PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมไม่ได้เพ้อ แต่ผมพึ่งค้นหาตัวเองเจอ !

7421
12th October 2011, 12:18
ผมอยากทำงานวิจัยเกี่ยวกับชีวะ , พันธุกรรม , สิ่งมีชีวิต เน้นไปทางด้านวิจัย เกี่ยวกับ Cell คือเกี่ยวกับพวกชีวะอะ ทำงานในแล็บ

ผมต้องเรียน คณะไหนครับ ?
แล้วมหาลัยไหนบ้างที่พอมีชื่อเสียงที่มีคณะที่ผมต้องการ มหาลัยเกษตรมีไหมครับ ?
แล้วคะแนนคณะที่ผมต้องเข้านี่สูงไหมครับ ? พอๆกับหมอหรือวิศวะหรือปล่าว ?
มีสอบตรงไหมครับ ?
เวลาสอบต้องเอาฟิิสิกส์ไปสอบด้วยไหมครับ ?

// ขอบคุณครับ

http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcSZ9qBKa2GS37lL2-D-rb5aHz5lRi1MTaZSKPWoykiAbUI6yiiXEw

UkuleleAlone
12th October 2011, 12:19
คณะ จิตแพทย์ ฮ่าๆๆ

Wolfie0530
12th October 2011, 12:23
^
^
^
สนับสนุนๆ :D

Buffalo
12th October 2011, 12:59
google ช่วยท่านได้

donuthaha
12th October 2011, 13:06
ขอให้สำเร็จ ครับ ระวัง!! อย่าปล่อยไวรัส ให้คนกลาย เปน ZOMBIE นะ ฮ่าๆ ส้รางยาที่ทำให้มนุษย์วิวัตนา การตัวเองเรวขึ้น อะเจ๋ง แบบทำให้สูงเองได้ บังคับการงอกของเส้นผม ไรงี้ 55 เท่ดีคับ

๛KID1412๛^__^
12th October 2011, 13:12
ไม่ใช่ว่าเพิ่งออกจากเกมส์ Resident Evil มานะ :gamer

ถ้าชอบก็ขอให้ได้เป็นแล้วกันครับ จริงๆผมไม่รู้เรื่องนี้หรอก แต่คิดว่าต้องคะแนสูง เพราะมันเกี่ยวกับวิทยาศาสตร์

JuGKhiang
12th October 2011, 13:37
ของมหาวิทยาลัยเกษตรมีครับ เป็นคณะศิลปศาสตร์และวิทยาศาสตร์ สาขา จุลชีววิทยา ครับ
วิชาที่เรียน มีทั้ง เคมี เคมีอินทรีย์ ชีวเคมี ชีวะ ฟิสิกข์ คณิตศาสตร์ก็มีครับเรื่อง แคลคูลัส สถิติ

ปล.ผมเรียนที่เกษตรครับแต่ไม่ได้เรียนคณะนี้แต่ก็ต้องเรียนบางตัวของเขา อย่าง จุลชีววิทยา ยากเหมือนกันครับ จำเชื้อแบคทีเรียกันมึนตึ้บ

xxllollxx
12th October 2011, 13:56
ตอนนี้ ผม เห็น เวสเกอร์ เวอร์ชั่น 2 เเล้ว !!!

อิอิ

PeaceterZero
12th October 2011, 14:04
จขกท เอ้ย ผมแนะนำ STALKER เล่นครบ 3 แล้ว จะเข้าถึงชีวะ กับเคมี ศาสตร์อย่างแท้จริง แต่เล่นกลับมาระวังหน้าตั้งด้วยเด้อ :D

จะได้รู้ว่า กัมตรังสีกับชีวะมันคู่กันไปปปปปปปป

เอาเคมี ชีวะ อังกฤษ(ศัพท์เฉพาะทางต้องใช้) ฟิสิกต์คณิต อย่าลืมว่าต้องเข้าสายวิทย์คณิตเท่านั้นจ้า*-*

แลคูลัสเนี่ยแหละตัวดีเลยต้องเรียน อย่าลืมจำตารางธาตุด้วยนะ รวมทั้งกัมตรังสี

Dark_Area
12th October 2011, 14:09
อยากเข้าสายนี้เหมือนกัน แต่ผมอยากเข้าประสาทวิทยา ... (ครับ)

