PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เข้าคอมไม่ได้นะครับ ช่วยด้วยที ด่วนต้องการงานครับ

Boss
11th October 2011, 22:36
นี้รูปครับ

งงมากเลยนะครับ พอรอมันเสร็จแล้วกดfinishคอมก็shut down ลงเลยนะครับ ทำไงดีครับT_T

ตอนนี้ต้องการงานในฮาร์คดิสตัวนี้มากเลยนะครับ เมื่อคืนยังเล่นได้ปกติ วันนี้มาเจ๊งเลย:help

ขออภัยนะครับที่ รูปใหญ่ และตั้งผิดแนว แต่ผมถ่ายมารูปเดียว และลดขนาดรูปไม่เป็นนะครับ

:thank

Hoster
11th October 2011, 23:02
จขกท. กดเลือกอะไรครับ ให้กดเลือก ข้อที่ 1 นะครับ

ถ้ายังไม่ได้ ให้ใช้ แผ่นที่ลง windown มา repair เลยครับ

porzamyemo
11th October 2011, 23:07
ลองรีเครื่องแล้วกด f8 รัวๆๆ เข้าSafe Mode ดูแล้วเก็บงานในนั้น ถ้าไม่ได้เป็นแบบในรูปอีก ให้กดข้อแรก และหา System Restore เลือก Restore วันละเวลาที่ใกล้ที่สุดลองดูครับ

Boss
11th October 2011, 23:15
ครับ -ลองดูทั้งRestore มันไม่ได้นะครับ (เดี๋ยวพรุ่งนี้ ถ่ายรูปให้ดูครับ)
-ส่วนsafe mode เข้าไม่ได้ครับ เข้าแล้วเป็นแบบเดิม
-ส่วนหาแผ่นwindowsมาrepair ยังไม่ได้ทำครับ เพราะทำไม่เป็นครับ (ของผมเป็นของที่โหลดมานะครับ ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า แต่ไรท์ใส่แผ่นแล้ว)

แต่ตอนนี้ผมคงต้องทำงานใหม่แล้วละครับ คงไม่ทัน แต่ขอวิธีทำให้หายหน่อยนะครับ (CD KEYแผ่นแท้(หลายเกม) ผมอยู่ในนั้น!!!!!!!!!!!!!!!)T_T

porzamyemo
11th October 2011, 23:18
ถ้าไม่หายเลยลองหาแผ่น โกส วินโดน์แล้วลงใหม่ก็ได้ครับ ของหาโหลดเอาดูนะ ผมว่าน่าจะช่วยได้ถ้าไม่มีทางอื่นแล้วอะครับ

Rex
11th October 2011, 23:25
วิธีนะครับ

ถ้าจะ Repair นี่หาแนวทางจากเน็ตได้นะ แต่ผมอธิบายให้รู้เรื่องก็ได้

ถ้าคุณมีแผ่น Windows อยู่กับตัวใส่เข้าไปใน DVD DRIVE ไว้เลยนะครับ จากนั้นพอบู้ทเครื่องคอมให้กด F8 หรือ Del (อันนี้แล้วแต่ระบบ)

จะขึ้นหน้าต่าง BIOS เป็นตัวอักษรฟ้า พื้นเทา เลื่อนโดยใช้ลูกศรบนคีร์บอร์ด ไปที่ tab Boots (ชื่อเต็มไม่แน่ใจครับ)

จากนั้นเลือกหัวข้อแรก คาดว่าน่าจะมี 3 ช้อย เรียงกัน ถ้าอันแรกเป็นรหัสตัวอักษรภาษาอังกฤษ แปลว่า ระบบยังรันด้วย HDD มาตรฐานครับ

ดังนั้นเราต้องเปลี่ยนหัวข้อแรกให้เป็น DVD DRIVE ซึ่งไม่ยากครับ กด enter เข้าไปแล้วจะมีช้อยให้เลือก น่าจะขึ้นยี่ห้อของรุ่นนะครับ เช่น Asus ก็ขึ้น เป็นรหัสก่อนแล้วตามด้วย ASUS ครับ

