก่อนป่วยหนักหล่ะครับ.... ทั้งๆที่หมายเรียกมันมีมาก่อนท่านป่วยแล้วด้วยซ้ำ

26th May 2016, 12:58
อีกไม่นานก็ถึงเวลาตัดสินแล้ว

ถ้าหลวงพ่อท่านเป็นพระปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบจริงๆ ผลบุญตรงนี้น่าจะช่วยให้ผ่านวิกฤตินี้ไปได้ ธรรมมะย่อมชนะอธรรมเสมอ ผมเชื่ออย่างนั้น

อย่างที่ว่า ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ

ส่วนกฎหมายผมว่าไม่ศักดิ์สิทธิ์เท่าไหร่

กฎหมายก็แค่เกิดจากการที่คนกลุ่มหนึ่งที่ยังมีกิเลสอยู่ร่วมกันร่างมันขึ้นมา กฎหมายบางข้อก็เป็นธรรม แต่บางข้อก็เพื่อผลประโยชน์ของคนบางกลุ่มเท่านั้น

ผมเชื่อในกฏแห่งกรรมมากกว่า ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

พูดถึงกฏหมาย... ใช่ว่าทุกคนจะอยู่ใต้กฏหมาย ยังมีคนบางกลุ่มที่ทำตัวเหนือกฏหมาย ใครๆก็รู้

เมื่อร่วม 10 กว่าปีมาแล้ว มีคนหนึ่งได้เข้ามาที่วัด เข้ามาขอเงินวัดไปใช้ในการส่วนตัว เพราะรู้ว่าวัดนี้มีเงินไหลเวียนมากมาย

แต่รองเจ้าอาวาสไม่ให้ นี่อาจเป็นส่วนหนึ่งที่สร้างความไม่พอใจ แต่ยังทำอะไรไม่ได้มาก เพราะวัดนี้ลูกศิษย์เยอะ ซ้ำยังมีนักการเมืองบางคนคอยหนุนหลังอยู่

และเจ้าอาวาสนับวันก็ยิ่งทำตัวสูงส่ง คล้ายๆกับจะเทียบรัศมีบารมี

และเมื่อคนที่เคยหนุนหลังหมดอำนาจ เวลานี้จึงมาถึง

บางทีถ้าวัดส่งส่วยซะบ้าง ปัญหานี้อาจไม่เกิด

yunnn
26th May 2016, 13:33
อีกไม่นานก็ถึงเวลาตัดสินแล้ว

ถ้าหลวงพ่อท่านเป็นพระปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบจริงๆ ผลบุญตรงนี้น่าจะช่วยให้ผ่านวิกฤตินี้ไปได้ ธรรมมะย่อมชนะอธรรมเสมอ ผมเชื่ออย่างนั้น

อย่างที่ว่า ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ

ส่วนกฎหมายผมว่าไม่ศักดิ์สิทธิ์เท่าไหร่

กฎหมายก็แค่เกิดจากการที่คนกลุ่มหนึ่งที่ยังมีกิเลสอยู่ร่วมกันร่างมันขึ้นมา กฎหมายบางข้อก็เป็นธรรม แต่บางข้อก็เพื่อผลประโยชน์ของคนบางกลุ่มเท่านั้น

ผมเชื่อในกฏแห่งกรรมมากกว่า ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

พูดถึงกฏหมาย... ใช่ว่าทุกคนจะอยู่ใต้กฏหมาย ยังมีคนบางกลุ่มที่ทำตัวเหนือกฏหมาย ใครๆก็รู้

เมื่อร่วม 10 กว่าปีมาแล้ว มีคนหนึ่งได้เข้ามาที่วัด เข้ามาขอเงินวัดไปใช้ในการส่วนตัว เพราะรู้ว่าวัดนี้มีเงินไหลเวียนมากมาย

แต่รองเจ้าอาวาสไม่ให้ นี่อาจเป็นส่วนหนึ่งที่สร้างความไม่พอใจ แต่ยังทำอะไรไม่ได้มาก เพราะวัดนี้ลูกศิษย์เยอะ ซ้ำยังมีนักการเมืองบางคนคอยหนุนหลังอยู่

และเจ้าอาวาสนับวันก็ยิ่งทำตัวสูงส่ง คล้ายๆกับจะเทียบรัศมีบารมี

และเมื่อคนที่เคยหนุนหลังหมดอำนาจ เวลานี้จึงมาถึง

บางทีถ้าวัดส่งส่วยซะบ้าง ปัญหานี้อาจไม่เกิด

นี้ขนาดออกตัวว่าไม่เข้าข้างตั้งแต่ถามความเห็นน่ะเนี้ย.................:):):)

26th May 2016, 13:38
นี้ขนาดออกตัวว่าไม่เข้าข้างตั้งแต่ถามความเห็นน่ะเนี้ย.................:):):)

จริงๆผมไม่เข้าข้างใครครับ แต่บางอย่างมันดูแปลกๆ ผมก็แค่คนธรรมดาเดินดินที่อยากรู้ความจริง

ถ้าพิสูจน์แล้วว่าผิดจริง ก็ต้องยอมรับความจริงครับ :yes

ต้องการความเป็นธรรมจากสังคม เท่านั้นเอง

ทุกอย่างต้อง มีเหตุมีผล ครับ

NNP9MR
26th May 2016, 14:29
เดียวนี้เรื่องเกี่ยวกับพระมีเยอะทั้งดีไม่ดี
พระเทวทัตมีลูกศิษย์ใหมหนอ

นรกตัวสุดท้าย
26th May 2016, 14:46
ผมก็เคยเข้านะ แถม ม.ต้นผมเรียนอยู่ตะวันชัยอีกตะหาก(คนโคราชจะรู้จัก อยู่ปักธงชัย)
ส่วนใหญ่ไม่ต่างอะไรกับพุทธหรอกครับ
แค่มันออกจะสุดโต่งเกินไป และค่อนข้างฟุ่มเฟือยมาก เช่น นร.ที่ทำบุญมากที่สุดจะได้เป็นประทานกองกฐิน เป็นต้น
และสุดโต่งจนถึงกับตั้งแง่ไม่ดีกับศาสนาอื่น

เท่าที่อยู่มา คนวัดส่วนใหญ่จะใจดีและชอบทำบุญ พวกนี้โดยมากจะหัวอ่อนเชื่อง่ายครับ(ญาติผมเป็นเยอะ) แต่ถ้าได้เชื่ออะไรแบบฝังหัวฝังใจจะเป็นแบบไม่สนผิดสนถูก
ซึ่งที่กล่าวมา ไม่ค่อยจะเกี่ยวอะไรกับคดี 555555 แต่ที่เกี่ยวคือ สาวกเหล่านี้ จะปกป้องวัดจนไม่ลืมหูลืมตา ไม่ฟังอะไร ตามประสาลูกน้องผู้จงรักภักดี ตายแทนได้(เปรียบเทียบ NO drama)

ส่วนพี่ๆ DSI ก็สนใจแต่คดีธรรมกาย และถูกพุทธอิสระกรอกหูเอาทุกๆวัน(ไม่เบื่อบ้างเรอะ พูดอยู่ได้แนวเดียวๆ)
ถ้า DSI จัดการพุทธอิสระตามกฏหมายโดยไม่สองมตฐ. แบบนี้ผมว่า(คหสต.)ทางวัดใหญ่ก็คงอยากจะให้ความร่วมมืออยู่ครับ

ผมก็ไม่รู้ตื้นลึกบางหนาหรอก แต่ทางวัดก็ทำสิ่งดีๆให้กับสังคมไทยเยอะเหมือนกัน ถ้าผิดก็ต้องว่าไปตามผิด นะจ๊ะอิอิ

BoonTew
26th May 2016, 17:22
โหมดอคติ : น่าสงสารพระเดชพระคุณขึ้นมาจับใจ ขนาดตั้งใจจะไปมอบตัวแล้วแท้ๆ ดันมา apart กระทันหันเสียนี่

ถ้ายังออกหมายอีกก็ไร้มนุษยธรรมสุดๆเลย ผมล่ะสงสารท่านจริงๆ อยากให้ท่านพ้นทุกข์เสียที

ปล.บุดด้าฟรีด้อมอีกคน เกาะผ้าเหลืองเล่นการเมือง หมดอำนาจเมื่อไหร่คงไม่ต่างกัน

26th May 2016, 18:54
อย่างที่ทราบกัน ตอนนี้หลวงพ่อธัมมชโยเกิดป่วยกระทันหัน บ้านหมุนเหมือนเดิม ทำให้ไปมอบตัวไม่ได้อีกครั้ง

ทางด้าน DSI เชื่อว่าจัดฉากอีกรอบ ย้ำอาจโดนจับสึก

รอดูกันต่อไป ผมว่าไม่น่าจะจบง่ายๆแน่

วัดนี้ลูกศิษย์เยอะมากๆ ทั้งในและนอกประเทศ อยากรู้ว่าหลังจากหลวงพ่อถูกจับไป ลูกศิษย์จะดำเนินการอะไรต่อไป

ballba
26th May 2016, 19:02
วันนี้ ผมนั่งดูข่าวถ่ายทอดสด อยู่ครับ ทำให้ผมรู้อะไรเยอะเลย

ผมกำลังจะบวชพอดี ผมก็สงสัยตอนกลางวันกิจของสงทำอะไรบ้าง พอเปิดดู อ่อ... ยืนเฝ้าเกาะรั้วอยู่หน้าโรงพักรอพระธัมมี่

ผมก็คิดว่าอยู่วัด ปฎิบัติธรรม :)

27th May 2016, 00:07
การที่ไม่มามอบตัววันนี้ คราวนี้ผมว่าน่าจะจัดฉาก เพราะโดนกดดันหนัก อาจคิดแผนรับมือไม่ทัน เลยประวิงเวลาไว้ก่อน

คิดว่าตอนนี้ที่วัดคงกำลังปั่นป่วนกันเลย หาทางวิ่งเต้นช่วยหลวงพ่อกันไม่ได้หลับได้นอนแน่

ผมคงได้แต่ดูเหตุการณ์อยู่ห่างๆครับ ไม่อยากพูดอะไรมาก เพราะไม่รู้ข้อเท็จจริง

คนนอกอย่างผมคงตอบยากว่า หลวงพ่อบริสุทธิ์ หรือไม่?? คนที่รู้ดีที่สุดก็คือตัวหลวงพ่อเอง

แต่ที่รู้ๆหลวงพ่อตอนนี้กำลังเจอวิบากกรรมหนักมากๆเลย ไม่รู้ว่าไปทำอะไรมา

กัมมุนา วัตตตีโลโก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม สิ่งนี้จริงแท้แน่นอนที่สุด

อย่างเมื่อสมัยพุทธกาล พระโมคคัลลานะ ซึ่งเป็นถึงพระอัครสาวกเบื้องซ้ายของพระพุทธเจ้า เป็นพระที่มีอิทธิฤทธิ์มากมาย ประพฤติดี ปฎิบัติชอบ แต่ก็ยังหนีกรรมชั่วของตนในอดีตชาติไม่พ้น คือกรรมที่เคยฆ่า บุพการีคือ พ่อแม่เอาไว้

กรรมนั้นมาตัดรอนท่าน ที่โดนพวกโจรทุบตีจนถึงแก่ความตาย จนเป็นที่พูดกันในหมู่สงฆ์ว่า ท่านได้ทำกรรมใดไว้หนอ ถึงได้ตายอย่างอนาถเช่นนี้ ไม่สมกับอัตภาพนี้เลย

กรณีของหลวงพ่อธรรมชโยก็เช่นเดียวกัน คนที่ไม่รู้ว่าท่านผิดจริงหรือไม่ ก็อย่าพูดจาจาบจ้วง ด่าทอด้วยคำหยาบคายเลย บางทีท่านอาจบริสุทธิ์ก็ได้

แต่กรรรมเก่าท่านมาส่งผลในตอนนี้ ซึ่งมันหนักมากๆ อาจจะถึงชีวิตได้เลย

อย่างที่บอกครับ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม เราไม่อาจหนีกรรมของเราได้ เราต้องเสวยผลกรรมที่ตัวเองทำไว้ ไม่วันใดก็วันหนึ่ง

estelle18
27th May 2016, 00:59
ได้ดูสารคดีทางช่อง history เกี่ยวกับการฎิวัติอเมริกา มีทนายคนนึงขอต่อศาลว่า ศาลได้โปรดเมตตาด้วย
ศาลตอบกลับว่า ความเมตตาก่อให้เกิดอาชญกรรมไม่สิ้นสุด ได้ยินแล้วโครตโดนอ่ะ

27th May 2016, 09:09
ข่าวล่าสุดเมื่อคืน ทางวัดได้ปิดประตูทางเข้าออกของวัดทุกจุด โดยการวางสิ่งกีดขวาง รถแบคโฮ เพื่อป้องกันการจับกุมของ DSI

ชัดเจนว่าทางวัดไม่ยอมให้จับกุมง่ายๆแล้ว

นี่คงเป็นทางรอดทางเดียวของหลวงพ่อ ที่ต้องรวบรวมคณะศิษยานุศิษย์และสาธุชนให้มารวมตัวกันให้มากที่สุด

ให้เป็นกลุ่มใหญ่ คล้ายๆกับม็อปเสื้อเหลืองเสื้อแดง คือต้องใช้กฏหมู่สู้กับกฎหมายแล้วในเวลานี้

อยากรู้จริงๆว่าเรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร

AjajaKidz
27th May 2016, 10:38

มันจี๊ด 5555 เนอะ ชอบฝ่ายนั้นก็บอกไปเลยเนอะ หรืออายที่ต้องบอกว่าอยู่ฝ่ายนั้นเพราะจริงๆแล้วจิตสำนึกลึกๆก็รู้อยู่แก่ใจแล้วว่าฝ่ายที่ชอบนั้นมันเน่าใน ตัวบ่อนทำลายพุทธ
โยมทำบุญได้ สวรรค์ชั้นไหนแล้ว มีคฤหาส บนนั้นแล้วยัง พริตตี้รอพร้อมมั๊ย

โปรโมชั่นวันนี้ทำบุญ 1 ล้าน ได้รับแลมโบ 1 คัน พริตตี้ตี้นั่งข้าง 1 คน รอคุณอยู่บนนั้น :o:o:o

แล้วไม่ใช่ว่าเค้าออกมาหมายเรียกตั้งแต่ก่อนป่วยไม่ใช่เหรอแล้วยึกยักลีลาเยอะไม่ไปเอง เห้นๆกันอยู่

27th May 2016, 10:58
ธรรมกายนี่ อยากพิมพ์เยอะแยะเลยนะ แต่กลัวได้ไปเรียนทำเฟอนิเจอร์หวายกับลอกท่อ :o

27th May 2016, 11:09
ธรรมกายนี่ อยากพิมพ์เยอะแยะเลยนะ แต่กลัวได้ไปเรียนทำเฟอนิเจอร์หวายกับลอกท่อ :o

5555 ผมก็ไม่ขอพิมพ์อะไรแล้วเหมือนกัน แค่มาแจ้งข่าวให้ทราบเป็นระยะๆก็พอ

เรื่องนี้มันมีเงื่อนงำซับซ้อนมากมาย เกินกว่าประชาชนอย่างเราๆจะรู้ได้

ในฐานะเกมเมอร์ ขอเล่นเกมอยู่บ้านชิวๆดีกว่าเนอะ เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง :o

kaweekai
27th May 2016, 11:15
ทำไมไอ้ธัมมี่ไม่เข้าโรงพยาบาลครับ เมื่อวาน DSI เค้าเห็นว่าป่วยเค้าก็จัดรถพยาบาลเชิญให้ไปที่โรงพยาบาลธรรมศาสตร์ แล้วพนักงานเค้าจะไปแจ้งข้อกล่าวหาที่นั่นแทนได้

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเวลาทรงประชวร ทรงยังเสด็จไปประทับที่โรงพยาบาลเลย แต่ทำไมธัมมี่กลัวการเข้าโรงพยาบาลจัง หรือเทคโนโลยีในโรงพยาบาลดีไม่เท่าห้องรักษาโรคในวัดธรรมควาย

พวกสาวกธรรมควายเห้พอกัน พวกเห้เห็นผิดเป็นชอบ พวกคุณกำลังทำลายพระพุทธศาสนาของพวกคุณเอง ปล.ไม่ใช่ของกุ เพราะกุไม่นับถือศาสนาพุทธ

Eryx
27th May 2016, 12:11
ผมไม่เห็นด้วยกับการทำทานบริจาคแล้วได้ยศได้ลาภแบ่งระดับชั้น ขึ้นสวรรค์กันง่ายๆด้วยการบริจาคกระดาษที่รัฐบาลของมนุษย์ทำขึ้นมา....มันง่ายไปไม๊?

ผมไม่เห็นด้วยกับการที่พระทาแป้งแต่งหน้าทาลิปสีออกหน้ากล้องเหมือนเป็นเรื่องปกติ..(ลิปมันก็พอมั้ง)

ผมไม่เห็นด้วยกับพระที่เล่าเรื่องงมงายพยายามขายความศักดิ์สิทธิ์ด้วยคำพูดที่ไม่สามารถหาหลักฐานอ้างอิงอะไรได้ (คิดจะพูดอะไรก้พูดเหมือนในคลิปหน้าแรก)

และผมก็จะไม่เห็นด้วยเหมือนเดิม ถ้าความเลื่อมใสศรัทธาของคนจำนวนมากสามารถเอาชนะกฎหมายได้ในวันนี้....ผมว่ามนุษย์เราควรเลือกความยุติธรรม มากกว่าความเชื่อ

และผมก็คิดว่ามนุษย์เราควรพิสูจน์ความดีของตัวเองด้วยการใช้เวลาทั้งชีวิต ไม่ต้องไปสนใจว่าจะกี่ปีเพราะมนุษย์เราอายุขัยไม่เท่ากัน..พอตายแล้วเราก็จะรู้เองว่าสวรรค์ นรก หรือความว่างเปล่ากันแน่ที่มีจริง

27th May 2016, 12:38
เวลานี้พูดได้อย่างเดียวว่า แล้วแต่เวรแต่กรรม เลยครับ

ตอนนี้ทางวัดทำได้แค่ตั้งกำแพงมนุษย์ขัดขวางการจับกุมเท่านั้นเอง

แต่จะต้านทานได้นานแค่ไหน เพราะตอนนี้ DSI คงไม่ฟังอะไรอีกแล้ว จะบุกรวบตัวอย่างเดียว

แต่ก็คงใช้กำลังกันไม่ได้ เพราะสื่อมันเยอะ หากฝ่ายไหนเพลี่ยงพล้ำก่อนจะเสียเปรียบ เป็นข่าวทั่วประเทศแน่นอน ไปต่างประเทศเสียชื่อเสียงอีก

ถ้าสงครามยังคงยืดเยื้อต่อไป ฝ่ายธรรมกายจะเสียเปรียบ และถูกจับกุมในที่สุด

มีเพียง 3 ทางเลือกสำหรับหลวงพ่อตอนนี้

1. หนีไปต่างประเทศ

2. ชิงมรณภาพไปก่อน

3. รอปาฏิหารณ์ จากการรวบรวม 1 แสนรายชื่อ เสนอให้โอบามา มาช่วย

ผมไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใดครับ แต่คอนเม้นตามความคิดส่วนตัว

อย่างที่บอก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

J.Columbia
27th May 2016, 15:45
รวบรวมรายชื่อให้ประเทศอื่นมาช่วยจากการโกงเนี้ยนะ 5555555555555555555555555

Hyakko
27th May 2016, 17:03
จับไม่ได้หรอกครับ ธัมมี่มีจานบิน ไม่เห็นกันเหรอครับ ถ้า DSI บุกธัมมี่ก็ขึ้นจานบินหนี

BoonTew
27th May 2016, 18:28
ตามเกมยื้อเวลาครับ ยิ่งนานคนยิ่งเปลี่ยน พยานหลักฐานอาจเปลี่ยนแปลงได้ถ้ายื้อคดีไว้นานพอ

ถ้ามั่นใจพยานหลักฐานว่ารอดแน่ๆ รีบวิ่งไปขึ้นศาลแน่นอนไม่ยื้อจนป่านนี้ ข้อหาก็ไม่ไช่ร้ายแรง น่าจะกลัวโดนคดีแล้วต้องขาดจากการเป็นพระมากกว่า

แต่ผมว่าแย่มาก อาการถึงขนาดนั้นแล้วลูกศิษย์ยังไม่พาไปรับการรักษาที่ถูกต้อง หิ้วกลับเข้าไปป่วยต่อซะงั้น

ใช่ว่า dsi จะไปกระชากออกจากเตียงโยนเข้าคุกซะเมื่อไหร่ แค่รับทราบข้อกล่าวหาก็ทำให้เป็นเรื่องใหญ่โตเรียกกระแส

ปล.ผมเชื่อว่ากฏแห่งกรรมมีจริง จะตามติดตัวไปทุกแห่งยกเว้นประเทศที่ไม่ส่งตัวผู้ร้ายข้ามแดน:o

27th May 2016, 18:53
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เป็นพระไม่ควรเอาตัวไปพัวพันกับเงิน เพราะมันสร้างความเสื่อมเสียไม่น้อยกว่ายุ่งกับสีกาเลย

ตอนผมเข้าวัดใหม่ๆ ผมแปลกใจมาก ว่าทำไมวัดนี้กว้างใหญ่จริงๆ

อีกทั้งศาสนสถานที่ใหญ่โตมากมาย ล้วนแล้วแต่ใช้เงินจำนวนมหาศาลสร้างมาทั้งนั้น

ผมเคยมีคำถามว่าทำไมต้องสร้างอะไรมากมายขนาดนี้? เพื่อจุดประสงค์อะไร ?

คนที่วัดบอกผมว่า หลวงพ่อต้องการเผยแผ่พระพุทธศาสนา ต้องการให้คนเข้าวัดเยอะๆ

นั่นก็เป็นเรื่องที่น่าอนุโมทนาบุญด้วย แต่หลวงพ่อท่านสร้างวัตถุมากเกินไป กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็เอาตัวไปพัวพันกับเงินจำนวนมหาศาล

ไม่เหมือนหลวงปู่สด วัดปากน้ำ ที่ค้นพบวิชชาธรรมกาย ท่านก็ไม่ทำแบบหลวงพ่อธัมมชโยนะ ท่านสมถะ มักน้อย ชีวิตท่านจึงไม่ต้องมาเจอวิบากกรรมแบบนี้

Zaraki Kempaji
27th May 2016, 19:03
บอกตรงๆ

ธรรมกายนี่แหละ คือ ตัวเหลือบที่หากินบนพุทธศาสนาอย่างแท้จริง

มีที่ใหน จ่ายเยอะ ได้ขึ้นสวรรค์ ฆ้อนเทพ เช่าเป็นแสน หลอกขายสาวก ไปเดินดูตามป้ายแถววัดมันสิ ผมไปครั้งเดียวเอือมเลย ทำอะไรก็บาป แถมบาปแก้ได้ด้วยการทำบุญ(เป็นเงิน) คำสอนบ้านมันเหอะ
นายธัมมชาโย ผมไม่เรียกมันว่าพระนะ มันโดนปาราชิกจากองสังฆราชไปนานแล้ว คิดเอาว่าขนาดโดนพระสังฆราชสั่งปาราชิก มันยังลอยนวลอยู่ได้ เส้นมันขนาดใหน
เป่าหูสาวกทุกวัน ปัดระเบิดบ้อบออะไรนั่น นึกว่า X-men เมืองไทย และไอ้คนที่เป่าหูนี่ก็นายธัมชาโยนี่แหละ
นายนพดลไรนั่นก็เอาแต่ปล่อยปลาดุก ไม่รู้เรื่องระบบนิเวศอะไรเลย พังหมด คนไปเตือนก็บล๊อคหมด เหอะ

เข้าเรื่องละกัน ฝ่าย DSI เขารู้ตัวครับ ว่าเข้าไปหานี่ เอาเรื่องยากแน่ อย่าลืม นั่นถิ่นมันนะ แถมมีสาวกที่ตามืดบอดคอยปกป้องมันอีก สาวกแต่ละคนก็ระดับผู้หลักผู้ใหญ่ทั้งนั้น เข้าไปหาถึงที่มีแต่จะโดนเอง
ส่วนไอ้ฝ่ายธัมชาโยนั่น ถ้าไม่ผิดจริง ทำไมมันไม่มาตั้งแต่ได้รับหมายเรียกหล่ะ มันหลายเดือนหล่ะนะ พอโดนประกาศจับปุบ ป่วยปับ ว้าว หาเรื่องแถไปวันๆ

เอาจริงๆ ณ ตอนนี้ คนส่วนใหญ่ ที่เขาอยากโค่นธรรมกาย ไม่ใช่เพราะผลประโยชน์ครับ
แต่เพราะ ลัทธิธรรมกาย มันไม่ใช่พุทธ แต่มันอ้างชื่อของพุทธมาหากินไง

ส่วนฝ่ายสเนียดผ้าเหลืองธัมมชาโย

27th May 2016, 23:26
ล่าสุด ชาวธรรมกาย ติดป้ายยอมตายเพื่อ หลวงพ่อธัมมชโยแล้วครับ

http://www.mx7.com/i/a7b/TYKIbq.jpg (http://www.mx7.com/view2/z88GYrYZRgR2Kfj0)

แรงศรัทธาจากมหาชน จะช่วยให้ผ่านวิกฤตินี้ไปได้หรือไม่ คอยดูกันต่อไป

482566789
27th May 2016, 23:35
เวลานี้พูดได้อย่างเดียวว่า แล้วแต่เวรแต่กรรม เลยครับ

ตอนนี้ทางวัดทำได้แค่ตั้งกำแพงมนุษย์ขัดขวางการจับกุมเท่านั้นเอง

แต่จะต้านทานได้นานแค่ไหน เพราะตอนนี้ DSI คงไม่ฟังอะไรอีกแล้ว จะบุกรวบตัวอย่างเดียว

แต่ก็คงใช้กำลังกันไม่ได้ เพราะสื่อมันเยอะ หากฝ่ายไหนเพลี่ยงพล้ำก่อนจะเสียเปรียบ เป็นข่าวทั่วประเทศแน่นอน ไปต่างประเทศเสียชื่อเสียงอีก

ถ้าสงครามยังคงยืดเยื้อต่อไป ฝ่ายธรรมกายจะเสียเปรียบ และถูกจับกุมในที่สุด

มีเพียง 3 ทางเลือกสำหรับหลวงพ่อตอนนี้

1. หนีไปต่างประเทศ

2. ชิงมรณภาพไปก่อน

3. รอปาฏิหารณ์ จากการรวบรวม 1 แสนรายชื่อ เสนอให้โอบามา มาช่วย

ผมไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใดครับ แต่คอนเม้นตามความคิดส่วนตัว

อย่างที่บอก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
ขอร้อง จขกท อย่าใช้คำว่ามรณะภาพกับโจรหัวล้านครับมันไม่ใช่พระ

คนพวกนี้มาแบบสมัครใจ ไม่มีใครบังคับ

พระที่ได้ชื่อว่าเป็นผู้ต้องหาคดี ฟอกเงิน รับของโจร แต่มีคนที่เคารพรัก จนถึงขนาดยอมตายได้ นี่ไม่ธรรมดาเลยนะครับ

ทั้งๆที่กระแสโจมตีวัดมาจากทุกสารทิศ แต่คนพวกนี้ยังไม่หมดศรัทธา

และไม่ใช่เป็นพัน แต่เป็นหมื่น ถึงเรื่อนแสน ยังไม่นับรวมที่ต่างประเทศอีก

นี่อาจเป็นข้อพิสูจน์อะไรบางอย่างก็ได้นะครับ ฝากให้คิด...

