PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หุ้นคืออะไร ในมุมมองของนักเล่นเกม

joker
3rd June 2016, 22:15
"หุ้น" มันมาเกี่ยวอะไรกับเวปเกม ?

ไม่เกี่ยวหรอกครับ แต่อยากให้มองหุ้นเหมือนกับที่เรากำลังเล่นเกม อาจจะช่วยเปลี่ยนมุมมองของการเล่นหุ้น ให้เป็นอีกมุมมองนึงได้ หลายคนที่เคยเล่นหุ้นมาก่อนอาจจะมีมุมมองต่อหุ้นแตกต่างกันออกไปเช่น หุ้นคือการลงทุน, คือการซื้อมาขายไป, การซื้อหุ้นคือการหวังเงินปันผล และไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม ความคิดเหล่านี้ก็มักจะมีหลักและวิธีการมองหุ้นที่ไม่เหมือนกัน เมื่อมองในมุมมองที่แตกต่างกัน สิ่งที่ได้หรือผลลัพธ์จากการเล่นหุ้นนั้น ก็จะแตกต่างกันไปด้วย ฟอรั่มนี้เปิดขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนแนวคิด, มุมมองต่อหุ้น ในสายตาของนักเล่นเกม ไม่ได้ชี้นำให้มีการซื้อหุ้นตามแต่อย่างใด

หุ้นคืออะไรในมุมมองของนักเล่นเกม?
"หุ้น" เป็นแค่ตัวเลขตัวนึง ที่สามารถเพิ่มขึ้นหรือลดลงได้ตลอดเวลา สิ่งที่เรา "จะเล่น" กับหุ้นก็คือ เราค้องซื้อหุ้นให้ได้ในตัวเลขที่ต่ำๆ แล้วก็ไปขายในตัวเลขที่สูงกว่าที่ซื้อมา ... แค่นั้นเอง

ใช่ครับ .. แค่นั้นเอง

แต่เรื่องง่ายๆแบบนี้ มันไม่ง่ายแบบนั้น เพราะมีปัจจัยหลายสิ่งหลายอย่าง ที่ทำให้ตัวเลข "หุ้น" วิ่งขึ้นหรือวิ่งลง เปลี่ยนแปลงไปมาได้ ในหัวข้อต่อไป เราจะมาคุยกันให้ละเอียดกว่านี้ว่า ตัวเลขที่ว่านี้ ขึ้นหรือลงเพราะเหตุผลอะไร และมีปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้มันเป็นแบบนั้น

kodeem
4th June 2016, 00:49
รอ อ่านอยู่นะครับ

Agent47
4th June 2016, 13:48
ถ้าเป็นไปได้ขอแบบละเอียดนะครับ แบบประเภทของหุ้น หุ้นที่ผู้เรื่มต้นควรรู้จัก การทำงานของระบบ หรือพวกค่าต่างๆอะครับ อะไรประมาณนี้อะครับ คืออยากทราบอะครับ :music
ขอบคุณนะครับที่เขียนให้อ่าน

AlcobalenO
4th June 2016, 21:25
หุ้น Set มันต้องมีทุนเยอะไม่ใช่เหรอครับ ถ้าคนที่ไม่มีอะไรมากเนี่ย จะเริ่มยังไงหล่ะ

planxthanee
4th June 2016, 21:51
หุ้น Set มันต้องมีทุนเยอะไม่ใช่เหรอครับ ถ้าคนที่ไม่มีอะไรมากเนี่ย จะเริ่มยังไงหล่ะ

หลักพันก็เริ่มเล่นได้จ้า เริ่มจากหุ้นหลักสิบบาทก็ได้ ถ้าอยากจะเล่นจริงๆต้องเริ่มจากการอ่านเยอะๆก่อนนะจ้า

steampricegamer
8th June 2016, 09:08
ไม่ได้เข้านาน มีหมวดหมู่หุ้นแล้ว

slithwalker
10th June 2016, 14:39
คนอยากเข้ามาในวงการหุ้นใหม่ๆ มักจะได้ยิน มีเงินนิดเดียว/เงินพันเดียวก็เล่นหุ้นได้
คำนี้ผมเถียงแล้วประนามคนพูดด้วย...

คือ มันก็เทรดได้จริงๆนะ... แต่คิดดีแล้วเหรอ จะเทรดด้วยเงินพันนึง?
ลองถามย้อนไปที่คนตอบ... ถ้าให้เค้าเทรดด้วยเงินต้นแค่พันเดียว เค้ายังจะเทรดหุ้นเหมือนเดิมมั๊ย
ใครตอบว่าเล่นเหมือนเดิมบ้าง ขอสัก 10 คน จากคนเล่นหุ้นในไทยเป็นล้านๆคน

มันเสียเวลา และเสียต้นทุนชีวิตอื่นๆ จนคุณไม่ควรจะมานั่งเทรดหุ้นแค่พันบาทไงครับ

Sukii
10th June 2016, 15:31
ผมเป็นคนนึงที่เล่นหุ้นมาได้ 3 ปีแล้ว
เคยมีคนบอกผมว่า ยิ่งเริ่มด้วยเงินเยอะมันยิ่งทำให้คนโง่
สิ่งสำคัญในตลาดหุ้นคืออารมณ์ ทุกวันนี้ทุกเทคนิคหรือข้อมูลหลายๆอย่าง คนสามารถเข้าถึงได้หมด แต่สิ่งที่แยกผู้ชนะกับผู้แพ้(ไม่นับเจ้านักปั่นหุ้น) คือ การควบคุมอารมณ์ และมุมมอง