จากนั้น ESC ออกแล้ว save change ครับ ระบบจากรีบู้ทให้เราทันที แล้วจะขึ้นจอดำ กดปุ่มอะไรก็ได้เพื่อนรัน แผ่น windows

พอมาถึงหน้า log on ก็จะขึ้นเป็นขนาด 800*600 ภาพแตกหน่อยๆ (อย่าตกใจ) จากนั้นเลือก repair ครับผม ถ้าเพิ่มเติมรายละเอียดมีบอกใน menu ครับ

-----** เพิ่มให้ครับ

วิธีนี้ต้องมี HDD อยู่ 2 ตัวในคอม (วิธีนี้ผมใช้บ่อยเวลาคอมมันล่มหรือเน่าครับผม)

คือ ให้เรา เข้า BIOS ตามแบบด้านบนเลยครับ แล้วเลือก tab Harddisk boots (อาจจะแตกต่าง)

ถ้ามี HDD 2 ตัวก็จะขึ้น ช้อย 2 ตัวครับ แล้วลองสลับกันเอา กด enter แล้วเลือกอันที่ไม่ใช่ของเดิม

กด save change ระบบรีใหม่ พอเข้าอีกทีก็จะขึ้น windows นึงใน hdd อีกอันครับ

ps.วิธีนี้ผู้ใช้ต้องมี windows ตัวเก่าหรืออีก windows นึงใน HDD สำรองนะครับ หรือจะยืมของใครมาก็ได้ ถ้าไม่มีระบบจะไม่รันให้ครับ แนะนำให้ลงไว้สักตัวเพื่อเป็นการสำรองแทนที่จะต้องลง Flashdrive ให้มันยากครับ

ขอบคุณครับ

Hoster
11th October 2011, 23:26
วิธี repair โดย ใช้แผ่นนะครับ

ให้ทำเหมือน ลง win ปกติเลยครับ
windown xp ระบบจะแจ้งให้ทราบตอนที่มัน โหลด system จากแผ่นนะครับ ว่าคุณต้องการจะ repair รึเปล่า ให้กด R นะครับ เป็นการ repair
windown 7 ตามปกติเลยครับตอนมันขึ้นตัวเลือก ให้เลือกไปที่ repiar System (ไม่แน่ใจะนะคับ แต่ประมาณนี้ )แล้วก็ ตามขั้นตอนเลย

Hoster
11th October 2011, 23:28
โอ้ ขนาดคอมยังมีปัญหาก็มาช่วยตอบปัญหาได้

มีน้ำใจมากเลยครับ

dunyaluck
12th October 2011, 00:05
ใช้ Mini Windows สิ ง่ายดี อย่าซ่อมให้เสียเวลาเลยครับ

PhenomXII
12th October 2011, 00:07
เอา hiren's boot รันวินโดวครับ แล้วก็ย้ายงานของตัวเองไปเก็บไว้ไดว์ D แล้วก็ลงวินโดวใหม่

Hoster
12th October 2011, 02:25
ใช้ Mini Windows สิ ง่ายดี อย่าซ่อมให้เสียเวลาเลยครับ

ช่วย อธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ เป็นความรู้ประดับสมอง

Mini Windows คืออะไรหรอครับ แล้วทำงานเหมือน วิน ปกติ ป่ะ

chikuva
12th October 2011, 08:15
ช่วย อธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ เป็นความรู้ประดับสมอง

Mini Windows คืออะไรหรอครับ แล้วทำงานเหมือน วิน ปกติ ป่ะ

http://www.it4x.com/forum/index.php/topic,1946.0.html

Boss
12th October 2011, 22:48
ขอบคุณครับ ได้แล้วครับ ใช้วิธีพวงHDDเอา

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆความช่วยเหลือ