ส่วนผมคนนอกครับ แค่สังเกตการณ์อยู่ห่างๆเท่านั้นเอง ยังแอบอึ้งกับคนพวกนี้
คนเราบางทีก็ต้องเอาเรื่องความตายนี้เเหละมาเป็นข้อยืนยัน เอาเข้าจริงๆคนพวกนี้มันไม่กล้าตายเเทนหรอกครับ ผมพนันเลย

27th May 2016, 23:39
คนพวกนี้มาแบบสมัครใจ ไม่มีใครบังคับ

พระที่ได้ชื่อว่าเป็นผู้ต้องหาคดี ฟอกเงิน รับของโจร แต่มีคนที่เคารพรัก จนถึงขนาดยอมตายได้ นี่ไม่ธรรมดาเลยนะครับ

ทั้งๆที่กระแสโจมตีวัดมาจากทุกสารทิศ แต่คนพวกนี้ยังไม่หมดศรัทธา

และไม่ใช่เป็นพัน แต่เป็นหมื่น ถึงเรื่อนแสน ยังไม่นับรวมที่ต่างประเทศอีก

นี่อาจเป็นข้อพิสูจน์อะไรบางอย่างก็ได้นะครับ ฝากให้คิด...

ส่วนผมคนนอกครับ แค่สังเกตการณ์อยู่ห่างๆเท่านั้นเอง ยังแอบอึ้งกับคนพวกนี้

estelle18
27th May 2016, 23:42
ไม่ค่อยเชื่อเรื่องเวรกรรมเท่าไร มีให้เห็นอยู่เยอะละ เณรคำ ยันตระ หนีไปต่างประเทศหมด เพอซี่อู้ดด้วย ก็เห็นใช้ชีวิตจากเงินที่หลอกมาได้สบายใจเฉิบ
ถ้าใช้เงินให้เป็นอีก เงินมากมายขนาดนั้นก็มีชีวิตสบายยันตายได้ละ มีอีกมากมายทั่วโลก พวกทำเลว แต่ใช้ชีวิตสบายยันตายน่ะ
ตอนนี้กรรม ที่มาหาทัมมี่ น่าจะเรียกว่ากฎหมายมากกว่า ซึ่งมันเผ่นหนีได้อีกตังหาก

BoonTew
28th May 2016, 00:11
ตรรกะโดนคดีแต่มีคนรักมากมายนี่ไม่น่าคิดตามหรอกครับ ทุกคนที่โดนคดีมันก็มีคนรักคนเกลียดทั้งนั้นแหละครับ

ก่อนนี้ก็มีอดีตพระตั้งหลายคนแล้วนี่ ทั้งดึงเกมถ่วงเวลา เกาะมวลชน สุดท้ายก็ต้องหนีแล้วก็อ้างกรอกหูสาวกว่าโดนกลั่นแกล้ง

จำนวนคนเคารพรักไม่ได้ทำให้ผิดน้อยลง ศาลท่านดูตามพยานหลักฐาน ไม่ใช่จำนวนลูกหาบ

NNP9MR
28th May 2016, 09:42
คนพวกนี้มาแบบสมัครใจ ไม่มีใครบังคับ (ก็ใช่ว่า จะจริงไปซะหมด)
ตอนเหลืองเเดงบางคนไปเพราะได้เงิน ได้กินข้าวฟรี (อื่นๆ)
เวลาคนเรามัวเมา หรือหลงไปจนถึงขั้นงมงาย เเยกเเยะไม่ออกว่าอันใหนจริงไม่จริง
เห็นกงจักรเป็นดอกบัว หรือลูกฉันไม่ผิดลูกฉันเป็นเด็กดีเวลาโดนตำรวจจับ
ผมไม่คิดตามหรอกครับ เรื่องฝาก ผมขอรอดูบทสรุปเลยดีกว่า

AjajaKidz
28th May 2016, 10:13
เจ้าของกระทู้เลิกพูดว่าผมคนนอกเถอะเห็นแล้วมันเลี่ยนๆ บอกสังเกตอยู่ห่างๆ ไอที่พิมมาเนี่ยถ้าอ่านดีๆ อารมจะประมาณแฟนพันแท้เลยแกอ่ะ อยากเชียก็ออกตัวเลยไม่ต้องอาย 5555 อยากนับถือพระ*****ก็ออกตัวมาเลยไม่มีใครว่ามันสิทของคุณ555

สำหรับเรานะรอดูข่าวตัว*****เหลือบศาสนาตายเมื่อไหร่ทีเดียวละกัน

ถ้าโกรธก็อย่าว่าผมนะที่ลบหลู่ GOD ของนาย

pkill1994
28th May 2016, 11:06
ยิ่งอ่านยิ่งมีอคติกับ จขกท อ่ะครับ

บอกอยู่นั่นแหล่ะว่าไม่เข้าข้างไหน อยู่ดูแบบห่างๆ

แต่การกระทำกับความคิดนี่เข้าข้างจานบินเต็มเหนี่ยว

ปล.ผมอยู่กองแช่ง เคยเข้าวัดนี้ตอนเด็กๆครั้งนึง เห็นอะไรต่อมิอะไรพอสมควร เลยแอนตี้มานับแต่นั้น

อีกอย่างถ้าหลวงเจ๊ธัมมี่ ไม่ผิดจริงจะประวิงเวลาทำหอกอัลไล

tempunde
28th May 2016, 11:14
นี่คือคลิปที่สอนชาวธรรมกายบอกว่าที่จริงระเบิดจะลงประเทศไทยแต่หลวงพ่อบอกให้แม่ชีไปปัดระเบิดไปลงที่ญี่ปุ่น

https://www.youtube.com/watch?v=dwooD9woeqY

พระโกหกยังงี้ก็ผิดศีลแล้วซิ:p

28th May 2016, 11:39
ผมไม่ได้เข้าข้างวัด จริง จริ๊ง :o พูดจริงๆ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับวัดอยู่แล้ว

และผมก็ไม่ได้เข้าวัดมานานมากแล้ว 4-5 ปีได้มั้ง

ผมพูดตามประสบการณ์ที่ผมได้รับเท่านั้นเอง

ตอนผมบวช เห็นพระที่นี่เค้าเคร่งดี สอนนั่งสมาธิ สวดมนต์ รู้สึกว่าจิตใจดีขึ้น

แต่ลึกๆผมไม่รู้ แต่ภาพภายนอกที่ผมเคยเห็นมันเป็นแบบนี้

เรื่องอะไรที่ผมไม่รู้ ก็จะบอกไม่รู้ ส่วนพระผมจะไม่ด่าครับ ไม่ว่าพระไหนผมก็จะไม่ด่า จะเป็นพระยันตระ พุทธอิสระ ผมก็ไม่ด่า เพราะยังเกรงใจผ้าเหลืองซึ่งเป็นของสูง

เอาไว้สึกออกมาก่อนแล้วค่อยด่า :o

Gzerk111
28th May 2016, 12:25
DSI น่าจะรอ Earth shaker อยู่ครับ Creep กำลังเยอะ ลุยดุ่มๆเข้าไปอาจถูกCreep ตีตายได้

ปล วัดบุดด้าฟรีด้อมก็ไม่ต่างนะครับ ผมผ่านบ่อยมากวัดนี้ แค่ไม่กี่ปีเอง ผุดขึ้นซะเวอร์วังมาก

J.Columbia
28th May 2016, 12:30
อยากเป็นทุยก็นับถือเชิดชูต่อไป.. kala land

28th May 2016, 12:39
ไม่มีอะไรที่เพอเฟก 100% นะครับ

กระบวนการยุติธรรมก็ใช่ว่าจะตัดสินคดีเป็นธรรมไปซะหมด

มีบางคดีที่ตัดสินไม่เป็นธรรมก็มี แต่ประชาชนรากหญ้าอย่างเราๆจะทำอะไรได้ ก็ต้องว่าไปตามกฏหมายอยู่แล้ว

แล้วเรื่องคดีเด็กวัยรุ่นฆ่าคนพิการ ไปถึงไหนแล้ว? เจอข่าวพระธัมมชโยเข้าไป อาจหายเข้ากลีบเมฆ ? สังคมจะลืมมั้ย?

ส่วนที่วัดก็ใช่ว่าจะดีไปซะหมด อาจจะมีด้านมืดที่เราไม่รู้ก็ได้

AjajaKidz
28th May 2016, 13:45
ไม่มีอะไรที่เพอเฟก 100% นะครับ

กระบวนการยุติธรรมก็ใช่ว่าจะตัดสินคดีเป็นธรรมไปซะหมด

มีบางคดีที่ตัดสินไม่เป็นธรรมก็มี แต่ประชาชนรากหญ้าอย่างเราๆจะทำอะไรได้ ก็ต้องว่าไปตามกฏหมายอยู่แล้ว

แล้วเรื่องคดีเด็กวัยรุ่นฆ่าคนพิการ ไปถึงไหนแล้ว? เจอข่าวพระธัมมชโยเข้าไป อาจหายเข้ากลีบเมฆ ? สังคมจะลืมมั้ย?

ส่วนที่วัดก็ใช่ว่าจะดีไปซะหมด อาจจะมีด้านมืดที่เราไม่รู้ก็ได้

นี่คือความคิดที่ทำให้ประเทศแย่ 555 ตรรกะนายคือ ก็กระบวนยุติธรรมมันตัดสินไม่เป็นธรรมเองนี่หว่า เพราะงั้นไม่อยากไปรับข้อกล่าวหาก็ได้ใช่ปะ 555 โจรที่พอมีตังมีเงินคิดแบบนี้ซัก100คน ปั่นป่วนกันหมดอ่ะ นายป่วยแล้ว แล้วดูท่าที่ ธรรมกวยจะมีเยอะด้วยคนป่าย ไม่ใช่ป่วยอะไรนะป่วยทางความคิดนะ

ฆ่าคนพิการก็โดนไป 8 ข้อหาไม่ใช่รึถ้าจำไม่ผิด

estelle18
28th May 2016, 13:49
ถ้าไม่เชื่อกระบวนการศาล ก็คงไม่ต้องอยู่ละประเทศนี้อ่ะ เมื่องเถื่อนชัดๆ =w=
ปล.เหมือนทฤษฎีสมคบคิด ในเมกาก็มีเช่น เอเรีย51 งี้ เอออ่อกันไปเองจนคิดว่ามันคงเปนเรื่องจริงละ เอเลี่ยนในนั้น

28th May 2016, 14:09
จริงๆแล้ว ถ้าอ่านดีๆ ผมไม่ได้บอกว่ากระบวนการตัดสินคดีนี้ไม่เป็นธรรมนะ

ผมบอกว่า บางคดี ก็ตัดสินไม่เป็นธรรม ไม่ได้บอกว่าคดีนี้

ส่วนที่บอกว่าไม่ได้ไปรับข้อกล่าวหา แต่ที่วัดบอกว่าไป แต่หลวงพ่อหน้ามืด เป็นลมซะก่อน ซึ่งผมก็ไม่รู้อีกนั่นแหละ ว่าจัดฉากรึป่าว?

แต่มันก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ จริงมั้ย?

ถ้าอ่านข่าวตอนนี้ ทางวัดจะย้ำเสมอว่า เคารพต่อกฏหมาย แต่ที่ไม่ไปมอบตัวตอนนี้เพราะ อาการป่วย จึงขอให้ชะลอออกไปก่อน

เราต่างก็บริโภคสื่อมาด้วยกันทั้งนั้น บางทีมันก็บิดเบือนไปจากข้อเท็จจริงมาก ยากที่จะตัดสินใครถูกใครผิด ถ้าเสพสื่อแต่เพียงอย่างเดียว

ปล. ผมก็ออกตัวแล้วนะ ว่าไม่ได้เข้าข้างวัด :) แต่ผมเคยบวชที่นี่ แล้วชอบในศีลาจารวัตรของพระ ที่สอนให้ถือศีล นั่งสมาธิ ส่วนในเรื่องของเจ้าอาวาส ผมไม่รู้ !!

exodus
28th May 2016, 14:10
รัฐเอาใจชนชั้นกลางแค่นั้นแหละ
เหมือนตอนที่เห่อผลักดันโครงการอะไรอ่ะ ป่าต้นน้ำ? บิวท์อารมณ์กันเต็มที่ ปกป้องธรรมชาติ+นายทุนสามานย์ แต่ไม่รู้รายละเอียดปลีกย่อย สรุปสังคมไม่ได้อะไรนอกจากความฟินของชนชั้นกลางที่ได้เล่นละครเป็นนักอนุรักษ์ ส่วนป่าก็ยังโทรมเหมือนเดิม ที่แย่หน่อยก็คือชาวบ้านตามชายขอบที่หากินตามวิถีชีวิตมานานถูกมองว่าเป็นพวกโง่ที่ไม่รู้จักดูแลธรรมชาติเสียอีก สัมปทานป่าก็แค่เปลี่ยนมือจากนายทุนสามานย์A เป็นนายทุนสามานย์B

ตอนนี้เล่นเรื่องศาสนา เล่นเรื่องธรรมกาย ก็แค่เรื่องของ เงินปัจจัยผลประโยชน์+วิถีแบบพุทธ คนเรามันหงุดหงิดเวลาที่เห็นคนรวยเพราะเงินที่ได้มาแบบดูไม่ค่อยสะอาด(ถึงจริงๆจะให้เพราะศรัทธา ไม่ได้จี้ปล้นมา) จากนั้นก็รู้สึกว่าตัวเองเสียเปรียบ ไม่ยุติธรรม เหนื่อยแทบตายได้เงินยังไม่ถึงครึ่งพวกโล้นห่มเหลืองเลย ก็หยิบประเด็นเรื่องกฎของสงฆ์มาเล่นงาน เพราะจะไปจี้ตรงๆก็พูดไม่ได้เพราะมันไม่เป็นไปตามหลักเหตุผล เดี๋ยวจะเสียเปรียบ

เรื่องนี้ไม่ต้องกลัวธัมมชโยจะรอด เพราะรัฐสั่ง DSI มาเล่นเอง แต่ผมบอกได้เลย สุดท้ายสังคมก็จะไม่ได้อะไรเหมือนเดิมนอกจากความฟินของพุทธศาสนิกชนที่ได้เล่นละคร ผดุงศาสนา บรรดาพุทธพาณิชย์ก็ไม่ได้หายไปไหน แค่เปลี่ยนเจ้าเปลี่ยนวัดขึ้นมาแทน มาขายศรัทธา ขายสติ๊กเกอร์ติดท้ายรถ ขายพระเครื่องกินเงินคนเหมือนเดิม

ส่วนคนที่ได้จริงๆคือรัฐ เป็นการโชว์อำนาจตุลาการให้คนเห็นว่ารัฐก็มีความศักดิ์สิทธิ์ในเรื่องนี้นะจ๊ะ จงไว้ใจ จงวางใจ เพราะเราทำจริง ช่ะล่ะล่าาาาาาาา ซวยไปนะธัมมี่คุง

มองให้ลึกๆหน่อยแล้วจะรู้ว่าเรื่องพวกนี้น่ะ โคดดดดดดดดดดดดดด จะ กลวง เลย

BoonTew
28th May 2016, 14:23
ที่จขกท.เม้นมาก็เป็นข้อสังเกต+ความเชื่อส่วนตัวของจขกท.เอง ผมว่าไม่ใช่เรื่องผิดหรือเลวร้ายถึงขนาดต้องว่าจขกท.นะครับ

ผมตั้งป้อมด่าแต่พระหัวโจกเท่านั้น ญาติโยมจะยังนับถือศรัทธาหรือไม่มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล

ปล.พระผู้ใหญ่ทำตัวเป็นเจว็ดปัดเผือกร้อนกันหน้าด้านๆ ทั้งๆที่เห็นอยู่ว่ามันทำให้พุทธศาสนาเสื่อมเสียมานานยังจะมากอดวินัยอ้างระดับชั้นกันอยู่ได้

28th May 2016, 14:42
เดี๋ยวจะหาว่าผมเข้าข้างวัด จริงๆแล้วมีหลายจุดที่ผมไม่ชอบเหมือนกัน

เพราะอย่างนี้ผมถึงไม่เข้าวัดนี้มา 4-5 ปีแล้วไง

เรื่องที่เกี่ยวกับการ รับบริจาคเงินทำบุญ ของเจ้าหน้าที่ในวัด ที่เน้นทำมาก ได้มาก สร้างภาพสวรรค์ วิมานชั้นฟ้า ให้เพ้อกันไป

มันบิ้วอารมณ์กันเกินไปน่ะครับ ที่วัดเน้นการทำทานมากๆ

จนกลายเป็นค่านิยมแบบสุดโต่ง ที่ต้องทำกันแบบสุดตัว มีบ้าน ขายบ้าน มีรถขายรถ กันเลยทีเดียว ถึงแม้ผมจะไม่เคยได้ยินประโยคนี้จากปากหลวงพ่อ แต่สภาพแวดล้อมตรงนั้น มันทำให้บางคนคิดแบบนั้นได้จริงๆ

จุดประสงต์ของการทำทาน คือ ลดความตระหนี่ เท่านั้นเอง ไม่ใช่ทำแบบสุดตัวแบบนั้น

ส่วนที่ผมชอบคือ พระที่นี่ค่อนข้างเรียบร้อย สำรวม ดูน่ากราบไหว้ดีครับ

สอนให้สวดมนต์ นั่งสมาธิ ถือศีล ล้วนแล้วแต่สอนแต่สิ่งดีๆครับ

แต่ติดเรื่องการทำทาน เท่านั้นเอง ที่ผมไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร่ แต่เรื่องอื่นผมว่าก็ดีนะ

28th May 2016, 14:51
วัดนี้คนเข้ากันเป็นแสนๆ จะบอกว่าคนพวกนี้โง่ทั้งหมด ก็ไม่น่าจะใช่

ไม่ต้องห่วงไปครับ ไม่มีใครยอมให้ถูกพระหลอกเอาเงินต่อเนื่อง เป็นสิบๆปีหรอกครับ

ผมว่าทุกคนก็มีวิจารณญาณของตัวเอง คิดเองเป็น

AjajaKidz
28th May 2016, 15:29
เหมือนตอนที่เห่อผลักดันโครงการอะไรอ่ะ ป่าต้นน้ำ? บิวท์อารมณ์กันเต็มที่ ปกป้องธรรมชาติ+นายทุนสามานย์ แต่ไม่รู้รายละเอียดปลีกย่อย สรุปสังคมไม่ได้อะไรนอกจากความฟินของชนชั้นกลางที่ได้เล่นละครเป็นนักอนุรักษ์ ส่วนป่าก็ยังโทรมเหมือนเดิม ที่แย่หน่อยก็คือชาวบ้านตามชายขอบที่หากินตามวิถีชีวิตมานานถูกมองว่าเป็นพวกโง่ที่ไม่รู้จักดูแลธรรมชาติเสียอีก สัมปทานป่าก็แค่เปลี่ยนมือจากนายทุนสามานย์A เป็นนายทุนสามานย์B

ตอนนี้เล่นเรื่องศาสนา เล่นเรื่องธรรมกาย ก็แค่เรื่องของ เงินปัจจัยผลประโยชน์+วิถีแบบพุทธ คนเรามันหงุดหงิดเวลาที่เห็นคนรวยเพราะเงินที่ได้มาแบบดูไม่ค่อยสะอาด(ถึงจริงๆจะให้เพราะศรัทธา ไม่ได้จี้ปล้นมา) จากนั้นก็รู้สึกว่าตัวเองเสียเปรียบ ไม่ยุติธรรม เหนื่อยแทบตายได้เงินยังไม่ถึงครึ่งพวกโล้นห่มเหลืองเลย ก็หยิบประเด็นเรื่องกฎของสงฆ์มาเล่นงาน เพราะจะไปจี้ตรงๆก็พูดไม่ได้เพราะมันไม่เป็นไปตามหลักเหตุผล เดี๋ยวจะเสียเปรียบ

เรื่องนี้ไม่ต้องกลัวธัมมชโยจะรอด เพราะรัฐสั่ง DSI มาเล่นเอง แต่ผมบอกได้เลย สุดท้ายสังคมก็จะไม่ได้อะไรเหมือนเดิมนอกจากความฟินของพุทธศาสนิกชนที่ได้เล่นละคร ผดุงศาสนา บรรดาพุทธพาณิชย์ก็ไม่ได้หายไปไหน แค่เปลี่ยนเจ้าเปลี่ยนวัดขึ้นมาแทน มาขายศรัทธา ขายสติ๊กเกอร์ติดท้ายรถ ขายพระเครื่องกินเงินคนเหมือนเดิม

ส่วนคนที่ได้จริงๆคือรัฐ เป็นการโชว์อำนาจตุลาการให้คนเห็นว่ารัฐก็มีความศักดิ์สิทธิ์ในเรื่องนี้นะจ๊ะ จงไว้ใจ จงวางใจ เพราะเราทำจริง ช่ะล่ะล่าาาาาาาา ซวยไปนะธัมมี่คุง

มองให้ลึกๆหน่อยแล้วจะรู้ว่าเรื่องพวกนี้น่ะ โคดดดดดดดดดดดดดด จะ กลวง เลย

นี่ก็เหมือนจะป่วยนะ ยังกะพวกกทฤษดีสมคบคิด

ยังมีความคิดแบ่งชนชั้นในหัวอยู่เลย ทุกคนในประเทศอยู่ภายใต้กฏหมายนะจ๊ะ เรื่องนี้มันดังขึ้นเพราะ ยึกยักไม่ไปตามหมายนี่ละ ถ้าคิดว่าไม่ผิดก็ไปสู้ในกระบวนการซิ ถ้าไม่จับให้ได้รับรองต่อไปอาจมีอีก ศาสดาที่มีศิษย์หูมืดตามัว โดนข้อหาหรือทำผิด ก็เรียกศิษย์มาเด๊๊ยวก็รอดเหมือนธรรมกวย

สังคมได้อะไร ได้แน่อย่างน้อยก็รู้ว่ามีหน่วยงานนึงที่ต่อให้ใหญ่แค่ไหนก็จับถ้าผิด

AjajaKidz
28th May 2016, 15:41
เอาตรงๆนะ ธัมมี่ฉลาดน้อย ตอนเค้าเรียกเอ็งก็ไปซะ ตอนสู้คดีจะยัดเงินจะให้ลูกศิษย์ช่วย จะอะไรก็ช่างเหอะ คนไทยลืมง่ายเด๊๊ยวพอเงียบเอ็งก็อาจรอด แบบแพรวา แบบกระทิงแดง คดีไอธัมมี่เราเชื่อว่าคนเค้าไม่ได้สนใจอะไรมากหรอกตอนแรก พอมันยึกยักไม่ไปอ้างนั่นอ้างนี่ สื่อมันก็เล่นข่าวใหญ่คนหลายคนที่เค้าไม่ได้สนใจมากมันก็สนใจเพราะ เล่นข่าวหนักมาก

ตอนนี้มันดังมากแล้วถ้าไม่จับให้ได้ แน่นอน DSI เจอคำครหา หน่วยงานไร้คุณภาพ

BoonTew
28th May 2016, 16:07

อ่านผ่านๆเหมือนท่านจะมองขาด แต่เอาจริงๆมีแต่อคติ เหน็บแนมกับมองแค่ผิวเผิน เอาคนดัดจริตแค่หยิบมือมาเหมารวมคนทั้งหมดซะงั้น กลวงไม่แพ้กัน

ที่ยกมาใครๆมันก็รู้ทั้งนั้นแหละครับ แกล้งทำเป็นไม่เห็นซะมากกว่า ถูกใจข้างไหนก็อวยกันไป

28th May 2016, 16:11
จากประสบการณ์ที่เคยเข้าวัดธรรมกายมานะครับ

สาเหตุนึงที่ทำให้ทำไมถึงมีญาติโยมศรัทธามากมายขนาดนี้

เพราะพระวัดนี้มีวินัยดีครับ ทั้งๆที่เป็นวัดใหญ่ พระลูกวัดร่วมนับพันๆรูป

แต่ไม่เคยมีข่าวที่ทำเรื่องเสื่อมเสียแม้แต่รูปเดียว นับว่าเป็นเรื่องที่น่าชื่นใจต่อผู้ได้พบเห็น

ในขณะที่หลายๆวัดมีพระแค่ไม่กี่รูป แต่ก็ยังปกครองกันให้อยู่ในวินัยไม่ได้

เช่น พระเมาเหล้า พระเสพยา เจ้าอาวาสตุ๋ยเด็ก และข่าวเสื่อมๆอีกมากมายเกี่ยวกับวงการสงฆ์

ทำให้ชาวพุทธ เอือมระอาครับ แต่พระที่วัดธรรมกายไม่เคยมีข่าวแบบนั้น พระแต่งกายนุ่งจีวร สุภาพเรียบร้อย พูดจาไพเราะ นุ่มนวล กิริยามารยาทดี ดูแล้วมันน่าเลื่อมใสน่ะครับ

คนไทยชอบมองคนที่ภายนอกอยู่แล้ว เจอพระสำรวมแบบนี้ ก็เลยศรัทธา มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ

BenzdezzS
28th May 2016, 17:53
จากประสบการณ์ที่เคยเข้าวัดธรรมกายมานะครับ

สาเหตุนึงที่ทำให้ทำไมถึงมีญาติโยมศรัทธามากมายขนาดนี้

เพราะพระวัดนี้มีวินัยดีครับ ทั้งๆที่เป็นวัดใหญ่ พระลูกวัดร่วมนับพันๆรูป

แต่ไม่เคยมีข่าวที่ทำเรื่องเสื่อมเสียแม้แต่รูปเดียว นับว่าเป็นเรื่องที่น่าชื่นใจต่อผู้ได้พบเห็น

ในขณะที่หลายๆวัดมีพระแค่ไม่กี่รูป แต่ก็ยังปกครองกันให้อยู่ในวินัยไม่ได้

เช่น พระเมาเหล้า พระเสพยา เจ้าอาวาสตุ๋ยเด็ก และข่าวเสื่อมๆอีกมากมายเกี่ยวกับวงการสงฆ์

ทำให้ชาวพุทธ เอือมระอาครับ แต่พระที่วัดธรรมกายไม่เคยมีข่าวแบบนั้น พระแต่งกายนุ่งจีวร สุภาพเรียบร้อย พูดจาไพเราะ นุ่มนวล กิริยามารยาทดี ดูแล้วมันน่าเลื่อมใสน่ะครับ

คนไทยชอบมองคนที่ภายนอกอยู่แล้ว เจอพระสำรวมแบบนี้ ก็เลยศรัทธา มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ

แต่ก็ไม่ได้มีแค่ วัดธรรมกาย ครับ วัดดังๆวัดอื่นที่พระทั้งวัดดี ไม่เคยมีเรื่องเสื่อมเสีย ก็มีถมเถไป

แล้วทำไมถึงไปเยอะแค่ ธรรมกาย ละครับ หืมมมมมม ???

เพราะวัดนี้เขาหากินโดยการโฆษณาชวนเชื่อไงครับ แล้วเป้าหมายคือใคร ??

