PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ว่าด้วยเรื่อง "ถ้าเรามีแฟนเป็นพยาบาล ชีวิตจะลำบากไหม"

nunt77
28th May 2016, 19:26
คือเรื่องมีอยู่ว่า อาของผมรู้จักผู้หญิงคนนึงเธอเป็นพยาบาลครับ เป็นข้าราชการ โรงพยาบาลของรัฐ คือเรื่องมีอยู่ว่าอาของผมผมเสนอให้ผมคบกับเธอ แต่ผมไม่เคยเห็นหน้าเธอนะครับ เห็นอาของผมว่าเธอหน้าตาดี และได้ข่าวว่าฝ่ายหญิงก็โอเคด้วยนะ แต่ลุงของผมสิครับแกไม่ค่อยเห็นด้วยโดยบอกผมว่าคนเป็นพยาบาลงานหนัก เวลาไม่ค่อยมีให้ครอบครัว เขาเวรดึก วันหยุดก็ไม่มี ถ้าหาแฟนก็ให้หาที่ทำงานร่วมกัน คือช่วยแนะนำหน่อยครับว่าผมจะควรคบกับเธอดีไหม เพราะงานที่ผมทำก็ค่อนข้างยุ่งนะ

kunikuman
28th May 2016, 19:47
เรื่องแบบนี้ตอบได้คำเดียว เอาที่เอ็งสบายใจซิ จะคบกับใครมันอยู่ที่ใจไม่ใช่อยู่ที่งาน ไม่เกี่ยวหรอกกับอาชีพนะ ถ้ากลัวว่าตัวเองงานเยอะจนไม่มีเวลาว่าง อย่ามีมันเถอะ อยู่โสดจนแกตายให้เค้าไปหาคนอื่นจะดีกว่า ฮาาาาาาาาาาา

robointouch
28th May 2016, 20:00
มันแล้วแต่ใจเราอ่ะครับ ของแบบนี้ แต่ผมว่านะ แต่ผมเห็นด้วยกับลุงคุณนะ ที่ว่าทำอะไร ต้องอยู่ด้วยกัน เขาถึงไม่นอกใจเรา แต่ถ้าว่าแฟนคุณเป็นคนเจ้าชู้ละก็ บอกเลย สบายไป

nunt77
28th May 2016, 20:03
เรื่องแบบนี้ตอบได้คำเดียว เอาที่เอ็งสบายใจซิ จะคบกับใครมันอยู่ที่ใจไม่ใช่อยู่ที่งาน ไม่เกี่ยวหรอกกับอาชีพนะ ถ้ากลัวว่าตัวเองงานเยอะจนไม่มีเวลาว่าง อย่ามีมันเถอะ อยู่โสดจนแกตายให้เค้าไปหาคนอื่นจะดีกว่า ฮาาาาาาาาาาา

คือ เคยถามคนที่มีแฟนพยาบาลครับเขาบอกว่าเวลาอยู่กับครอบครัวแทบไม่มี ส่วนใหญ่ก็ทำงานเสียมาก งานจุกจิกอยู่แต่ที่ทำงาน เวลาหยุดงานแทบไม่มี ผมว่าถ้าแต่งงานกันไปจะลำบากไหม หรือหาแฟนอาชีพอื่นดีกว่า

แต่บางคนนะเขาว่างานก็ไม่ได้ทำทั้งวัน มีผลัดเวรกันดูแล คนที่ไม่มีเวรก็ว่างอยู่กับครอบครัว บางคนมีเวลาว่างถึงขนาดมาเปิดคลินิคด้วยนะ ใครมีญาติเป็นพยาบาลบอกด้วยครับว่ามันยังไงกันแน่

estelle18
28th May 2016, 20:13
จริงครับ แบบที่คนรุ่นลุงอาบอกนั่นแหละ ไอตอนนี้เราจะคิดแบบฟรุ้งฟริ้งไม่มีเวลาไม่เป้นไรอยู่ที่ใจกันก็พอ แยกทางมาหลายคนละ พอไม่มีเวลาให้กันเลยจริงๆน่ะ รักมันจะจืดจางลงความรู้สึกมันไม่เหมือนเดิมหรอก มันก็อยู่ที่คนสองคนน่ะว่าพอใจในสิ่งที่เป็นอยู่ไหม

zanuk9876
28th May 2016, 21:45
คือ เคยถามคนที่มีแฟนพยาบาลครับเขาบอกว่าเวลาอยู่กับครอบครัวแทบไม่มี ส่วนใหญ่ก็ทำงานเสียมาก งานจุกจิกอยู่แต่ที่ทำงาน เวลาหยุดงานแทบไม่มี ผมว่าถ้าแต่งงานกันไปจะลำบากไหม หรือหาแฟนอาชีพอื่นดีกว่า

แต่บางคนนะเขาว่างานก็ไม่ได้ทำทั้งวัน มีผลัดเวรกันดูแล คนที่ไม่มีเวรก็ว่างอยู่กับครอบครัว บางคนมีเวลาว่างถึงขนาดมาเปิดคลินิคด้วยนะ ใครมีญาติเป็นพยาบาลบอกด้วยครับว่ามันยังไงกันแน่

"เป็นพยาบาลแล้วงานหนัก??????
ตอบ... ไม่เสมอไปหรอกครับพยาบาลจบมาแล้วมีงานให้คุณเลือกทำหลายสาขา ไม่ว่าจะอยู่โรงพยาบาล รพสต. หรือคลินิค ยอมรับว่าหลายๆที่งานหนักจริงๆ แต่ก็ยังมีอีกหลายที่ที่งานไม่หนัก งานสบาย อยู่ที่คุณจะเลือกทำครับถ้าทำในโรงพยาบาลใหญ่ๆชื่อดังงานก้หนักหน่อยตามขนาดนะครับ"

พันทิพมีคนตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับอาชีพนี้เยอะมาก ประเด็นที่ท่านถามก็มีลองหาอ่านดูครับ

SickmyDuck
31st May 2016, 15:11
คือเรื่องมีอยู่ว่า อาของผมรู้จักผู้หญิงคนนึงเธอเป็นพยาบาลครับ เป็นข้าราชการ โรงพยาบาลของรัฐ คือเรื่องมีอยู่ว่าอาของผมผมเสนอให้ผมคบกับเธอ แต่ผมไม่เคยเห็นหน้าเธอนะครับ เห็นอาของผมว่าเธอหน้าตาดี และได้ข่าวว่าฝ่ายหญิงก็โอเคด้วยนะ แต่ลุงของผมสิครับแกไม่ค่อยเห็นด้วยโดยบอกผมว่าคนเป็นพยาบาลงานหนัก เวลาไม่ค่อยมีให้ครอบครัว เขาเวรดึก วันหยุดก็ไม่มี ถ้าหาแฟนก็ให้หาที่ทำงานร่วมกัน คือช่วยแนะนำหน่อยครับว่าผมจะควรคบกับเธอดีไหม เพราะงานที่ผมทำก็ค่อนข้างยุ่งนะ

จขกท.ได้ดูข่าวเร็วๆนี้หรือยังครับ เรื่องคลิปพยาบาล ไม่อยากพูดไรมากแต่อ่านข่าวแล้วก็ให้เซ็งแทนแฟนพยาบาลคนนั้น

sattawat1979
31st May 2016, 18:16
เป็นผมเอานะครับ มีการงานอยู่ราชการมั่นคงอยู่แล้ว และเป็นพยาบาลด้วย มันก็ดูดีนะครับ :p

ส่วนเรื่องงานยุ่งอะไรนั่น ผมว่าไม่เท่าไหร่ มีงานทำมีเงินใช้ก็ดีนักหนาแล้วครับ

nunt77
31st May 2016, 20:18
เป็นผมเอานะครับ มีการงานอยู่ราชการมั่นคงอยู่แล้ว และเป็นพยาบาลด้วย มันก็ดูดีนะครับ :p

ส่วนเรื่องงานยุ่งอะไรนั่น ผมว่าไม่เท่าไหร่ มีงานทำมีเงินใช้ก็ดีนักหนาแล้วครับ

ผมก็ว่าเช่น นั้นครับ อาชีพรับราชการ ก็มั่นคงดีอยู่แล้ว และผมก็ชอบคนเป็นพยาบาลด้วยสิ แต่ที่เป็นปัญหาคือ ญาติผมบางคนไม่ค่อยชอบคนเป็นพยาบาล เพราะเคยมีข่าวคนแถวบ้านแต่งงานอยู่ได้ไม่นานก็ต้องเลิกกันเพราะเรื่องไม่ค่อยมีเวลาให้ครอบครัว จนสามีต้องมีแฟนใหม่ ผมว่ามันเกี่ยวกับคนด้วยนะ คนเราเวลาคบกันต้องเข้าใจกันไม่เช่นนั้นคนเป็นพยาบาลคงขึ้นคานไปหมดไปแล้ว พยาบาลบางคนแต่งงานแล้วพาแฟนไปอยู่ด้วยก็เยอะ ผมว่าลองให้คุณอาช่วยดูให้ดีกว่า

sattawat1979
31st May 2016, 21:53
ผมก็ว่าเช่น นั้นครับ อาชีพรับราชการ ก็มั่นคงดีอยู่แล้ว และผมก็ชอบคนเป็นพยาบาลด้วยสิ แต่ที่เป็นปัญหาคือ ญาติผมบางคนไม่ค่อยชอบคนเป็นพยาบาล เพราะเคยมีข่าวคนแถวบ้านแต่งงานอยู่ได้ไม่นานก็ต้องเลิกกันเพราะเรื่องไม่ค่อยมีเวลาให้ครอบครัว จนสามีต้องมีแฟนใหม่ ผมว่ามันเกี่ยวกับคนด้วยนะ คนเราเวลาคบกันต้องเข้าใจกันไม่เช่นนั้นคนเป็นพยาบาลคงขึ้นคานไปหมดไปแล้ว พยาบาลบางคนแต่งงานแล้วพาแฟนไปอยู่ด้วยก็เยอะ ผมว่าลองให้คุณอาช่วยดูให้ดีกว่า

ดูเรื่องความมั่นคงในหน้าที่การงานไว้ก่อนดีกว่าครับ เรื่องเวลาน่ะ มันเป็นเรื่องรอง ยังไงคนเรามันคงไม่งานยุ่งตลอดไปหรอกครับ เวลาว่างมันต้องมี

แล้วเป็นพยาบาล นี่ดีนะครับผมว่า เวลาเราเจ็บป่วยเค้าก็ช่วยดูแลเราได้ ถึงไม่ใช่หมอแต่ก็ปฐมพยาบาลเราเบื้องต้นได้ แก่ตัวไปดูแลเราได้ ผมว่าดีออกนะ :yes

Natthakon
31st May 2016, 22:59
พยาบาล เวลาว่างเธอจะใช้ไปกับการนอนเป็นส่วนใหญ่ครับ..