การที่เราลงเงินน้อยๆก่อน เพื่อลงไปลองสัมผัสกับอารมณ์ของตลาดครับ และหาประสบการณ์และเทคนิคต่างๆ คนเริ่มเล่นด้วยเงินน้อย ไม่อยากให้มองที่ตัวเงิน แต่มองที่เปอเซนต์แทน
การที่เราเริ่มด้วยเงินเยอะ สำหรับมือใหม่ มันไม่สามารถทนรับอารมณ์ตอนหุ้นขึ้นหรือลงได้ จะไม่รู้จักการ cut loss เวลามาผิดทาง หรือ let profit run ตอนหุ้นขึ้น

และที่แน่นอนยังไม่มีระบบหรือแนวการเทรดที่ชัดเจน

monkeycoin99
21st September 2017, 07:42
ขอบคุณครับ

jor_ha_ha
21st September 2017, 09:14
เป็นการลงทุน โดยส่วนตัวเป็นลงทุนเพือหวังปั่นผล ผมเริ่มจากการเปิดบัญชีศูนย์บาทและเติมเงิน 1000 บาท ตอนนี้ชอบ SIRI ได้ปั่นผลมาหลายรอบแล้ว

kingtamza
21st September 2017, 09:36
คนอยากเข้ามาในวงการหุ้นใหม่ๆ มักจะได้ยิน มีเงินนิดเดียว/เงินพันเดียวก็เล่นหุ้นได้
คำนี้ผมเถียงแล้วประนามคนพูดด้วย...

คือ มันก็เทรดได้จริงๆนะ... แต่คิดดีแล้วเหรอ จะเทรดด้วยเงินพันนึง?
ลองถามย้อนไปที่คนตอบ... ถ้าให้เค้าเทรดด้วยเงินต้นแค่พันเดียว เค้ายังจะเทรดหุ้นเหมือนเดิมมั๊ย
ใครตอบว่าเล่นเหมือนเดิมบ้าง ขอสัก 10 คน จากคนเล่นหุ้นในไทยเป็นล้านๆคน

มันเสียเวลา และเสียต้นทุนชีวิตอื่นๆ จนคุณไม่ควรจะมานั่งเทรดหุ้นแค่พันบาทไงครับ

ที่บอกว่าทุนน้อยก้เล่นได้ ผมว่าเป็นคำเชีญชวนกันชะมากกว่า

ผมก้คิดเหมือนกันนะว่าจะชื้อหุ้นไว้เดือนละ 1,000 บาท

แต่มาคิดอีกที เก็บเข้ากะปุกยังดีกว่า 5555

kingtamza
21st September 2017, 09:44
หุ้น ในมุมมองของนักเล่นเกมหรอ

ผมว่ามันก้เหมือนอาวุธชิ้นนืง ตอนแรกๆก้ขายในราคาที่ถูก

ถ้ามีคนเล่นอาชีพนี้เยอะ ราคาอาวุธนี้มันก้จะแพงขื้นๆๆๆๆๆ

ถ้าไม่มีใครต้องการ ราคามันก้จะลดๆๆๆๆๆๆ

ถ้าเราคิดว่าราคามันจะขื้น เราก้ชื้อมาดองไว้เก็บไว้ขายเอากำไร

แต่ส่วนมากจะขาดทุด เพราะเดาผิด 555

aliza
21st September 2017, 16:41
น่าสนใจค่ะ เข้าใจเทียบ

monchai_1
3rd October 2017, 20:35
- หุ้น เหมือน มีดดาบ ... ใช้ รุก โดยฟันแทง ( Growth ) และ เมื่อจวนตัว ใช้ตั้งรับ / ป้องกันตัว โดย การ ขวาง กัน ปะทะ ( Value + Divident )
- Future เหมือน ธนู ... ใช้รุกได้อย่างเดียว ต้องเล็งให้แม่น ยิงให้เร็ว เพราะ ถ้าพลาดแล้ว พลาดเลย อาจจะโดนสอย ถ้าช้า ก็ โดนสอยก่อน
ธนู เมื่อจวนตัว ใช้ได้แค่ คันศร คอยปิดป้อง แต่ก็สู้ดาบไม่ได้ ดังนั้น ธนู ถ้ารุกพลาด อาจตาย
แต่ถ้า ไม่ยิงระยะใกล้ ใช้วิธี ซุ่มยิงระยะไกล ( วาง Margin เกิน IM ไปมากๆ ) ก็ อาจจะแค่บาดเจ็บ
- ตราสารหนี้ หุ้นกู้ เหมือน โล่ห์ ... ไม่เหมาะกับใช้ รุก โล่ห์ใหญ่/หนัก ( หุ้นกู้ BBB + ) ตั้งรับดี ป้องกันได้ทุกรูปแบบ แต่ ต้องออกแรงเยอะ ถึงจะใช้ได้ดี ( ต้องใช้เงินมาก )
หุ้นกู้ non rate โลห์เบา รับก็ได้ ใช้รุกโดยการ เอาโล่ห์ทุบ หรือ ขว้า่งใส่ ก็ได้ ข้อเสีย คือ โล่ห์เบา ไม่แข็งแรง พังง่าย
- ตราสารเงิน เหมือน เสื้อเกราะ เป็น ปราการป้องกันด่านสุดท้าย ที่ควรมี แต่ถ้าใส่ ก็ หนัก เคลื่อนตัวลำบาก ส่วนมาก วัยรุ่นที่ มั่นใจ ตัวเองมากๆ มักไม่ใส่

joker
3rd October 2017, 23:45
คมมากครับ และเปรียบเทียบได้แบบเห็นภาพเลย :)