PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเล่นเกมเดี๋วยวอืดเดี๋ยวลื่นนี่เกิดจากอะไรเหรอครับ

poszamax55
1st June 2016, 13:09
คือคอมผมใช้ i5-4670 ram 8 gb การ์ดจอ HD7850
ผมสงสัยว่ามันเกิดจากอะไรแล้วพอมีวิธ๊แก้มั้ยครับ คือบางทีผมเล่นเกมอย่าง GTA V หรือ Assassins unity คือบางทีมันก็ลื่นแบบไม่กระตุกอะไร
แต่พอปิดคอมไป เปิดมาใหม่ เข้าเกมนี่กระตุกแหลกเลย ทั้งๆที่ผมไม่ได้ไปปรับ setting อะไรในเกมใหม่เลยนะครับ
ใครพอจะทราบต้นตอปัญหายังไงช่วยแนะนำผมทีครับ
ขอบคุณครับ

akeprime1
1st June 2016, 13:16
เปิดพวก window update ไว้หรือเปล่า antivirus ตั้ง โหมด game ไว้ไหม ไม่อย่างนั้นมันอาจจะสแกนอยู่ หรือ พวก โปรแกรม รักษาเครื่อง ตั้งทำงาน auto ไว้ไหม ลองหาดูครับ เปิด ตัวจัดการงาน ขึ้นมาดูว่ามี โปรแกรมอะไรรันอยู่บ้างครับ

poszamax55
1st June 2016, 13:22
เปิดพวก window update ไว้หรือเปล่า antivirus ตั้ง โหมด game ไว้ไหม ไม่อย่างนั้นมันอาจจะสแกนอยู่ หรือ พวก โปรแกรม รักษาเครื่อง ตั้งทำงาน auto ไว้ไหม ลองหาดูครับ เปิด ตัวจัดการงาน ขึ้นมาดูว่ามี โปรแกรมอะไรรันอยู่บ้างครับ

ไม่ได้เปิดเลยครับ ผมกดดูแล้วมีแค่ scvhost ที่ขึ้นไปหลักล้าน เกมหลักแสน ที่เหลือหลักหมื่นหมด

bannanuza
1st June 2016, 15:34
มีหลายรูปแบบที่มันจะค้างหรืออืดได้หมดครับ
คอมผมเน้นเล่นเกม3ปีแล้ว ตอนอึดๆค้างๆ hdd พังไป ลูกนึง ผมมี SSD+HDD 2ลูก
ดีได้ไม่นาน ต่อมาเอาอีกเล่นนานค้างๆ แล้วรีเครื่องเอง ผมก็เช็คจนเจอว่า chipset Mainboard ร้อนมาก จึงนำพัดลมไปเป่าขณะเล่นเกม ก็หาย
****ผมเล่นในห้องแอร์****

-จากที่คุณตั้งถามมาผมคิดว่า
1.ตอนเปิดคอมเปิดช้าผิดปกติหรือป่าว อาจจะเป็นเพราะ windows หรือ ไม่ก็ Hdd จะพัง
2.ความร้อนของอุปกรณ์ ลองเอามีค่อยๆจับดูว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนร้อนมากผิดปกติไหม
3.ลองเอาเครื่องไปเป่าฝุ่นขัดram ดู
4.ทำหมดแล้วไม่หาย อาจจะเกี่ยวกับระบบไฟไม่พอ

poszamax55
1st June 2016, 20:10
มีหลายรูปแบบที่มันจะค้างหรืออืดได้หมดครับ
คอมผมเน้นเล่นเกม3ปีแล้ว ตอนอึดๆค้างๆ hdd พังไป ลูกนึง ผมมี SSD+HDD 2ลูก
ดีได้ไม่นาน ต่อมาเอาอีกเล่นนานค้างๆ แล้วรีเครื่องเอง ผมก็เช็คจนเจอว่า chipset Mainboard ร้อนมาก จึงนำพัดลมไปเป่าขณะเล่นเกม ก็หาย
****ผมเล่นในห้องแอร์****

-จากที่คุณตั้งถามมาผมคิดว่า
1.ตอนเปิดคอมเปิดช้าผิดปกติหรือป่าว อาจจะเป็นเพราะ windows หรือ ไม่ก็ Hdd จะพัง
2.ความร้อนของอุปกรณ์ ลองเอามีค่อยๆจับดูว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนร้อนมากผิดปกติไหม
3.ลองเอาเครื่องไปเป่าฝุ่นขัดram ดู
4.ทำหมดแล้วไม่หาย อาจจะเกี่ยวกับระบบไฟไม่พอ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

safekung
1st June 2016, 20:35
จากประสบการณ์โดยตรงนะครับ เกิดจาก PSU เปิดคอมบางรอบจ่ายไฟเต็มก็จะทำให้เล่นลื่น รอบไหนจ่ายไม่เต็มอืด ลองสังเกตุดูรอบไหนเปิดคอมไวแสดงว่าจ่ายเต็ม ถ้ามาจากสาเหตุนี้เปลี่ยน PSU เลยครับ

hungrymeq
2nd June 2016, 10:50
อาจจะเป็นไวรัส