เป้าหมายก็คือคนที่คลั่งศาสนา เลื่อมใส หรือ ฝักใฝ่มากๆ เพราะคนพวกนี้จะสามารถถูกชักจูงได้ง่าย และเมื่อเสพติดสิ่งที่วัดนี้ต้องการจะยัดเข้าไปในหัว ก็จะไม่ลืมหูลืมตาแม้ว่าสิ่งที่วัดทำมันจะผิด

ทำให้เห็นกงจักรเป็นดอกบัวได้ถึงขนาดนี้ ถ้าท่านบอกวัดนี้ไม่มีเรื่องเสื่อมเสีย ผมก็อยากจะบอกว่า มันไม่ธรรมดาเลยนะครับถ้าเป็นพระในวัดที่มีวินัยดี แต่หากินกับความศรัทธาของคนแบบนี้

นี่แหละครับ ความเสื่อมเสียของวงการศาสนา

Mcarmy
28th May 2016, 18:29
-__- กิเลสคือสิ่งที่ขาดไม่ได้

จะทำอะไรก็ทำไปเถิดเพียงอย่าให้เดือดร้อนใครหรือหากเดือดร้อนใครก็จงอย่าให้เขารู้ กรรมจะเกิดก็ต่อเมื่อใครเขารู้

28th May 2016, 18:54
จริงๆ ก็ยังมีอีกหลายวัดที่ดีนะครับ ไม่ใช่วัดธรรมกายดีอยู่วัดเดียว

ขอตอบแทนในฐานะคนที่เคยเข้าวัดก็แล้วกันครับ

คนเข้าวัดส่วนใหญ่คือชาวบ้านตาดำๆส่วนใหญ่ไม่รู้อะไรหรอกครับ

พอเข้าวัดเห็นพระกิริยาสำรวม ก็เลื่อมใส เทศนาสั่งสอนเป็นเหตุเป็นผล คือมี ทาน ศีล ภาวนา เป็นต้น มีหลายคนที่เข้าวัดแล้วชีวิตดีขึ้นนะครับ

อันนี้หลายคนก็บอกผมมา มันเป็นสิ่งที่เขาสัมผัสได้ด้วยตัวเองว่า เข้าวัดทำบุญ รักษาศีล นั่งสมาธิ แล้วชีวิตดีขึ้นจริงๆ

ส่วนในเรื่องคดีความฟอกเงิน รับของโจรนั่น บรรดาสาวกไม่รู้หรอกครับ เพราะไม่ได้ไปก้าวก่ายการเงินของวัดขนาดนั้น

คนพวกนี้รู้แต่เพียงว่า สิ่งที่เค้าได้รับจากวัด มีแต่สิ่งดีๆ ทำให้ชีวิตมีตวามสุขความเจริญก็เท่านั้น ถ้าเค้าเข้าวัดแล้วชีวิตแย่ แล้วจะยังมาวัดกันทำไมเยอะแยะ เป็นแสนๆคนจริงมั้ย ?

มาถึงตรงนี้ผมก็ยังไม่อยู่ฝ่ายไหนอยู่ดี ผมถือว่าผมไม่รู้อะไรทั้งนั้น ผมเป็นเพียงคนบริโภคสื่อแล้ว แล้วออกมาคอมเม้นตามความเห็นตัวเอง ก็เท่านั้นเอง

ส่วนคดีฟอกเงิน รับของโจร ของหลวงพ่อ ในกระบวนการสืบสวนสอบสวน พยานหลักฐาน จนสรุปออกมานั้น คุณคิดว่ามันโปร่งใสจริงหรือไม่ ? รวมถึงคดีอื่นๆด้วย ไม่ใช่ว่าผมไม่เชื่อกระบวนการยุติธรรมนะ แต่เรื่องนี้อาจมีเงื่อนงำบางอย่างแอบแฝงอยู่ก็เป็นได้

รึบางทีหลวงพ่ออาจจะโกงจริงๆก็ได้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้น แล้วแต่ว่าสื่อจะออกมาเป็นแบบไหน

ผมว่านะ เราเลิกคิดเรื่องนี้ให้ปวดหัวเถอะ จับจอย เล่นเกมกันต่อดีกว่า

เพราะพวกเราคือ jokergame :o

Cagoman
28th May 2016, 19:26
ผมนับถือ คริสต์ เข้ามาโพสนี้บาปไหมครับ :blush :blush :blush

Finrod
28th May 2016, 19:37
ในกรณีที่คณะลูกศิษย์ ขอให้เข้าไปตรวจจาก แพทยสภา ว่าป่วยจริงหรือไม่ เป็นไปได้ไหมครับว่า การที่รักษาตัวอยู่ที่วัดก็เพื่อ เลี้ยงไข้ตัวเอง เช่น กินอาหารน้ำตาลสูง หรือ ทำอะไรก็แล้วแต่ เพื่อให้อาการกำเริบ แต่อยู่ในระดับที่ควบคุมได้ เพื่อเป็นหลักฐานว่าป่วยจริง เพราะถ้าทำอย่างนั้นได้จริงก็จะเป็นสิ่งยืนยันในการไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม นี่ก็เป็นสาเหตุว่าทำไมไม่ไปโรงพยาบาล... คหสต

liger0000
28th May 2016, 20:18
ธรรมกายเองก็คือนักต้มตุ๋นตัวพ่อที่ทั้งต้มตุ๋นทั้งฟอกเงิน ไม่แปลกใจเลยที่ธรรมกายกำลังจะโดนเก็บ เพราะมันสร้างความเสียหายให้กับรัฐและประชาชนอย่างหนัก อีกอย่างคือคนของธรรมกายกำลังจะขึ้นเป็นพระสังคราช ซึ่งถ้าได้ขึ้นเมื่อไหร่นี้ กลายเป็นธรรมกายกันทั้งประเทศแน่ๆเอาไหมคับ ตอนนี้จึงรีบเด็ดตัวหัวหน้าก่อน ก่อนที่จะต้องผ่อนเจดีกัน

liger0000
28th May 2016, 20:26

ธรรมกายก็เหมือนบริษัทหละนะ พนักงานบริษัททุกคนต้องทำงานอย่างมีระเบียบวินัย เพื่อขับเคลื่อนบริษัท แต่ผู้ถือหุ้นนี้เขาไม่ต้องมีวินัยอะไรแบบนั้นก็ได้ อีกอย่างวัดนีั้ใช้จิตวิทยาเก่งมากๆ สามารถคุมคนได้อย่างดีเยี่ยมจะพระหรือฆราวาชก็ตาม

28th May 2016, 21:46
ในกรณีที่คณะลูกศิษย์ ขอให้เข้าไปตรวจจาก แพทยสภา ว่าป่วยจริงหรือไม่ เป็นไปได้ไหมครับว่า การที่รักษาตัวอยู่ที่วัดก็เพื่อ เลี้ยงไข้ตัวเอง เช่น กินอาหารน้ำตาลสูง หรือ ทำอะไรก็แล้วแต่ เพื่อให้อาการกำเริบ แต่อยู่ในระดับที่ควบคุมได้ เพื่อเป็นหลักฐานว่าป่วยจริง เพราะถ้าทำอย่างนั้นได้จริงก็จะเป็นสิ่งยืนยันในการไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม นี่ก็เป็นสาเหตุว่าทำไมไม่ไปโรงพยาบาล... คหสต

การเลี้ยงไข้คนแก่ๆ วัย 72 กับอีกสารพัดโรค เป็นเรื่องที่เสี่ยงเกินไปครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะใช่

อันที่จริงเรื่อง เบาหวาน นี่ท่านเป็นมานานแล้ว เท่าที่ผมจำความได้ก็ 10 กว่าปีมาแล้วมั้ง แต่ไม่นึกว่าจะกำเริบได้ขนาดนี้

แต่เรื่องที่ไม่นำท่านไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลนี่เป็นเรื่องน่าสงสัย ราวกับว่าเป็นการหนีการจับกุมของ DSI

การที่กบดานอยู่ในวัดซึ่งเป็นถิ่นตัวเองน่าจะปลอดภัยกว่า และผมคิดว่าท่านคงจะตายในวัดนั่นแหละ เพราะนอกวัดมีคนรอจับอยู่เต็มไปหมด

มี 2 สาเหตุที่เป็นไปได้ ที่ทำให้ท่านไม่มายอมมอบตัว

1. ท่านทำผิดจริง และไม่กล้าสู้ความจริง กลัวสังคมประนาม ขอตายที่วัดดีกว่า

2. ท่านโดนใส่ร้าย แบบยัดเยียดความผิดให้ เพราะโดนหมายหัวไว้แล้ว และรู้ตัวดีว่าสู้คดียังไงก็แพ้ เลยขอตายที่่วัดอีกเช่นเดียวกัน

สรุป ยังไงก็ตายที่วัดครับ ตายที่วัดยังดีกว่าตายในคุก

ถ้าเป็นข้อ 1. ผมคนนึงก็จะขอสมน้ำหน้าด้วย ตายไปก็ดี

แต่ตอนนี้ที่สาวกธรรมกายออกมาวิ่งเต้นกัน เพราะพวกเค้าคิดว่าน่าจะเป็นข้อ 2. น่ะครับ...

28th May 2016, 22:10
วัดธรรมกายเวลานี้ทำอะไรไม่ได้มากครับ เพราะสถานะตอนนี้เหมือนเป็นศัตรูกับภาครัฐไปซะแล้ว

สิ่งเดียวที่ทำได้คือ รวบรวมคนมาชุมนุมกันให้มากที่สุด จะเป็นม็อบพระหรือม็อบสาธุชนก็ได้สุดแล้วแต่

เพื่อแสดงพลังต่อสู้กับอำนาจรัฐ ไม่ต่างอะไรกับสมัยม็อบแดงม็อบเหลืองเมื่อก่อนเลย

เพียงแต่คราวนี้ธรรมกายต้องชุมนุมกันอย่างสันติ ไม่ก่อความรุนแรง ให้สมกับเป็นชาววัดที่อบรมมาดี

แล้วตีแผ่ภาพผ่านทางสื่อ โซเชี่ยล ให้สะพัดออกไป สู่ประชาคมโลก บางทีอาจได้รับการช่วยเหลือจากทำเนียบขาว ธัมมชโยก็อาจจะรอด...

ปล. แต่ถึงจะรอดก็คงตายด้วยโรคเบาหวานอยู่ดี สภาพร่างกายแบบนี้น่าจะอยู่ได้ไม่นาน

kidsylenser
28th May 2016, 22:59
ครั้งหนึ่งเคยได้ยินมาว่าวันนี้เอาไว้หนีภาษีของพวกคนรวยครับ เช่นบริจาค 1 ล้าน แต่ใบอนุโมทนา ใส่เลขให้มากกว่านั้น

แล้วก็วัดมีสาขาอยู่ที่ต่างประเทศ เลยน่าจะมีการเอาเงินฟอกไปมาให้พวกนักธุรกิจด้วย

-------------------

อันนี้ผมก้ไม่รู้เรื่องจริงหรอกไม่ค่อยได้สนใจ วัดทุกวันนี้อย่างกับบริษัท มีพนักงานเป็นพระ ให้บริการศรัทธา รอลูกค้ามาซื้อความสบายใจ

estelle18
28th May 2016, 23:23
มีซื้อบุญ กู้บุญ จนเป็นหนี้ จ่ายเยอะได้บุญเยอะตาม จ่ายน้อย ได้เศษๆ
แค่นี้ก็น่าเพียงพอ ว่ามันไม่ควรจะเรียกว่าวัด และพระในนั้นได้ละนะ

29th May 2016, 00:21
เหตุผลที่ผมหันหลังให้วัดนี้ ก็เพราะเรื่องเงินนี่แหละครับ วัดนี้เสียเพราะเรื่องเงินจริงๆ

ถ้าหลวงพ่อท่านทำเหมือนพระทั่วๆไป สมถะ มักน้อย ก็คงไม่เกิดเรื่องแบบนี้หรอกครับ

คือคิดการใหญ่เกินไป มุ่งจะขยายพระพุทธศาสนาแบบก้าวกระโดด โดยไม่สนใจว่าจะไปสะดุดขาใคร

482566789
29th May 2016, 00:28
โดนสะกดจิตเเน่ๆผมมั่นใจ 5555
https://scontent.fbkk1-1.fna.fbcdn.net/t31.0-8/13301352_1056201241112959_357977628985526905_o.jpg

eAthenaTH
29th May 2016, 03:41
ไม่ยอมไปรับข้อกล่าวหา >> ครั้งแรกบอกกุฏิหมุน ครั้งที่สองบอกป่วย ไอ้ครั้งสองเนี่ย ยังพออรุ่มอร่วยให้นะ แต่ครั้งแรกนี่แบบว่า.....กุฏิหมุน??? หมุนยังไงวะนั่น?

นอนป่วยไม่ไป รพ. อ้างว่ามีคนสั่ง รพ. ไม่ให้รับการรักษา >> ตลกดีครับ เป็นคำกล่าวอ้างที่แบบว่า.....เด็กอ่านยังรู้ว่าตอแหลชัดๆ

พยายามรวบรวมลูกศิษ,คนศรัทธาให้ได้มากที่สุด เพื่อใช้เป็นโล่มนุษย์ และ เพื่อกดดันอีกฝ่าย >> อืม......เพื่อ??? ถ้าจะบอกว่าตัวเองไม่ผิดเลยพยายามก่อม๊อบ เอ้า งี้บ้านเมืองนี้กฏหมายก็ไม่ต้องมีซิ ใช้กฏหมู่ซะเลย นี่คนเป็นพระที่ละจากทางโลกนะ ย้ำนะครับ ละจากทางโลกไหงต้องทำถึงขนาดนี้ หนักสุดเอารถมาขวางหน้าประตูทางเข้าแถมจัดเวรยามภายในวัด (อือหือออออออ เตรียมตัววอร์กันเลยทีเดียวเชียว)

DSI ไม่เข้าไปแจ้งข้อหาในวัด(ทั้งๆที่ทำได้) อ้างว่าไม่ได้ออกหมายค้น >> นี่ก็ตลกดีครับ ถ้าเป็นอย่างนี้จริงๆแสดงว่าการทำงานของ DSI โหลยโท่ยมากๆ ไม่มีการวางแผนอะไรกันเลยรึยังไง?

DSI ไม่ยอมส่งหน่วยแพทย์ที่เชื่อถือได้เข้ามาตรวจสอบ เพื่อยืนยันข้อเท็จจริง >> ทั้งๆที่มันก็ทำได้ ทำไมมันไม่ทำ?? พยายามดึงเชิงกันไปดึงเชิงกันมา เพื่อ???

ล่าสุด DSI พยายามเจรจากับ สดเด็จช่วง เพื่อที่จะให้เขาไปช่วยพูดให้ >> ก่อนหน้านี้พวกมรรึงงงงยังแอนตี้เขาอยู่เลยไม่ใช่เรอะ?? ไหงให้เขาช่วยซะงั้นอ่ะ??

ดูๆแล้วมันเป็นเกมส์การเมือง+ผลประโยชน์ทางด้านธุรกิจชัดๆเลยครับ หลายๆคนคงทราบนะครับว่าวัดนี้มีเงินหมุนมากมายมหาศาลขนาดไหน แน่นอนล่ะครับฝ่ายรัฐทุย(ที่มันมีแต่เรื่องผลประโยชน์อยู่ในหัว)จะปล่อยไปได้ง่ายๆอย่างั้นหรือ??? ไหนจะมีเกมส์การเมืองเข้ามาอีก เรื่องนี้ยาวและมันส์แน่นอนครับ

*ปล.บอกก่อนเลยว่าผมไม่ใช่คนสีเสื้อนะครับ ไม่ว่าจะเหลือง แดง ดำ น้ำเงิน หลากสี ไม่มีทั้งนั้นและก็ไม่ได้อยู่กลุ่มลิเบอร์ร่าน(รัล)ด้วย ผมอยู่กับเหตุผลครับ ฝ่ายไหนมีเหตุและผลที่สามารถจับต้องได้ ก็อยู่ฝ่ายนั้นครับ ฝ่ายไหนที่ตอแหล ผมก็ด่าครับ จะใหญ่คับฟ้าแค่ไหน ถ้าผิดก็คือผิดครับ ด่าหมด
ปล2.ผมนับถือพุทธนะ แต่นับถือแค่ พุทธกับธรรม ส่วนสงฆ์ผมไม่นับถือ ศาสนาพุทธเขาสอนในเรื่องของการดับทุกข์โดยอยู่ในกฏของธรรมชาติ (กฏของธรรมชาติมี 4 อย่างครับ เกิด(การกำเนิด) แก่(การเสื่อมสลาย) เจ็บ(การพังทลาย) ตาย(การดับสูญ)) ทุกๆอย่างที่อยู่บนโลกใบนี้ต่างอยู่ภายใต้กฏนี้ทั้งนั้นและกฏนี้เองที่พระพุทธเจ้าทรงเห็นและเข้าใจว่ามันเป็นทุกข์ต่อทุกสรรพสิ่งบนโลก ต่อให้มีอำนาจหรือทรัพสินมากแค่ไหนก็หนีจากกฏเหล่านี้ไปไม่ได้ แล้วจะทำยังไงละไม่ให้เกิดทุกข์นั่นก็คือการปลง หรือถ้ามันยากก็ไปใช้ศีลเป็นตัวนำในการใช้ชีวิตก็ได้ แต่ดูทุกวันนี้ซิ พุทธในไทยทุกวันนี้เป็นยังไง ลองพิจรณากันดูเอาเอง....
ปล3.ถ้าใครเคยศึกษาเกี่ยวกับพุทรมาเยอะๆ จะเข้าใจนะครับว่าพระพุทธเจ้าทรงไม่เคยสอนให้เชื่อเกี่ยวกับเรื่องพลังเหนือธรรมชาติ หรือ เกี่ยวกับเทพเจ้า วิญญาน อะไรก็แล้วแต่ที่มันจับต้องไม่ได้และอยู่เหนือเหตุผล พระองค์ไม่เคยสอนให้เชื่อเลย ส่วนเรื่องบุญ บาป คนไทยโดนสงฆ์สอนมาแบบผิดๆว่าจะส่งผลต่อภพชาติหน้าทั้งๆที่มันไม่เกี่ยวอะไรกันเลย บุญกับบาปคือผลของก็การกระทำ บุญคือผลจากการกระทำดี จึงได้ผลดี เขาเรียกบุญ(ไม่มีทุกข์) บาปคือผลจากการกระทำไม่ดีผลออกมาจึงไม่ดี นั่นคือบาป(เกิดทุกข์) อย่างที่บอก พระองค์ไม่เคยสอนเกี่ยวกับเรื่องที่เหนือธรรมชาติเลยซักนิด
ปล4.ใครอยากศึกษาเกี่ยวกับพุทธจริงๆ แนะนำหาสารคดีหรือหนังสืออ่าน ที่ไม่ใช่แค่สื่อไทยเป็นฝ่ายทำ ลองดูจากสื่อนอกด้วยและพวกท่านทั้งหลายจะเข้าใจพุทธได้มากขึ้นไม่ใช่เข้าใจแต่เปลือก*

BenzdezzS
29th May 2016, 04:00
ไม่ยอมไปรับข้อกล่าวหา >> ครั้งแรกบอกกุฏิหมุน ครั้งที่สองบอกป่วย ไอ้ครั้งสองเนี่ย ยังพออรุ่มอร่วยให้นะ แต่ครั้งแรกนี่แบบว่า.....กุฏิหมุน??? หมุนยังไงวะนั่น?

นอนป่วยไม่ไป รพ. อ้างว่ามีคนสั่ง รพ. ไม่ให้รับการรักษา >> ตลกดีครับ เป็นคำกล่าวอ้างที่แบบว่า.....เด็กอ่านยังรู้ว่าตอแหลชัดๆ

พยายามรวบรวมลูกศิษ,คนศรัทธาให้ได้มากที่สุด เพื่อใช้เป็นโล่มนุษย์ และ เพื่อกดดันอีกฝ่าย >> อืม......เพื่อ??? ถ้าจะบอกว่าตัวเองไม่ผิดเลยพยายามก่อม๊อบ เอ้า งี้บ้านเมืองนี้กฏหมายก็ไม่ต้องมีซิ ใช้กฏหมู่ซะเลย นี่คนเป็นพระที่ละจากทางโลกนะ ย้ำนะครับ ละจากทางโลกไหงต้องทำถึงขนาดนี้ หนักสุดเอารถมาขวางหน้าประตูทางเข้าแถมจัดเวรยามภายในวัด (อือหือออออออ เตรียมตัววอร์กันเลยทีเดียวเชียว)

DSI ไม่เข้าไปแจ้งข้อหาในวัด(ทั้งๆที่ทำได้) อ้างว่าไม่ได้ออกหมายศาล >> นี่ก็ตลกดีครับ ถ้าเป็นอย่างนี้จริงๆแสดงว่าการทำงานของ DSI โหลยโท่ยมากๆ ไม่มีการวางแผนอะไรกันเลยรึยังไง?

DSI ไม่ยอมส่งหน่วยแพทย์ที่เชื่อถือได้เข้ามาตรวจสอบ เพื่อยืนยันข้อเท็จจริง >> ทั้งๆที่มันก็ทำได้ ทำไมมันไม่ทำ?? พยายามดึงเชิงกันไปดึงเชิงกันมา เพื่อ???

ล่าสุด DSI พยายามเจรจากับ สดเด็จช่วง เพื่อที่จะให้เขาไปช่วยพูดให้ >> ก่อนหน้านี้พวกมรรึงงงงยังแอนตี้เขาอยู่เลยไม่ใช่เรอะ?? ไหงให้เขาช่วยซะงั้นอ่ะ??

ดูๆแล้วมันเป็นเกมส์การเมือง+ผลประโยชน์ทางด้านธุรกิจชัดๆเลยครับ หลายๆคนคงทราบนะครับว่าวัดนี้มีเงินหมุนมากมายมหาศาลขนาดไหน แน่นอนล่ะครับฝ่ายรัฐทุย(ที่มันมีแต่เรื่องผลประโยชน์อยู่ในหัว)จะปล่อยไปได้ง่ายๆอย่างั้นหรือ??? ไหนจะมีเกมส์การเมืองเข้ามาอีก เรื่องนี้ยาวและมันส์แน่นอนครับ

*ปล.บอกก่อนเลยว่าผมไม่ใช่คนสีเสื้อนะครับ ไม่ว่าจะเหลือง แดง ดำ น้ำเงิน หลากสี ไม่มีทั้งนั้นและก็ไม่ได้อยู่กลุ่มลิเบอร์ร่าน(รัล)ด้วย ผมอยู่กับเหตุผลครับ ฝ่ายไหนมีเหตุและผลที่สามารถจับต้องได้ ก็อยู่ฝ่ายนั้นครับ ฝ่ายไหนที่ตอแหล ผมก็ด่าครับ จะใหญ่คับฟ้าแค่ไหน ถ้าผิดก็คือผิดครับ ด่าหมด
ปล2.ผมนับถือพุทธนะ แต่นับถือแค่ พุทธกับธรรม ส่วนสงฆ์ผมไม่นับถือ ศาสนาพุทธเขาสอนในเรื่องของการดับทุกข์โดยอยู่ในกฏของธรรมชาติ (กฏของธรรมชาติมี 4 อย่างครับ เกิด(การกำเนิด) แก่(การเสื่อมสลาย) เจ็บ(การพังทลาย) ตาย(การดับสูญ)) ทุกๆอย่างที่อยู่บนโลกใบนี้ต่างอยู่ภายใต้กฏนี้ทั้งนั้นและกฏนี้เองที่พระพุทธเจ้าทรงเห็นและเข้าใจว่ามันเป็นทุกข์ต่อทุกสรรพสิ่งบนโลก ต่อให้มีอำนาจหรือทรัพสินมากแค่ไหนก็หนีจากกฏเหล่านี้ไปไม่ได้ แล้วจะทำยังไงละไม่ให้เกิดทุกข์นั่นก็คือการปลง หรือถ้ามันยากก็ไปใช้ศีลเป็นตัวนำในการใช้ชีวิตก็ได้ แต่ดูทุกวันนี้ซิ พุทธในไทยทุกวันนี้เป็นยังไง ลองพิจรณากันดูเอาเอง....
ปล3.ถ้าใครเคยศึกษาเกี่ยวกับพุทรมาเยอะๆ จะเข้าใจนะครับว่าพระพุทธเจ้าทรงไม่เคยสอนให้เชื่อเกี่ยวกับเรื่องพลังเหนือธรรมชาติ หรือ เกี่ยวกับเทพเจ้า วิญญาน อะไรก็แล้วแต่ที่มันจับต้องไม่ได้และอยู่เหนือเหตุผล พระองค์ไม่เคยสอนสอนให้เชื่อเลย ส่วนเรื่องบุญ บาป คนไทยโดนสงฆ์สอนมาแบบผิดๆว่าจะส่งผลต่อภพชาติหน้าทั้งๆที่มันไม่เกี่ยวอะไรกันเลย บุญกับบาปคือผลของก็การกระทำ บุญคือผลจากการกระทำดี จึงได้ผลดี เขาเรียกบุญ(ไม่มีทุกข์) บาปคือผลจากการกระทำไม่ดีผลออกมาจึงไม่ดี นั่นคือบาป(เกิดทุกข์) อย่างที่บอก พระองค์ไม่เคยสอนเกี่ยวกับเรื่องที่เหนือธรรมชาติ
ปล4.ใครอยากศึกษาเกี่ยวกับพุทธจริงๆ แนะนำหาสารคดีหรือหนังสืออ่าน ที่ไม่ใช่แค่สื่อไทยเป็นฝ่ายทำ ลองดูจากสื่อนอกด้วยและพวกท่านทั้งหลายจะเข้าใจพุทธได้มากขึ้นไม่ใช่เข้าใจแต่เปลือก*

ยกนิ้วให้ คห.นี้ครับ :cool:

AjajaKidz
29th May 2016, 10:37
การเลี้ยงไข้คนแก่ๆ วัย 72 กับอีกสารพัดโรค เป็นเรื่องที่เสี่ยงเกินไปครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะใช่

อันที่จริงเรื่อง เบาหวาน นี่ท่านเป็นมานานแล้ว เท่าที่ผมจำความได้ก็ 10 กว่าปีมาแล้วมั้ง แต่ไม่นึกว่าจะกำเริบได้ขนาดนี้

แต่เรื่องที่ไม่นำท่านไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลนี่เป็นเรื่องน่าสงสัย ราวกับว่าเป็นการหนีการจับกุมของ DSI

การที่กบดานอยู่ในวัดซึ่งเป็นถิ่นตัวเองน่าจะปลอดภัยกว่า และผมคิดว่าท่านคงจะตายในวัดนั่นแหละ เพราะนอกวัดมีคนรอจับอยู่เต็มไปหมด

มี 2 สาเหตุที่เป็นไปได้ ที่ทำให้ท่านไม่มายอมมอบตัว

1. ท่านทำผิดจริง และไม่กล้าสู้ความจริง กลัวสังคมประนาม ขอตายที่วัดดีกว่า

2. ท่านโดนใส่ร้าย แบบยัดเยียดความผิดให้ เพราะโดนหมายหัวไว้แล้ว และรู้ตัวดีว่าสู้คดียังไงก็แพ้ เลยขอตายที่่วัดอีกเช่นเดียวกัน

สรุป ยังไงก็ตายที่วัดครับ ตายที่วัดยังดีกว่าตายในคุก

ถ้าเป็นข้อ 1. ผมคนนึงก็จะขอสมน้ำหน้าด้วย ตายไปก็ดี

แต่ตอนนี้ที่สาวกธรรมกายออกมาวิ่งเต้นกัน เพราะพวกเค้าคิดว่าน่าจะเป็นข้อ 2. น่ะครับ...