7421
12th October 2011, 14:11
ผมก็สายวิทย์อะครับ

ชีวะผม 3.5 แต่ว่าผมอยู่ ม.5 ไง

แคลลูคัสมันเกี่ยวไรกับชีวะอะ เคยได้ยินมาเหมือนกัน มันเปนคณิตศาสรต์แนวไหน

แต่เกรดเฉลี่ยดวยรวมผมค่อนข้างแย่

ผมถึงอยากรู้ไง มีสอบตรงไหม ถ้ามี ผมจะฟิตเคมี เพราะชีวะกับอังกฤษถ้าผมขยันจริงๆไปน่าจะรอดอยู่

แต่ฟิิสิกส์ขอบาย ไม่ไหวจริงๆ ให้ตายไงก็ไม่ไหว

PeaceterZero
12th October 2011, 14:20

ชีวะผม 3.5 แต่ว่าผมอยู่ ม.5 ไง

แคลลูคัสมันเกี่ยวไรกับชีวะอะ เคยได้ยินมาเหมือนกัน มันเปนคณิตศาสรต์แนวไหน

แต่เกรดเฉลี่ยดวยรวมผมค่อนข้างแย่

ผมถึงอยากรู้ไง มีสอบตรงไหม ถ้ามี ผมจะฟิตเคมี เพราะชีวะกับอังกฤษถ้าผมขยันจริงๆไปน่าจะรอดอยู่

แต่ฟิิสิกส์ขอบาย ไม่ไหวจริงๆ ให้ตายไงก็ไม่ไหว

มี- -สอบตรงอะมี
แลคูลัส คือเลขที่ยากสุดๆ เทียบไม่ติด
ตัวแปรวายวอด

hackedsugus
12th October 2011, 14:22
มี- -สอบตรงอะมี
แลคูลัส คือเลขที่ยากสุดๆ เทียบไม่ติด
ตัวแปรวายวอด

แึคลคูลัส ยากจริงๆ - -

bodypan
13th October 2011, 23:46
ดูหนังมากไปป่าว แต่ถ้ามีความฝันที่แน่วแน่ก็น่ายกย่อง

obelick
13th October 2011, 23:53
ถ้าชอบแบบนี้ แนะนำสาขาวิทยาศาสตรชีวะภาพ ได้เฝ้าห้อง Lab จนเบื่อเลยหละ

Dark_Area
14th October 2011, 00:02

โดนแบนซะแล้ว (สมควรแล้วล่ะมั้ง -..-)

แคลนี่ ผมไม่ชอบมากเลยเรื่องลิมิดเนี่ย แล้วก็อะไรอนุพันอีก -*-

expenbik
14th October 2011, 00:23
ทำไมโดนแบนอะครับ งง

hamaki
14th October 2011, 01:40
โดนแบนซะแล้ว (สมควรแล้วล่ะมั้ง -..-)

แคลนี่ ผมไม่ชอบมากเลยเรื่องลิมิดเนี่ย แล้วก็อะไรอนุพันอีก -*-

แคลเห็นมีง่ายอยุ่2อย่าง หา dy/dx กับ อินทิเกรต แบบตรงๆ โจทย์ปัญหา กับ กราฟเห็นละปวดตับโคตร 555+

FreedomBlood
14th October 2011, 01:47
เดี๊ยวผ่านไปซักอาทิตย์ จขกท ก็หายอยากเองหละมันเป็ยธรรมดาของวัยรุ่น

WazabiZ
14th October 2011, 01:57
จะวิจัยจริงๆต้องเรียนโท เรียนเอก ของคณะวิทยาศาสตร์โดยตรงอ่ะแหละครับ แล้วก็เน้นเรื่องที่จะวิจัย เช่น จุลชีพ สัตววิทยา ต้องอดทนโคตรๆ
ถ้าอยากผ่าคนมาเรียนแพทย์เหมือนกันก็ได้นะ ฮ่าๆ

ปล.Cal ของ ม.ปลาย ผมว่ามันง่ายกว่าทุกบทนะ ความคิดส่วนตัว ฮ่าๆ แต่ของมหาลัยรอพิสูจน์ปีหน้าฮะ

luislsuarez
14th October 2011, 04:14
อยากมีส่วนร่วม

kekjaja
14th October 2011, 04:35
คณะวิทยาศาสตร์เลยครับ ไปสอบถามได้เลยมีชัวร์ ผมเคยเดินผ่านที่เกษตร เห็นมีถาดเพาะเชื้อ ตู้บ่ม

