PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำการถอด เฮดซิ้ง กับ การ ทำความสะอาด cpu ทีครับ

thong323
12th October 2011, 10:09
คือตอนนี้คอมเครื่องล่าสุดผมซื้อได้ 4 ปี แล้วอ่ะ คืออยากทำความสะอาดอ่ะครับ แต่แกะเฮดซิ้งไม่เป็น มันมีลูกศร ให้หมุนอ่ะ ผมหมุนไม่เป็น
ทำยังไงอ่ะครับ ขอวิธีทำความ cpu ด้วยนะครับ

thong323
12th October 2011, 11:30
ช่วยหน่อยนะครับ

Capathia
12th October 2011, 11:35
ก่อนอื่นต้องเตรียมซีลีโคนก่อนครับถ้าคิดจะถอดฮีตซิงค์ หาซื้อได้ตามร้านครับราคาไม่แพงหน้าตาจะเหมือนกาวตราช้างแต่หลอดเล็กกว่า(ที่เคยซื้อมันเป็นแบบนี้)
ส่วนเรื่องแกะนี่ผมไม่แน่ใจลองดูเกลียวครับ ศึกษาคู่มือก่อนก็ได้ถ้าหมุนแล้วมันฝืดก็อย่าฝืนครับเดี๋ยวจะเสียตังซื้อฮีตซิงค์ใหม่

1. เมื่อแกะซิงค์ได้แล้วพัดลมซิงค์ก่อนใช้โบลเวอร์เป่าให้หาอะไรมาล๊อกใบพัดไว้กันใบพัดเสีย แล้วเป่า (ฝุ่นกระจายหาผ้าปิดจมูกด้วย) หรือถ้าไม่มีให้ใช้แปรง (แปรงสีฟันที่ไม่ใช้แล้ว) ค่อยๆเช็ดในซอกต่างๆ
2. ใบพัดก็ใช้ผ้าชุบน้ำบิดให้หมาดที่สุดเช็ดวิธีการก็เหมือนการกำจัดฝุ่นทั่วไปอย่าใช้น้ำเยอะจนชุ่มฉ่ำ ค่อยๆเช็ดไปทีละนิดๆ
3. เมื่อทำความสะอาดตรงพัดลมกับซิงค์(ไอ้ที่เป็นซี่ๆระบายความร้อน)เสร็จแล้ว ให้สังเกตุดูตรงช่วงต่อซิงค์กับตัวCPU จะมีคราบเหมือนลิขวิดป้ายอยู่(ของผมสีเหมือนลิขวิด) ให้ใช้ผ้าเช็ดออกให้หมดทั้งที่ตัวซิงค์และตัวCPU ที่อยู่บนเมนบอร์ด
4. จากนั้นให้ทาซิลิโคนลงบนตัว CPU ที่อยู่บนเมนบอร์ด วิธีทาซิลิโคนให้สังเกตุว่าถ้ารอยต่อซิงค์เป็นสี่เหลี่ยมให้ทาเป็นรูปกากบาท ( X ) ถ้าเป็นวงกลมให้ทาเป็นจุดกลมๆตรงกลาง ไม่ต้องทาเยอะครับทาพอประมาณ เพราะเวลาเราประกอบซิงค์ไปไว้ที่เดิมมันจะไปกดทับทำให้ซิลิโคนกระจายเอง
5. จากนั้นก็ทำการประกอบซิงค์ลงไปให้เหมือนเดิมดูขาล๊อกว่าแน่นหรือไม่และที่สำคัญอย่าลืมเสียบสายไฟซิงค์ครับ ไม่เช่นนั้นพัดลมจะไม่ทำงานและCPUจะร้อนจนไหม้ครับ

thong323
12th October 2011, 12:03
ไม่ทาได้ไหมครับ ซิลิโคนอ่ะ ไม่รู้หาซื้อยังไง

Rex
12th October 2011, 12:13
ต้องทาครับ ไม่งั้นมันจะ over heat แล้วก็จะไหม้ตามด้วยอาการควันขึ้น เมื่อท่านใช้งานจนถึงระดับสูงสุดของ cpu ซีลีโคนเป็นตัวจ่ายพลังงานความร้อนไปที่ซิงค์ครับ เพื่อให้ซิงค์ระบายออกแล้วส่งต่อให้พัดลมระบายครับ

หาซื้อตามร้านคอม หรือ พันทิพย์ประตูน้ำ มีให้เลือกเยอะมากถูกด้วย

CrYzTeX
12th October 2011, 12:17
ลงทุนซื้อ CPU Cooler ใหม่เลย..ไหนๆก็แกะแล้ว