เอาที่ชัดๆก็สหกรณ์คลองจั่นรู้จักป่าว แล้วน่าจะมีอีกเยอะถ้า DSI มันจะขุดมาเล่น

29th May 2016, 10:37
ถูกครับ ผมก็ว่ามันเป็นเรื่องเกมการเมืองและผลประโยชน์แน่นอน

และถ้าจะให้ผมคาดเดา ต่อให้จับหลวงพ่อธัมมชโยได้ เรื่องก็ไม่จบหรอกครับ เพราะพวกนี้ทำงานเป็นขบวนการ การจับหลวงพ่อคือปฐมบทเท่านั้น

เพราะสิ่งที่ตามมาคือ การยึดทรัพย์ และที่ดินของวัดประมาณ 3 พันกว่าไร่ มันล่อตาล่อใจพวกนายทุนใจบาปครับ

วันก่อนผมขำมาก เห็นคนเอาคลิปพระลูกวัดนั่งหลับในสภาธรรมกายในวันงานวิสาขบูชา จะเอาคลิปมาโพสลงเน็ตเพื่อ??? .... ต้องการทำลายศรัทธาญาติโยม ทีละน้อยๆไงครับ

ชัดเจนว่ามีขบวนการมืดอยู่เบื่องหลังที่จ้องจะล้มวัดธรรมกาย ซึ่งนับว่าชั่วร้ายมากๆ ถ้าจะโจมตีหลวงพ่อก็เอาแต่หลวงพ่อสิ จะเอาคลิปพระลูกวัดนั่งหลับมาโพสทำไม

ส่วนแผนการทางหนีทีไล่ของธรรมกายตอนนี้ เกิดจากความคิดลูกศิษย์ทั้งนั้นครับ หลวงพ่อตอนนี้นอนซมอย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้แล้ว

AjajaKidz
29th May 2016, 10:52
ถูกครับ ผมก็ว่ามันเป็นเรื่องเกมการเมืองและผลประโยชน์แน่นอน

และถ้าจะให้ผมคาดเดา ต่อให้จับหลวงพ่อธัมมชโยได้ เรื่องก็ไม่จบหรอกครับ เพราะพวกนี้ทำงานเป็นขบวนการ การจับหลวงพ่อคือปฐมบทเท่านั้น

เพราะสิ่งที่ตามมาคือ การยึดทรัพย์ และที่ดินของวัดประมาณ 3 พันกว่าไร่ มันล่อตาล่อใจพวกนายทุนใจบาปครับ

วันก่อนผมขำมาก เห็นคนเอาคลิปพระลูกวัดนั่งหลับในสภาธรรมกายในวันงานวิสาขบูชา จะเอาคลิปมาโพสลงเน็ตเพื่อ??? .... ต้องการทำลายศรัทธาญาติโยม ทีละน้อยๆไงครับ

ชัดเจนว่ามีขบวนการมืดอยู่เบื่องหลังที่จ้องจะล้มวัดธรรมกาย ซึ่งนับว่าชั่วร้ายมากๆ ถ้าจะโจมตีหลวงพ่อก็เอาแต่หลวงพ่อสิ จะเอาคลิปพระลูกวัดนั่งหลับมาโพสทำไม

ส่วนแผนการทางหนีทีไล่ของธรรมกายตอนนี้ เกิดจากความคิดลูกศิษย์ทั้งนั้นครับ หลวงพ่อตอนนี้นอนซมอย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้แล้ว

ยังอีกยัง... ยังไม่เลิก555 ล้าน%ติ่ง มโนเป็นตุเป็นตะ5555 ขบวนการมืดเลยเหรอ ขบวนการจู๋เรนเจอร์ป่าว

เอ๊ธัมมี่กลัวอะไรน้า จะว่าไปถ้าแพ้คดีอาจโดนเข้าคุกธัมมี่ไม่น่าจะกลัวเท่าไหร่มั้ง ถั่วดำธัมมี่ชอบ แต่ผลสืบเนื่องจากคดี โทษทางพระวินัยอาบัติปาราชิก ธัมมี่ไม่เอา ม๊ายยยยยยยยย เอ๊ะไม่ใช่ว่ามันโดนไปครั้งนึงแล้วเรอะ

BoonTew
29th May 2016, 11:38

ถ้าเป็นธรณีสงฆ์จริงๆ อย่างที่อ้าง ไม่ว่านายทุนใหญ่ขนาดไหนก็เอาไปไม่ได้ครับ ผมว่าที่ดิ้นๆกันน่าจะเป็นที่ดินที่ญาติโยมบริจาคให้ธัมมชโยเป็นการส่วนตัวมากกว่า

น้ำลดตอผุดนะครับ ถ้าไม่นับคดีอาญาฟอกเงิน แค่คดีรับของโจรก็ทำให้ต้องสึกแล้ว หลังจากกลับไปเป็นฆราวาสนั่นแหละไส้มีกี่ขดคงเห็นกันหมด

29th May 2016, 11:40
ผมคาดว่าน่าจะมีอยู่ครับ ขบวนการนี้ แต่ไม่ทราบว่าเป็นใครนะ?? แต่ผมพอจะเดาๆได้... แต่ผมคงพิมพ์ในที่นี้ไม่ได้เพราะไม่อยากไปลอกท่อ :o

ตอนนี้เริ่มมีข่าวเกี่ยวกับการที่วัดได้ที่ดินมาโดยไม่ชอบธรรมแล้ว แล้วคอยดูจะมีข่าวตามมาอีกเพียบ

แล้วถ้าดูในเน็ต จะเห็นข่าวโจมตีวัดในด้านต่างๆ บางคนก็ด่าพระด้วยถ้อยคำหยาบคาย สื่อต่างๆนำเสนอแต่ด้านลบ ราวกับว่าจงใจจะล้มลงให้ได้

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ส่วนติ่งนั้น ผมไม่ใช่ติ่งหรอกครับ จะจับหลวงพ่อก็จับไป ไม่เกี่ยวอะไรกับผม

แต่อย่าทำลายภาพรวมของวัดไปด้วย มันจะเสื่อมเสียกันไปหมด แค่นี้คนที่เข้าวัดด้วยใจเป็นกุศลก็เสียกำลังใจไม่น้อยเลยครับ

ผมเชื่อว่าวัดทุกวัดสร้างสิ่งดีๆให้สังคม สอนให้เป็นคนดี ถึงไม่มีพระธัมมชโยก็ไม่เป็นไร แต่ก็ขอให้วัดทำหน้าที่ต่อไป ปราบมาร ประหารกิเลส

29th May 2016, 11:58
หลวงพ่อบริสุทธิ์รึป่าว? ผมไม่รู้ ผมก็เสพสื่อมาเหมือนๆกับพวกคุณทุกคนนั่นแหละ

แต่ที่รู้ๆชาวบ้านส่วนใหญ่ที่เข้าวัด เข้าวัดด้วยใจบริสุทธิ์เป็นกุศล ทำความดี ละเว้นความชั่ว ไม่กล่าวว่าร้ายใคร น่าเห็นใจคนพวกนี้นะครับ

บางคนก็ถูกด่าว่า โง่บ้าง ลัทธิจานบินบ้าง คือเหมือนไปเหยียบย่ำสิ่งที่เค้านับถือน่ะครับ อยากให้เข้าใจชาวบ้านพวกนี้ด้วย

บางคนนี่ด่ากราด ด่าเอาสนุกปากเข้าว่า ด่าเหมารวมทั้งวัด นี่ไม่ถูกต้องเลยครับ

AjajaKidz
29th May 2016, 12:39
ยังอีก ยังๆๆๆ ยังอีก ถ้านับถือจนขนาดยอมตายเป็นโล่มนุษย์ขัดขวางกฎหมายของคนทั่วๆไปนี้ จะไม่ให้เรียกโง่แล้วเรียกอะไรดี ถ้าจะขนาดนั้นนะเรียกว่าโดนล้างสมองเหอะ สมงสมองไปหมดละ เค้าไม่เรียกนับถือแล้ว เค้าเรียกโดนล้างสมองเห็นผิดเป็นถูก เค้าเรียกพวกป่วย บางคนขายบ้านขายที่มาบริจาคจนครบครัวแตกแยก เพียงให้ได้สวรรค์ในมโน ที่เค้าด่ากันนะคือพวกแบบนี้ นี่มันที่ทำการพุทธพาณิชย์ ไม่น่าจะเรียกว่าวัดด้วยซ้ำ เหลือบไรหากินกับศาสนา

แล้วขบวนการไรวะ แบบลับๆประมาณองค์กรอิลลูมินาติที่เค้าว่าจะครองโลกอะไรเถือกนั้นปะ พูดออกมาเล้ยแค่ฟันเฟืองเล็กๆอย่างนายอย่างเราๆในนี้เค้าคงไม่สนใจมาจับหรอก

คุณนะติ่งยอมรับเหอะ คนเรียนจิตวิทยามาเล้กน้อยอย่างผมยังพอดูออกเล้ย

จะเชียจะอวยก็ออกมาตรงๆไปเลย พิมหน่อมแน้มแต่ลึกๆอยากจะอวยจะเชียเห็นแล้วขัดหูขัดตา ยังกะพวกปากว่าตาขยิบ ไม่ก็ใส่หน้ากากมาคุยอยู่

29th May 2016, 12:58
ยังอีก ยังๆๆๆ ยังอีก ถ้านับถือจนขนาดยอมตายเป็นโล่มนุษย์ขัดขวางกฎหมายของคนทั่วๆไปนี้ จะไม่ให้เรียกโง่แล้วเรียกอะไรดี ถ้าจะขนาดนั้นนะเรียกว่าโดนล้างสมองเหอะ สมงสมองไปหมดละ เค้าไม่เรียกนับถือแล้ว เค้าเรียกโดนล้างสมองเห็นผิดเป็นถูก เค้าเรียกพวกป่วย บางคนขายบ้านขายที่มาบริจาคจนครบครัวแตกแยก เพียงให้ได้สวรรค์ในมโน ที่เค้าด่ากันนะคือพวกแบบนี้ นี่มันที่ทำการพุทธพาณิชย์ ไม่น่าจะเรียกว่าวัดด้วยซ้ำ เหลือบไรหากินกับศาสนา

แล้วขบวนการไรวะ แบบลับๆประมาณองค์กรอิลลูมินาติที่เค้าว่าจะครองโลกอะไรเถือกนั้นปะ พูดออกมาเล้ยแค่ฟันเฟืองเล็กๆอย่างนายอย่างเราๆในนี้เค้าคงไม่สนใจมาจับหรอก

คุณนะติ่งยอมรับเหอะ คนเรียนจิตวิทยามาเล้กน้อยอย่างผมยังพอดูออกเล้ย

จะเชียจะอวยก็ออกมาตรงๆไปเลย พิมหน่อมแน้มแต่ลึกๆอยากจะอวยจะเชียเห็นแล้วขัดหูขัดตา ยังกะพวกปากว่าตาขยิบ ไม่ก็ใส่หน้ากากมาคุยอยู่

ต้องยอมครับว่า คนเข้าวัดมีหลายระดับ ผมบอกแล้วไงว่าอย่าเหมารวม

คนที่นับถือแบบคลั่งไคล้ก็มี คนที่นับถือแบบมีเหตุมีผลก็มี

แล้วคนที่นับถือแบบคลั่งไคล้นี่แหละ จะเป็นตัวที่ทำให้ส่วนรวมเสียไปด้วย

ถ้าติดตามข่าวดูดีๆ คุณจะพบว่า ชาววัดธรรมกายแตกความคิดไปหลากหลาย หลายกลุ่ม บางคนที่ศรัทธาอย่างเดียวแบบขาดสติ ก็อย่างที่ว่า ยอมตายกันไปแบบนั้น

ส่วนที่ คนทำบุญขายบ้านขายที่ มาทำบุญ จนหมดเนื้อหมดตัว คนพวกนี้ก็ศรัทธาแบบขาดสติเช่นเดียวกัน

ผมเคยเข้าวัดมาก่อน แต่ก็ยังไม่เคยมีใครมาชวนผม ขายบ้าน ขายที่ มาทำบุญนะ เพียงแต่เจ้าหน้าที่ที่วัด มันบิ้วอารมณ์จนเกินไป เรื่องทำมาก ได้มาก เรื่องนี้ทำให้ผมไม่ชอบทางวัดเหมือนกัน

แล้วชาวบ้านไม่ตาสีตาสา พอเจอการบอกบุญแบบนี้ ก็ทำจนหมดตัว

ถือว่าผิดกันคนละครึ่ง ครึ่งหนึ่งวัดก็ผิด เพราะโฆษณาชวนเชื่อจนเกินไป อีกครึ่งหนึ่งก็เกิดจากคนที่ทำบุญเอง ที่ทำแบบไม่ยั้งคิด ขาดสติ จะว่าทางวัดผิดทั้งหมดก็คงไม่ใช่เพราะไม่ได้ไปจี้ปล้นมา

ด้านดีเค้าก็มีครับ ด้านไม่ดีเค้าก็มี เราเลือกเอาแต่ด้านดีมาเถอะ

ส่วนผมไม่ใช่ติ่งครับ ผมพูดตามเหตุผลเท่านั้นเอง

อีกอย่างผมเลิกเข้าวัดมานานแล้วครับ แต่ครั้นจะให้ผมอยู่ฝ่ายแช่งตามกระแสสังคม ผมก็คงไม่ทำ เราต่างคนก็มีความคิดของตัวเอง

ย้ำอีกทีครับ อย่าเหมารวม...

29th May 2016, 13:48
เมื่อเร็วๆนี้ มีอดีตดาราสาว ที่เป็นติ่งธรรมกายตัวจริง ได้ออกมาโพสในโลกโซเชี่ยลว่า

''ถ้าหลวงพ่อผิดจริง พวกเราเหล่าสาวก จะยอมผูกคอตาย'' คนนี่กร่นด่ากันทั้งเมืองล่ะครับ

นี่เป็นตัวอย่างของคนที่ศรัทธาแบบขาดสติ อย่างนี้ก็กระทบไปถึงวัดด้วย ว่าอบรมมายังไงให้สิ้นคิดแบบนี้

บัวมี 4 เหล่า ครับ ยากที่จะขัดเกลาให้ดีได้ทั้งหมด :(

zanuk9876
29th May 2016, 15:02
ปัญญาอ่อนดีมาก บริสุทธิ์ใจเหลือเกิน เห็นอุดวัดกันแทบเป็นแทบตายกลัวตำรวจบุกเข้าไป เผลอๆออกยานบินไป นอกโลกแล้วใครจะไปรู้เหอๆ ศาสนาเสื่อมหมด
โล่(มนุษย์)พร้อม
ออกเวรเฝ้าพร้อม
รถแมคโครพร้อม

29th May 2016, 15:14
ตอนนี้ถ้าจะบุกรวบตัวต้องใช้ ฮ. อย่างเดียวครับ

แต่ก็ระวังห้ามใช้ความรุนแรง เพราะที่วัดเตรียมการไว้อย่างดี

มีมือดีพร้อมที่จะถ่ายภาพเหตุการณ์แพร่สู่โลกโซเชี่ยลอยู่ตลอดเวลาครับ ว่าคนวัดโดนรังแก

ปัญหาก็คือ บรรดาสาวก ไม่เชื่อกระบวนการยุติธรรมครับ คือไม่เชื่อว่าหลวงพ่อผิดจริง โดนใส่ร้าย

เพราะโดยปกติแล้ว ไม่มีใครอยากต่อสู้เพื่อปกป้องคนผิดหรอกครับ

อยากให้มองหลายๆด้านครับ อย่างฟังความข้างเดียว และอย่าปักใจเชื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง รอดูกันไปยาวๆ

ผมถึงบอกไงว่า ที่ฟ้องธัมมชโยว่าผิดจริงนั้น จริงๆแล้วผิดจริงหรือไม่?? ถ้าชัดเจนว่าผิดจริง คงไม่มีใครโง่มาช่วยเหลือคนผิดหรอกครับ

ปล. แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าธัมมชโยถูกนะ เด่วจะหาว่าเป็นติ่งอีก

lastcall
29th May 2016, 16:23
ผมบอกก่อนเลยว่าเลิกนับถือศาสนาไปแล้วครับ ผมมองว่าศาสนาเป็นองค์กรที่เป็นเครื่องมือทางสงครามเท่านั้น ส่วนหลักคำสอนก็อีกเรื่องครับ ขอพูดเรื่องเดียวครับ เพราะเข้าใจเรื่องเดียว(หลักคำสอนนี่ ผมว่าพ้นทุกข์จริง แต่ผมไม่ชอบครับ อยากได้ถ้วยแพลตฯ 555555555)

มวลมหาประชาชนที่ช่วยธัมมี่เพราะอะไร ง่ายคิดง่ายๆเลยครับ เขาบอกว่าเอาเงินทั้งหมดไปสร้างวัด ช่วยโลก บลาๆๆๆ ได้บุญ คนพวกนี้เชื่อตรงนี้ก่อนครับ ต่อมา วัดใหญ่ มีวัดสาขา มีการทำบุญอยู่เรื่อยๆ บอก "โอ้วว เงินนั่นหนะ กำลังพาคุณไปหาความสุขแล้ว" ฯลฯ พูดไปเรื่อย คนก็จะเชื่อละครับว่าเงินเขาไม่ได้ไปไหน เขาก็จะมองว่าธัมมี่ถูก เงินไม่ได้ไปไหน ธัมมี่จะเอาไปใช้นิดหน่อยจะเป็นไรไป ทำธุรกิจไม่มีกำไรมันเป็นไปไม่ด้ายยยย(อันนี้ผมคิดครับ 55)
แล้วต่อมาพอโดน DSI ฟ้อง มวลมหาประชาชนก็ออกมาปกป้องเพราะเขาเป็นคนเปิดทางให้คนพวกนี้ได้ไปโลกหลังความตายที่ดีครับ พวกเขามีจิตใจอ่อนแอ ต้องการที่พึ่งครับ

ศาสนาเหมือนกับบทสรุปเกมอะครับ เขาให้บทสรุปของชีวิต เขาให้ทางออกสำหรับคนที่ไม่รู้ อันนี้ใครจะด่าจะคิดต่าง จะบอกตัวเองก็นับถือศาสนาพุทธแต่ก็เข้มแข็งนะ อันนี้จะพูดอะไรยังไงก็เชิญตามสบายเลยครับ เพราะความคิดเราต่างกันอยู่แล้ว ยิ่งคุณอ่อนแอ คุณก็ต้องการที่พึ่ง นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมคนเหล่านั้นถึงออกมาช่วยเหลือที่พึ่งของพวกเขา (หรือถ้าจะบอกว่าคุณไม่อ่อนแอ ก่อนสอบมหาลัยฯจะไปบนขอทำไมครับ ก่อนแทงบอลก็ยกมือไหว้ บอลเข้าๆๆๆ ก่อนจะขับรถทางไกล ยกมือไหว้แม่อะไรซักอย่างผมไม่ทราบ ขับผ่านสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ยกมือไหว้ ก่อนจะรบคุณก็บอก god bless us นั่นไม่ได้แสดงความอ่อนแอออกมาจริงๆหรอครับ?)

ผมก็อ่อนแอนะครับ ผมโดนการกระทำของศาสนาทำร้ายจิตใจ จนทำให้ผมต้องออกมาค้นหาคำว่าชีวิตเอง ต้องการหาที่พึ่งของตัวเอง ไม่ได้ต้องการบทสรุปอย่างที่มีตอนนี้ นั่นน่าจะเป็นคำตอบของผมครับ

ปล. ผมไม่ได้บอกว่านับถือศาสนาไม่ดีนะครับ ผมมองว่าดีเลยด้วยซ้ำ มันมีความสุขจะตายครับ เวลาได้แผ่เมตตา ได้ทำบุญ ส่วนผมก็มีเศษเงินก็ช่วยลงในกล่องรับบริจาค ช่วยเหลือเด็กที่ไม่มีเสื้อผ้าใส่ ผมชอบทำในสิ่งที่มันเห็นผลมากกว่าอะครับ ก็อย่างว่าเราเป็นมนุษย์ เราจะยังไม่เชื่อจนกว่าจะสังเกตุได้โดยตาคู่นี้ครับ (เห็นเป็นภาพบางทียังไม่อยากเชื่อเลยครับ 555)

eAthenaTH
29th May 2016, 16:43
ตอนนี้ถ้าจะบุกรวบตัวต้องใช้ ฮ. อย่างเดียวครับ

แต่ก็ระวังห้ามใช้ความรุนแรง เพราะที่วัดเตรียมการไว้อย่างดี

มีมือดีพร้อมที่จะถ่ายภาพเหตุการณ์แพร่สู่โลกโซเชี่ยลอยู่ตลอดเวลาครับ ว่าคนวัดโดนรังแก

ปัญหาก็คือ บรรดาสาวก ไม่เชื่อกระบวนการยุติธรรมครับ คือไม่เชื่อว่าหลวงพ่อผิดจริง โดนใส่ร้าย

เพราะโดยปกติแล้ว ไม่มีใครอยากต่อสู้เพื่อปกป้องคนผิดหรอกครับ

อยากให้มองหลายๆด้านครับ อย่างฟังความข้างเดียว และอย่าปักใจเชื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง รอดูกันไปยาวๆ

ผมถึงบอกไงว่า ที่ฟ้องธัมมชโยว่าผิดจริงนั้น จริงๆแล้วผิดจริงหรือไม่?? ถ้าชัดเจนว่าผิดจริง คงไม่มีใครโง่มาช่วยเหลือคนผิดหรอกครับ

ปล. แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าธัมมชโยถูกนะ เด่วจะหาว่าเป็นติ่งอีก

การพิสูจว่าผิดจริงหรือไม่นั่น ทำได้ง่ายๆครับ มอบตัวแล้วต่อสู้ในชั้นศาลครับ ถ้าไม่ผิดศาลก็ไม่สามารถเอาผิดได้ครับ เพราะศาลเขาตัดสินทางรูปคดีความและพยานหลักฐานที่จับต้องได้ อีกอย่างระดับธัมมี่มีกะตังจ้างทนายดีๆอยู่แล้วล่ะครับ เว้นเสียแต่ว่าจะรู้อยู่แก่ใจว่าผิดจริง เลยไม่ยอมมอบตัวและพยายามทำตัวเหนือกฏหมายโดยใช้กฏหมู่

ปล.จะบอกว่าไม่มอบตัวเพราะป่วยนี่ก็ไม่ใช่นะครับ เพราะคำกล่าวอ้างและข่าวที่ออกมานั้นแสดงให้เห็นว่าพยายามหลีกเลี่ยงการมอบตัวอย่างเห็นได้ชัดเลย ป่วยจริงไม่จริงไม่รู้ แต่ที่รู้ๆวิธีการพิสูจว่าป่วยจริงหรือไม่นั้น เด็กประถมก็คิดได้ครับว่าควรต้องทำยังไง (จากคำกล่าวอ้างว่าป่วยหนัก แต่ไม่ยอมไปรพ. มันก็เหม่งๆแล้วล่ะครับ)
ปล2.เรื่องใช้ผู้ศรัทธาเป็นโล่มนุษย์นี่จะบอกว่าธัมมี่ไม่มีส่วนรู้เห็นอันนี้ก็เป็นไปไม่ได้แน่นอน ในเมื่อตัวเองเป็นผู้ถูกศรัทธากับไอ้แค่ประกาศออกไปว่าไม่ต้องมาชุมนุนกันเพื่อรักษาภาพลักษณ์ที่ดีของตัวเองและพิสูจความบริสุทธ์ของตัวเองมันจะทำไม่ได้เชียวรึ???
ปล3.จากประโยคที่ว่า "ผมถึงบอกไงว่า ที่ฟ้องธัมมชโยว่าผิดจริงนั้น จริงๆแล้วผิดจริงหรือไม่?? ถ้าชัดเจนว่าผิดจริง คงไม่มีใครโง่มาช่วยเหลือคนผิดหรอกครับ" อันนี้ขอแย้งครับว่าโง่จริง โง่ในที่นี้ไม่ได้โง่ในเรื่องวิชาการ แต่โง่ในเรื่องงมงายในลัทธิที่ตัวเองเชื่อ โดยไม่ยึดหลักของเหตุผลครับ โง่ขนาดหลงงมง่ายกับไอ้คำสอนบ้าๆที่ว่า บริจาคเยอะ ยิ่งได้บุญเยอะ แถมมีการกู้บริจาครวมถึงการขายของศักสิทย์(เก๊)ซื้อไปแล้วรวยในราคา 6 หลัก หนักสุดมีการดาวน์ของศักสิทย์ด้วย?? เพราะงั้นที่ว่าโง่หรือไม่นั่น คงไม่ต้องบอกนะครับ รวมถึงตรรกะเหตุผลใช้กับคนพวกนี้ไม่ได้ครับ เพราะสติของเขาได้คลั่งเข้าไปในลัทธิบ้าๆนี้แล้ว (ยกตัวอย่างคนที่คลั่งอะไรมากๆจะเสียสติแบบเห็นเป็นรูปธรรมเลยก็พวก การฆ่าตัวตายหมู่ตามลัทธิของ จิม โจนส์ หรือพวกคลั่งอิสลามในทางที่ผิดๆ ที่ยอมระเบิดพรีชีพตัวเอง หรือ ยอมเป็นทาสกามให้กับพวกนักรบอิสลาม ทั้งๆที่อิสลามไม่ได้สอนอะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย แต่ก็ดันเชื่อตามคำสอนที่บิดเบือน) คนที่หลงเข้าไปในลัทธิที่บ้าๆแบบนี้ ต่อให้ฉลาดแค่ไหนก็โดนล้างสมองกันทั้งนั้นล่ะครับ หลักการเดียวกันกับการใช้สะกดจิตหมู่นั่นล่ะ เป็นเรื่องของทางจิตวิทยาล้วนๆเลย เพราะงั้นความฉลาดทางด้าน IQ ไม่ช่วยอะไรเลยครับ

Mcarmy
29th May 2016, 17:23
ผมว่า ศาสนาพุทธ นั้นเค้าสอน หลักการและเหตุผลดีที่สุดแล้ว สอดคล้องกกับความเป็นจริงกับการใช้ชีวิตอย่างไรให้ไม่มีความทุกข์

แต่ก็มีพวกประหลาด เอาสิ่งที่ดีแล้ว ไปทำให้เวอร์ ทำให้เสีย ใช้หาประโยชน์บางอย่าง

29th May 2016, 18:28
หยุดไม่อยู่แล้วครับ ตามที่ผมคาดไว้เลย :o

ตอนนี้เริ่มมีกลุ่มคนออกมารวมตัวกันหน้าวัด ให้กำลังใจหลวงพ่อครับ และเข้าใจว่าจะทยอยมาอีกเรื่อยๆ

http://www.mx7.com/i/148/ZvssN3.jpg (http://www.mx7.com/view2/z8mYnc5EvdfvseqA)

http://www.mx7.com/i/db5/n43UBv.jpg (http://www.mx7.com/view2/z8mYny4kMNlihLaB)

http://www.mx7.com/i/a62/MKfInt.jpg (http://www.mx7.com/view2/z8mYny4kMMmlDzEc)

http://www.mx7.com/i/ce1/w6y1YX.jpg (http://www.mx7.com/view2/z8mYny4kMN7ei1AY)

http://www.mx7.com/i/1cb/0ooCv5.jpg (http://www.mx7.com/view2/z8mYnU314nd17yld)

ผมไม่รู้ว่าท่านผิดหรือถูกนะ แต่ที่รู้ๆคนรักท่านมากมายจริงๆ...

