PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะซื้อกล้องขอคำเเนะนำหน่อยครับ

ghost th
31st May 2016, 01:28
พอดีเพิ่งหันมาสนใจเรื่องกล้อง เป็นมือใหม่มาก(ความรู้มีน้อยมาก)
เล็งๆไว้ 2 ตัว
Nikon D5200
กับ
Cannon 700D
งบประมาณ 20000 กะจะซื้อที่ Digital2home
ที่ทำหลักๆคือถ่ายรูปเวลาไปเที่ยว(ปกติถ่ายเสร็จก็เเต่งก่อนเเล้วค่อยอัพขึ้น FB)
เเละที่สำคัญคือหวังประโยชน์ในการถ่ายวีดีโอเพราะมีงานอดิเรกคือถ่ายหนังเล่นกับเพื่อนๆครับ
อ่อ อีกอย่างนึง มีกล้องที่สามารถเเชร์รูปมาที่ smartphone โดยมีคุณสมบัติตามข้างบนไหมครับ

vasanchai
31st May 2016, 16:14
ผมเคยใช้ 700D ตอนนี้มาเล่น 60D แล้ว

ผมว่า 700D โอเคอยู่ครับ จอทัช พับได้ Digit5 แต่ไม่มีไวไฟ
//ผิดถูกขออภัย

ปล.ถ้าเป็นคนมือใหญ่แนะนำ ไปพวก 60D 70D เลยดีกว่าครับ จับถนัดมาก
ติดใจวงแหวน กว่าจอทัชด้วย ฮ่าๆ
ส่วน nikon อันนี้ผมไม่ค่อยมีข้อมูลครับ

OUTbreaK!!!
31st May 2016, 16:49
ถ้าขยับไปรุ่นทีสุดกว่านี้ก็ดีครับ d5300 หรือสูงกว่านี้พวกเซมิโปร แต่ถ้าถ่ายเล่นๆ ก็เอาเท่าที่มี อ่านคู่มือเยอะๆ เรียนรู้พื้นฐานค่ากล้อง 3 ค่า คือ ค่าความเร็วชัตเตอร์ , ค่ารูรับแสง , ค่า iso แล้วคุณจะสนุกไปกับมัน อยากเรียนรู้ไปเรื่อยๆ มากว่าจะ auto mode อย่างเดียว