ถาดเขย่า พวกนี้เต็มเลย ส่วนเลขนั้น หึหึ ลอง แมทสำหรับวิศวกร สนุกกว่าแคลแน่ๆ ม.ปลายเรียนเลข 4 หมด ขึ้นหมาลัยปีแรกซัดไป 1.5

ยังจำความหลังนั้นได้แม่นยำ ตอนนี้ปี 4 แล้วครับ

gogo2000
14th October 2011, 04:36
มีอยู่ครับม.เกษตร คะแนนไม่น่าจะสูงมากนัก ถ้าเดรดเจ้าของกระทู้ไม่ดีแนะนำสอบตรงดีกว่าส่วนข้อมูลรับตรงไปหาดูในเว็บของมหาลัยได้เลยครับ

แต่ความคิดเห็นส่วนตัวถ้าจะทำสายประเภทนี้ไปต่างประเทศดีกว่าเพราะในไทยประเภทนี้งานมีน้อย ถ้าไปต่างประเทศน่าจะเยอะกว่า

sonthaya602
14th October 2011, 05:31

แคลคูลัสมันคือคณิตศาสตร์ที่ศึกษาถึงอัตราการเปลี่ยนแปลงของสิ่งๆหนึ่งโดยเทียบกับตัวแปรหนึ่งๆ ถ้าลองศึกษาจริงๆก็จะรู้ว่า แคลคูลัสเป็นศาสตร์ที่ไม่ยาก ที่แน่ๆคือง่ายกว่าฟิสิกส์เยอะ
ตอนนี้ผมเรียนฟิสิกส์อยู่ อยากบอกว่าฟิสิกส์มัธยมมันไม่ได้ยากเลย แต่พอเข้ามหาลัยเรียนๆไป ชักปวดหัวทุที (วิชาฟิสิกส์ อย่าไปเครียดกับมันให้มากครับ อย่าอาศัยแต่จำจำจำ ทำอย่างนี้เครียดแน่ครับ ลองปลดปล่อยใจให้กับมันดู พยายามเข้าใจมัน แล้วสักวันคุณอาจจะรักมันแบบถอนตัวไม่ขึ้นก็ได้น๊ะครับ)
เออแล้วถ้าเกรดเฉลี่ยไม่ไหว ก็ฟิตๆหน่อยครับ สอบตรงเอาก็ได้ แต่ขอบอกว่ายากกว่าส่วนกลางแน่นอน

ตอบท่าน ขจก น๊ะครับ เรียนชีวะครับ ซึ่งมีเกือบทุกมหาวิทยาลัย คะแนนของคณะวิทย์ แต่ละมหาลัย ไม่สูงมากครับ อยู่กลางๆ ค่อนบนนิดหน่อย ถ้าเป็นชีวะ,เคมี คะแนนจะสูงกว่า ฟิสิกส์หรือคณิตศาสตร์ อยู่พอสมควร แต่เมื่อสอบเข้าได้แล้ว สายนี้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีคนไทล์ครับ ซึ่งต่างกับฟิสิกส์ ซึ่งสอบเข้ามาใช้คะแนนน้อยกว่า แต่กลับไทล์ถึง 50-80% ลองๆดูล๊ะกันครับ สายไหนคนเลือกเรียนเยอะ คะแนนก็สูงเป็นธรรมดา สายไหนคนไม่ค่อยจะเลือกกัน คะแนนก็ดร็อปลงมา

themzaza07
14th October 2011, 07:16
ถ้าต่อไปมี ซอมบี้ ก็คนนี้แหละ ทำเอง

cutslikeaknife
14th October 2011, 07:44
เกษตรมีครับ แต่สอบตรงไม่แน่ใจ คะแนนไม่สูงนัก(น้อยกว่าหมอ วิศวะ แน่นอน) บรรยากาศมหาลัย เพื่อนฟูง อบอุ่นมากครับเกษตรแล้วจะถูกใจ เรียนวิทยาศาสตร์จะสาขาไหนก็ทำงานในแลปได้หมดนะครับ ขึ้นอยู่กับความสามารถเรา

ปล.อ่านชีวะสอบจำเยอะมากครับ ขอให้สนุกนะ