การพิสูจว่าผิดจริงหรือไม่นั่น ทำได้ง่ายๆครับ มอบตัวแล้วต่อสู้ในชั้นศาลครับ ถ้าไม่ผิดศาลก็ไม่สามารถเอาผิดได้ครับ เพราะศาลเขาตัดสินทางรูปคดีความและพยานหลักฐานที่จับต้องได้ อีกอย่างระดับธัมมี่มีกะตังจ้างทนายดีๆอยู่แล้วล่ะครับ เว้นเสียแต่ว่าจะรู้อยู่แก่ใจว่าผิดจริง เลยไม่ยอมมอบตัวและพยายามทำตัวเหนือกฏหมายโดยใช้กฏหมู่

ปล.จะบอกว่าไม่มอบตัวเพราะป่วยนี่ก็ไม่ใช่นะครับ เพราะคำกล่าวอ้างและข่าวที่ออกมานั้นแสดงให้เห็นว่าพยายามหลีกเลี่ยงการมอบตัวอย่างเห็นได้ชัดเลย ป่วยจริงไม่จริงไม่รู้ แต่ที่รู้ๆวิธีการพิสูจว่าป่วยจริงหรือไม่นั้น เด็กประถมก็คิดได้ครับว่าควรต้องทำยังไง (จากคำกล่าวอ้างว่าป่วยหนัก แต่ไม่ยอมไปรพ. มันก็เหม่งๆแล้วล่ะครับ)
ปล2.เรื่องใช้ผู้ศรัทธาเป็นโล่มนุษย์นี่จะบอกว่าธัมมี่ไม่มีส่วนรู้เห็นอันนี้ก็เป็นไปไม่ได้แน่นอน ในเมื่อตัวเองเป็นผู้ถูกศรัทธากับไอ้แค่ประกาศออกไปว่าไม่ต้องมาชุมนุนกันเพื่อรักษาภาพลักษณ์ที่ดีของตัวเองและพิสูจความบริสุทธ์ของตัวเองมันจะทำไม่ได้เชียวรึ???
ปล3.จากประโยคที่ว่า "ผมถึงบอกไงว่า ที่ฟ้องธัมมชโยว่าผิดจริงนั้น จริงๆแล้วผิดจริงหรือไม่?? ถ้าชัดเจนว่าผิดจริง คงไม่มีใครโง่มาช่วยเหลือคนผิดหรอกครับ" อันนี้ขอแย้งครับว่าโง่จริง โง่ในที่นี้ไม่ได้โง่ในเรื่องวิชาการ แต่โง่ในเรื่องงมงายในลัทธิที่ตัวเองเชื่อ โดยไม่ยึดหลักของเหตุผลครับ โง่ขนาดหลงงมง่ายกับไอ้คำสอนบ้าๆที่ว่า บริจาคเยอะ ยิ่งได้บุญเยอะ แถมมีการกู้บริจาครวมถึงการขายของศักสิทย์(เก๊)ซื้อไปแล้วรวยในราคา 6 หลัก หนักสุดมีการดาวน์ของศักสิทย์ด้วย?? เพราะงั้นที่ว่าโง่หรือไม่นั่น คงไม่ต้องบอกนะครับ รวมถึงตรรกะเหตุผลใช้กับคนพวกนี้ไม่ได้ครับ เพราะสติของเขาได้คลั่งเข้าไปในลัทธิบ้าๆนี้แล้ว (ยกตัวอย่างคนที่คลั่งอะไรมากๆจะเสียสติแบบเห็นเป็นรูปธรรมเลยก็พวก การฆ่าตัวตายหมู่ตามลัทธิของ จิม โจนส์ หรือพวกคลั่งอิสลามในทางที่ผิดๆ ที่ยอมระเบิดพรีชีพตัวเอง หรือ ยอมเป็นทาสกามให้กับพวกนักรบอิสลาม ทั้งๆที่อิสลามไม่ได้สอนอะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย แต่ก็ดันเชื่อตามคำสอนที่บิดเบือน) คนที่หลงเข้าไปในลัทธิที่บ้าๆแบบนี้ ต่อให้ฉลาดแค่ไหนก็โดนล้างสมองกันทั้งนั้นล่ะครับ หลักการเดียวกันกับการใช้สะกดจิตหมู่นั่นล่ะ เป็นเรื่องของทางจิตวิทยาล้วนๆเลย เพราะงั้นความฉลาดทางด้าน IQ ไม่ช่วยอะไรเลยครับ

เป็นเหตุผลที่ดีครับ ผมเห็นด้วย แต่ชาวบ้านอย่างเราๆก็ได้แต่คาดเดาไปเรื่อยอ่ะนะ ความจริงจะเป็นไงก็ไม่รู้

ผมเองก็ออกจากวัดมานานละ ไม่รู้ว่าวัดเปลี่ยนแปลงไปขนาดไหนแล้ว เห็นว่ามีการดาวน์ของศักสิทธิ์ นี่ผมก็ว่ามันแปลกๆนะ

แต่จะยังไงก็ตามครับ ทุกอย่างเป็นไปตามกฏแห่งกรรม ใครทำยังไงก็ได้ยังงั้น :yes

ต้องรอดูกันยาวๆ...

เมื่อเร็วๆนี้ มีอดีตดาราสาว ที่เป็นติ่งธรรมกายตัวจริง ได้ออกมาโพสในโลกโซเชี่ยลว่า

''ถ้าหลวงพ่อผิดจริง พวกเราเหล่าสาวก จะยอมผูกคอตาย'' คนนี่กร่นด่ากันทั้งเมืองล่ะครับ

นี่เป็นตัวอย่างของคนที่ศรัทธาแบบขาดสติ อย่างนี้ก็กระทบไปถึงวัดด้วย ว่าอบรมมายังไงให้สิ้นคิดแบบนี้

บัวมี 4 เหล่า ครับ ยากที่จะขัดเกลาให้ดีได้ทั้งหมด :(

ช่วงนี้ข่าวโจมตีวัดเยอะจริงๆนะครับ แหม่ ขอแก้ข่าวกันซักหน่อย

วันก่อนยังเห็นข่าวนี้อยู่แหม่บๆ ว่าอดีตดาราสาวคนนึง โพสว่า จะผูกคอตายถ้าหลวงพ่อผิด

แต่เจ้าตัวออกมาเผยเมื่อสักครู่ ว่าไม่เป็นความจริง มีคนแอบอ้างเอารูปตนเองไปโพสลงเน็ต

ตอนนี้เจ้าตัวกำลังดำเนินคดีกับคนที่ปล่อยข่าวมั่วอยู่ครับ

http://www.mx7.com/i/b93/ap9ntM.jpg (http://www.mx7.com/view2/z8ndhmFBKwrjQU2L)

เห็นมั้ยครับว่า สื่อทุกวันนี้มันบิดเบือนแค่ไหน ใครมีอคติกับใครก็แค่โจมตีผ่านสื่อ ดังนั้นอย่างที่ผมบอกอย่าฟังความข้างเดียว

29th May 2016, 19:21
ตามมาติดๆ ตอนนี้วัดธรรมกายไม่ใช่จะตั้งรับอย่างเดียวแล้วครับ เริ่มจะมีแผนรุกบ้างแล้ว นั่งสวดมนต์อย่างเดียวอาจไม่ช่วยแก้ปัญหาอะไร

http://www.mx7.com/i/946/g9Mc0q.jpg (http://www.mx7.com/view2/z8ngzyqr5jZO2kZ5)

ตอนนี้กำลังทำเรื่องฟ้องคนที่นำภาพหลวงพ่อ ธัมมชโย ไปล้อเลียนอยู่นะครับ

งานนี้มีฟ้องกันอุตลุต พวกที่ชอบเสพดราม่าก็ฟินกันไปล่ะครับ งานนี้ :o

ปล. ใครที่ตัดต่อภาพหลวงพ่อระวังนะครับ ระวัง 55555

BoonTew
29th May 2016, 19:22
รอดูเหมือนกัน ออกตัวซะอลังการเลย มีลูกหาบรวมตัวมาปกป้องด้วยโปรดักชั่นเล่นใหญ่จริงๆ หนีไม่ทันแล้วสินะ

ทางลงเริ่มหมดแล้วนะพระเดชพระคุณเจ้าขา ตอนนี้คงวางแผนหาทางลงงามๆอยู่แน่นอน แต่ฝ่าย dsi จะสอยให้หล่นนะไม่ยอมให้ลงง่ายๆแน่

ภาวนาให้อาทิตย์หน้ามีข่าวมาแย่งกระแสก็แล้วกัน จะได้มีโอกาสพักหายใจบ้างนะจ๊ะ

ตามมาติดๆ ตอนนี้วัดธรรมกายไม่ใช่จะตั้งรับอย่างเดียวแล้วครับ เริ่มจะมีแผนรุกบ้างแล้ว นั่งสวดมนต์อย่างเดียวอาจไม่ช่วยแก้ปัญหาอะไร

http://www.mx7.com/i/946/g9Mc0q.jpg (http://www.mx7.com/view2/z8ngzyqr5jZO2kZ5)

ตอนนี้กำลังทำเรื่องฟ้องคนที่นำภาพหลวงพ่อ ธัมมชโย ไปล้อเลียนอยู่นะครับ

งานนี้มีฟ้องกันอุตลุต พวกที่ชอบเสพดราม่าก็ฟินกันไปล่ะครับ งานนี้ :o

ปล. ใครที่ตัดต่อภาพหลวงพ่อระวังนะครับ ระวัง 55555

555 เห็นอยู่เม้นนึง ระวังเจอ yuri's revenge นะท่าน

29th May 2016, 19:31
555 เห็นอยู่เม้นนึง ระวังเจอ yuri's revenge นะท่าน

ท่าน 482566789 โพสรูปหลวงพ่อแปลงร่างเป็นยูริ ระวังนะครับ 555

ตอนนี้ธรรมกายหลังชนฝา เลือดเข้าตาแล้ว ฟ้องกระจาย :o

482566789
29th May 2016, 19:41
กลัวจังเลยครับ จะอะไรก็เถอะ ผมเกลียดไอวัดนี้มานานละไม่ใช่ตั้งเเต่มีข่าว มีที่ไหนทำบุญง่ายผ่านATMหราา ทำร้อยล้านเเถมสระน้ำบนสววรค์ เเถมวิมาน เเถมอะไรก็ชั่งนี้นะหรอวัดที่ปฏิบัติธรรม ถุ้ยยยยอย่ามาหลอนผมเลย ถ้าวัดนี้ดีจริงก็เอาหลักคำสอนผิดๆออกไปสิ ผมไม่เข้าใจเลยทำไมคนไทย(บางส่วน)ถึงเเยกเเยะอะไรไม่ได้ ครูที่รรผมคนนึง เเกเป็นคนธรรมะธรรมโมยังสอนเลยว่าถ้าจะทำบุญอย่าทำบุญขอกิเลสไม่งั้นจะกลายเป็นทำบุญได้บาป

29th May 2016, 19:52
55555555 กรรมใครก็กรรมมันนะ

ใครทำกรรมใดไว้ก็ต้องได้รับผลกรรมนั้น แล้ววันนึงความจริงจะปรากฏ

เอาล่ะ ใครจะเป็นเม้นต่อไป ฉลองครบ 100 พอดี :o

482566789
29th May 2016, 20:02
55555555 กรรมใครก็กรรมมันนะ

ใครทำกรรมใดไว้ก็ต้องได้รับผลกรรมนั้น แล้ววันนึงความจริงจะปรากฏ

เอาล่ะ ใครจะเป็นเม้นต่อไป ฉลองครบ 100 พอดี :o

ได้เห็นเเน่ๆครับ ตอนเเรกผมก็คิดว่า จขกท เป็นกลางนะเเต่ผมเห็นเเล้วละว่า จขกท อยู่ฝ่ายไหน เเต่ก็ไม่ว่าครับผมก็ยอมรับความเห็นของทุกฝ่าย วัดนี้อาจจะสอนให้ประพฤติตัวดี จริงครับผมก็เชื่ออย่างนั้นดีจริงครับไม่เถียงผมก็เคยเห็นสื่อวีดีโอของDMCมาบ้างถือว่าดีใช้ได้ เเต่....จขกท ไม่คิดบ้างหรอครับทำไมต้องทำบุญเยอะๆจะได้ไปสวรรค์ชั้นสูงๆมียศมีวิมานมีอะไรก็เเล้วเเต่ เเถมคลิปที่ ยูสเซอร์ชื่อCrazyDuck เอามาลงนั้นก็บอกได้เเล้วครับว่าโม้โกหกหน้าตายนี้ก็ยังไม่เชื่ออีกหรอหะ เห้อผมไม่รู้จะเอาอะไรมาพูดเเล้วครับสุดๆเเล้ว

29th May 2016, 20:15
ได้เห็นเเน่ๆครับ ตอนเเรกผมก็คิดว่า จขกท เป็นกลางนะเเต่ผมเห็นเเล้วละว่า จขกท อยู่ฝ่ายไหน เเต่ก็ไม่ว่าครับผมก็ยอมรับความเห็นของทุกฝ่าย วัดนี้อาจจะสอนให้ประพฤติตัวดี จริงครับผมก็เชื่ออย่างนั้นดีจริงครับไม่เถียงผมก็เคยเห็นสื่อวีดีโอของDMCมาบ้างถือว่าดีใช้ได้ เเต่....จขกท ไม่คิดบ้างหรอครับทำไมต้องทำบุญเยอะๆจะได้ไปสวรรค์ชั้นสูงๆมียศมีวิมานมีอะไรก็เเล้วเเต่ เเถมคลิปที่ ยูสเซอร์ชื่อCrazyDuck เอามาลงนั้นก็บอกได้เเล้วครับว่าโม้โกหกหน้าตายนี้ก็ยังไม่เชื่ออีกหรอหะ เห้อผมไม่รู้จะเอาอะไรมาพูดเเล้วครับสุดๆเเล้ว

การทำทาน มีผลจริงครับ ศาสนาพุทธไม่ว่านิกายไหนก็สอนแบบนี่้

แล้วทำมากก็ได้มาก อันนี้ก็จริงครับ แต่คำว่า ''มาก'' ในที่นี้ไม่ใช่ว่าเงินมากนะครับ แต่มากด้วยศรัทธาต่างหาก

และขึ้นอยู่กับว่าเราทำบุญกับใครด้วย ถ้าเราทำบุญกับพระผู้มีศีลบริสุทธิ์เป็นเนื้อนาบุญ ก็จะได้บุญมาก แต่ถ้าเราทำบุญกับคนทุศีล ก็จะได้บุญน้อยลง ลดหลั่นลงไปตามคุณธรรมในตัวครับ

ส่วนเรื่องที่ทำบุญแล้วได้ไปสวรรค์ นี่ก็จริงครับ ศาสนาพุทธสอนเรื่อง สวรรค์-นรก อยู่แล้ว ถ้าทำบุญทำทาน ก็ได้ไปสวรรค์ ถ้าทำบาปก็ต้องตกนรก เป็นเรื่องธรรมดาครับ

แต่สำคัญตรงที่เราอย่าทำบุญจนเกินกำลังเราก็พอ ทำบุญแบบขายบ้านขายรถ จนหมดตัวแล้วมาโทษวัด มันก็ออกจะพาลไปหน่อยนะครับ ว่ามั้ย?

ทำบุญให้ทำ ''ตามกำลัง'' ครับ อย่า ''เกินกำลัง'' แล้วชีวิตจะดีขึ้นเอง

29th May 2016, 20:29
ความแรงของกรรมขึ้นอยู่ที่เจตนาครับ

อย่างคนทำบุญ 10 บาท กับ 100 บาท

คนที่ทำ 10 บาท อาจได้บุญมากกว่าก็ได้ ถ้าทำด้วยความตั้งใจ มีเจตนาดีอยากให้คนที่ได้รับเงิน 10 บาทของเราไปมีความสุข

แต่ถ้าคนที่ทำ 100 บาท ทำบุญแบบส่งๆไป ไม่คิดอะไร หรือใส่ซองผ้าป่าไปแบบปัดความรำคาญ

บุญของคนที่ทำบุญ 10 บาทจะได้มากกว่านะครับ เพราะแรงของเจตนามากกว่า

เคยเห็นมั้ยครับ?? บางคนที่เกิดมาบนกองเงินกองทอง ลูกเศรษฐี ไม่ต้องทำการทำงานอะไรก็มีเงินใช้ตลอดชีวิต

กับบางคนที่เกิดมายากจน ต้องปากกัดตีนถีบ เงินไม่ค่อยจะมีใช้

คิดว่ามันเป็นเรื่องบังเอิญหรอครับ? ที่คนเราต่างกันได้ถึงขนาดนี้ ที่ต่างกันเพราะ บุญจากการทำทานในอดีตชาติมาส่งผลไงครับ

คนที่ทำทานมาก ชาติหน้าก็สบาย ส่วนคนที่ทำทานน้อย ชาติหน้าก็ยากจน ประมาณนี้...

ส่วนเรื่องบาปก็เช่นกัน ความแรงของกรรมขึ้นอยู่กับเจตนา

อย่างฆ่าคนตายเหมือนกัน คนที่เจตนาฆ่าจะบาปกว่าคนไม่เจตนาครับ ทั้งๆที่ก็ฆ่าเหมือนกัน

BoonTew
29th May 2016, 20:59
การสอนคนมันมีหลายวิธีตามแต่ระดับสติปัญญาของคนนั้นๆ

ถ้าเป็นคนที่ฉลาดสักหน่อยก็สอนตรงๆได้ ถ้าโง่หน่อยก็ต้องสอนแบบยกตัวอย่าง นิทาน ทำให้ดู

การทำความดีก็เหมือนกัน คนฉลาดหน่อยก็สอนตรงๆได้ว่าควรทำความดี คนโง่หน่อยก็ต้องสอนแบบยกตัวอย่าง นิทาน กุศโลบาย

การเอาเรื่องนรก สวรรค์ ทำบุญเพื่อชาติหน้ามาสอนให้คนทำดีอยู่ประเภทไหนก็ลองคิดดูนะครับ

lastcall
29th May 2016, 21:25
การสอนคนมันมีหลายวิธีตามแต่ระดับสติปัญญาของคนนั้นๆ

ถ้าเป็นคนที่ฉลาดสักหน่อยก็สอนตรงๆได้ ถ้าโง่หน่อยก็ต้องสอนแบบยกตัวอย่าง นิทาน ทำให้ดู

การทำความดีก็เหมือนกัน คนฉลาดหน่อยก็สอนตรงๆได้ว่าควรทำความดี คนโง่หน่อยก็ต้องสอนแบบยกตัวอย่าง นิทาน กุศโลบาย

การเอาเรื่องนรก สวรรค์ ทำบุญเพื่อชาติหน้ามาสอนให้คนทำดีอยู่ประเภทไหนก็ลองคิดดูนะครับ

โอ๊ ใช่เลยครับ ผมเพิ่งนึกออกเลยครับว่ามันมีวิธีแบบนี้ด้วย สุดยอดเลยนะครับคนที่คิดสวรรค์ นรกเนี่ย

oz_golf
29th May 2016, 21:52
กระทู้นี้แรงกว่ากระทู้เกมอีก 5555 ช่วงนี้เว็ปบอร์ดเงียบเหงา

ปกติไม่ชอบวัดธรรมกายอยู่แล้ว เพราะเรื่องพวกคำสอนแหละ
แต่พอมีเรื่องแบบนี้ แล้วย้อนกลับไปดูเปรียบเทียบระหว่าง ธรรมกาย VS พุทธอิสระ
เห็นเลยว่ามีการเอาเปรียบกัน 2 มาตรฐานเกินไป
ข้อกล่าวหา จับผิดต่างๆบางอย่างมันก็กระหยุมกระหยิมเกินไป เล็กๆน้อยๆ
อย่างแค่ ไม่เคยไปหาหมอที่โรงบาลนี่ แต่มีใบรับรองนี่ ดูจะกลายเป็นข้อกล่าวหาร้ายแรงเกินไป
เพราะจริงๆหมอไปรักษาที่วัดได้ ไม่จำเป็นที่คนป่วยจะต้องเข้าไปรักษาที่โรงบาลเสมอไป
ละไอ้เรื่องรับเงินของโจรผิดกฏหมาย ตามหลักถ้ามีใครเอาอะไรไปถวายพระถวายวัด พระก็ต้องรับไว้
พระไม่รู้หรอกไอ้เงินที่เอามาถวายๆบริจาคกันอะ เป้นเงินบริสุทมั้ย
บริษัทนั้นมันก็ไม่ได้ฟอกบริจาคให้แค่วัดธรรมกาย มันเอาเงินไปฟอกตั้งหลายที่ แต่ดันมาเอาผิดหนักที่วัดธรรมกายที่เดียว

ตั้งแต่มีเรื่องเกี่ยวแต่งตั้งพระสังสังฆราชนั้นแหละ พูทธอิสระ+คสช มันไม่ยอมอะไรทั้งสิ้น
เพราะเรื่องผลประโยชน์มหาศาล
วงการพระมันก็แบบนี้แหละ ทุกประเทศ
อำนาจที่มาจากความศรัทธางมงายของประชาชนมาพร้อมกับผลประโยชน์เงินทองชื่อเสียง
จนเดี๋ยวนี้ต้องเปลี่ยนคำพูดใหม่แล้วจาก

"ศาสนาเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจประชาชน" เป็น "ประชาชนเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจศาสนา"

Hellraizer
29th May 2016, 22:08
(เรื่องนรกหรือสวรรค์อาจจะคือโลกต่างมิติหรือต่างดาวที่ดีกว่าหรือแย่กว่าโลกของเราก็เป็นได้ ในตอนนี้ถือว่ามีความเป็นไปได้ ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้เลย ทุกอย่างต้องใช้เวลาในการพิสูจน์หาคำตอบครับ ไม่มีใครเขาหาคำตอบให้คุณได้ทันทีเดี๋ยวนั้นเดี๋ยวนี้หรือเร็วๆนี้หรอกน๊ะครับ ระวังจะเงิบเหมือนเรื่องมนุษย์ต่างดาวกันบ้างก็ดีครับ เตือนสติไว้ๆๆ..)

AjajaKidz
29th May 2016, 22:44
ธัมมี่ร้อนแรงมากในเฟสนี่หน้า wall เจอธัมมี่เพียบแล้วสังเกตอย่างนึงสาวกธัมมี่นี่ส่วนใหญ่ จะเป็นพวกป้าๆเยอะมาก คนกลุ่มนี้แนวโน้มที่จะขาดที่พึ่งทางใจ เหงา โดนชักจูงง่าย อาจจะเพราะเป็นแม่บ้าน อยู่คนเดียวผัวทำงาน อย่างที่เค้าว่ากัน พวกป้าๆหรือคน gen นั้นหายไปเมื่อไหร่ประเทศคงพัฒนา กีฬาสีที่ผ่านมาก็เต็มไปด้วยพวกป้าๆนี่ละเพียบ แล้วทำไมสาวกธัมมี่ถ้าไม่ใช่พวกป้าๆ ก็เป็นพวกใส่รูปโปรการ์ตูน ไม่ก็รูปดาราต่างประเทศ สาวกธัมมี่ขี้อายจัง

แล้วสวรรค์กับชาติหน้านี้มันย้อนแย้งกันจัง คือเพื่อ? ทำบุญแล้วได้ไปอยู่สวรรค์10ปี แล้วลงมาเกิดใหม่ชาติหน้าสบายยังเงี่ยเหรอ น่าจะมีให้เลือกเนอะทำบุญแบบไหนได้อยู่สวรรค์ตลอดเลย

อ้อ เรื่องล่าสุดตัดต่อล้อเลียน อยากใช้กฎหมายแต่ตัวเองยังไม่เคารพกฎหมายเลย อยากจะขำให้ฟันร่วง

NNP9MR
29th May 2016, 23:00
ทำบุญเนี่ยไม่ต้องบริจาคเป็นเงินเป็นสิ่งของแทนก็ได้ หรือการช่วยเหลือคน การทำความดีเเละที่สำคัญการสวดมนต์ใหว้พระตอนเช้ากับก่อนนอนนี้ละ บุญที่ได้ดีโดยไม่ต้องเสียสักบาท เเล้วเเต่จะคิดกรรมดีหรือกกรมชั่วอยู่ที่ตัวทำกรรมอะไร ไม่ได้อยู่ที่เงิน
”เทพอานูบิสจะวางหัวใจของผู้ตายเอาไว้บนตาชั่งข้างหนึ่ง และวางขนนกได้รับมาจากเทพมูอาท (Muat) เอาไว้ที่ตาชั่งข้างหนึ่ง หากหัวใจของผู้ตายมีน้ำหนักเบากว่าขนนก แสดงว่าผู้ตายเคยทำกรรมอันเป็นกุศลไว้มาตั้งแต่ตอนที่คนผู้นั้นยังมีชีวิตอยู่ ซึ่งสมควรที่จะได้รับพรให้มีชีวิตเป็นนิรันดร์จากเทพโอชิริส และเดินทางไปอยู่ในสถานที่ที่เรียกว่า “Fields of the Reed” หรือสวรรค์ของชาวอียิปต์นั่นเอง ในทางตรงกันข้าม คนที่มีน้ำหนักของหัวใจมากกว่าขนนก กรรมอันเป็นอกุศลก็จะถูกสัตว์ที่เป็นอสูรที่มีนามว่า อัมมุท (Ammut) กลืนกินหัวใจของดวงวิญญาณดวงนั้นเข้าไปทันที ทำให้ดวงวิญญาณดวงนั้นสูญสลายหายไปตลอดกาล และถือว่าเป็นการตายแบบถาวรที่ไม่สามารถฟื้นคืนชีพกลับคืนมาได้อีก” ไม่ว่าที่ใหนคำสอนก็ประมาณว่าทำกรรมดีใว้เถิด

yunnn
29th May 2016, 23:28
จริงๆผมไม่เข้าข้างใครครับ แต่บางอย่างมันดูแปลกๆ ผมก็แค่คนธรรมดาเดินดินที่อยากรู้ความจริง

ถ้าพิสูจน์แล้วว่าผิดจริง ก็ต้องยอมรับความจริงครับ :yes

ต้องการความเป็นธรรมจากสังคม เท่านั้นเอง

ทุกอย่างต้อง มีเหตุมีผล ครับ

โอเคงั้นอธิบายความไม่แปลกของธรรมกายให้ผมฟังหน่อย
- ฆ้อนเคาะบุญที่ หลวงพ่อเคาะแล้วพูดว่ารวยรวยรวย ด้ามละ สองแสน
- แหวนส้มตำ จะได้ก็ต้องทำบุญ สองหมืนขึ้น
- อื่นๆอีกที่ชอบอ้างว่าทุกบุญเยอะได้บุญเยอะ
พวกนี้คือสิ่งที่ธรรมกายทำอยู่ นะจ๊ะรู้เห็นด้วย สิ่งเหล่านี้มันดูแปลกๆไหม
อย่าอ้างขบวนการยุติธรรมไม่เที่ยงตรง เพราะคดีที่เกิดขึ้น มาจากการทำบุญยอดฮิตตามหลักธรรมกายทั้งสิ้น
ก่อนปี2000 หากินเรื่องเปลี่ยนพระพุทธเจ้าองค์ใหม่ ให้เช่าพระใส่จานบินเพื่อความปลอดภัยในการเปลี่ยนแปลง องค์ละ สองหมื่นครับ
ตอนนี้เลยมานานแล้วครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนเลย....คืนเงินลูกศิษย์ไหมครับ....ลูกศิษย์บอกว่าไม่เป็นไรทำบุญให้วัด.......
พระก็ยิ้มสิครับ......เนี้ยล่ะครับ หากินกับศาสนา ........ ลูกศิษย์มีเยอะครับ ศาสนาเรื่องบอบบางครับใครคุ้มได้เงินทั้งนั้นครับ
พระดีไม่สร้างโบสต์ใหญ่แต่จะสร้างโรงเรียน+โรงพยาบาลให้ชุมชนที่ตั้งวัดให้ใหญ่ครับ :)

Hellraizer
29th May 2016, 23:32
งานนี้ต้องดูไปถึงเรื่องการหวังที่จะ "ยึดทรัพย์" ของวัดและตัวธัมมี่เองที่มีมากมายหาศาลมากๆๆๆๆๆด้วย และนี่คือจุดประสงค์หลักที่แท้จริงของ dsi นี่แหล่ะครับ ไม่ได้จะทำเพื่อพุทธศาสนาอะไรหรอกครับ ยึดบ่อยๆๆๆๆกันจนเคยตัว พอถังแตกก็หาเรื่องยึดทรัพย์คนนั้นคนนี้ ทักกี้ก็คนนึงล่ะที่โดน หึหึหึ..

yunnn
29th May 2016, 23:38
ความแรงของกรรมขึ้นอยู่ที่เจตนาครับ

อย่างคนทำบุญ 10 บาท กับ 100 บาท

คนที่ทำ 10 บาท อาจได้บุญมากกว่าก็ได้ ถ้าทำด้วยความตั้งใจ มีเจตนาดีอยากให้คนที่ได้รับเงิน 10 บาทของเราไปมีความสุข

แต่ถ้าคนที่ทำ 100 บาท ทำบุญแบบส่งๆไป ไม่คิดอะไร หรือใส่ซองผ้าป่าไปแบบปัดความรำคาญ

บุญของคนที่ทำบุญ 10 บาทจะได้มากกว่านะครับ เพราะแรงของเจตนามากกว่า

เคยเห็นมั้ยครับ?? บางคนที่เกิดมาบนกองเงินกองทอง ลูกเศรษฐี ไม่ต้องทำการทำงานอะไรก็มีเงินใช้ตลอดชีวิต

กับบางคนที่เกิดมายากจน ต้องปากกัดตีนถีบ เงินไม่ค่อยจะมีใช้

คิดว่ามันเป็นเรื่องบังเอิญหรอครับ? ที่คนเราต่างกันได้ถึงขนาดนี้ ที่ต่างกันเพราะ บุญจากการทำทานในอดีตชาติมาส่งผลไงครับ

คนที่ทำทานมาก ชาติหน้าก็สบาย ส่วนคนที่ทำทานน้อย ชาติหน้าก็ยากจน ประมาณนี้...

ส่วนเรื่องบาปก็เช่นกัน ความแรงของกรรมขึ้นอยู่กับเจตนา

อย่างฆ่าคนตายเหมือนกัน คนที่เจตนาฆ่าจะบาปกว่าคนไม่เจตนาครับ ทั้งๆที่ก็ฆ่าเหมือนกัน

จะ 10 บาท จะ100 บาทพระชอบครับ เงินทั้งนั้นลูกศิษย์ถีอน่ะครับ พระถีอไม่ได้ผิดศีล แต่ธรรมกายใหญ่โต ทั้งทรัพย์สินและที่ดิน เกินวัดครับมีโรงพยาลธรรมกายรักษาฟรี มีสถานรับเลี้ยงเด็กกำพร้า คนชราไหมครับ ถ้ามี ทรัพย์สินและที่ดินใหญ่โตขนาดนั้นมีคนเข้าใจครับ แต่พระที่คุณว่าดูเรียบร้อยอยู่คอนโดติดแอร์ครับ พุทธพานิชย์ล้วนๆ
เพิ่มอีกนิดครับ ตอนนี้สร้างอาคารขนาดใหญ่ ทรงกลม สูงมากราคาไม่น่าต่ำกว่า ห้าร้อยล้านครับ ถามว่าจำเป็นไหมสำหรับสถานที่ปฎิบัติธรรมที่ชอบอ้าง

Deadman23
30th May 2016, 10:16
https://mir-s3-cdn-cf.behance.net/project_modules/disp/b175eb17276745.562b7e4e90883.png

ไอ บีลีฟ อิน ธรรมชัยโย !

หุหุ

30th May 2016, 11:24
งานนี้ต้องดูไปถึงเรื่องการหวังที่จะ "ยึดทรัพย์" ของวัดและตัวธัมมี่เองที่มีมากมายหาศาลมากๆๆๆๆๆด้วย และนี่คือจุดประสงค์หลักที่แท้จริงของ dsi นี่แหล่ะครับ ไม่ได้จะทำเพื่อพุทธศาสนาอะไรหรอกครับ ยึดบ่อยๆๆๆๆกันจนเคยตัว พอถังแตกก็หาเรื่องยึดทรัพย์คนนั้นคนนี้ ทักกี้ก็คนนึงล่ะที่โดน หึหึหึ..

ผมก็ว่างั้น จริงๆก็คือต้องการยึดทรัพย์นั่นแหละ คนเขารู้กันหมด

แต่ครั้นจะยึดหน้าด้านๆก็ยังไงอยู่ ก็ต้องทำให้มันถูกกฏกติกากันซักหน่อย โดยใช้กฎหมายเป็นเครื่องมือ

ไม่ได้ทำเพื่อพุทธศาสนาหรอก เชื่อสิ พวกนี้ศีล 5 มีอะไรบ้างยังไม่รู้เลยมั้ง

เผลอๆศาลก็เอากับเค้าด้วย ถ้ามีคำสั่งมาก็ต้องทำ

ผมว่าคนไทยไม่ต่ำกว่าแสนคน รู้ว่าใครอยู่เบื้องหลัง แต่ไม่พูดเท่านั้นเอง

30th May 2016, 12:45
โอเคงั้นอธิบายความไม่แปลกของธรรมกายให้ผมฟังหน่อย
- ฆ้อนเคาะบุญที่ หลวงพ่อเคาะแล้วพูดว่ารวยรวยรวย ด้ามละ สองแสน
- แหวนส้มตำ จะได้ก็ต้องทำบุญ สองหมืนขึ้น
- อื่นๆอีกที่ชอบอ้างว่าทุกบุญเยอะได้บุญเยอะ
พวกนี้คือสิ่งที่ธรรมกายทำอยู่ นะจ๊ะรู้เห็นด้วย สิ่งเหล่านี้มันดูแปลกๆไหม
อย่าอ้างขบวนการยุติธรรมไม่เที่ยงตรง เพราะคดีที่เกิดขึ้น มาจากการทำบุญยอดฮิตตามหลักธรรมกายทั้งสิ้น
ก่อนปี2000 หากินเรื่องเปลี่ยนพระพุทธเจ้าองค์ใหม่ ให้เช่าพระใส่จานบินเพื่อความปลอดภัยในการเปลี่ยนแปลง องค์ละ สองหมื่นครับ
ตอนนี้เลยมานานแล้วครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนเลย....คืนเงินลูกศิษย์ไหมครับ....ลูกศิษย์บอกว่าไม่เป็นไรทำบุญให้วัด.......
พระก็ยิ้มสิครับ......เนี้ยล่ะครับ หากินกับศาสนา ........ ลูกศิษย์มีเยอะครับ ศาสนาเรื่องบอบบางครับใครคุ้มได้เงินทั้งนั้นครับ
พระดีไม่สร้างโบสต์ใหญ่แต่จะสร้างโรงเรียน+โรงพยาบาลให้ชุมชนที่ตั้งวัดให้ใหญ่ครับ :)

อย่างที่คุณว่ามามันก็แปลกจริงๆ ที่ฆ้อนอันละสองแสน หรือ จะเป็นแหวนส้มตำ อะไรนั่นผมก็เห็นข่าวอยู่

แต่ผมออกจากวัดมานานแล้ว ไม่ทันเรื่องพวกนี้อ่ะนะครับ

แต่เท่าที่ผมเข้าใจ คือที่วัดต้องการเงินน่ะครับ พูดตรงๆเลย

เนื่องจากเป็นวัดใหญ่ ค่าใช้จ่ายก็เยอะตามไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นต่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากิน พระในวัดเป็นพันๆรูป แล้วยังต้องจ่ายเงินเดือนให้เจ้าหน้าที่ในวัดอีก

ซ้ำยังมีโครงการบวชฟรี และโครงการนั่นนี่เต็มไปหมด ซึ่งล้วนแล้วแต่ใช้เงินมากมายทั้งนั้น

การที่บอกบุญแปลกๆแบบนี้ ก็หวังว่าเผื่อจะมีคนใจบุญกระเป๋าหนักซักคนบริจาคเงินช่วยวัดน่ะครับ แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่เป็นไร วัดไม่บังคับครับ

เงินทั้งหมดที่ได้จากการบริจาคก็เอาไปบำรุงวัดอย่างที่กล่าวไปแล้วน่ะครับ

ปล. ตามความเข้าใจผมนะครับ ความเป็นจริงเป็นเช่นไร ผมไม่อาจทราบได้

ILoVePaNgYa
30th May 2016, 13:23
ผมก็ว่างั้น จริงๆก็คือต้องการยึดทรัพย์นั่นแหละ คนเขารู้กันหมด

แต่ครั้นจะยึดหน้าด้านๆก็ยังไงอยู่ ก็ต้องทำให้มันถูกกฏกติกากันซักหน่อย โดยใช้กฎหมายเป็นเครื่องมือ

ไม่ได้ทำเพื่อพุทธศาสนาหรอก เชื่อสิ พวกนี้ศีล 5 มีอะไรบ้างยังไม่รู้เลยมั้ง

เผลอๆศาลก็เอากับเค้าด้วย ถ้ามีคำสั่งมาก็ต้องทำ

ผมว่าคนไทยไม่ต่ำกว่าแสนคน รู้ว่าใครอยู่เบื้องหลัง แต่ไม่พูดเท่านั้นเอง

ใช่ครับไม่ได้ทำเพื่อพุทธศาสนาแต่ทำเพื่อคนที่ถูกสหกรณ์คลองจั่นยักยอกเงินไป ส่วนวัดธรรมกายเข้ามาเกี่ยวตรงที่ คนที่ยักยอกไปนั้นนำเอาเงินมาบริจาคให้วัด โดยเซ็นจ่ายเป็นชื่อของหลวงพ่อธัมชโย ก็เลยเข้าข่ายรับของโจร DSIจึงมีหมายเรียกให้หลวงพ่อเข้ามารับทราบข้อกล่าวหาตั้งแต่ต้นเดือนเมษา แต่หลวงพ่อก็ไม่มาปล่อยยืืดเยื้อจนถึงทุกวันนี้...

BoonTew
30th May 2016, 13:24

คดีฟอกเงินมันต้องยึดทรัพย์อยู่แล้วครับ แต่ไม่ใชอยากจะยึดก็ยึดได้ทันที ปปง.ชี้มูลไปถึงศาลตัดสินถึงจะสั่งยึดทรัพย์ ถ้าเป็นแบบนั้นเงินก็เข้ากระเป๋าใครไม่ได้

ถ้าจะดิ้นเรื่องโดนคดีเพราะหวังจะยึดทรัพย์นี่ผมว่ามโนง่ายไปหน่อย ถ้าเป็นเรื่องการเมือง ความขัดแย้งเรื่องสังฆราชองค์ใหม่ยังน่าเชื่อซะกว่า

อย่างที่คุณว่ามามันก็แปลกจริงๆ ที่ฆ้อนอันละสองแสน หรือ จะเป็นแหวนส้มตำ อะไรนั่นผมก็เห็นข่าวอยู่

แต่ผมออกจากวัดมานานแล้ว ไม่ทันเรื่องพวกนี้อ่ะนะครับ

แต่เท่าที่ผมเข้าใจ คือที่วัดต้องการเงินน่ะครับ พูดตรงๆเลย

เนื่องจากเป็นวัดใหญ่ ค่าใช้จ่ายก็เยอะตามไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นต่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากิน พระในวัดเป็นพันๆรูป แล้วยังต้องจ่ายเงินเดือนให้เจ้าหน้าที่ในวัดอีก

ซ้ำยังมีโครงการบวชฟรี และโครงการนั่นนี่เต็มไปหมด ซึ่งล้วนแล้วแต่ใช้เงินมากมายทั้งนั้น

การที่บอกบุญแปลกๆแบบนี้ ก็หวังว่าเผื่อจะมีคนใจบุญกระเป๋าหนักซักคนบริจาคเงินช่วยวัดน่ะครับ แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่เป็นไร วัดไม่บังคับครับ

เงินทั้งหมดที่ได้จากการบริจาคก็เอาไปบำรุงวัดอย่างที่กล่าวไปแล้วน่ะครับ

ปล. ตามความเข้าใจผมนะครับ ความเป็นจริงเป็นเช่นไร ผมไม่อาจทราบได้

เป็นวัดใหญ่ค่าใช้จ่ายเยอะ ต้องการเงินเยอะ ไม่ใช่เหตุผลที่จะทำการตลาดออกโปรดักส์หาเงินแบบนี้ มันสนับสนุนคนให้เกิดกิเลสมากกว่า ไม่ต่างจากวัดที่สร้างพระ สร้างเครื่องรางหาเงินเลยสักนิด มันสง่างามน่ากราบไหว้ตรงไหน

"บอกบุญแปลกๆ หวังว่าเผื่อจะมีคนใจบุญกระเป๋าหนักซักคนบริจาคเงินช่วยวัด" แนวคิดพ่อค้าหน้าเลือดชัดๆ ไม่คิดว่าจะออกมาจากวัดใหญ่แบบนี้

AjajaKidz
30th May 2016, 15:12
ใช่ครับไม่ได้ทำเพื่อพุทธศาสนาแต่ทำเพื่อคนที่ถูกสหกรณ์คลองจั่นยักยอกเงินไป ส่วนวัดธรรมกายเข้ามาเกี่ยวตรงที่ คนที่ยักยอกไปนั้นนำเอาเงินมาบริจาคให้วัด โดยเซ็นจ่ายเป็นชื่อของหลวงพ่อธัมชโย ก็เลยเข้าข่ายรับของโจร DSIจึงมีหมายเรียกให้หลวงพ่อเข้ามารับทราบข้อกล่าวหาตั้งแต่ต้นเดือนเมษา แต่หลวงพ่อก็ไม่มาปล่อยยืืดเยื้อจนถึงทุกวันนี้...

ติ่งวัดเค้าไม่สนใจหรอกเรื่องพวกนี้ ขนาดผมบอกไปทีนึงแล้วว่ามันเป็นเรื่องสหกรณ์คลองจั่น ติ่งวัดยังไม่รู้เรื่องเลย พอเรื่องมโนองค์กรลับอยู่เบื้องหลังนี่ติ่งมายาวเลย พอมีคนบอกด้านไม่ดีของวัดของธัมมี่ ติ่งก็ออกมาบอกว่าผมออกมานานแล้วผมไม่รู้เรื่อง กร๊ากกก5555

ติ่งที่คุณก็รู้ว่าใคร

แต่ก็นะรู้สึกรัฐจะเข้าไปช่วยโดยช่วยชดใช้เงินส่วนนั้นให้แทนแล้ว โดยเงินไหนละก็เงินภาษีคนไทยนี่ละ ทีนี้รัฐมันก็ต้องตามเก็บซิวะ เฉพาะธัมมี่ก็น่าจะเป็นพันล้านเลย เอาไปทำไรได้เยอะแยะ แต่ธัมมี่ดังกว่าคนอื่น เพราะลีลาเยอะ แค่เรียกเฉยๆก็ยึกยักมาเป็นเดือนละ ลัทธิสั่วๆวะ

แต่พันล้านยึดไปธัมมี่ก็ขนไม่ร่วงม้างงง ที่มันกลัวจิงๆ คือ อาบัติปาราชิก ไอตุ๊ดกลัวไม่ได้ห่มเหลืองอีกนะซิ

แต่ถึงยังไงศาสนาก็ได้ด้วยในเรื่องนี้ ได้กำจัดลัทธิอุบาทเหลือบไร ที่อาศัยชื่อพุทธ ด้วย

Hellraizer
30th May 2016, 15:26
เรื่องต้องการยึดทรัพย์เพราะการฟอกเงินน่ะใช่ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนความจริงที่ว่า DSI ต้องการที่จะยึดทรัพย์เป็นจุดประสงค์หลักไปได้หรอกครับ ดูก็รู้ว่ายังไงก็ต้องยึดให้ได้ ทั้งที่ควรจะยึดทรัพย์ของธัมมี่ให้ตกเป็นกองกลางของวัดธรรมกาย และส่วนไหนที่ถูกโกงมาก็ต้องคืนให้กับผู้ที่ถูกโกงถึงจะถูกต้อง (และวัดธรรมกายไม่ใช่รายเดียวที่สหกรณ์คลองจั่นบริจาคเงินให้ แต่กลับถูกฟ้องว่ารับของโจรแต่เพียงเพียงผู้เดียวเพราะอะไร งงไหมล่ะครับ? เพราะวัดมีเงินจำนวนมหาศาลอยู่ไงครับ เดี๋ยว DSI ก็อ้างการฟอกเงินเพื่อยึดเงินเกือบทั้งหมดนั่นล่ะครับ..) แล้วเรามาดูกันว่า DSI จะยึดทรัพย์ไปเป็นของรัฐบาลหรือของวัด เรื่องนี้คิดได้ไม่ยาก แต่บางท่านอาจจะลืมเอาตัวแปรบางอย่างมาใช้ในการคิด ผลของการคิดก็เลยผิดน่ะครับ..

ปล.และไม่ต้องมาบอกว่าผมเป้นติ่งธัมมี่น๊ะ ติ่งพุทธอิระก็ไม่ใช่ทั้งนั้น พระเฮียๆพวกนี้ผมไม่นับถือหรอกครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะถีบให้คว่ำเลยเสียด้วยซ้ำไป ไอพวกมารศาสนาพวกนี้น่ะ..

AjajaKidz
30th May 2016, 15:36
เรื่องต้องการยึดทรัพย์เพราะการฟอกเงินน่ะใช่ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนความจริงที่ว่า DSI ต้องการที่จะยึดทรัพย์เป็นจุดประสงค์หลักไปได้หรอกครับ ดูก็รู้ว่ายังไงก็ต้องยึดให้ได้ ทั้งที่ควรจะยึดทรัพย์ของธัมมี่ให้ตกเป็นกองกลางของวัดธรรมกาย และส่วนไหนที่ถูกฏกงมาก็ต้องคืนให้กับผู้ที่ถูกฏดงถึงจะถูกต้อง (และวัดธรรมกายไม่ใช่รายเดียวที่สหกรณ์คลองจั่นบริจาคเงินให้ แต่กลับถูกฟ้องว่ารับของโจรแต่เพียงเพียงผู้เดียว งงไหมล่ะครับ?..) แล้วเรามาดูกันว่า DSI จะยึดทรัพย์ไปเป็นของรัฐบาลหรือของวัด เรื่องนี้คิดได้ไม่ยาก แต่บางท่านอาจจะลืมเอาตัวแปรบางอย่างมาใช้ในการคิด ผลของการคิดก็เลยผิดน่ะครับ..

ปล.และไม่ต้องมาบอกว่าผมเป้นติ่งธัมมี่น๊ะ ติ่งพทธอิระก็ไม่ใช่ทั้งนั้น พระเฮียๆพวกนี้ผมไม่นับถือหรอกครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะถีบให้คว่ำเลยเสียด้วยซ้ำไป ไอพวกมารศาสนาพวกนี้น่ะ..

งงนะจะยึดแล้วให้วัดทำไม?????????? มันควรเข้ารัฐปะเงินที่ อีกคนมันเอามาให้ธัมมี่รัฐเค้าช่วยส่วนนั้นให้แทน เพื่อช่วยเจ้าของเงินจิงๆที่มาฝากไว้ไปก่อน แล้วไม่ได้ว่านายเป็นติ่งด้วย ติ่งในนี้มีหนึ่งเดียว ติ่งที่เวลามีเรื่องไม่ดี ผมไม่รู้ ผมออกมานานแล้ว

หรือถ้าไอเรื่องเงินนี้เราได้ยินมาผิดก็บอกมาที

Hellraizer
30th May 2016, 15:41
งงนะจะยึดแล้วให้วัดทำไม?????????? มันควรเข้ารัฐปะเงินที่ อีกคนมันเอามาให้ธัมมี่รัฐเค้าช่วยส่วนนั้นให้แทน เพื่อช่วยเจ้าของเงินจิงๆที่มาฝากไว้ไปก่อน แล้วไม่ได้ว่านายเป็นติ่งด้วย ติ่งในนี้มีหนึ่งเดียว ติ่งที่เวลามีเรื่องไม่ดี ผมไม่รู้ ผมออกมานานแล้ว

หรือถ้าไอเรื่องเงินนี้เราได้ยินมาผิดก็บอกมาที

ธัมมี่กับวัดเป็นคนละส่วนกัน ธัมมี่ทำผิดไม่ได้หมายความว่าวัดทำผิดด้วย เจ้าอาวาสเปลี่ยนคนได้ คนไหนทำผิดก็อยู่ที่คนนั้น ไม่ใช่อยู่ที่วัดครับ และคนที่ทำให้วัดเสื่อมก็คือตัวธัมมี่ วัดไม่ได้เสื่อมมาตั้งแต่เริ่มต้น แล้วนี่ผมต้องอธิบายด้วยเหรอครับ?..

ปล.ขอเสริมอีกนิด ถ้าวัดเปลี่ยนเจ้าอาวาส และได้เจ้าอาวาสที่ดี วัดอาจจะดีขึ้นกว่ายุคของธัมมี่แบบหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยก็ได้ และอาจจะเป็นวัดที่สำคัญมากสำหรับชาวพุทธเลยก็เป็นได้ เพราะมีสาขาอยู่ทั่วโลกน่ะครับ ลองคิดแบบใจกว้างๆ ไม่เอาแต่จำคำของใครเขามาคิดแต่เพียงอย่างเดียวน่ะครับ

AjajaKidz
30th May 2016, 15:51
ธัมมี่กับวัดเป็นคนละส่วนกัน ธัมมี่ทำผิดไม่ได้หมายความว่าวัดทำผิดด้วย เจ้าอาวาสเปลี่ยนคนได้ คนไหนทำผิดก็อยู่ที่คนนั้น ไม่ใช่อยู่ที่วัดครับ และคนที่ทำให้วัดเสื่อมก็คือตัวธัมมี่ วัดไม่ได้เสื่อมมาตั้งแต่เริ่มต้น แล้วนี่ผมต้องอธิบายด้วยเหรอครับ?..

เงินธัมมี่เป็นคนรับปะ แล้วอะไรวัดเสื่อม เสื่อมไม่เสื่อมก็แล้วแต่คนจะว่ามองว่าไงปะ เท่าที่เราเห็นแล้วคิดนะวัดนี้เสื่อมวะ ไม่สมควรเป็นวัดวะ อย่าเรียกวัดธรรมการ น่าจะเรียกห้างหุ้นส่วนจำกัดธรรมกาย หรือ บริษัทพุทธธรรมกายเพื่อการฟอกเงิน

Hellraizer
30th May 2016, 16:01
เงินธัมมี่เป็นคนรับปะ แล้วอะไรวัดเสื่อม เสื่อมไม่เสื่อมก็แล้วแต่คนจะว่ามองว่าไงปะ เท่าที่เราเห็นแล้วคิดนะวัดนี้เสื่อมวะ ไม่สมควรเป็นวัดวะ อย่าเรียกวัดธรรมการ น่าจะเรียกห้างหุ้นส่วนจำกัดธรรมกาย หรือ บริษัทพุทธธรรมกายเพื่อการฟอกเงิน

(ปล.ขอเสริมอีกนิด ถ้าวัดเปลี่ยนเจ้าอาวาส และได้เจ้าอาวาสที่ดี วัดอาจจะดีขึ้นกว่ายุคของธัมมี่แบบหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยก็ได้ และอาจจะเป็นวัดที่สำคัญมากสำหรับชาวพุทธเลยก็เป็นได้ เพราะมีสาขาอยู่ทั่วโลกน่ะครับ ลองคิดแบบใจกว้างๆ ไม่เอาแต่จำคำของใครเขามาคิดแต่เพียงอย่างเดียวน่ะครับ)

คุณน่ะดีแต่ติๆด่าๆแล้วก็จบไป ทั้งที่ควรเสนอแนะทางแก้ไขปัญหาที่ดีกว่าเดิมเอาไว้ด้วย อย่าติเพียงอย่างเดียวแล้วก็จบ หรือแก้ปัญหาด้วยการยุบๆตัดๆทิ้งไปจบเรื่อง เพราะคนกวาดถนนก็คิดได้ครับสำหรับวิธีแก้ปัญหาแบบนี้น่ะครับ..

AjajaKidz
30th May 2016, 16:28
(ปล.ขอเสริมอีกนิด ถ้าวัดเปลี่ยนเจ้าอาวาส และได้เจ้าอาวาสที่ดี วัดอาจจะดีขึ้นกว่ายุคของธัมมี่แบบหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยก็ได้ และอาจจะเป็นวัดที่สำคัญมากสำหรับชาวพุทธเลยก็เป็นได้ เพราะมีสาขาอยู่ทั่วโลกน่ะครับ ลองคิดแบบใจกว้างๆ ไม่เอาแต่จำคำของใครเขามาคิดแต่เพียงอย่างเดียวน่ะครับ)

คุณน่ะดีแต่ติๆด่าๆแล้วก็จบไป ทั้งที่ควรเสนอแนะทางแก้ไขปัญหาที่ดีกว่าเดิมเอาไว้ด้วย อย่าติเพียงอย่างเดียวแล้วก็จบ หรือแก้ปัญหาด้วยการยุบๆตัดๆทิ้งไปจบเรื่อง เพราะคนกวาดถนนก็คิดได้ครับสำหรับวิธีแก้ปัญหาแบบนี้น่ะครับ..

ทางแก้เหรอ มีคนสอนเรานะถ้าจะถอนของไม่ดีนะมันต้องถอนให้ถึงโคนถึงราก ทางแก้อะไรของนายที่กำลังพร่ำนะ จะนั่งไทม์แมชชีนไปอดีต ร่วมคัดค้านไม่ให้ธัมมี่ขึ้นนำเหรอ มาคิดมุมกลับไม่มีธัมมี่คงไม่ดังขนาดนี้ คงเหมือนวัดใหญ่ในกรุงเทพทั่วๆไป

มีสาขาทั่วโลกเพราะคำสอนสวรรค์ชั้น 7 ร้อยล้านป่าว ทุนเงี่ยอย่างเยอะ อย่ามาดีค่าอะไรมากนักเลย

ประเทศนี้ก็เหมือนกันคงแก้ไม่ได้ไปอีก 10-30 ปีคงต้องรอให้ gen เก่าๆออกไปให้หมดก่อนละมั้ง และหวังให้มันไม่วางรากใหม่ไว้ก็พอ

Hellraizer
30th May 2016, 16:36
ทางแก้เหรอ มีคนสอนเรานะถ้าจะถอนของไม่ดีนะมันต้องถอนให้ถึงโคนถึงราก ทางแก้อะไรของนายที่กำลังพร่ำนะ จะนั่งไทม์แมชชีนไปอดีต ร่วมคัดค้านไม่ให้ธัมมี่ขึ้นนำเหรอ

ประเทศนี้ก็เหมือนกันคงแก้ไม่ได้ไปอีก 10-30 ปีคงต้องรอให้ gen เก่าๆออกไปให้หมดก่อนละมั้ง และหวังให้มันไม่วางรากใหม่ไว้ก็พอ

อืมๆๆ ผมเข้าใจแร๊ะว่าเสียเวลาคุยกับคุณเปล่าๆ ถ้าไม่พร้อมก็อย่าคุยกันเลยครับ เดี๋ยวก็พาออกทะเลคุยกันไม่รู้จบน่ะครับ จับประเด็นมาคุยยังไม่ค่อยจะถอกเรย กำแท้..

30th May 2016, 16:44
คุยกันดีๆก็ได้ครับ แหม่ จะเหน็บแนมกัน เพื่อ ??

จะถกกันให้ชนะ ก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอกครับ ไม่มีผลอะไรต่อรูปคดี หรือ ไม่ช่วยเปลี่ยนแปลงอะไรให้ดีขึ้นมาหรอก

ต่างคนก็มีความเห็นของตัวเองนะครับ มีสิทธิที่จะคิด อย่าคิดว่าตัวเองถูกต้องเสมอไป รับฟังความเห็นคนอื่นไว้บ้างก็ดี

ไม่มีความผิดใดที่ ยิ่งไปกว่าการที่คิดว่าตัวเองถูกต้องเสมอครับ

AjajaKidz
30th May 2016, 16:44
อืมๆๆ ผมเข้าใจแร๊ะว่าเสียเวลาคุยกับคุณเปล่าๆ ถ้าไม่พร้อมก็อย่าคุยกันเลยครับ เดี๋ยวก็พาออกทะเลคุยกันไม่รู้จบน่ะครับ จับประเด็นมาคุยยังไม่ค่อยจะถอกเรย กำแท้..

เอ้าก็คุยเรื่องที่ DSI จะยึดของกันพอให้เหตุผลว่าทำไมต้องยึดเข้ารัฐ นายเองไม่ใช่เร้อลากออกไปเรื่องอื่นเรื่อยๆ ชอบธรรมกายก็ไม่บอก แรกๆมาแนวเดียวกับอีกคนเลยมีองค์กรลับมีหัวหน้าใหญ่คุมสั่งการ พอให้เหตุผลก็ชักใบเรือก่อนเอง

วัดทุกวันสำคัญกับคนพุทธหมดแหละ ไม่มีวัดไหนดีกว่าหรอก วัดก็คือวัด แต่วัดไหนhereก็ว่าhere จะบอกว่าธัมมี่ทำแต่วัดไม่รู้เรื่อง อย่ามาอ้างเลย

หรือจะบอกว่าวัดธรรมกายมันดีกว่าสำคัญต่อชาวพุธมาก เพราะมันโอ้ว อลังการ ยังกะ UFO ลงจอด ใช่ซิดูคำสอนมันซิ

Hellraizer
30th May 2016, 16:53
เอ้าก็คุยเรื่องที่ DSI จะยึดของกันพอให้เหตุผลว่าทำไมต้องยึดเข้ารัฐ นายเองไม่ใช่เร้อลากออกไปเรื่องอื่นเรื่อยๆ ชอบธรรมกายก็ไม่บอก แรกๆมาแนวเดียวกับอีกคนเลยมีองค์กรลับมีหัวหน้าใหญ่คุมสั่งการ พอให้เหตุผลก็ชักใบเรือก่อนเอง

วัดทุกวันสำคัญกับคนพุทธหมดแหละ ไม่มีวัดไหนดีกว่าหรอก วัดก็คือวัด แต่วัดไหนhereก็ว่าhere จะบอกว่าธัมมี่ทำแต่วัดไม่รู้เรื่อง อย่ามาอ้างเลย

หรือจะบอกว่าวัดธรรมกายมันดีกว่าสำคัญต่อชาวพุธมาก เพราะมันโอ้ว อลังการ ยังกะ UFO ลงจอด ใช่ซิดูคำสอนมันซิ

นั่นไง ก็อ่านไม่รู้เรื่องแล้วมาตอบก็คุยกันไม่จบไง อย่าตอบผมเรย จะไปตอบใครก็ตอบไปครับ ผมไม่อยากคุยกับคุณน่ะ คุยไปเดี๋ยวก็วนลูปไม่รู้จบ ที่ถามมาใหม่นี่ก็วนลูปแล้วครับ ไม่อ่านก็อย่ามาตอบผมครับ ตอบคนอื่นไปครับ น๊ะ..

AjajaKidz
30th May 2016, 17:09
นั่นไง ก็อ่านไม่รู้เรื่องแล้วมาตอบก็คุยกันไม่จบไง อย่าตอบผมเรย จะไปตอบใครก็ตอบไปครับ ผมไม่อยากคุยกับคุณน่ะ คุยไปเดี๋ยวก็วนลูปไม่รู้จบ ที่ถามมาใหม่นี่ก็วนลูปแล้วครับ ไม่อ่านก็อย่ามาตอบผมครับ ตอบคนอื่นไปครับ น๊ะ..

(เรื่องนรกหรือสวรรค์อาจจะคือโลกต่างมิติหรือต่างดาวที่ดีกว่าหรือแย่กว่าโลกของเราก็เป็นได้ ในตอนนี้ถือว่ามีความเป็นไปได้ ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้เลย ทุกอย่างต้องใช้เวลาในการพิสูจน์หาคำตอบครับ ไม่มีใครเขาหาคำตอบให้คุณได้ทันทีเดี๋ยวนั้นเดี๋ยวนี้หรือเร็วๆนี้หรอกน๊ะครับ ระวังจะเงิบเหมือนเรื่องมนุษย์ต่างดาวกันบ้างก็ดีครับ เตือนสติไว้ๆๆ..) <<<อันนี้อืมมมมมมมมมมมม

งานนี้ต้องดูไปถึงเรื่องการหวังที่จะ "ยึดทรัพย์" ของวัดและตัวธัมมี่เองที่มีมากมายหาศาลมากๆๆๆๆๆด้วย และนี่คือจุดประสงค์หลักที่แท้จริงของ dsi นี่แหล่ะครับ ไม่ได้จะทำเพื่อพุทธศาสนาอะไรหรอกครับ ยึดบ่อยๆๆๆๆกันจนเคยตัว พอถังแตกก็หาเรื่องยึดทรัพย์คนนั้นคนนี้ ทักกี้ก็คนนึงล่ะที่โดน หึหึหึ..<<<อันนี้ก็คือจะสื่อว่ารัฐพยายามกลั่นแกล้งว่างั้น

เรื่องต้องการยึดทรัพย์เพราะการฟอกเงินน่ะใช่ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนความจริงที่ว่า DSI ต้องการที่จะยึดทรัพย์เป็นจุดประสงค์หลักไปได้หรอกครับ ดูก็รู้ว่ายังไงก็ต้องยึดให้ได้ ทั้งที่ควรจะยึดทรัพย์ของธัมมี่ให้ตกเป็นกองกลางของวัดธรรมกาย << อันนี้นายก็พิมย้อนแย้งไปนะ ถูกครับมันจะเปลี่ยนความจริงอะไรอีกเพราะมันคือ fact อยู่แล้ว ถ้าพิสูจแล้วว่าผิด DSI จะมาบอกว่าไม่เป็นไรนะธัมมี่เรอะ

อืมก็ไม่ค่อยอยากคุยด้วยเหมือนกัน ตอนแรกก็แค่มาตอบเรื่องยึดเฉยๆอ่ะนะ

BoonTew
30th May 2016, 17:16
เรื่องต้องการยึดทรัพย์เพราะการฟอกเงินน่ะใช่ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนความจริงที่ว่า DSI ต้องการที่จะยึดทรัพย์เป็นจุดประสงค์หลักไปได้หรอกครับ ดูก็รู้ว่ายังไงก็ต้องยึดให้ได้ ทั้งที่ควรจะยึดทรัพย์ของธัมมี่ให้ตกเป็นกองกลางของวัดธรรมกาย และส่วนไหนที่ถูกโกงมาก็ต้องคืนให้กับผู้ที่ถูกโกงถึงจะถูกต้อง (และวัดธรรมกายไม่ใช่รายเดียวที่สหกรณ์คลองจั่นบริจาคเงินให้ แต่กลับถูกฟ้องว่ารับของโจรแต่เพียงเพียงผู้เดียวเพราะอะไร งงไหมล่ะครับ? เพราะวัดมีเงินจำนวนมหาศาลอยู่ไงครับ เดี๋ยว DSI ก็อ้างการฟอกเงินเพื่อยึดเงินเกือบทั้งหมดนั่นล่ะครับ..) แล้วเรามาดูกันว่า DSI จะยึดทรัพย์ไปเป็นของรัฐบาลหรือของวัด เรื่องนี้คิดได้ไม่ยาก แต่บางท่านอาจจะลืมเอาตัวแปรบางอย่างมาใช้ในการคิด ผลของการคิดก็เลยผิดน่ะครับ..

ปล.และไม่ต้องมาบอกว่าผมเป้นติ่งธัมมี่น๊ะ ติ่งพุทธอิระก็ไม่ใช่ทั้งนั้น พระเฮียๆพวกนี้ผมไม่นับถือหรอกครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะถีบให้คว่ำเลยเสียด้วยซ้ำไป ไอพวกมารศาสนาพวกนี้น่ะ..

คดีนี้ทรัพย์จากการฟอกเงินมันพิสูจน์ยากมาก เส้นทางการเงินมันไปลงที่วัด เจ้าอาวาสซึ่งมีสิทธิ์ขาดก็ต้องถูกเพ่งเล็งเป็นธรรมดา ต้องว่าเป็นกรณีไปจะไปยึดทั้งหมดมันทำไม่ได้อยู่แล้ว

รับของโจรโดนยึดทั้งวัด ตลกไปนะผมว่า แถมยึดเป็นของรัฐบาลหรือของวัด dsi ทำได้ด้วยเหรอ มีแต่สั่งอายัดบัญชี

Hellraizer
30th May 2016, 17:29
คดีนี้ทรัพย์จากการฟอกเงินมันพิสูจน์ยากมาก เส้นทางการเงินมันไปลงที่วัด เจ้าอาวาสซึ่งมีสิทธิ์ขาดก็ต้องถูกเพ่งเล็งเป็นธรรมดา ต้องว่าเป็นกรณีไปจะไปยึดทั้งหมดมันทำไม่ได้อยู่แล้ว

รับของโจรโดนยึดทั้งวัด ตลกไปนะผมว่า แถมยึดเป็นของรัฐบาลหรือของวัด dsi ทำได้ด้วยเหรอ มีแต่สั่งอายัดบัญชี

ก็ถึงได้ตั้งข้อทักท้วงไว้น่ะครับ เพราะดูจากการกระทำของ DSI แล้วมันดูแปลกๆไม่ค่อยเป็นปกติสักเท่าไหร่ ผู้รับเงินบริจาคก็ตั้งหลายที่แต่จงใจฟ้องวันดธรรมกายเพียงที่เดียว และด้วยข้อหารับของโจรด้วย ซึ่งมันไม่ปกติมาก (คือจะรู้ไหมว่าใครเอาเงินจากไหนมาบริจาคบ้างน่ะ) คงต้องรอดูกันไปครับ..

ส่วนเรื่องวัดธรรมกายทำไม่ดีนี่ไม่ต้องสืบครับ ไม่ถูกต้องแน่นอนอยู่แล้วครับ และผมอยากให้จัดการกับธัมมี่และกรรมการวัดโดยเร็ว ทำการสังคายนาวัดเสียใหม่ เพื่อทำให้เกิดประโยชน์จริงๆต่อศาสนา เพราะมีเครือข่ายอยู่ทั่วโลก(ไม่ให้เสียโอกาศ) ไม่ใช่เป็นเครื่องมือหาเงินให้กับคนชั่วน่ะครับ

Hellraizer
30th May 2016, 17:36
(เรื่องนรกหรือสวรรค์อาจจะคือโลกต่างมิติหรือต่างดาวที่ดีกว่าหรือแย่กว่าโลกของเราก็เป็นได้ ในตอนนี้ถือว่ามีความเป็นไปได้ ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้เลย ทุกอย่างต้องใช้เวลาในการพิสูจน์หาคำตอบครับ ไม่มีใครเขาหาคำตอบให้คุณได้ทันทีเดี๋ยวนั้นเดี๋ยวนี้หรือเร็วๆนี้หรอกน๊ะครับ ระวังจะเงิบเหมือนเรื่องมนุษย์ต่างดาวกันบ้างก็ดีครับ เตือนสติไว้ๆๆ..) <<<อันนี้อืมมมมมมมมมมมม

งานนี้ต้องดูไปถึงเรื่องการหวังที่จะ "ยึดทรัพย์" ของวัดและตัวธัมมี่เองที่มีมากมายหาศาลมากๆๆๆๆๆด้วย และนี่คือจุดประสงค์หลักที่แท้จริงของ dsi นี่แหล่ะครับ ไม่ได้จะทำเพื่อพุทธศาสนาอะไรหรอกครับ ยึดบ่อยๆๆๆๆกันจนเคยตัว พอถังแตกก็หาเรื่องยึดทรัพย์คนนั้นคนนี้ ทักกี้ก็คนนึงล่ะที่โดน หึหึหึ..<<<อันนี้ก็คือจะสื่อว่ารัฐพยายามกลั่นแกล้งว่างั้น

เรื่องต้องการยึดทรัพย์เพราะการฟอกเงินน่ะใช่ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนความจริงที่ว่า DSI ต้องการที่จะยึดทรัพย์เป็นจุดประสงค์หลักไปได้หรอกครับ ดูก็รู้ว่ายังไงก็ต้องยึดให้ได้ ทั้งที่ควรจะยึดทรัพย์ของธัมมี่ให้ตกเป็นกองกลางของวัดธรรมกาย << อันนี้นายก็พิมย้อนแย้งไปนะ ถูกครับมันจะเปลี่ยนความจริงอะไรอีกเพราะมันคือ fact อยู่แล้ว ถ้าพิสูจแล้วว่าผิด DSI จะมาบอกว่าไม่เป็นไรนะธัมมี่เรอะ

อืมก็ไม่ค่อยอยากคุยด้วยเหมือนกัน ตอนแรกก็แค่มาตอบเรื่องยึดเฉยๆอ่ะนะ

เลิกตอบผมเถ่อะ เพราะคุณไม่เข้าใจอะไรเลย ลองย้อนกลับไปอ่านแล้วเรียงลำดับทามไลน์ในการตอบของทุกคนดู แล้วคุณอาจจะเข้าใจอะไรมากขึ้น และเข้าใจการคุยกันโดยการใช้เหตุผลมากขึ้นด้วย..

(อย่างเรื่องเรื่องนรก-สวรรค์ คุณเห็นวงเล็บไหมครับ? และคุณรู้ไหมว่าผมตอบใคร? ขอร้อง พอเถ่อะ รำคาญมาก..)

30th May 2016, 17:41
ตอนนี้สำนักงานตำรวจแห่งชาติร่วมมือกับ DSI ตามรวบตัวพระธัมมชโยอยู่ครับ ดูท่าทางจะเอาจริงเอาจังมากเลยงานนี้

สงสัยโดนกดดันมา ให้รีบจบคดีเร็วๆ แต่ เอ๊ะ ใครกดดัน?? :o ฝากให้คิด

BoonTew
30th May 2016, 18:13
ก็ถึงได้ตั้งข้อทักท้วงไว้น่ะครับ เพราะดูจากการกระทำของ DSI แล้วมันดูแปลกๆไม่ค่อยเป็นปกติสักเท่าไหร่ ผู้รับเงินบริจาคก็ตั้งหลายที่แต่จงใจฟ้องวันดธรรมกายเพียงที่เดียว และด้วยข้อหารับของโจรด้วย ซึ่งมันไม่ปกติมาก (คือจะรู้ไหมว่าใครเอาเงินจากไหนมาบริจาคบ้างน่ะ) คงต้องรอดูกันไปครับ..

ส่วนเรื่องวัดธรรมกายทำไม่ดีนี่ไม่ต้องสืบครับ ไม่ถูกต้องแน่นอนอยู่แล้วครับ และผมอยากให้จัดการกับธัมมี่และกรรมการวัดโดยเร็ว ทำการสังคายนาวัดเสียใหม่ เพื่อทำให้เกิดประโยชน์จริงๆต่อศาสนา เพราะมีเครือข่ายอยู่ทั่วโลก(ไม่ให้เสียโอกาศ) ไม่ใช่เป็นเครื่องมือหาเงินให้กับคนชั่วน่ะครับ

น้ำลดตอผุดน่ะครับ สบช่องคดีศุภชัยพอดี ได้จังหวะก็ซัดยาวเลย ถ้ายังจำได้ไพบูลย์เคยเล่นเรื่องลิขิตพระสังฆราชพักนึง แล้วจู่ๆก็เงียบไปอ้างส่งเรื่องไปแล้วหมดหน้าที่แล้ว

พอมาตอนนี้ออกตัวแรงขย่มกันเป็นทีมเลย ทั้งบุดด้าฟรีด้อมทั้งนักกฏหมายโกงตาชั่ง ผมถึงได้มองว่าไม่น่าใช่เรื่องเงินอย่างเดียว

ผมว่าคดีนี้กองแช่งคงผิดหวัง ตราบใดที่สาวกยังคงเชื่อว่าเงินซื้อสรรค์ได้ วัดนี้ยังไงก็ยังอยู่ คำสอนแฟนตาซีก็ยังอยู่ไม่หายไปไหนแน่นอน

30th May 2016, 18:39
ณ. เวลานี้ไม่ว่าสื่อใดๆอย่าไปเชื่อนะครับ ไม่รู้ว่าไหนจริง ไหนเท็จแล้ว

ใส่ร้ายป้ายสีกันมั่วซั่วไปหมดละ สถานการณ์เปลี่ยนวันต่อวันเลย

เฮ้อ เพราะเงินตัวเดียวแท้ๆ.. โกนหัวบวช เข้าป่าช้า เลยดีมั้ย เบื่อสังคมแบบนี้มาก

30th May 2016, 18:57
เออ เอาเข้าไป ล่าสุดสื่อออกมาอีกแล้วนะจ๊ะ

บอกว่าหลวงพ่อธัมมชโย หนีออกไปพม่าแล้ว ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน รอดูกันต่อไป เล่นเอาสาวกสับสนกันไปหมด

AjajaKidz
30th May 2016, 19:40

เงินร่วม 2000 ล้าน เช็คไม่รู้กี่ใบ สั่งจ่ายจากคนๆเดียว สั่งจ่ายถึงนามวัดหรือทั้งในนามธัมมี่เอง มันจะไม่เอะใจหน่อยเร้อ รู้สึกคนสั่งจ่ายได้ตั๋วไปอยู่ซังเตแล้ว 16 ปี ถ้าจำไม่ผิด คนอื่นๆที่เกี่ยวก็โดนไปหลายคนละ งานนี้คงมีโยนขี้มาบ้างแล้วไม่มากก็น้อย แล้วจะให้ไปฟ้องวัดอื่นเรื่องอะไรทำไมบ้าป่าว ดึงสติหน่อยนาาาา นาาาาาานะ

แต่เงิน 2000 ล้านจะบริจาคคงไม่แปลกอะไร ถ้าเป็นเงินของตัวมันเอง

ตอนนี้สำนักงานตำรวจแห่งชาติร่วมมือกับ DSI ตามรวบตัวพระธัมมชโยอยู่ครับ ดูท่าทางจะเอาจริงเอาจังมากเลยงานนี้

สงสัยโดนกดดันมา ให้รีบจบคดีเร็วๆ แต่ เอ๊ะ ใครกดดัน?? :o ฝากให้คิด

เป็นประเด็นร้อนแรงในสังคม ไม่รีบจบ จะนั่งเกาไข่จิบกาแฟก็ไม่น่าใช่นะ ไม่ต้องถึงขนาดมโนมีอำนาจมืดหรอกมั้ง คิดไม่ออกจิงๆใครน้อพอดีมโนไม่เก่ง ที่คิดออกคือสังคมนะแหละกดดัน คำตอบถูกปะ

มันคือเรื่องธรรมดาของประเทศนี้อยู่แล้วไม่ใช่เรอะ ขนาดเหนียวไก่หายเป็นประเด็นสังคม ยังสืบจนรู้ว่าหมาเอาไปแดก

ILoVePaNgYa
30th May 2016, 19:55
ล่าสุดนี่ดึงไปถึงเรื่องริดรอนสิทธิ์มนุษยชนเลยนะครับ

ที่มา : http://hot-answer.blogspot.com/2016/05/blog-post_22.html

jengdexinw
30th May 2016, 20:15
ตอนนี้ยังไม่มีอะไรแน่ชัดสักเท่าไหร่ ผมก็ติดตามอยู่เรื่อยๆเช่นกัน (ติดตามจนรู้สึกว่ามันเหมือนเกมอะไรสักอย่าง...) // แนลบินแน่กู

https://www.youtube.com/watch?v=k_k7LgrPkRM

30th May 2016, 21:08
เป็นประเด็นร้อนแรงในสังคม ไม่รีบจบ จะนั่งเกาไข่จิบกาแฟก็ไม่น่าใช่นะ ไม่ต้องถึงขนาดมโนมีอำนาจมืดหรอกมั้ง คิดไม่ออกจิงๆใครน้อพอดีมโนไม่เก่ง ที่คิดออกคือสังคมนะแหละกดดัน คำตอบถูกปะ

มันคือเรื่องธรรมดาของประเทศนี้อยู่แล้วไม่ใช่เรอะ ขนาดเหนียวไก่หายเป็นประเด็นสังคม ยังสืบจนรู้ว่าหมาเอาไปแดก

นี่คุณไม่ได้ยินข่าวลือบ้างหรือครับ?? ลองหาข้อมูลจากหลายๆแหล่งดูนะครับ อย่าเสพสื่อแต่เพียงด้านเดียว เพราะอาจถูกปั่นหัวอยู่ก็เป็นได้

เรื่องใครเป็นคนบงการนั้น อย่าให้ผมต้องพูดเลยครับ เพราะเป็นแค่การสันนิษฐานเท่านั้นเอง หลายคนตอนนี้ก็กำลังคิดแบบผม

อันที่จริงการกระทำของศิษย์วัดธรรมกาย มันก็เป็นนัยยะบ่งบอกแล้วครับว่ามันผิดปกติ จากการที่ล่ารายชื่อ 1 แสนรายชื่อเสนอต่อ โอบามา ให้มาช่วย

มันเป็นเรื่องที่บ้ามากที่ทำแบบนี้ เพราะนี่เป็นเรื่องภายในประเทศแท้ๆ มันควรจะจบได้ด้วยคนไทยกันเอง ทำไมต้องดึงให้ โอบามา มาช่วย ?? แค่นี้ก็บอกอะไรได้หลายๆอย่างแล้วครับ

30th May 2016, 21:27
แล้วอีกอย่างนะ ผมก็ไม่เข้าใจว่าเล่นอะไรกันอยู่ ชอบทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก

อย่างเรื่องหลวงพ่อป่วย แล้วไปมอบตัวไม่ได้ ทางวัดก็บอกแล้วว่าหลวงพ่อป่วย เวียนหัว บ้านหมุน เป็นลม จึงขอเลื่อนการมอบตัวออกไป

ในวันที่มอบตัวก็ เวียนหัวบ้านหมุน อีก เดินทางไปไหนไกลๆไม่ได้ ทำให้ไปไม่ได้อีก ซึ่งจะจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้

แล้วต่อมาทางวัดก็ขอให้ DSI ไปที่วัด ไปดูอาการหลวงพ่อจริงๆเลย DSI ก็ไม่ยอมพาทีมแพทย์เข้าไป แล้วทำไมไม่ไป ?? หรือจะอ้างว่าไม่ใช่หน้าที่??

ขนาดให้ ฮ. บินสำรวจรอบวัดได้ แต่ให้หมอเข้าไปตรวจอาการจริงๆ ไม่ได้ :( อย่างนี้ไม่อ้างแล้วจะเรียกอะไร

แล้วมาบอกว่า ธัมมชโยแกล้งป่วยเพื่อหนีการจับกุม แล้วรู้ได้ไงครับว่าไม่ป่วยจริง?? ผมถามหน่อย เอาอะไรมาพิสูจน์ พอเอาใบรับรองแพทย์มาดูก็บอกว่าของปลอม

ทางวัดบอกให้เข้ามาพิสูจน์ความจริงก็ไม่เข้าไป มันหมายความว่าไง?? มันไม่แฟร์เลยนะครับแบบนี้

ทำไมไม่เข้าไปถลกจีวร ตรวจอาการกันไปเลย ก็ทางวัดอ้างนักนี่ว่าหลวงพ่อเดินทางไกลไม่ได้เด่วอาการกำเริบ ก็ให้ตรวจมันในวัด ชัดเจนกันไปเลย ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

ปล. แต่ตอนนี้มันผ่านจุดนั้นมาละ ธรรมกายก็อุดประตูอย่างเดียว ส่วน DSI ก็จ้องจะจับอย่างเดียว

ล่าสุดนี่ดึงไปถึงเรื่องริดรอนสิทธิ์มนุษยชนเลยนะครับ

ที่มา : http://hot-answer.blogspot.com/2016/05/blog-post_22.html

ก็นั่นละฮะ คนป่วย ยังต้องให้เดินทางไปรับข้อกล่าวหา พอป่วยไปไม่ได้ ก็ไม่เชื่อ พอออกใบรับรองแพทย์ ก็บอกว่าของปลอม

พอบอกให้ไปพิสูจน์ความจริงที่วัด กลับไม่ไป?? ตลกมั้ยฮะ แล้วตอนนี้จะไปรวบตัวจับกันอีกแล้ว โคตรของความพาลเลยครับ Thailand only

BoonTew
30th May 2016, 21:39

ยอมรับเลยครับ ปัญหาของตัวเองแท้ๆ กลับทำให้ดูเป็นปัญหาของคนทั้งชาติได้ ไม่ธรรมดาจริงๆ

เรามาปกป้องสิทธิของเราด้วยการปกป้องพระเดชพระคุณเจ้าขากันเถอะ เกี่ยวกันตรงไหนวะ...จ๊ะ

ปล.อ่านบทความข้างๆเพิ่มเติมด้วยจะฟินมาก

30th May 2016, 21:55
นี่คุณไม่ได้ยินข่าวลือบ้างหรือครับ?? ลองหาข้อมูลจากหลายๆแหล่งดูนะครับ อย่าเสพสื่อแต่เพียงด้านเดียว เพราะอาจถูกปั่นหัวอยู่ก็เป็นได้

เรื่องใครเป็นคนบงการนั้น อย่าให้ผมต้องพูดเลยครับ เพราะเป็นแค่การสันนิษฐานเท่านั้นเอง หลายคนตอนนี้ก็กำลังคิดแบบผม

อันที่จริงการกระทำของศิษย์วัดธรรมกาย มันก็เป็นนัยยะบ่งบอกแล้วครับว่ามันผิดปกติ จากการที่ล่ารายชื่อ 1 แสนรายชื่อเสนอต่อ โอบามา ให้มาช่วย

มันเป็นเรื่องที่บ้ามากที่ทำแบบนี้ เพราะนี่เป็นเรื่องภายในประเทศแท้ๆ มันควรจะจบได้ด้วยคนไทยกันเอง ทำไมต้องดึงให้ โอบามา มาช่วย ?? แค่นี้ก็บอกอะไรได้หลายๆอย่างแล้วครับ

อย่างเรื่อง ม็อบแดง ม็อบเหลือง ยืดเยื้อยาวนาน คนไทยก็จบกันเองได้

หรือจะย้อนหลังไป เมื่อพฤษาทมิฬ ซึ่งมันรุ่นแรงกว่านี้เยอะ มีการยิงกันตายด้วย เราก็ยังจบได้ด้วยคนไทยกันเอง

แต่ทำไมคดีนี้ ดูแล้วน่าจะเบากว่า กลับจบเรื่องกันเองไม่ได้ ทำไม ต้องดึง โอบามา ซึ่งอยู่กันคนละซีกโลกมาช่วย?? เพื่ออะไร??

ผมบอกใบ้ได้แค่นี้ครับ...ลองคิดต่อเองว่า ใครคือคนบงการ (คาดว่านะ)

steroids
30th May 2016, 22:15
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ

ออกตัวก่อนนะครับผมไม่ใช่สิทธิวัดธรรมกาย

วัดธรรมกายนั้นเขาคำนวนการตลาดมาดีมากๆครับ

การจัดงานกิจกรรมเกี่ยวกับศาสนาผมว่าเขาทำได้ดีมากครับ เพราะจัดงานใหญ่ ถ่ายรูปสวย มีการโปรโมทมากมาย ทำให้คนหลายๆคนหันมาเข้าวัดมากขึ้น

วัดธรรมกายมีวัดลูกอยู่เยอะมากๆ ซึ่งฝังรากอย่างแน่หนา เพราะมีเงินสนับสนุนกับวัดที่มีทานปัจจัยบริจาคน้อย ทำให้เป็นวัดขึ้นของธรรมกาย ซึ่งทำให้วัดมีความรุ่งเรื่อง

ซึ่งก็กระจายเกือบทุกจัดหวัดรวมทั้งต่างประเทศด้วย

ถ้าหากขาดสิ่งเหล่านี้จะทำให้ศาสนาพุทธโตช้าครับ และ ศาสนาอื่นเห็นโอกาสในที่ศาสนาพุทธกำลังอ่อนแอ เช่น อิสลาม มีการบริจาคเงินมากมายในการสร้างสุเหร่าในภาคใต้ของประเทศ

และบุคคลที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐก็เริ่มมีอิสลามเพิ่มมากขึนด้วย เช่น พยาบาล หน่วยงานราชการต่างๆ

หากในรัฐสภามีจำนวนเสียงบุคคลที่เป็นอิสลาม มากกว่า ศาสนาพุทธ ผมว่าคงมีการตั้งศาสนาหลักเป็นศาสนาอิสลามแน่ๆ ถึงคราวนั้นมันคงจะวุนว่ายมาก

หากศาสนาพุทธยังมีการแตกแยกอยู่อย่างงี่ ผมว่าอีกไม่นานคงจะเหมือนประเทศอินเดียนะครับ ที่เป็นต้นกำเนิดศาสนาพุทธแท้ๆ แต่กลับมีประชากรนับถือศาสนาอิสลามมากถึง 40 เปอร์เซ็นของประชากร

ทั้งนี้ไม่ว่าพระธัมมชัยโยจะเป็นหรือตายก็ของให้พุทธศาสนาอย่าแตกแยกกันเลยครับ

https://www.youtube.com/watch?v=sJP7Cceblo0

J.Columbia
30th May 2016, 22:17
จะลูกเล่น ยึดเยื้อดึงเวลาไปก็เท่านั้น เอานู้นเอานี่มาปิดวัด ติดลวดบนกำแพง เอาพระในวัดมาส่องกล้องดูทางไกล

ยังกล้าติดป้าย ลั่น " เราเชื่อหลวงพ่อบริสุทธิ์ " แต่ไม่กล้าไปแสดงความบริสุทธิ์ อืม... ช่วงนี้ก็จะมีพวกลูกศิษย์ค่อยออกเขียนเชียร์วัดต่างๆเช่น รังแกพระ ริดรอนสิทธิ ทำลายพุทธศาสนา อื่นๆ...

แต่เจือกไม่เคยพูดถึงความผิดการกระทำของคนที่ตัวเองนับถือเรยสักนิด และไม่ต้องมาน้อยใจ คนด่าว่างมงาย...

BoonTew
30th May 2016, 22:19
อย่างเรื่อง ม็อบแดง ม็อบเหลือง ยืดเยื้อยาวนาน คนไทยก็จบกันเองได้

หรือจะย้อนหลังไป เมื่อพฤษาทมิฬ ซึ่งมันรุ่นแรงกว่านี้เยอะ มีการยิงกันตายด้วย เราก็ยังจบได้ด้วยคนไทยกันเอง

แต่ทำไมคดีนี้ ดูแล้วน่าจะเบากว่า กลับจบเรื่องกันเองไม่ได้ ทำไม ต้องดึง โอบามา ซึ่งอยู่กันคนละซีกโลกมาช่วย?? เพื่ออะไร??

ผมบอกใบ้ได้แค่นี้ครับ...ลองคิดต่อเองว่า ใครคือคนบงการ (คาดว่านะ)

ขอติงนิดนะครับ ม็อบการเมืองกับพระโดนคดีมันคนละเรื่องกันเลย มันส่งผลถึงความมั่นคงของชาติตรงไหนครับ

ม็อบสีเสื้อคนในชาติแตกแยกจนมีการรัฐประหารก็เป็นธรรมดาของการทูตที่ต้องท้วงติงมาในหลายๆเรื่อง เพราะสถานการณ์มันไม่ปกติ

แต่นี่แค่พระโดนคดีฟอกเงินกับรับของโจร ดูยังไงมันก็ธรรมดามากๆ อย่าคิดว่าเป็นปัญหาของสาวกแล้วต่างชาติเขาจะอินด้วย

อำนาจที่ว่าผมก็เชื่อว่ามีไม่งั้นไม่กล้าลุยคนที่มีสาวกเป็นล้านอย่างธัมมชโยแน่ แต่ถึงกับดึงต่างชาติเข้ามาเพราะเรื่องนี้ผมว่าเกินไป

ยังไงความสัมพันธ์ทางการฑูตก็ต้องมาก่อน เต็มที่ก็แค่ออกหนังสือเป็นห่วงเรื่องสิทธิมนุษยชนในไทยแค่นั้นแหละ

30th May 2016, 22:25
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ

ออกตัวก่อนนะครับผมไม่ใช่สิทธิวัดธรรมกาย

วัดธรรมกายนั้นเขาคำนวนการตลาดมาดีมากๆครับ

การจัดงานกิจกรรมเกี่ยวกับศาสนาผมว่าเขาทำได้ดีมากครับ เพราะจัดงานใหญ่ ถ่ายรูปสวย มีการโปรโมทมากมาย ทำให้คนหลายๆคนหันมาเข้าวัดมากขึ้น

วัดธรรมกายมีวัดลูกอยู่เยอะมากๆ ซึ่งฝังรากอย่างแน่หนา เพราะมีเงินสนับสนุนกับวัดที่มีทานปัจจัยบริจาคน้อย ทำให้เป็นวัดขึ้นของธรรมกาย ซึ่งทำให้วัดมีความรุ่งเรื่อง

ซึ่งก็กระจายเกือบทุกจัดหวัดรวมทั้งต่างประเทศด้วย

ถ้าหากขาดสิ่งเหล่านี้จะทำให้ศาสนาพุทธโตช้าครับ และ ศาสนาอื่นเห็นโอกาสในที่ศาสนาพุทธกำลังอ่อนแอ เช่น อิสลาม มีการบริจาคเงินมากมายในการสร้างสุเหร่าในภาคใต้ของประเทศ

และบุคคลที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐก็เริ่มมีอิสลามเพิ่มมากขึนด้วย เช่น พยาบาล หน่วยงานราชการต่างๆ

หากในรัฐสภามีจำนวนเสียงบุคคลที่เป็นอิสลาม มากกว่า ศาสนาพุทธ ผมว่าคงมีการตั้งศาสนาหลักเป็นศาสนาอิสลามแน่ๆ ถึงคราวนั้นมันคงจะวุนว่ายมาก

หากศาสนาพุทธยังมีการแตกแยกอยู่อย่างงี่ ผมว่าอีกไม่นานคงจะเหมือนประเทศอินเดียนะครับ ที่เป็นต้นกำเนิดศาสนาพุทธแท้ๆ แต่กลับมีประชากรนับถือศาสนาอิสลามมากถึง 40 เปอร์เซ็นของประชากร

ทั้งนี้ไม่ว่าพระธัมมชัยโยจะเป็นหรือตายก็ของให้พุทธศาสนาอย่าแตกแยกกันเลยครับ

จุดยืนของวัดเดิมทีก็คือ การเผยแผ่พระพุทธศาสนา อยู่แล้วครับ วัดลูกของธรรมกายก็เยอะมากทั้งในประเทศและต่างประเทศ ทำให้ศาสนาพุทธรุ่งเรื่องต่อไปครับ นี่ถือเป็นข้อดี

ขออย่าให้เป็นอิสลามแบบพวก ISIS เลย ตัดคอกันเป็นว่าเล่น

ถ้าให้ผมไปนับถือศาสนาอิสลามสุหนี่แบบ พวกไอซิส ผมขอเป็นพวกนอกรีตไม่มีศาสนายังดีซะกว่าเลย

30th May 2016, 22:50
ขอติงนิดนะครับ ม็อบการเมืองกับพระโดนคดีมันคนละเรื่องกันเลย มันส่งผลถึงความมั่นคงของชาติตรงไหนครับ

ม็อบสีเสื้อคนในชาติแตกแยกจนมีการรัฐประหารก็เป็นธรรมดาของการทูตที่ต้องท้วงติงมาในหลายๆเรื่อง เพราะสถานการณ์มันไม่ปกติ

แต่นี่แค่พระโดนคดีฟอกเงินกับรับของโจร ดูยังไงมันก็ธรรมดามากๆ อย่าคิดว่าเป็นปัญหาของสาวกแล้วต่างชาติเขาจะอินด้วย

อำนาจที่ว่าผมก็เชื่อว่ามีไม่งั้นไม่กล้าลุยคนที่มีสาวกเป็นล้านอย่างธัมมชโยแน่ แต่ถึงกับดึงต่างชาติเข้ามาเพราะเรื่องนี้ผมว่าเกินไป

ยังไงความสัมพันธ์ทางการฑูตก็ต้องมาก่อน เต็มที่ก็แค่ออกหนังสือเป็นห่วงเรื่องสิทธิมนุษยชนในไทยแค่นั้นแหละ

ผมว่าคุณรู้ว่าผมหมายถึงใคร ? ความหมายที่ผมจะสื่อคือ ทำไมต้องไปขอให้ โอบามา มาช่วยด้วย ? ดูที่เจตนาและวัตถุประสงค์น่ะครับ ทำราวกับว่าในประเทศนี้ไม่มีใครเป็นที่พึ่งได้เลย เลยต้องไปขอความช่วยเหลือประเทศอื่น

หรือว่า จะขอลี้ภัย?? หรือยังไง ผมไม่รู้ครับ

steroids
30th May 2016, 23:01
อยากท่านนั้นสังเกตเจ้าอาวาสสมัยโบราณนะครับ

ตอนสุดท้ายของชีวิตของพระแต่ละรูปนั้นส่วนใหญ่จะจบด้วยการละสังขารอย่างสงบ ไม่ว่าจะเป็น หลวงพ่อเงิน หลวงพ่อคูณ หริอหลวงพ่อโต ซึ่งเป็นพระปฏิบัติดี

การละสังขารส่วนใหญ่ร่างกายจะไม่เน่าเปื่อยเมื่อได้ตายไปแล้ว ซึ่งผิดกับ พระธัมมชโย ซึ่งตอนนี้ป่วยเป็นโรคเบาหวาน โรคนี้เนื้อจะค่อยๆเน่ามีกลิ่นเหม็นและเนื้อตายในที่สุด

เป็นโรคที่ทุกข์ทรมานอย่างยิ่ง และรักษาไม่หาย ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเกิดจากผลกรรมที่ได้กระทำมาแล้วทั้งสิ้น

30th May 2016, 23:07
อยากท่านนั้นสังเกตเจ้าอาวาสสมัยโบราณนะครับ

ตอนสุดท้ายของชีวิตของพระแต่ละรูปนั้นส่วนใหญ่จะจบด้วยการละสังขารอย่างสงบ ไม่ว่าจะเป็น หลวงพ่อเงิน หลวงพ่อคูณ หริอหลวงพ่อโต ซึ่งเป็นพระปฏิบัติดี

การละสังขารส่วนใหญ่ร่างกายจะไม่เน่าเปื่อยเมื่อได้ตายไปแล้ว ซึ่งผิดกับ พระธัมมชโย ซึ่งตอนนี้ป่วยเป็นโรคเบาหวาน โรคนี้เนื้อจะค่อยๆเน่ามีกลิ่นเหม็นและเนื้อตายในที่สุด

เป็นโรคที่ทุกข์ทรมานอย่างยิ่ง และรักษาไม่หาย ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเกิดจากผลกรรมที่ได้กระทำมาแล้วทั้งสิ้น

มีข้อสังเกตหลายอย่างเกี่ยวกับตัวเจ้าอาวาสครับ มันยังเป็นปัญหาคาใจผมอยู่จนทุกวันนี้

ทำไมหลวงพ่อหน้าตา ผิวพรรณผ่องใส อ่อนกว่าวัยมากๆ ดูแล้วผิดธรรมชาติของคนอายุ 72 ครับ

ถ้าจะบอกว่าท่านเข้าถึงธรรมแล้วผ่องใสก็คงไม่ใช่ เพราะพระเกจิรุ่นก่อนๆ อย่าง หลวงปู่แหวน หลวงปู่มั่น หลวงตามหาบัว ล้วนแล้วแต่หน้าแก่เหี่ยวย่นตามวัยทั้งนั้นครับ

จะบอกว่าพระเหล่านั้นไม่เข้าถึงธรรมหรือ?? หรือแม้กระทั่งหลวงปู่สด ซึ่งเป็นถึงครูบาอาจารย์เองก็เหี่ยวย่นเหมือนกัน

แปลกที่ พระธัมมชโยผิวพรรณเต่งตึงอยู่คนเดียว ผมยังเคยคิดเลยว่าท่านทำศัลยกรรมรึป่าว?? :confused: ทุกวันนี้ยังคาใจอยู่

30th May 2016, 23:14
มีข้อเคลือบแคลงสงสัยอีกประการหนึ่งเรื่อง การสร้างพระธรรมกายประจำตัว เพื่อประดิษฐานในธรรมกายเจดีย์ หรือที่เรียกกันว่าจานบินน่ะครับ

ผมเคยสร้างด้วยเงิน 15000 บาท ทำบุญกระเบื้องปูพื้นอีก 5000 บาท เค้าบอกว่าจะสลักชื่อคนสร้างที่ฐานพระ

แต่ผมไม่เคยได้เห็นองค์พระผมจริงๆเลย มารู้อีกทีก็เข้าไปอยู่ในเจดีย์แล้ว อันที่จริงน่าจะให้ผมได้จับต้องได้บูชาบ้างแล้วค่อยเอาเข้าเจดีย์

เงินเราอุตส่าห์หาด้วยน้ำพักน้ำแรง ตั้งใจทำบุญแท้ๆ ยังไม่มีสิทธิแม้แต่จะได้เห็นพระของตัวเอง :(

ทำให้เราก็คิดไปได้ว่า ตกลงสร้างพระให้จริงรึป่าวเนี้ย ? :mad3

BoonTew
30th May 2016, 23:43
ผมว่าคุณรู้ว่าผมหมายถึงใคร ? ความหมายที่ผมจะสื่อคือ ทำไมต้องไปขอให้ โอบามา มาช่วยด้วย ? ดูที่เจตนาและวัตถุประสงค์น่ะครับ ทำราวกับว่าในประเทศนี้ไม่มีใครเป็นที่พึ่งได้เลย เลยต้องไปขอความช่วยเหลือประเทศอื่น

หรือว่า จะขอลี้ภัย?? หรือยังไง ผมไม่รู้ครับ

ไม่เอาไม่พูดดดด:o กลัวไม่จบแค่ลอกท่อ

ตอนนี้เหมือนโดนลอยแพแล้วนะครับ มส.ดริฟหนีไปแล่ววว

AjajaKidz
30th May 2016, 23:59
คือนะตอนเค้าเรียกไปนะยึกยักไม่ไปเอง ที่นี้ดันมาตายด้วยตัวเองตรงดันเอาไปรับรองแพทย์ ที่เอิ่มเอาเป็นว่าไม่ได้ตามกฏหมายหรือราชการละกัน ทำให้ศาลไม่เชื่อว่าป่วย ทีนี้ศาลก็ออกหมายจับซิจ๊ะ ทีนี้จะมาท้าให้เอาหมายไปเรียกที่วัดเอาแพทไปตรวจ คือทางกฎหมายมันเลยขั้นนั้นมาแล้วจ๊ะ ไม่อยู่ในดุลพินิจของศาลแล้ว เพราะศาลได้เชื่อไปแล้วว่าไม่ป่วยจิง โดนแน่ซิคราวนี้จะช้าจะเรว แล้วจิงๆหลักสากล ตำรวจไม่จำเป็นต้องรับคำท้าผู้ร้ายด้วย มาทำเป็นศีธนชัย ได้ข่าวว่าหมอที่ออกใบรับรองโดนสอบวินัยด้วยนิใช่ป่าว

ดีไม่ดีธัมมี่ไม่อยู่ไทยแล้วก็ได้ ปล่อยระเบิด decoy มาหลายหนละ

Hellraizer
31st May 2016, 11:13
ไม่เอาไม่พูดดดด:o กลัวไม่จบแค่ลอกท่อ

ตอนนี้เหมือนโดนลอยแพแล้วนะครับ มส.ดริฟหนีไปแล่ววว

นั่นไง!! ผมบอกแล้วว่า พอเล่นบาคาร่าหมดตรูดถังแตกแล้วก็ต้องหาเงินเพิ่มไง แล้วพ้มพูดผิดตรงไหน๊!!??...

NNP9MR
31st May 2016, 11:28
เมื่อวารออกข่าว จำไม่ได้เว็ปใหนเปิดผ่านๆ บอกหนีไปเเล้ว
ถ้าหนีไปได้ ผมว่าคงเสียเงินน่าดูค่าผ่านทาง

BoonTew
31st May 2016, 21:20
นั่นไง!! ผมบอกแล้วว่า พอเล่นบาคาร่าหมดตรูดถังแตกแล้วก็ต้องหาเงินเพิ่มไง แล้วพ้มพูดผิดตรงไหน๊!!??...

บอกอีกยูสเซอร์นึงสิครับ เห็นเข้าใจไม่ตรงกันอยู่นี่ครับ:)

แล้วเงิบเรื่องมนุษย์ต่างดาวนี่คืออะไรครับ ย้อนกลับไปอ่านแล้วงงเหมือนกัน

วันนี้ดูข่าวพระโดนคดีไปวิ่งเต้นให้เจ้าคณะจังหวัดปลดพระอีกคน เห็นแล้วอึ้ง ทึ่ง ในความหน้าด้านจริงๆ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้จับสึกรวบมันทั้งคู่ไปเลย

31st May 2016, 21:42
เรื่องจับพระธัมมชโยไม่ใช่ง่ายๆเลยครับ เห็นบอกว่ามีกำแพง 3 ชั้นขนาดใหญ่ ล้อมรอบ เข้าถึงตัวยากมาก และมีเวรยามคอยเฝ้า 24 ชม.

และมีหน่วยลาดตระเวนรอบๆวัดคอยสังเกตการณ์ สุดยอดเลยฮะ แทบไม่อยากเชื่อว่านี่เป็นวัด :o เว่อร์มั่กๆ

ล่าสุดนายก บอกกับสื่อว่า ''มั่นใจว่าชาตินี้จับธัมมชโยได้แน่นอน'' 5555 แต่ผมว่าบางทีอาจจะชาติหน้า :o

ปล. เห็นบอกคนบอกว่าหลวงพ่อมี ฮ. ส่วนตัวด้วยนะครับ พร้อมบินได้ตลอด :o

ILoVePaNgYa
1st June 2016, 13:03
https://www.facebook.com/100006300880920/videos/1799212536965425/

และแล้วก็มีเรื่อง"สีเสื้อ"เข้ามาเกี่ยวจนได้...

nujames10
1st June 2016, 14:22
เพจนี้ให้อนุญาติให้คุยเรื่องละเอียดอ่อนทางความรู้สึกด้วยหรือครับนี่ฮะ งั้นผมขอแสดงความคิดเห็นที่อาจไม่ถูกใจ จขกท.นิดฮะ
เรื่องจริงแท้เป็นอย่างไร คนไม่ชอบวัดนี้ที่นี่ดูออกทุกคนฮะเพราะดูยังไงก็ไม่ใช่วัดยิ่งปัจจุบันนี้ด้วย ส่วนคนที่ชอบมักดูไม่ออก ง่ายจะตาย ไม่เห็นต้องตั้งกระทู้เลยฮะ
เรื่องปกติ คนทำผิดต้องไปศาล จะยุทธการหอยสังข์ เอาตัวหลบอยู่ในเปลือก รอคนเข้ามาแล้วสร้างเรื่องอะไรก็ได้อันนี้คนทันเกมส์เค้าไม่โง่เข้าฮะ
ที่ DSI ไม่เข้าเพราะกลัวโดนจัดฉากว่าทำร้ายคนในวัด แบบที่คนในนั้นเค้ารอภาพแบบนั้นอยู่ เรื่องง่ายๆฮะ
ให้เจ้าหน้าที่เค้าจัดการตามกฎหมาย ถ้าไม่ผิดก็ไร้มลทินอยู่ยาวๆกันไป ผิดก็ติดคุก หรือเผ่น ตัวเลือกมันมีอยู่ แต่ไม่ใช่หนีหมายศาล กฎหมายมันมี จะอ้างป่วยยังไงก็ต้องชัดเจนกว่านี้ เพราะยังไม่มีคนภาพนอกเห็นตัวเป็นๆซักคนเลย กฎหมายไม่ใช่กฎหมู่นะฮะ จะมาเอาคนมากันเป็นชั้นๆแบบนี้ ชัดเจนจะตายครับ อย่างไรไม่มีใครรอดกฎหมายได้ นอกจากหนี แต่ที่แน่ๆ กฎแห่งกรรมนี่หนีไม่พ้นครับ ถ้าเป็นพระที่ดีจริงผลบุญจะช่วยส่ง ถ้าเป็นมารในคราบพระ ตายไป ผลกรรมรออยู่หนักๆเลยฮะ
เพราะไม่มีใรหนีวาระสุดท้ายได้ ^^

1st June 2016, 15:11
ตอนนี้นายกแพทยสภา ออกมาเผยแล้วนะครับว่า ใบรับรองแพทย์ของพระธัมมชโยใช้ได้ ไม่ผิดจรรยาบรรณแพทย์แต่อย่างใด แต่อาจผิดกฎโรงพยาบาลไปบ้าง

ตอนนี้ทางแพทยสภาและคณะจะเข้าไปตรวจอาการหลวงพ่อจริงๆที่วัดครับ คราวนี้ไปกันหลายคน ไม่ต้องกลัวคำครหา จะได้รู้ว่าป่วยหรือแกล้งป่วยครับ :yes

ล่าสุดทางวัดเอาแบคโฮ ออกจากหน้าวัดแล้ว หลังนายกจะใช้การเจรจาแบบละมุนละม่อมให้เข้ามอบตัว

งานนี้ผมว่ายาวๆเลยครับ ไม่จบง่ายๆหรอก

BoonTew
1st June 2016, 17:23
ทางลงสุดท้ายแล้วนี่ ไม่เอาก็โง่เต็มที แต่เหมือนถูกบังคับด้วยตำแหน่งผู้นำด้านสันติภาพโลก เหอะๆๆๆๆ

สาวกเลยทำอะไรไม่ได้นอกจากทำตัวเป็นกลุ่มผู้ถูกกระทำ ทั้งๆที่เขาจะเล่นธัมมชโยคนเดียวอะนะ

ขึ้นสวรรค์สิ รออะไร

AjajaKidz
1st June 2016, 22:17
เอาข่าวมาจากไหนผลสอบออกแล้ว เท่าที่ได้ยินเค้าเริ่มสอบวันที่ 2 คือพรุ่งนี้ไม่ใช่เรอะ พอดีงานเยอะไม่ได้ตามข่าว และใช่แล้วจ๊ะแพทสภาจะเข้าไปตรวจ เพราะ DSI ยื่นข้อเสนอให้โดยต้องมีเจ้าหน้าที่ DSI เข้าไปดูด้วยวัดใจอีธัมมี่กันไปเลย เจ้าหน้าที่เจอคนในหมายจับซึ่งหน้าตอนตรวจจะจับมั๊ยน้อ

1st June 2016, 23:25
พระธัมมชโยมีคนรักเยอะมากนะครับ ล่าสุดก็มีคนยอมตายเพื่อท่านครับ ร้องเพลงให้ด้วย

คิดว่าคราวนี้ถ้าพระธัมมชโยถูกจับน่าจะมีคนตายเป็นเบือครับ (จะตายจริงรึป่าว) 555555

https://www.youtube.com/watch?v=86M0lLtb7lk

Eucliwood Hellscythe
2nd June 2016, 06:56
ไม่อยากยุ่งกับเรื่องพระสงฆ์องค์เจ้าเท่าไหร่ เลยไม่อยากจินตนาการ ไม่อยากพูดถึง

แต่พอเจอโซลเชียวมันประโคมหนักๆ ก็ทำให้เริ่มจิ้นขึ้นมา

เลยตัดสินใจอันไลค์เพจ ฟรุคโตส ไปซะ จะได้เลิกคิดอกุศลซะที

#เรื่องนี้เราจะไม่ยุ่ง

estelle18
2nd June 2016, 18:09
ล่าสุด พอ dsi จะเอาแพทย์เข้าไปตรวจ ออกแถลงไม่ให้เข้าไปแล้ว เอิ่ม..
มีการ์ด นปช. อยู่ข้างในอีก บอกจะมีพวกตามมาอีกเยอะ เอิ่ม..
คิดว่าคงบุกเข้าไปยากแล้ว เกิดบุกเข้าไปเกิดมีอะไรสูญเสีย เข้าทางธรรมกายหมดทุกอย่าง ใครจะกล้าบุก มันเล่นซะแบบนี้

แค้นี้ก็น่าจะคิดกันได้ละ

2nd June 2016, 18:23
สาวกธรรมกาย ส่วนมากจะเป็นพวกเสื้อแดงครับ ครั้งหนึ่งเคยแต่งเพลงยกย่องเหลี่ยมด้วย

แต่ถ้าเป็นไปตามข่าว ที่ว่ามาก็น่าสงสัยละ ทำไมไม่ยอมให้เข้าไปตรวจ :confused: หรือว่า DSI มันกะจะรวบคราวนี้เลย ? แดงรู้ทันเลยเข้ามาขวาง รึป่าว?

lastcall
2nd June 2016, 19:20
จุดยืนของวัดเดิมทีก็คือ การเผยแผ่พระพุทธศาสนา อยู่แล้วครับ วัดลูกของธรรมกายก็เยอะมากทั้งในประเทศและต่างประเทศ ทำให้ศาสนาพุทธรุ่งเรื่องต่อไปครับ นี่ถือเป็นข้อดี

ขออย่าให้เป็นอิสลามแบบพวก ISIS เลย ตัดคอกันเป็นว่าเล่น

ถ้าให้ผมไปนับถือศาสนาอิสลามสุหนี่แบบ พวกไอซิส ผมขอเป็นพวกนอกรีตไม่มีศาสนายังดีซะกว่าเลย

โอ้โห... นี่ผมเป็นนอกรีตผมแย่กว่า ISIS อีกหรอครับ เพิ่งรู้ว่าชาวพุทธยุคใหม่(บางท่าน)ยังคิดกันแบบนี้นะครับ

BoonTew
2nd June 2016, 20:04
สาวกธรรมกาย ส่วนมากจะเป็นพวกเสื้อแดงครับ ครั้งหนึ่งเคยแต่งเพลงยกย่องเหลี่ยมด้วย

แต่ถ้าเป็นไปตามข่าว ที่ว่ามาก็น่าสงสัยละ ทำไมไม่ยอมให้เข้าไปตรวจ :confused: หรือว่า DSI มันกะจะรวบคราวนี้เลย ? แดงรู้ทันเลยเข้ามาขวาง รึป่าว?

เอาง่ายๆนะครับ การแจ้งข้อกล่าวหาต้องทำในกรณีที่ผู้ถูกกล่าวหาอยู่ในสภาพมีสติครบถ้วน สามารถรู้ตัวว่าถูกแจ้งข้อกล่าวหาอะไร

ถ้าป่วยหนักเจ้าหน้าที่ก็แจ้งข้อกล่าวหาไม่ได้ ตามที่ว่ามาข้างต้น ถ้าแจ้งข้อกล่าวหาได้แต่ผู้ถูกกล่าวหาป่วยอยู่ก็ทำการจับกุมตัวไม่ได้

ตรรกะเสื้อแดงขวางนี่ใช้ไม่ได้ครับ จงใจลากเสื้อแดงมาอ้างให้เป็นเรื่องการเมืองมากกว่า โยงไปถึงเรื่องฟ้องโอบาม่าผมว่าเล่นง่ายไปนะ

ถ้าจะใช้แผนโลกล้อมวัดก็อย่าลอกการบ้าน คนเขารู้ทันหมดแล้วครับ

ปล.ตอนแรกผมคิดว่าจะใช้วิธีธัมมชโยป่วยหนักตาลอยจานบินหมุน แล้วบอกป่วยหนักรับฟังข้อกล่าวหาไม่ได้ ยื้อเวลาไปได้อีกนาน ไม่คิดว่าจะมักง่ายแบบนี้

J.Columbia
2nd June 2016, 23:36
ไม่ได้รู้เรื่องพระธรรมจริงๆ แต่อยากออกรายการปกป้องหลวงพ่อ เป็นไงหน้าแตกยับเลยมั้ย

https://www.youtube.com/watch?v=h6R2qAqTDcw

3rd June 2016, 12:44
อัพเดทข่าวครับ :yes

ตอนนี้ทางศิษย์วัดธรรมกายยอมให้แพทย์จากแพทยสภาเข้าตรวจแล้วครับ

แต่ปฏิเสธการตรวจจากแพทย์โรงพยาบาลตำรวจ เนื่องจากกลัวไม่ได้รับความเป็นธรรม

ส่วนใบรับรองแพทย์ทางแพทยสภาบอกว่าใช้ได้ครับ

ตอนนี้บรรยากาศภายในวัดดูผ่อนคลายลง พวกเสื้อแดงได้ทยอยออกจากวัดไปเยอะแล้ว
การรักษาความปลอดภัยภายในวัดยังคงเป็นไปตามปกติ